ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหาผู้รู้ครับ...อยากโหลดน้องปาให้เตี้ยลงหน่อยทำไงได้บ้าง  (อ่าน 24069 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
ถามหาผู้รู้ครับ..      อยากโหลดน้องปาให้เตี้ยลงหน่อยทำไงได้บ้างครับ

ข้อมูลของรถ.....    คือผมใช้ปาเจโร่ ปี2012 รุ่น 2500 VG Turbo 4WD
                     ใส่ล้อ 20" ใส่สปริงและโช้ค EMU  Full Set 5
การใช้รถ..........  ขับทั้งในเมืองและเดินทางต่างจังหวัด
                      ความเร็วเดินทาง ประมาณ 100-120 กม./ชม.
ฟิลลิ่งในปัจจุบัน...   เกาะได้หนึบ แน่น ดีมาก
ปัญหา.............  รถมีความสูงจากเดิมไปพอสมควรทำให้ผบ.ขึ้น-ลงรถไม่สะดวก

ทางที่คิดลองแก้ไข......

1. ลองเอาสปริงเดิม(มีอยู่แล้ว) นำไปตัดให้ความสูงลดลงประมาณ 4"
แล้วยังใส่กับโช้คEMU เดิมอยู่จะทำได้มั้ย???

พี่ๆท่านใดทราบหรือช่วยแนะนำด้วยครับ.......

อยากโหลดแล้วสูงกว่านี้นิดหน่อยก็พอครับ

:L2759: :L2758: :sd23: :L2901:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 พฤศจิกายน 2013, 14:15:21 โดย พี่ตุ้ย_Yindee »
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
พี่ตุ้ยจะเปลี่ยนแนวเป็นแบบ VIP แล้วเหรอคร้าบ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ พี่ติ๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
พี่ตุ้ยครับขอออกความเห็นตามที่มีข้อมูลนิดๆหน่อยๆนะครับ ถ้าตัดสปริงออก4"ผมว่าโช๊คจะยาวไปครับ
ในจังหวะยุบตัวจะเกิดการยันวาวล์ และที่ตามมาโช๊คพังแน่นอนครับ

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star

สปริง EMU Full set ผมขอสืบทอดเจตนารมย์พี่ตุ้ยนะครับ....

:sd23:
มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
พี่ตุ้ยจะเปลี่ยนแนวเป็นแบบ VIP แล้วเหรอคร้าบ
ยังครับแค่ลองคิดดังๆเท่านั้น

พี่ตุ้ยครับขอออกความเห็นตามที่มีข้อมูลนิดๆหน่อยๆนะครับ ถ้าตัดสปริงออก4"ผมว่าโช๊คจะยาวไปครับ
ในจังหวะยุบตัวจะเกิดการยันวาวล์ และที่ตามมาโช๊คพังแน่นอนครับ

ขอบคุณครับ,ผมถึงถามดูก่อนไงครับ

สปริง EMU Full set ผมขอสืบทอดเจตนารมย์พี่ตุ้ยนะครับ....

ยังครับพี่ปอ แค่คิดดังๆเท่านั้น

:sd06: :L2758: :sd23:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้

:L2734:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ พี่ติ๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
พี่ตุ้ยไม่ลองสปริงเดิมกับโช๊คอีมูดูก่อนเหรอครับ. ได้ความสูงเดิมๆครับ :L4399:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ความคิดเห็นส่วนตัว ถ้าต้องการ ลดระดับความสูง ผมว่า เล่นสปริงและโช๊ค โหลดเลย ดีกว่า แต่เอ่ ฟิลลิ่งในปัจจุบัน...   เกาะได้หนึบ แน่น ดีมาก แล้วจะโหลดลงทำไม
ส่วน ปัญหา.............  รถมีความสูงจากเดิมไปพอสมควรทำให้ผบ.ขึ้น-ลงรถไม่สะดวก ขอยืมคำพี่วี ครับ

ว่า แต่ พี่ตุ้ย ถาม เจ๋ง หรือยัง ว่า เจ๋ง ชอบแบบไหน

ออฟไลน์ พี่ม่อน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
ถ้าต้องการให้ผบ.ขึ้นลงสะดวก :L2754:
ผมว่าทำบันไดบันพับได้เพิ่มดีกว่าพี่ตุ้ย  :L2897:
เพื่อนมี  :L6419:  ม่อนไม่มีได้งัย  :L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
เอามาฝากครับพี่ตุ้ย...ดูเหมือนการตัดสปริงจะได้ไม่คุ้มเสียนะครับ

Conclusion

Cutting springs to lower a car is an attractive option because it is cheap. It is also easy to get the exact desired ride height by cutting small sections until the ride height is correct. However, it cannot absorb forces from bumps correctly, which lowers ride quality, spoils the handling and causes unnecessary wear on suspension components. Cutting springs will in fact lower a car, but so would flattening the tires.

ที่มา..http://craig.backfire.ca/pages/autos/cutting-springs

นี่อีก..สรุปว่าตัดสปริงให้สั้นลงจะทำให้สปริงกระด้างขึ้นกว่าเดิมครับ

The number of coils is the number of times the spring wire is wrapped around. If a spring has 10 coils as opposed to 20, then all else being equal, the 10-coil spring will be stiffer. Notice that this relationship is also linear: the 10-coil spring will be twice as stiff as the 20-coilspring. Therefore, when coils are cut off a suspension spring to lower a car, the spring will also be stiffened.

ที่มา..http://www.geocities.ws/motorcity/8985/coil.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 พฤศจิกายน 2013, 15:48:06 โดย พี่หยก »

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
สักวันหนึ่งเราจะโต เราจะโต..... :sd10:

H&R โหลดลง2นิ้วโดยประมาณ

Dobinson หน้าสปริงโดโหลด 20mm หลัง 40mm

EMU หน้า 605 ลองก้อน 10mm หลัง 910

ปล. โช็ค EMU Sport
เพื่อเป็นข้อมูลครับ  :L4399:

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
สิ่งที่ต้องแลกมาเพื่อให้ได้ความเตี้ย  :L4386:

• Pa Mania
  • *
ถ้าเป็นห่วงเรื่องช่องว่างระหว่างซุ้มล้อกับยาง Cooper LTZ 275/55-20 ช่วยคุณได้ :L6415:  :L2754:

• Pa Mania
  • *
ส่วนวิธีแก้ปัญหาของพี่ตุ้ย ที่ประหยัด ปลอดภัย ไม่ยุ่งยาก และตรงจุดที่สุด..... :L2734:

เหยียบได้เต็มเท้า ไม่ต้องเสี่ยงกับการเหยียบพลาด เมื่อต้องเหยียบบนบันไดข้างที่แคบ มีจุดให้ยึดมั่นเพื่อดึงตัวขึ้น ที่สำคัญพี่ตุ้ยจะได้ใจผบไปเต็มๆ เพราะดูแลเอาใจใส่ตั้งแต่ยังไม่ก้าวขึ้นรถ  :L2754:

ความคิดเห็นส่วนตัวครับ  :L4399:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ส่วนวิธีแก้ปัญหาของพี่ตุ้ย ที่ประหยัด ปลอดภัย ไม่ยุ่งยาก และตรงจุดที่สุด..... :L2734:

เหยียบได้เต็มเท้า ไม่ต้องเสี่ยงกับการเหยียบพลาด เมื่อต้องเหยียบบนบันไดข้างที่แคบ มีจุดให้ยึดมั่นเพื่อดึงตัวขึ้น ที่สำคัญพี่ตุ้ยจะได้ใจผบไปเต็มๆ เพราะดูแลเอาใจใส่ตั้งแต่ยังไม่ก้าวขึ้นรถ  :L2754:

ความคิดเห็นส่วนตัวครับ  :L4399:
:L2734: :L2734: :L2734: รับไปเลย  :L6428: 81  ถูกใจ น้องมาก

• Pa Mania
  • *
สิ่งที่ต้องแลกมาเพื่อให้ได้ความเตี้ย  :L4386:

ผมก็เพิ่งจะสังเกตเห็นเมื่อไม่กี่วันมานี่เองว่าของผมก็ถูกตัดขาดจนด้วนกุดแบบนี้เลย :L4386: :L4386:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *

แล้วตอนลงพี่ตุ้ยก็ต้องลงก่อนแล้ววิ่งอ้อมรถเพื่อมากางบันไดให้ผบ.เหยียบ ได้ใจไปเต็มๆเลยทีนี้ :L4384: :L4384: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78

จัดมาแล้ว ตามลายแทงของพี่กิต สเปคนี้เลย แต่ผิดสี ขอบคุณค้าบบบบ  :sd23:   :sd42:  :sd42:  :sd42:

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star

Black Angel นี่มันสวยบาดใจจริงๆ ให้ตายสิ....

:sd24:
มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

• Pa Mania
  • *

Black Angel นี่มันสวยบาดใจจริงๆ ให้ตายสิ....

:sd24:

สวัสดีครับพี่ปอ รูปใหม่หล่อขึ้นกว่าเดิมอีก 38.5% เลยครับ :sd42: :sd42: :L2734: :L2734: