ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆชี้แนะแนวทางแก้ไข วิ่งที่ความเร็วสูงแล้วไฟโชว์P1298 เร่งไม่ขึ้น  (อ่าน 20146 ครั้ง)

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 171
ถ้าให้ขับมั่นใจขึ้นอีกปรับปรุงเบรค และช่วงล่าง รับรองได้เลยว่า น้องวุฒิ ขับเพลิน หันกลับมามองที่เรือนไมล์ จะอุทานว่า " อุต๊ะ "
พี่ต๋องคับ. เห็นพี่ต๋องพูดเรื่อง เบรค. รบกวนสอบถามหน่อยคับ
      พี่เอ top power. เค้ามีจัดส่งสินค้าต่างจังหวัดไหมคับ. พอดีสนใจ จานทอง กันผ้าเบรค. คับ.   
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
พี่ต๋องคับ. เห็นพี่ต๋องพูดเรื่อง เบรค. รบกวนสอบถามหน่อยคับ
      พี่เอ top power. เค้ามีจัดส่งสินค้าต่างจังหวัดไหมคับ. พอดีสนใจ จานทอง กันผ้าเบรค. คับ.   
สายตรงเลยครับพี่อั๋น ป้องกันการสื่อสารผิดพลาด ครับ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
สายตรงเลยครับพี่อั๋น ป้องกันการสื่อสารผิดพลาด ครับ
:sd42:     :sd42:    โอเคคร้าบบบ.  ขอบพระคุณมากคับพี่ต๋องคับ. 
กระทู้ที่พี่ต๋องแนะนำสมาชิก ละเอียดยิบๆ.  ไม่มีทางพลาดหรอกคร้าบบ.     :sd42:     :sd42:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 มิถุนายน 2014, 20:59:20 โดย อั๋น ปาน้ำตาล ราชพฤกษ์ »
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ วิวัฒน์-wiwat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
ดูจากสภาพรถแล้วรอดปลอดภัยมาได้ถือว่าโชคดีมากๆ ครับ และในชีวิตคนเราจะมีสักกี่ครั้งที่โชคดีละครับ ด้วยความห่วงใยครับพี่วิวัฒน์

:L4399: :L4398:  :L2904:

ขอบคุณครับพี่ อุเทน เข็มขัดนิรภัยนี่ช่วยได้เย๊อะมากครับถ้าไม่ได้คาด คงมีอะไรหักสักส่วนผมว่า ขับขี่ระมัดระวังเช่นกันน่ะครับ

• Pa Mania
  • *
เอาเป็นว่าพี่วิวัตน์เข้าใจแนวทางแล้วนะครับ  ส่วนแนวทางการแก้ไขหากไม่เคลียหรือชัดเจนอย่างไรรบกวนเจอกันมิตติ้งหน้าเพราะข้อมูลนี้มีหลายคนและบางเวปต้องการเช่นกันเพราะปัญหากับ VG turbo นี้เขามีวิธีแก้ปัญหาเฉพาะหน้าต่างกัน  บางคนอาจจะใช่วิธีหลอกอุปกรณ์บางตัว หลอกกล่อง  หลอกECUของรถ   แต่หากวันหนึ่งโดนรถมันหลอกคนขับขึ้นมาบ้างจะรู้จักคำว่า Save mode จนศูนย์ปฏิเสธการรับประกันทั้งเครื่องยนต์และกล่องหลักพังจนเรียกว่ากล่องlockไปเลย   ปัญหานี้เกิดกับผมมาแล้วที่ต้องเอารถป้ายแดงออกจากศูนย์เพราะศูนย์ซ่อมไม่ได้พร้อมทั้งเสียเงินค่าตรวจหาอีกหลายหมื่นบาท

ปัญหาผมถูกแก้ไขด้วยทีมงานทีมหนึ่งที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อน  ตอนตี1 ที่ถนนพัฒนาการ.....เหตุการณ์ครั้งนั้นเขารู้จักผมดี แต่ผมไม่รู้จักเขาและเขาใช้เวลาไม่เกิน  30 นาทีรถผมสามารถใช้งานได้ปกติ   ต่างกับนอนอยู่ที่ศูนย์มากกว่า 10 วันแล้วหมดหวัง(เขารู้จักผมจากบทรีวิวต่างๆที่เคยเขียนไว้)

ตั้งแต่นั้นมาผมเริ่มเรียนรู้การตกแต่งรถยนต์ในแนวทางที่ถูกต้องและสามารถทำได้ในแนวทางที่เรียกว่าการแต่งรถ  โดยมีเงื่อนไขแลกเปลี่ยนกันคือให้ผมและเพื่อนๆช่วยแผยแพร่และเป็นวิทยาทานกับเพื่อนที่เล่นรถด้วยกันเป็นบทความไปเรื่อยๆโดยเขาจะช่วยสนับสนุนข้อมูลเทคนิคทุกอย่าง  โดยไม่ต้องเปิดเผยตัวตนของทีมงานของเขา   นั้นคือที่มาของการเล่นสนุกของผมและพี่อ๊อดและเพื่อนๆกลุ่มกระเป๋าแหก

*รถผมเคยได้รับการปรับจูนจากทีมที่ปรึกษาจนวิ่งได้กว่า 215 km/h  โดยที่ความร้อนไม่สูงและไม่มีปัญหากับเครื่อง 2500 cc  ล้อ 20 นิ้ว (ความเร็วตามไมล์รถ)

*จนเรียนรู้และเข้าใจเรื่องแต่งรถ  กลายมาเป็นทางเลือก 2 แนวทางให้ผมตัดสินใจเลือก ดังนี้

1. วิ่งได้กว่า  200+km/h  โดยที่ความร้อนไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนและไม่มีปัญหากับเครื่อง 2500 cc

2. วิ่่งได้ในช่วงหวังผล 0-170+   และวิ่งได้เรื่อยๆไปตามสภาวะอากาศ  แต่อาจจะต้องmonitorแรงดันและความร้อนบ้าง

**สุดท้ายผมเลือกข้อ 2 ครับ  เพราะฟิลลิ่งที่ได้มาสำหรับข้อ 2 มันถูกใจและพอใจมากๆกับรถแบบนี้

**สำหรับคำถามของพี่วิวัฒน์มันเหมือนผมอยากได้ฟิลลิ่งแบบข้อ2  แต่ไม่ต้องการผลกระทบแบบข้อ 1 มันเลยทำให้ผมต้องอธิบาบยวิธีได้มาของข้อ 2

** สำหรับเพื่อนสมาชิกที่เคยขับฟิลลิ่งแบบข้อ 2 มักจะไม่ยอมสูญเสียฟิลลิ่งนี้ไปแบบข้อ 1  ซึ่งพี่เอิรทและพี่ๆบางคน เคยลองมาแล้ว สุดท้ายขอกลับมาที่ข้อ 2

ทั้งหมดนี้คือที่มาของบทสรุปนะครับ (ที่ผมบอกว่าทำได้แต่ไม่ทำ  หรือต้องมาคุยกันให้ชัดเจนถ้าจะไปในแนวทางเฉพาะ)

:L2734:

เครียร์ทุกปัญหาที่ค้างคาใจครับพี่นะ ได้คำตอบแล้วครับขอบคุณมกครับ

ที่เหลืออยู่ที่ตัวผมแล้ว จะเลือกข้อใหน มิตติ่งมีโอกาส ไปอีกแน่นอนครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
ขอบคุณครับพี่ อุเทน เข็มขัดนิรภัยนี่ช่วยได้เย๊อะมากครับถ้าไม่ได้คาด คงมีอะไรหักสักส่วนผมว่า ขับขี่ระมัดระวังเช่นกันน่ะครับ

:L2736: :L2734: :L2756: :L2760: :L2901: :L2901:

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
เครียร์ทุกปัญหาที่ค้างคาใจครับพี่นะ ได้คำตอบแล้วครับขอบคุณมกครับ

ที่เหลืออยู่ที่ตัวผมแล้ว จะเลือกข้อใหน มิตติ่งมีโอกาส ไปอีกแน่นอนครับ

ไว้ พบกัน ครับพี่วิวัฒน์

แสดงว่า คันก่อน ก็ มิตซู หรือเปล่าครับพี่
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

ได้จากไหนครับ  มาแชร์กันบ้างซิ  อยากรู้แนวทางใหม่ๆเพิ่มเติมครับ

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
ได้จากไหนครับ  มาแชร์กันบ้างซิ  อยากรู้แนวทางใหม่ๆเพิ่มเติมครับ

*จนเรียนรู้และเข้าใจเรื่องแต่งรถ  กลายมาเป็นทางเลือก 2 แนวทางให้ผมตัดสินใจเลือก ดังนี้

1. วิ่งได้กว่า  200+km/h  โดยที่ความร้อนไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนและไม่มีปัญหากับเครื่อง 2500 cc

2. วิ่่งได้ในช่วงหวังผล 0-170+   และวิ่งได้เรื่อยๆไปตามสภาวะอากาศ  แต่อาจจะต้องmonitorแรงดันและความร้อนบ้าง

**สุดท้ายผมเลือกข้อ 2 ครับ  เพราะฟิลลิ่งที่ได้มาสำหรับข้อ 2 มันถูกใจและพอใจมากๆกับรถแบบนี้

**สำหรับคำถามของพี่วิวัฒน์มันเหมือนผมอยากได้ฟิลลิ่งแบบข้อ2  แต่ไม่ต้องการผลกระทบแบบข้อ 1 มันเลยทำให้ผมต้องอธิบาบยวิธีได้มาของข้อ 2

** สำหรับเพื่อนสมาชิกที่เคยขับฟิลลิ่งแบบข้อ 2 มักจะไม่ยอมสูญเสียฟิลลิ่งนี้ไปแบบข้อ 1  ซึ่งพี่เอิรทและพี่ๆบางคน เคยลองมาแล้ว สุดท้ายขอกลับมาที่ข้อ 2

ทั้งหมดนี้คือที่มาของบทสรุปนะครับ (ที่ผมบอกว่าทำได้แต่ไม่ทำ  หรือต้องมาคุยกันให้ชัดเจนถ้าจะไปในแนวทางเฉพาะ)

จากของพี่นะนี่แหละครับ :sd42:   ถ้าพี่มีสูตรจูนอะไรใหม่ๆ เอารถผมเป็นหนูได้เลยครับจะยินดีมาก

รถออกมาป้ายแดงตอนนี้วิ่งไป45XXX ไม่ซีเรียสครับถ้าประกันจะหมด :sd10:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

จากของพี่นะนี่แหละครับ :sd42:   ถ้าพี่มีสูตรจูนอะไรใหม่ๆ เอารถผมเป็นหนูได้เลยครับจะยินดีมาก

รถออกมาป้ายแดงตอนนี้วิ่งไป45XXX ไม่ซีเรียสครับถ้าประกันจะหมด :sd10:

:sd42: :sd42: :sd42:  ของคนอื่นที่เอามาให้เล่น  ไมล์ยังไม่พ้นหลักพันกันเลย

อ๋อมีอยู่คนหนึ่ง  ออกรถตอนเช้า  บ่ายวิ่งมาให้ลองเล่นที่ step 2 เลยครับ (ทุกวันนี้ยังกระดี๋กระดาอยู่เลย ) :L4396: :L4396: :L4396: :L4396:

แล้วพบกันครั้งหน้า
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *

:sd42: :sd42: :sd42:  ของคนอื่นที่เอามาให้เล่น  ไมล์ยังไม่พ้นหลักพันกันเลย

อ๋อมีอยู่คนหนึ่ง  ออกรถตอนเช้า  บ่ายวิ่งมาให้ลองเล่นที่ step 2 เลยครับ (ทุกวันนี้ยังกระดี๋กระดาอยู่เลย ) :L4396: :L4396: :L4396: :L4396:

แล้วพบกันครั้งหน้า

ครับผม :sd23:

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
 :L4365:  :L4365:  :L4365:

ผมคงไม่ได้ไปถึงจุดนั้น เพราะแค่เกิน 170km/h ก็โดนคนนั่งข้างตัดระบบแล้วครับ เพราะเคยไหลไปที่ 180km/h โดนสะกิดไปหลายรอบ เราก็สงสัยสะกิดทำไมกำลังขับรถอยู่ เหลือบไปดูเรื่อนไมล์ อ่อ อย่างนี้นี่เอง   :L2739:  :L2739:  :L2739:  :L2739:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
:L4365:  :L4365:  :L4365:

ผมคงไม่ได้ไปถึงจุดนั้น เพราะแค่เกิน 170km/h ก็โดนคนนั่งข้างตัดระบบแล้วครับ เพราะเคยไหลไปที่ 180km/h โดนสะกิดไปหลายรอบ เราก็สงสัยสะกิดทำไมกำลังขับรถอยู่ เหลือบไปดูเรื่อนไมล์ อ่อ อย่างนี้นี่เอง   :L2739:  :L2739:  :L2739:  :L2739:

เดี๋ยวนี้ขับรถไม่ต้องดูเรือนไมล์กันแล้วใช่มั๊ยครับ เหยียบอย่างเดียวเลย เอาฟีลลิ่งเข้าว่า :sd42: :sd42: :sd42:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!