ผู้เขียน หัวข้อ: ปาออสซี่ีหนีเที่ยว ... อช. ทองผาภูมิ ปิล๊อก บ้านอีต่อง  (อ่าน 33750 ครั้ง)

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52

น้องวินโตเร็วจังกินอะไรมาครับ  :L2739:
:sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
เอาภาพมาฝากเพิ่มเติมครับ
วิวบริเวณจุดชมวิวก่อนถึง  อช.ทองผาภูมิ

ซื้อตั๋วก่อนเข้า อช.ทองผาภูมิ

ภาพนี้ถ่ายจากบนบ้านพัก อุทยานฯตอนเช้าวันรุ่งขึ้นก่อนเดินทางไป ปิล๊อก

คุณพ่อรูปหล่อกำลังย่างเท้าลงมาแล้ว

โปรดสังเกตุช่วงล่างที่สุดยอดและแข็งแกร่ง สำหรับลุยเข้าเหมืองสมศักดิ์ได้อย่างชิวชิว

ถึงแล้ว…ปิล๊อก

จอดคู่กัน ถ่ายรูปเก็บไว้ซะหน่อย บริเวณเหมืองเก่า

เท่านี้ก่อนครับ… :L2901:

:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
ภาพบรรยากาศ ได้อารมณ์ ธรรมชาติมาก  ผมก็ชอบเที่ยวแนวนี้เหมือนกันครับ ขอบคุณ พี่ตุ้ย อีกครั้งที่นำภาพมาให้ชม  :L2900:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
จุดเที่ยวจุดต่อไป เราต้องเดินทางออกจากเนินช้างศึก ขับรถผ่านบ้านอีต่องไปจนสุดชายแดน จริงๆที่กะจะไปเที่ยวคือช่องมิตรภาพไทย-พม่า ที่มีการเจาะเขาให้เป็นทางสามารถเดินทางเข้าไปในพม่าได้ (คาดว่าสงสัยพี่ตู่จะมีแอบกลับมากินอาหารไทยที่บ้านอีต่องทางนี้แน่ๆ) แต่วันที่เราไปถึง ทางที่จะไปถึงช่องมิตรภาพนั้นปิด เจ้าหน้าที่ปตท. ที่ประจำด่านแถวนั้นแจ้งว่ามีการก่อสร้างวางท่อก๊าซ ไม่สามารถไปถึงช่องมิตรภาพได้ เราเลยไปได้ถึงแค่เนินเสาธง ที่เป็นจุดแวะเที่ยวอีกที่หนึ่งในโปรแกรมของเรา

- ถั่วต้มนะครีาบ  :L4373: ขึ้นมาจากฝั่งพม่าต้องใช้ 4X อย่างเดียวเลยครับ เพราะทางชันกว่าฝั่งไทยมาก แต่ถนนก็พอใช้ได้อยู่ลาดยางมะตอยแล้วครับ

ที่เนินเสาธงนี้สามารถมองลงไปยังฝั่งพม่า และจะเห็นสถานีก๊าซ ของปตท. ที่อยู่ในฝั่งพม่าด้วย ที่เห็นด้านล่างของรูปคือสถานีที่ฝั่งพม่า ไม่รู้พี่ตู่ทำงานอยู่แถวๆนี้หรือเปล่า แต่คิดว่าคงได้แวะเวียนมาที่สถานีนี้อยู่บ้างละมั้ง

ที่ทำงานของผมมี 2 ที่ครับ (ตรงหมายเลข 2 กำลังสร้างอยู่น่าจะเสร็จประมาณกลางปีหน้า) แต่ประจำจริงๆคือที่หมายเลข 1 ครับ ห่างไปประมาณ 50 กม.ครับ ซึ่งน่าจะเริ่มดำเนินการได้ประมาณต้นปีหน้าครับ  :L2736:

ร้านนี้ถ้าจำไม่ผิดพี่ตู่เคยแนะนำไว้ ขอตามรอยพี่ตู่ซะหน่อย แต่ที่นี่ดันไม่มีเห็ดโคนซะนี่ เจ้าของร้านบอกว่าเห็นยังไม่ออก เลยอดกินเยย  :L4386: :L4386:

ผมบอกแล้วให้โทรไปสั่งล่วงหน้า  :L4365:

ไปรษณีย์ปิล็อก เขียนด้วย Font แปลกๆดี

เลียนแบบภาษาพม่าน่ะครับ

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
สวยงามมากครับ  :L2906: :L4384: :L4384:

ออฟไลน์ หนุ่ม ปา2.4(C06)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
 :L2900: ครับพี่ตุ้ยเห็นแล้วอยากไปบ้างจัง  :L2758:   :L4398:  :L2734:
แตกต่างทางความคิด แต่ไม่คิดแตกแยกครับ
           Pajero Sport Mania

ออฟไลน์ ใหม่ เมืองอุบล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
เห็นแบบนี้แล้ว ปีใหม่หาโครงการเที่ยวบ้างดีกว่า  :sd10:

ออฟไลน์ พี่ศักดิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
อากาศ บรรยากาศ พาหนะ สวย น่าสนใจมากครับ

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
มาต่อกันกับภาพบรรยากาศของทริบนี้ครับ

จุดหมายต่อไปของคณะเราคือเหมืองสมศักดิ์ หรือที่เรียกว่าบ้านป้าเกลน

เส้นทาง Off road ระยะทาง 5.1กม.

We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
หลังจากผ่านเส้นทาง off road 5.1กม. แล้ว ก็มาถึงปากทางเข้า ... จอดพักทั้งรถทั้งคนซะหน่อย ... เพราะคณะยังตามมาไม่ทัน

ข้างหน้ามีลำธารเล็กๆที่ต้องข้ามไป

จอดพักกันได้ซักแป๊บนึง หมายเลข2ของขบวนก็ตามมาทัน ไม่ใช่ใครอื่น น้องปาหวานของพี่ตุ้ยเรานี่เอง

โชว์ความมั่นใจว่าล้อ 20 ยังลุยผ่านมาได้ เยี่ยมจริงๆ

ตอนมาถึงจุดพัก ได้กลิ่นไหม้นิดๆ นึกอยู่ว่าใครหนอเบรกไหม้  :sd42: :sd42: จับได้ละ หลักฐานชัดเจน  :L2754: :L2754:

เมื่อขบวนมาครบ เราก็เดินทางต่อเข้าไปยังเหมืองสมศักดิ์ จอดคู่กันอีกแล้ว
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
พอเข้ามาถึง ก็เจอกับมุมมหาชนเลยครับ มุมนี้ใครที่มาถึงที่นี่จะเอาสติกเกอร์บ้าง นามบัตรบ้าง เสี้อก็มี มาติดไว้

ดีที่พี่หนึ่งเคยบอกมาก่อน และพี่ตุ้ยมีสติกเกอร์ติดอยู่ในรถ เราก็เลยขอแปะเอาไว้บ้าง

ติดไว้ตำแหน่งนี้เลยครับ ป้ายยินดีต้อนรับโดยปามาเนีย  :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
ที่นี่มีของที่ระลึกขาย และรายได้บางส่วนยังสมทบทุนช่วยเหลือโรงเรียนในปิล็อกด้วย  :L2734:

หลังจากอิ่มอร่อยกับขนมบ้านป้าเกล็นกันแล้ว ก็ขอถ่ายรูปร่วมกับป้า ก่อนออกเดินทางต่อ

และหลังจากย้อนกลับทางเดิมอีก 5.1กม. เราก็ลาบ้านป้าเกล็นกันแล้ว

• Pa Mania
  • *
จุดหมายต่อไปของคณะเราคือที่นี่ครับ น้ำตกจ๊อกกระดิ่น ที่ต้องขับเข้าเส้นทาง off road อีก 2.8 กม.  :L4391:

แต่ไม่มีปัญหาครับ เส้นทางถือว่าง่ายกว่าทางไปบ้านป้าเกล็นเยอะครับ และระยะทางสั้นกว่าเยอะ ทุกคันผ่านไปได้ไม่มีปัญหา

หลังจากจอดรถแล้ว ต้องเดินเท้าอีกประมาณ 300เมตร ทางเดินร่มรื่น ผ่านลำธารเล็กๆ อากาศเย็นสบาย

เมื่อสุดทางเดินก็จะมาเจอกับป้ายน้ำตกอีกครั้ง และเห็นน้ำตกอยู่ด้านหลัง สวยงามใช้ได้เลยทีเดียว

• Pa Mania
  • *
เอาภาพน้ำตกมาฝากครับ ที่นี่ถ้าใครชอบเล่นน้ำตก แนะนำเลยครับ น้ำตกเป็นเหมือนแอ่งให้เล่นน้ำ ระดับน้ำไม่ลึก ปลอดภัยในการเล่นน้ำครับ น้ำใส สะอาด และเย็น น่าเล่นมาก

นำใสจริงๆครับ  :L2734:

หลังจากเล่นน้ำจนพอแล้ว ก็เตรียมตัวเดินทางกลับเข้าที่พัก เด็กเล่นน้ำมาหิว น้องปาออสซี่เลยต้องแปลงกายเป็นรถขายขนมไป

• Pa Mania
  • *
หลังจากออกจากน้ำตก ผ่านทาง off road ย้อนทางเดิมมา 2.8 กม. และเดินทางอีกไม่นานเราก็กลับมาที่พัก ระหว่างทางเข้า พนักงานต้อนรับขาประจำยังคงทำงานยืนทักทายผู้มาเยือนอย่างไม่เหน็ดเหนื่อย

• Pa Mania
  • *
และเช้าวันต่อมาซึ่งเป็นวันเดินทางกลับกันละ ทริบนี้จบเร็วจริงๆ อยากอยู่ต่ออีกซักหลายวัน  :L4386: :L4386:

ตื่นแต่เช้าขึ้นมาเหมือนเดิมครับ มารอเก็บภาพบรรยากาศยามเช้า วันนี้ไม่สามารถถ่ายรูปพระอาทิตย์ขึ้นได้ เพราะพระอาทิตย์เลื่อนไปขึ้นเลยเหลี่ยมเขาไป เลยทำให้จากจุดชมวิวกูดดอยไม่สามารถมองเห็นพระอาทิตย์ขึ้นได้ เลยได้แต่เก็บบรรยากาศทิวเขายามเช้ามาฝากกันครับ

• Pa Mania
  • *
เอาละครับก่อนเดินทางกลับ ขอมาแวะถ่ายรูปพนักงานต้อนรับที่อช.ทองผาภูมิ กันอีกหน่อย และขอลาไปด้วยภาพน้อง "หวานแหวว" พนักงานต้อนรับของที่นี่ครับ  :sd23: :sd23: :sd23:

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
ภาพและบรรยากาศสวยงามมากครับ น่าไปจริงๆ
จำได้ว่าเคยไปที่จ๊อกกะดิ่นนี่หนนึงตอนหน้าฝน ทากแยอะมากกก....โดดกันยั้วเยี๊ย พลัดกันบริจาคเลือดกันกระจายเลย  :sd42:

• Pa Mania
  • *
ภาพและบรรยากาศสวยงามมากครับ น่าไปจริงๆ
จำได้ว่าเคยไปที่จ๊อกกะดิ่นนี่หนนึงตอนหน้าฝน ทากแยอะมากกก....โดดกันยั้วเยี๊ย พลัดกันบริจาคเลือดกันกระจายเลย  :sd42:

ขนาดนี่ผมไปตอนหน้าหนาวนะครับ ยังโดนไป 2-3 คนครับ ยังมีให้เจอได้บ้างครับพี่ป้อม ... เพื่อนผมคนนึงไปยืนถ่ายรูปดอกไม้ข้างทาง ออกมาเจอไป 4 ตัว  :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
สำหรับทริบนี้ มี review การทดสอบมาฝากกันด้วยครับ ... อันดับแรก ทดสอบไฟ Light Bar ที่อยู่บนหลังคา เป็นไฟของ Iron Man ถอยมาจากร้านน้าปิงหมาดๆ ติดตั้งเสร็จ ตอนแรกก็ไม่ได้กะว่าจะได้ใช้งานในทริบนี้นะครับ แต่พอไปถึงบริเวณกางเต้นท์ ถึงทราบว่า ไฟทั้งหมดจะปิดตอน 20.30น. และพอไฟปิดแล้วนี่มืดสนิทเลยครับ ดังนั้นหลังจากไฟปิดแล้ว เลยได้ทดสอบใช้งานจริงๆเลยครับ

หลังจากการทดสอบ ... ไฟตัวนี้สว่างมากครับ ใช้งานในพื้นที่แบบนี้ได้ดีมากๆ ความสว่างมากกว่าไฟหน้า + ไฟสูงของรถมากครับ เวลาขับไปป่า และไม่มีไฟทาง ช่วงได้เยอะเลยครับ สามารถเห็นพื้นได้อย่างชัดเจน แต่ผมอาจตั้งระดับไฟต่ำไปนิด ระยะที่เห็นจึงใกล้ไปหน่อย เดี๋ยวต้องลองถอดออกมาปรับระดับกันซักนิด

:L2734: :L2734:

หลังจากติดตั้งไฟตัวนี้มา ... ผบ. บ่นกระจายครับ บ่นว่าแพง แถมยังต้องเจาะหลังคารถอีก  :L4387: :L4387: :L4387: แต่หลังจากได้เปิดใช้งานในทริบนี้ ผบ. บอกว่า ... เออ ... ของเขาดีจริง อย่างงี้ใช้คุ้ม  :L2734: :L2734: :L2754: :L2754: