ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว : เชิญมาแง้มประตูเมียงมองดูบันใดปามาเนีย V2 กันนะจ๊ะ  (อ่าน 66691 ครั้ง)

manhorse

• บุคคลทั่วไป
ไม่รับฝาก  :L4374:
:sd21:  :sd21: :sd21: ใจร้ายยยยยยยยยยมากกกกกกกกกก

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 25
 :L4399: จัดดำเนินการโอนส่วนที่เหลือเรียบร้อยแล้วนะครัช.. :L2758: 

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
เดี๋ยวรีบกลับไปจัดการให้นะครับพี่ๆ...ช่วงนี้ช่วงเอาใจ ผบ.ก่อน

Sent from my SM-A500F using Tapatalk

Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Update : 04/01/2559 

มารีวิวหลังการใช้งานมาระยะหนึ่ง
หลังจากการติดตั้งบันใด V2 ไปแล้วระยะหนึ่งเพื่อให้เซ็ทตัวกับรถและการใช้งาน  และเพื่อตรวจจับหาสิ่งที่อาจจะเกิดขึ้นและต้องปรับปรุงแก้ไข   จนพบว่า
1. บันใดข้างขวาหลังการติดตั้งครั้งแรก  เอียงลงทางด้านหลังแบบสังเกตุได้
2. น็อตและแผ่นเพลท  มีอาการลั่นตัวบ้าง
3. บันใดบ้างช่วงมีการให้ตัวได้  เนื่องจากเหล็กบางกว่ารุ่น 1
4. น้ำหนักเบากว่าเดิม  แต่การรองรับการป้องกันด้านข้างจากประตูรถเก๋ง  ยังใช้งานได้เช่นเดิม
5. เพลทที่มีสีเทาเงา   ไม่ลื่นแบบที่กังวล
6. ส่วนที่ทำเพิ่มในส่วนของที่นั่งตอน 2  เวลาเปิดประตูได้แคบ  ใช้งานได้ดี
7. ยิ่งนานวัน ความหมองของบันใดและโลโก้  ค่อนข้างลงตัวแล้ว

วิธีปรับแก้ในบางข้อ  แก้ไขได้ดังนี้
1. บันใดข้างขวา  ได้รับการแก้ไขติดตั้งด้วยวิธีพิเศษจากทีม LM ปามาเนียและ ไฮโดรลิคจากพี่ปุ้บและพี่ใหม่  ตรงเสมอดี
2. แนะนำให้กวนขันน็อตตัวเมียใหม่ให้แน่นอีกครั้ง   (อาจมาจากการเร่งประกอบช่วงก่อนปีใหม่และการเซ็ตตัวจากเหล็กและความโค้งจากชิ้นงานที่สั่งทำ
3. น็อตตัวหน้าของเพลท  สามารถเอามาประยุกต์ใช้ล็อคสลิงจาก Mud guard คู่หน้าได้ด้วย 
4. การลดความบางของชิ้นงานเพื่อให้ซับแรงกระแทกจากด้านข้างได้ดียิ่งขึ้น

ภาพประกอบดังต่อไปนี้

ทำการยึดสลิงที่ตัดออก ด้วยการคลายตัวเมียน๊อตเพลทคู่หน้า ได้เลย  ง่ายมากๆ

ช่วงตอน 2 ในขณะเปิดประตูได้ไม่กว้าง   สามารถเหยีบบขึ้นลงได้เต็มเท้ามากๆ   และการต่อเหล็กที่ดูลงตัวทุกมุมมอง

ตำแหน่งแนวระนาบซ้ายขวา หลังปรับแต่งด้วยน้ำหนักตัว 0.1ตันกับวิธีพิเศษจากพี่วุธ  ศรีราชา  ตรงเด่เลยไม่มีเอียง

มุมด้านข้างเสมอขอบแก้มยางที่ตกแต่งแล้ว   และกันประตูรถด้านข้างได้ดีทีเดียวแบบ V1

กวดขันน็อตและเพลทให้แน่น  ก็ไร้เสียงรบกวน และความหมองค้ำของโลโก้เริ่มออกแวว

ขอขอบคุณเพื่อนๆปามาเนียอีกครั้ง  สำหรับการช่วยกันสนับสนุนของเล่นจากเวปที่ช่วยกันคิดและขอขอบคุณสำหรับเงินบำรุงเวปเพื่อกิจการต่างๆจากกิจกรรมบันใด V2 นี้

ขอบคุณครับ
 :sd23:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
 :L2900: :L2900: ชอบมากม๊ากๆๆๆ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
ตั้งแต่ติดตั้งไป
ผบ พูดอยู่แต่คำว่า "เต็มตรีนนนนจริงๆ"
 :L2734: :L2734: :L2734:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ผบ พูดอยู่แต่คำว่า "เต็มตรีนนนนจริงๆ"

อยากฟัง comment จาก ผบพี่ป๊อบ  นนทบุรี  จริงๆ

:L4365:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
สวยงามมากๆ ยินดีกับพี่ๆ ที่ติดตั้งบันได limited ไป  :L2734:  :L2732:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
อยากฟัง comment จาก ผบพี่ป๊อบ  นนทบุรี  จริงๆ

:L4365:

ก่อนอื่นต้องขอบคุณพี่อ้วน พี่ป๊อบ siam pro tires ครับที่ช่วยทำให้ติดตั้งจนได้
ส่วน ผบ. ผมนั้น comments ดังนี้ครับ
1. เหยียบถนัดกว่าเดิมไหม : เธอบอก ก็ ใหญ่ กว่า เดิม เหยียบเต็มเท้า แต่กลัวส้นสูง จะตก รูตรงเพลท
    (ตั้งแต่ติดตั้งมา ยังไม่เคยเห็น หรือเธอมาบอกนะครับว่า ตก รู ตรงเพลท)
2. สูงขึ้นจากเดิม : เธอบอก กลัว พ่อ แม่ และญาติ ผู้ใหญ่ จะขึ้นลำบาก (ผมเลยทดสอบ
    ให้เหล่า ผู้สูงวัยได้ใช้ ผู้สูงวัย ใจวัยรุ่นบอก ขึ้นได้ สบมยห อันนี้ใหญ่ดีเหยียบถนัด)
3. จอดรถตามห้างกันคันข้างๆ ได้ไหม : พาไปลานจอด เลือกช่องจอดไม่กว้าง ตามสไตล์
    เธอจะไม่ชอบ แต่เพื่อให้ เธอเห็นภาพ พร้อมอธิบาย หากรถข้างๆ เปิดประตูมา ชน
    โดนบันไดก่อนแน่ๆ พร้อมกับลงทุนเอาหน้าแข้งตัวเองไปแนบชิดติดบันได แต่ไม่โดนประตู
ประโยชน์ในการใช้งาน เธอยอมรับ แต่ ผบ. บอกแนวนี้ ชั้นยังไม่ค่อยโอเท่าไหร่

คงต้องขอความเห็น จากพี่ๆ ที่ใช้งานแล้ว เอามาแชร์ ถึงประโยชน์ด้านอื่นด้วยนะครับ
เผื่อผมจะได้ไปบอกกล่าว ผบ.ให้เธอได้เข้าใจมากขึ้นนะครับ  ;D ;D

:sd23: :sd23:  :sd23:

Step ต่อไป คงต้องให้เวลา ผบ. ปรับความรู้สึก อีกสักหน่อยครับ พี่นะ

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
ก่อนอื่นต้องขอบคุณพี่อ้วน พี่ป๊อบ siam pro tires ครับที่ช่วยทำให้ติดตั้งจนได้
ส่วน ผบ. ผมนั้น comments ดังนี้ครับ
1. เหยียบถนัดกว่าเดิมไหม : เธอบอก ก็ ใหญ่ กว่า เดิม เหยียบเต็มเท้า แต่กลัวส้นสูง จะตก รูตรงเพลท
    (ตั้งแต่ติดตั้งมา ยังไม่เคยเห็น หรือเธอมาบอกนะครับว่า ตก รู ตรงเพลท)
2. สูงขึ้นจากเดิม : เธอบอก กลัว พ่อ แม่ และญาติ ผู้ใหญ่ จะขึ้นลำบาก (ผมเลยทดสอบ
    ให้เหล่า ผู้สูงวัยได้ใช้ ผู้สูงวัย ใจวัยรุ่นบอก ขึ้นได้ สบมยห อันนี้ใหญ่ดีเหยียบถนัด)
3. จอดรถตามห้างกันคันข้างๆ ได้ไหม : พาไปลานจอด เลือกช่องจอดไม่กว้าง ตามสไตล์
    เธอจะไม่ชอบ แต่เพื่อให้ เธอเห็นภาพ พร้อมอธิบาย หากรถข้างๆ เปิดประตูมา ชน
    โดนบันไดก่อนแน่ๆ พร้อมกับลงทุนเอาหน้าแข้งตัวเองไปแนบชิดติดบันได แต่ไม่โดนประตู
ประโยชน์ในการใช้งาน เธอยอมรับ แต่ ผบ. บอกแนวนี้ ชั้นยังไม่ค่อยโอเท่าไหร่

คงต้องขอความเห็น จากพี่ๆ ที่ใช้งานแล้ว เอามาแชร์ ถึงประโยชน์ด้านอื่นด้วยนะครับ
เผื่อผมจะได้ไปบอกกล่าว ผบ.ให้เธอได้เข้าใจมากขึ้นนะครับ  ;D ;D

Step ต่อไป คงต้องให้เวลา ผบ. ปรับความรู้สึก อีกสักหน่อยครับ พี่นะ
ขออนุญาตเติ่มอีกประการนะครับ คือ บันไดv.2 เสมือนเป็นกันชนที่ซับแรงจากการชนด้านข้างได้ปานกลางถึงมากครับดังเช่นกรณีของพี่โบ๊ทครับ(ขออนุญาตเอ๋ยนามครับ)  :L4399:
Pamania so good

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย

แม้คำพูดนี้ชั่งหนักแน่นซะเหลือเกินครับพี่โจ้
 :L2739: :L2739: :L2739:

• Pa Mania
  • *
แม้คำพูดนี้ชั่งหนักแน่นซะเหลือเกินครับพี่โจ้
 :L2739: :L2739: :L2739:
มันฟังดูแปลกหูนะ 555

• Pa Mania
  • *

ตอบแบบนี้ สบายใจได้  แปลได้ว่า " ถ้านั้นคือสิ่งที่ชอบของเธอก็เคนะ  แต่อย่าให้มันถี่นักกับรถหน่ะ  และจะทำอะไรต่อไปกับรถคันนี้ บอกฉันก่อน "

ผมว่าโอกาสปลดกอนไว้รอ แต่ไม่เปิดอ้าออกมาให้เห็นเท่านั้นแหละ  ประมาณว่าถ้าทำอะไรไม่พอใจหรือเสียรมณ์ขึ้นมานะ.....หื่มมมม   อดและโดนแน่ๆ

:sd42:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Update : 04/01/2559 

มารีวิวหลังการใช้งานมาระยะหนึ่ง
หลังจากการติดตั้งบันใด V2 ไปแล้วระยะหนึ่งเพื่อให้เซ็ทตัวกับรถและการใช้งาน  และเพื่อตรวจจับหาสิ่งที่อาจจะเกิดขึ้นและต้องปรับปรุงแก้ไข   จนพบว่า
1. บันใดข้างขวาหลังการติดตั้งครั้งแรก  เอียงลงทางด้านหลังแบบสังเกตุได้
2. น็อตและแผ่นเพลท  มีอาการลั่นตัวบ้าง
3. บันใดบ้างช่วงมีการให้ตัวได้  เนื่องจากเหล็กบางกว่ารุ่น 1
4. น้ำหนักเบากว่าเดิม  แต่การรองรับการป้องกันด้านข้างจากประตูรถเก๋ง  ยังใช้งานได้เช่นเดิม
5. เพลทที่มีสีเทาเงา   ไม่ลื่นแบบที่กังวล
6. ส่วนที่ทำเพิ่มในส่วนของที่นั่งตอน 2  เวลาเปิดประตูได้แคบ  ใช้งานได้ดี
7. ยิ่งนานวัน ความหมองของบันใดและโลโก้  ค่อนข้างลงตัวแล้ว

วิธีปรับแก้ในบางข้อ  แก้ไขได้ดังนี้
1. บันใดข้างขวา  ได้รับการแก้ไขติดตั้งด้วยวิธีพิเศษจากทีม LM ปามาเนียและ ไฮโดรลิคจากพี่ปุ้บและพี่ใหม่  ตรงเสมอดี
2. แนะนำให้กวนขันน็อตตัวเมียใหม่ให้แน่นอีกครั้ง   (อาจมาจากการเร่งประกอบช่วงก่อนปีใหม่และการเซ็ตตัวจากเหล็กและความโค้งจากชิ้นงานที่สั่งทำ
3. น็อตตัวหน้าของเพลท  สามารถเอามาประยุกต์ใช้ล็อคสลิงจาก Mud guard คู่หน้าได้ด้วย 
4. การลดความบางของชิ้นงานเพื่อให้ซับแรงกระแทกจากด้านข้างได้ดียิ่งขึ้น

ภาพประกอบดังต่อไปนี้

ทำการยึดสลิงที่ตัดออก ด้วยการคลายตัวเมียน๊อตเพลทคู่หน้า ได้เลย  ง่ายมากๆ

ช่วงตอน 2 ในขณะเปิดประตูได้ไม่กว้าง   สามารถเหยีบบขึ้นลงได้เต็มเท้ามากๆ   และการต่อเหล็กที่ดูลงตัวทุกมุมมอง

ตำแหน่งแนวระนาบซ้ายขวา หลังปรับแต่งด้วยน้ำหนักตัว 0.1ตันกับวิธีพิเศษจากพี่วุธ  ศรีราชา  ตรงเด่เลยไม่มีเอียง

มุมด้านข้างเสมอขอบแก้มยางที่ตกแต่งแล้ว   และกันประตูรถด้านข้างได้ดีทีเดียวแบบ V1

กวดขันน็อตและเพลทให้แน่น  ก็ไร้เสียงรบกวน และความหมองค้ำของโลโก้เริ่มออกแวว

ขอขอบคุณเพื่อนๆปามาเนียอีกครั้ง  สำหรับการช่วยกันสนับสนุนของเล่นจากเวปที่ช่วยกันคิดและขอขอบคุณสำหรับเงินบำรุงเวปเพื่อกิจการต่างๆจากกิจกรรมบันใด V2 นี้

ขอบคุณครับ
 :sd23:

อู้งานแต่งรถอีกแล้วพี่นะ  :L4396:

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
ผมยังไม่ได้ไปเอาเลย
ยังอยู่ป่าวครับพี่ๆ :sd23:

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
ผมยังไม่ได้ไปเอาเลย
ยังอยู่ป่าวครับพี่ๆ :sd23:
อยู่บ้านผมครับพี่ตุ้ย  ถ้าไม่รีบ วันหลังผมขนไปให้ครับ

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
อยู่บ้านผมครับพี่ตุ้ย  ถ้าไม่รีบ วันหลังผมขนไปให้ครับ

ไม่รีบครับพี่จ้อย  :sd23: :sd23: :sd23:
ขอบคุณมากครับผม
รบกวนฝากไว้นานเลย ไม่มีโอกาสไปรับสักทีครับ

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60

พี่จะขนไปไหนครับ ผมจะกลับบ้านทุ่งซะหน่อย... ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ติ๊กตั๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
ของผมต้นเดือนกุมภาค่อยว่ากันนะพี่จ้อย. ช่วงนี้ติดทริปต่างจังหวัดครับ.  :L4398:   
Win Win

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
พี่จะขนไปไหนครับ ผมจะกลับบ้านทุ่งซะหน่อย... ;D ;D ;D
ยินดีต้อนรับครับพี่พฏ..ทุกเมื่อ  :L2732: