ผู้เขียน หัวข้อ: ***กล่องคันเร่งไฟฟ้า*** ทำไมผมถึงใช้ และปัจจุบันทำไมถึงใช้ตัวนี้  (อ่าน 184780 ครั้ง)

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ขอขอบคุณข้อมูลคู่ขนาดจากพี่นะเช่นกันครับ  :L2758:

พร้อมจัด  :L6428: ให้เช่นกัน

ว่าแต่ค่าทางไกลปรึกษารั้วนี่.......... :L6415:

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ขอบคุณพี่อ็อด พี่นะ รั้วสังกะสี สำหรับความรู้และข้อคิดครับ ขอบคุณพี่ๆที่มาแชร์การใช้งานด้วยครับ ผมไม่เคยแต่งรถอะไรมาก่อนเลย ได้ข้อมูลจากบ่้านปามาเนีย ทำให้มั่นใจ อดใจไม่ไหวอยากให้ถึงมีทติ้งไวๆแล้ว ขอค่อยๆลองตั้งแต่สเตปเบื้องต้นก่อนแล้วกันครับ อยากลองไอ้ที่เขาว่าขับดีขับสนุกขึ้นมันเป็นยังไง สงกรานต์นี้จะไปทำช่วงล่างเตรียมไว้ครับผม ขอบคุณพี่ๆอีกทีครับ  :sd23:  :L2906:   เป็

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
เข้าใจว่าหลายคนก็มีประสบการณ์ที่ดีและไม่ดีครับพี่หมี
แต่ที่ไม่นำมาเล่าสู่กันฟัง คงเพราะพิมพ์ไม่เก่ง อย่างพี่นะรัชดา 555

การมาเล่าเพื่อบอกข้อดีข้อเสียที่เน้นเจาะจงไปที่ยี่ห้อสินค้า
พูดไปคนชอบก็เสมอตัว แต่พูดมากก็เป็นการหาเรื่องเดือดร้อนใส่ตัว
เช่นพูดข้อดีเยอะไปก็หาว่าเชียร์ พูดข้อเสียมากไปก็หาว่าโจมตี

บางคนเคยบอกผมว่า ถ้าพ่อค้าหรือสินค้าไม่ดี ถ้ารู้แล้วอยู่เฉยๆดีกว่า
หรือบอกแค่คนรู้จักแค่นั้น อย่าขืนบอกออกสื่อ เพราะคนขายจะเดือดร้อน
เป็นการสร้างบาบอย่างนึง เพราะเราทำให้คนอื่นเดือดร้อน

ช่วงนึงผมเลยลังเล อละเก็บตัวเงียบๆดีกว่า
เพราะรู้สึกสังคมนี้วุ่นวายเหลือเกิน  :sd06:

สมมุติวันหนึ่งผมไม่สบายไปหาซื้อยากินเองที่ร้านขายยาแห่งหนึ่ง ผลปรากฏว่าผมมีอาการแพ้อย่างรุนแรง ต้องหามส่งโรงบาล คุณหมอแจ้งว่าผมทานยาปลอมไม่ได้คุณภาพจึงเกิดอาการแพ้ เมื่อหายดีกลับถึงบ้าน จึงสั่งกำชับคนในบ้านทุกคนว่า ต่อไปนี้ห้ามไปซื้อยาที่ร้านขายยาแห่งนั้นนะ บังเอิญลูกเกิดถามผมว่าต้องบอกเพื่อนบ้านด้วยมั๊ย ผมต้องสอนลูกใช่ไหมว่า อย่าไปเป่าประกาศให้คนนอกรู้นะ มันบาป เดี๋ยวเจ้าของร้านขายยาเขาจะเดือดร้อน ขายยาไม่ได้ รายได้หดเหรอ  :L2761:

ออฟไลน์ พี่ดิษฐ์ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • ครูคือผู้ให้
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะครับพี่อ็อด พี่นะ     :L6428:
ดิษฐ์ บุรีรัมย์ ปาเจโร่สปอร์ต 4WD กง9540 บุรีรัมย์

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
สมมุติวันหนึ่งผมไม่สบายไปหาซื้อยากินเองที่ร้านขายยาแห่งหนึ่ง ผลปรากฏว่าผมมีอาการแพ้อย่างรุนแรง ต้องหามส่งโรงบาล คุณหมอแจ้งว่าผมทานยาปลอมไม่ได้คุณภาพจึงเกิดอาการแพ้ เมื่อหายดีกลับถึงบ้าน จึงสั่งกำชับคนในบ้านทุกคนว่า ต่อไปนี้ห้ามไปซื้อยาที่ร้านขายยาแห่งนั้นนะ บังเอิญลูกเกิดถามผมว่าต้องบอกเพื่อนบ้านด้วยมั๊ย ผมต้องสอนลูกใช่ไหมว่า อย่าไปเป่าประกาศให้คนนอกรู้นะ มันบาป เดี๋ยวเจ้าของร้านขายยาเขาจะเดือดร้อน ขายยาไม่ได้ รายได้หดเหรอ  :L2761:

มองอีกมุม ไอ้คนที่พูดทำนองนี้อาจจะเรียกว่าคนเห็นแก่ตัว   รู้ทั้งรู้ว่าอันตรายวางอยู่ตรงไหนทำไมไม่แจ้งไม่เตือนเพื่อถือว่าการป้องกันเหตุร้ายที่จะเกิดเท่ากับเป็นบุญในจิตใจอีกทางหนึ่ง  แต่หากคนที่พบเจอแล้วนิ่งเฉยแยกตัวเองออกมาเพื่อไม่อยากให้เกิดความเดือนร้อนที่อาจจะมีผลมาจากตัวเอง เลยเลือกที่จะหยุดแบบนี้จะเรียกว่าเห็นแก่ตัวได้ไหม ???:L2761: :L2761: :L2761:

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ลองมาดูตัวอย่างเรื่องนี้ (ผมแฟนคลับห้องลุมพินี)

ถ้าคุณเป็นหมอ คุณจะบอก... หรือไม่บอก
เด็กอายุ21ปี มาโรงพยาบาลด้วยอาการปวดท้องประจำเดือนและมีเลือดออกมาก
คุณเป็นแพทย์ประจำโรงพยาบาลชุมชนขนาด30เตียง ได้ถูกพยาบาลตามมาที่ห้องฉุกเฉิน เพราะว่าเด็กมีเลือดออกพอสมควร ... ขณะที่ตรวจชีพจรปกติ ความดันเลือดปกติ ยังไม่มีลักษณะการเสียเลือดมาก
เมื่อไปถึง คุณซักประวัติ เด็กสาวบอกว่าเดือนนี้ประจำเดือนมามากกว่าปกติ และปวดท้อง มดลูกแข็งเป็นลูกขึ้นมาได้2วัน
ตรวจหน้าท้องพบว่าหน้าท้องโตเล็กน้อย .. ถามเรื่องประวัติเพศสัมพันธ์ ผู้ป่วยปฏิเสธ

ด้วยที่คุณร่ำเรียนมา คุณได้ส่งตรวจปัสสาวะเพื่อตรวจการตั้งครรภ์. และตรวจความเข้มข้นของเลือด ... พบว่ามีการตั้งครรภ์ ... จากนั้นจึงได้ตรวจภายในและอัลตร้าซาวน์พบเด็กทารกอายุ18สัปดาห์ ตรวจภายในพบเศษยาเหน็บเร่งคลอดตกค้างอยู่ เลือดยังออกอยู่เรื่อยๆแต่ไม่ได้ไหลมากมายนัก
สรุปแล้ว ในที่สุดคุยกันจึงได้รู้ว่า เด็กสาวไปทำแท้งมา หลังจากเหน็บยาแล้วคนที่ขายยาให้ก็บอกว่าให้มาโรงพยาบาลและให้บอกหมอตามที่ว่า เพื่อว่าประวัติจะได้เหมือนประจำเดือนมาผิดปกติ ... ให้ยืนยันไปว่าประจำเดือนมาปกติและท้องเพิ่งโต ซึ่งหมอจะได้เข้าใจว่าไม่ได้ตั้งครรภ์แล้วหมอที่โรงพยาบาลจะทำการขูดมดลูกให้

กรณีนี้ โชคดีของคุณที่ตรวจปัสสาวะถึงแม้ว่าเด็กสาวจะยืนยันว่าประจำเดือนมาปกติและไม่เคยมีเพศสัมพันธ์
แต่โชคไม่ดีที่ดูท่าทางแท้งอย่างแน่นอนเพราะปากมดลูกเปิดมากแล้ว
ทันใดนั้นพ่อแม่เด็กมาถึง เด็กสาวบอกคุณทันทีว่า
"หมออย่าบอกพ่อแม่หนูนะว่าหนูท้อง ยังไงหนูก็ต้องแท้งอยู่แล้ว ถ้าหมอไม่บอกพ่อแม่หนูก็ไม่รู้หรอก"

พอบอกเสร็จปุ๊บ พ่อแม่เด็กผลักประตูเข้ามา... พยาบาลเชิญให้รอข้างนอกแต่พ่อแม่เด็กไม่ยอม

"เป็นอะไรเหรอ หมอว่ายังไง"  พ่อถาม
"หมอว่าจะส่งไปโรงพยาบาลจังหวัดจ๊ะ จะให้ไปเจอแพทย์เฉพาะทาง"

*******คำถาม*******
คุณจะตอบอย่างไรระหว่าง
1. ตอบไปตามความจริง ว่า ท้อง  และกำลังแท้ง
2. ไม่บอกว่าท้อง ....ไม่ว่าจะเป็นโกหกไปเลยว่าเป็นโรคอื่น หรือไม่ก็ อาจจะเลี่ยงไม่บอกอะไรเลย บอกแค่ว่าส่งตัวไปพบแพทย์เฉพาะทางเพราะว่าเลือดออกมาก หรือจะด้วยวิธีใดๆก็ตาม ...  แต่สรุปก็คือ ยังไม่บอกว่าท้อง

******** เหตุผลประกอบ *********
ถ้าคุณบอกว่าท้อง ... ด้วยเหตุผลง่ายๆ คนที่มาเป็นพ่อแม่เด็ก , และแพทย์มีหน้าที่ต้องให้ข้อมูลตามความเป็นจริงเพื่อพ่อแม่ของผู้ป่วยจะได้รับรู้และตัดสินใจได้ ....
ถ้าคุณบอกว่าไม่ท้อง เหตุผลเยอะหลายข้อ
- ผู้ป่วยอายุ21 บรรลุนิติภาวะแล้ว ในเมื่อเขาไม่ต้องการให้บอก ก็มีสิทธิ์ตามกฎหมาย การบอกพ่อแม่เด็กโดยที่ผู้ป่วยไม่ยินยอมจะผิดกฎหมาย
- ถ้าบอก พ่อแม่ไม่รู้จะรับได้ไหม เกิดมีโรคประจำตัวแล้วเป็นอะไรขึ้นมาล่ะยุ่งเลย
- ยังไงก็ตาม พอไปที่โรงพยาบาลจังหวัด ไม่ว่าจะแท้งหรือไม่แท้ง แพทย์เฉพาะทางที่โรงพยาบาลจังหวัดก็ต้องบอกอยู่แล้ว
- เด็กยังอายุไม่มาก ยังไม่ได้แต่งงาน เกิดคนอื่นรู้อาจจะลำบาก

ถ้าคุณเป็นแพทย์ คุณจะเลือกตอบข้อไหนครับ
ถ้าเป็นไปได้ให้เหตุผล และลองบอกเหตุผลที่ไม่ตอบอีกข้อด้วยนะครับ
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
หาตำตอบเพิ่มเติมได้จาก Topic หมอแมว
เครดิต คุณหมอแมว pantip/ลุมพินี : http://topicstock.pantip.com/lumpini/topicstock/2007/08/L5705213/L5705213.html
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
มาสารรูป(ภาพ) กันดีกว่า ว่า ทุกวันนี้พี่ๆแต่ละท่าน เสพโหมดไหนกันบ้าง
ส่วนตัวผม โหมด B ตลอด ชีวิตประจำวัน ขับในเมือง ไปกลับที่ทำงาน ไม่ถึง 10โล.....

ย้อนอดีตหน่อย ตอนได้กล่องมา ติดตั้งเอง จากนั้นเริ่มแรกใช้โหมด 4-6 นี้แหละ ก็โอเคนะ จนวันนึงไปอ่าน บทความพี่ นะ
โหมด A :Touring
โหมด B : Sport

เลยมาลองเล่นที่โหมด A บ้าง   จากนั้นช่วงปีใหม่ที่ผ่านมา มีทริปเดินทางไกล กทม-หาดใหญ่  (ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 2คน)   ก็ลองมาใช้ โหมด B เออ มันใช่เลย ขับสนุกมาก.....
จากนั้นเดินทาง หาดใหญ่-ภูเก็ต ก็ยังใช้โหมด B

ช่วงขากลับ  ภูเก็ต-กทม  แต่ตอนนั้นไม่่รู้ไง ลองมาใช้ โหมด A  ผมใช้เส้นระนอง ซึ่งจะต้องวิ่งผ่านเขา  หลายๆลูก ทำให้รู้สึกว่า มัน อืดๆ ยังไงไม่รู้
สุดท้ายจึงรู้ว่าตัวเองชอบไหน ทุกวันนี้เลยมาจบที่โหมด B ครับ.....

นี่แหละครับ กล่องคันเร่งไฟฟ้า ต้องขึ้นอยู่กับความชอบของคนขับเป็นหลัก
แต่สิ่งสำคัญอย่างแรกคือเราจะต้องปรับโหมดหรือจูนโหมด เพื่อให้การตอบสนองของคันเร่งเข้ากันกับบุคลิคของรถ
หรือเข้ากันกับการตอบสนองของเครื่องยนต์ก่อน เพื่อความสมูท จากนั้นผู้ขับเองถึงจะไปเลือกเอาครับว่า อยากให้มันตอบสนองไวขึ้นอีกระดับไหน

ผมว่าน่าจะเปรียบเหมือนการจูนเครื่องเสียง (ขออภัยถ้าผิดพลาด)
นั่นคือคนจูนก็จะปรับจูนเครื่องเสียงให้แสดงพลังเสียง มิติเสียง หรือให้เสียงตอบสนองออกมาตามความสามารถ
หรือบุคลิคของชุดเครื่องเสียง ลำโพง แอมป์ แบต ประมาณนั้น
ส่วนผู้ฟัง ก็แค่ไปเลือกปรับโวลลุ่มว่าอยากฟังดังเบาแค่ไหน  :)

• Pa Mania
  • *
ไปตามอ่านที่พี่นะให้ link มา โอย เลือกยาก :sd06:

เพิ่งนึกได้ ว่าระทู้คันเร่งไฟฟ้าของผมยังขาดข้อมูล ตาราง error code ที่อาจจะเกิดขึ้นได้กับคันเร่งทั้งหมด
พร้อมคำอธิบายและวิธีการแก้ไข

เดี่ยวขอวันไหนว่าง จะมาเสริมข้อมูลให้นะครับ สามารถเซฟเก็บหรือแปะไว้ในรถได้เลย
เป็นประโยชน์อย่างยิ่งสำหรับพี่ๆที่มี Smart Gauge หรือตัวอ่าน error code ทั้งหลาย  :)

ออฟไลน์ เหน่ง V6

• Pa Mania
  • *
  • Like: 56
วันนี้ไปเปลี่ยนแตร รถมา เลยได้คุยกะช่าง ทำให้เพิ่งรู้ว่ารถผมเป็นคันเร่งไฟฟ้าเช่นกัน

เลยมีคำถามมาถามครับ ถ้าผมติดกล่องคันเร่งจะมีผลเช่นเดียวกับเครื่องดีเซลหรือเปล่าครับ (รถผมเครื่องเบนซิล v6 ปี 2013ครับ)

เพราะว่าตอนแรกเข้าใจว่ารถตัวเองเป็นแบบสาย เลยไม่ได้สนใจ แต่ตอนนี้พอทราบว่าเป็นคันเร่งไฟฟ้า เลยสนใจกล่องคันเร่งขึ้นมา

กับพอดีช่วงนี้มีลงชื่อกัน จะได้เข้าไปเพิ่มชื่อจองกล่องคันเร่งเพิ่มครับ รบกวนพี่ๆ แนะนำด้วยครับ  :sd23: :sd23:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 เมษายน 2014, 19:00:54 โดย เหน่ง น้องปา V6 »

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
เบนซิน V6 เป็นคันเร่งไฟฟ้ารึนี่  :L2761:

เดี๋ยวพี่เหน่งรอพี่ ๆ กูรู ข้อมูลแน่น ๆ  มาให้ข้อมูลเพิ่มครับ กล่องคันเร่งกับเครื่องเบนซิน ผมไม่เคยลองเหมือนกัน  :L2736: :L2736:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
วันนี้ไปเปลี่ยนแตร รถมา เลยได้คุยกะช่าง ทำให้เพิ่งรู้ว่ารถผมเป็นคันเร่งไฟฟ้าเช่นกัน

เลยมีคำถามมาถามครับ ถ้าผมติดกล่องคันเร่งจะมีผลเช่นเดียวกับเครื่องดีเซลหรือเปล่าครับ (รถผมเครื่องเบนซิล v6 ปี 2013ครับ)

เพราะว่าตอนแรกเข้าใจว่ารถตัวเองเป็นแบบสาย เลยไม่ได้สนใจ แต่ตอนนี้พอทราบว่าเป็นคันเร่งไฟฟ้า เลยสนใจกล่องคันเร่งขึ้นมา

กับพอดีช่วงนี้มีลงชื่อกัน จะได้เข้าไปเพิ่มชื่อจองกล่องคันเร่งเพิ่มครับ รบกวนพี่ๆ แนะนำด้วยครับ  :sd23: :sd23:

รถปาเครื่อง V6 เป็นคันเร่งไฟฟ้าครับ ตัวคันเร่งก็มีขั้วแบบเดียวกันกับ ปาดีเซล
แต่ เมื่อตอนปา V6 ออกใหม่ๆ กล่องคันเร่งไฟฟ้า ECU Shop ตัวนี้ทางผู้ผลิตแจ้งมาว่า ยังไม่สามารถนำมาใส่ได้ ขอให้รอการปรับโปรแกรมกล่องใหม่
นี่ก็ผ่านมาปีกว่าแล้ว ผมเองยังไม่ได้ตามข่าว

ไว้จะลองถามดูให้นะครับ  :)

ออฟไลน์ เหน่ง V6

• Pa Mania
  • *
  • Like: 56
รถปาเครื่อง V6 เป็นคันเร่งไฟฟ้าครับ ตัวคันเร่งก็มีขั้วแบบเดียวกันกับ ปาดีเซล
แต่ เมื่อตอนปา V6 ออกใหม่ๆ กล่องคันเร่งไฟฟ้า ECU Shop ตัวนี้ทางผู้ผลิตแจ้งมาว่า ยังไม่สามารถนำมาใส่ได้ ขอให้รอการปรับโปรแกรมกล่องใหม่
นี่ก็ผ่านมาปีกว่าแล้ว ผมเองยังไม่ได้ตามข่าว

ขอบคุณพี่อ็อดมากๆ ครับ :sd23:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
เบนซิน V6 เป็นคันเร่งไฟฟ้ารึนี่  :L2761:

เดี๋ยวพี่เหน่งรอพี่ ๆ กูรู ข้อมูลแน่น ๆ  มาให้ข้อมูลเพิ่มครับ กล่องคันเร่งกับเครื่องเบนซิน ผมไม่เคยลองเหมือนกัน  :L2736: :L2736:

V6 เป็นคันเร่งไฟฟ้าแน่นอนครับ ผมเคยปรึกษากับร้านแก๊สเกี่ยวกับปรับตั้งคันเร่ง พอดีมีปา V6 ติดแก๊สเค้าปรับจูนคันเร่งได้ด้วย แต่ของผมเป็นคันเร่งสาย เลยอด  :sd42:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
V6 เป็นคันเร่งไฟฟ้าแน่นอนครับ ผมเคยปรึกษากับร้านแก๊สเกี่ยวกับปรับตั้งคันเร่ง พอดีมีปา V6 ติดแก๊สเค้าปรับจูนคันเร่งได้ด้วย แต่ของผมเป็นคันเร่งสาย เลยอด  :sd42:

สงสัยต้องโดนหัวฉีดแล้วม้างพี่แม็ค เอาไว้เติม E85
 :L2739: :L2739:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
สงสัยต้องโดนหัวฉีดแล้วม้างพี่แม็ค เอาไว้เติม E85
 :L2739: :L2739:

รถผมเติม E20 ได้ ยังไม่เคยเติมเลยครับพี่ไซ ปรกติตอนนี้เติมแต่ โซฮอล 95 หรือไม่ก็เบนซิน 91 ถ้ามีให้เติมครับ  :sd42:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
ไปตามอ่านที่พี่นะให้ link มา โอย เลือกยาก :sd06:

เพิ่งนึกได้ ว่าระทู้คันเร่งไฟฟ้าของผมยังขาดข้อมูล ตาราง error code ที่อาจจะเกิดขึ้นได้กับคันเร่งทั้งหมด
พร้อมคำอธิบายและวิธีการแก้ไข

เดี่ยวขอวันไหนว่าง จะมาเสริมข้อมูลให้นะครับ สามารถเซฟเก็บหรือแปะไว้ในรถได้เลย
เป็นประโยชน์อย่างยิ่งสำหรับพี่ๆที่มี Smart Gauge หรือตัวอ่าน error code ทั้งหลาย  :)

รอเซฟครับ พี่อ๊อด

เคยเจอโค๊ดขึ้น งงเต้กเลย ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *

ขอบคุณพี่อ็อดมากๆ ครับ :sd23:

สอบถามมาล่าสุด กล่องรุ่นนี้ยังใช้กับปา V6 ไม่ได้ครับ
เนื่องจากต้องรออะไหล่เพื่อปรับปรุงตัวกล่องใหม่
คงต้องรอซักหน่อยล่ะครับ  :)

• Pa Mania
  • *
รอเซฟครับ พี่อ๊อด

เคยเจอโค๊ดขึ้น งงเต้กเลย ;) ;) ;)

เรียบร้อยแล้วครับพี่สุ error code ต่างๆ ที่กระทู้นี้

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3141.0.html

ทีแรกกะว่าจะลงให้แค่บางส่วนที่มีโอกาสได้เจอ
แต่ไหนๆก็ทำแล้ว เลยขอลงให้หมดเลยและกันครับ  ;D

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
สอดยอดของทีมงาน ขอบคุณทุกท่านที่หาแต่ของดี ๆ มาฝากพวกเราชาวปามาเนียครับ  :sd23: :sd23: :sd23:
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
ขอติดตามอ่านด้วยคนครับพี่อ๊อด Pentium4
ชอบแซงครับ ไม่รู้ใส่ดีไหม