ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ไขได้แล้ว.....ขอความช่วยเหลือเรื่องกระจกไฟฟ้าครับ  (อ่าน 73975 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: แก้ไขได้แล้ว.....ขอความช่วยเหลือเรื่องกระจกไฟฟ้าครับ
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 23:48:29 »
ยินดีกับพี่เอก อมรศักดฺิ์ด้วยครับ ที่ปัญหาเรื่องกระจกที่สร้างความรำคาญได้หายไป

ช่างศูนย์ทำอะไรไม่ได้ เจอช่างระดับตำนานแบบพี่อ๊อตเป็นอันเสร็จ  :L2900:  :L2900:  :L2900:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ เอก อมรศักดิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
Re: แก้ไขได้แล้ว.....ขอความช่วยเหลือเรื่องกระจกไฟฟ้าครับ
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 23:58:45 »
ขอบคุณกำลังใจจากพี่ๆทุกท่านครับ
Aek008

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 08:44:13 »
ยินดีด้วยกับพี่เอก อมรศักดิ์ ครับ ที่แก้ปัญหาการกวนใจมานาน  :L4398: :L4398:
มีอะไรมาเล่า เป็นครั้งที่ สอง ที่ผมได้พบพี่อ๊อดตัวเป็น ๆ หลังจากครั้งที่แล้วเจอกันในวันมิตติ้ง ปิ่นโต
เป็นอะไรที่รู้สึกประทับใจมาก ๆ ภาพที่พี่อ๊อด และพี่นะ วิ่งวุ่น แก้ไขปัญหาให้รถสมาชิกบ้านปามาเนีย ขนาดผมมีเวลาอยู่ได้ไม่นานเท่าไหร่  ใครยังไม่เห็นภาพลองมาสักครั้ง แล้วจะรู้สึก ติดใจบรรยากาศแบบนี้ บรรยากาศเป็นกันเอง และมิตรภาพในปามาเนียที่มีให้กันครับ  :L4399:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 08:57:28 »
ยินดีกับพี่เอก ที่รถหายป่วยเสียทีครับ

ขอบคุณสมช.ปามาเนียทุกท่าน ที่ทำให้บ้านหลังนี้ เต็มเปี่ยมไปด้วยคำว่า เพื่อนอย่างแท้จริงครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 09:18:55 »
สวัสดีพี่สุ  หายไปเที่ยวเหนือมาหรือครับ

----------------------------------------------------

**รายงานผลวันนี้ หลังใช้งานมา 2 วัน.........  ปัญหา ABS Show  ไม่ปรากฏอีกต่อไป    :L2900: :L2900: :L2900:

**พี่เอก  มารายงานผลด้วยครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ สุนทร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 09:21:34 »
ยินดีด้วยกับพี่เอก อมรศักดิ์ ครับ ที่แก้ปัญหาการกวนใจมานาน  :L4398: :L4398:
มีอะไรมาเล่า เป็นครั้งที่ สอง ที่ผมได้พบพี่อ๊อดตัวเป็น ๆ หลังจากครั้งที่แล้วเจอกันในวันมิตติ้ง ปิ่นโต
เป็นอะไรที่รู้สึกประทับใจมาก ๆ ภาพที่พี่อ๊อด และพี่นะ วิ่งวุ่น แก้ไขปัญหาให้รถสมาชิกบ้านปามาเนีย ขนาดผมมีเวลาอยู่ได้ไม่นานเท่าไหร่  ใครยังไม่เห็นภาพลองมาสักครั้ง แล้วจะรู้สึก ติดใจบรรยากาศแบบนี้ บรรยากาศเป็นกันเอง และมิตรภาพในปามาเนียที่มีให้กันครับ  :L4399:

...... :sd23:...... ไร้คำอธิบาย...
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ

ออฟไลน์ น้องต้น_White860

• Pa Mania
  • *
  • Like: 19
  • ความสุขเริ่มจากการให้ แล้วจะได้รับโดยไม่ต้องร้องขอ
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 09:23:30 »
ยินดีกับพี่เอก ที่รถหายป่วยเสียทีครับ

ขอบคุณสมช.ปามาเนียทุกท่าน ที่ทำให้บ้านหลังนี้ เต็มเปี่ยมไปด้วยคำว่า เพื่อนอย่างแท้จริงครับ

:L2900:  รู้สึกดีที่เลือกอยู่บ้านนี้ตั้งแต่ครั้งแรก และผมมีบ้านpa-maniaบ้านเดียวคับกลัวมีหลายหลังเด๋วโดนผบ.จับได้ละบ้านแตกกกก :L2754:

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 09:56:49 »
:L2900:  รู้สึกดีที่เลือกอยู่บ้านนี้ตั้งแต่ครั้งแรก และผมมีบ้านpa-maniaบ้านเดียวคับกลัวมีหลายหลังเด๋วโดนผบ.จับได้ละบ้านแตกกกก :L2754:

งั้นอย่าเพิ่งให้ ผบ.จับได้น่ะ  ผมกลัวบ้านแตก 555555
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ น้องต้น_White860

• Pa Mania
  • *
  • Like: 19
  • ความสุขเริ่มจากการให้ แล้วจะได้รับโดยไม่ต้องร้องขอ
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 10:18:10 »
งั้นอย่าเพิ่งให้ ผบ.จับได้น่ะ  ผมกลัวบ้านแตก 555555

น่านนนนไง  :L4396:  :L4396:  :L4396:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 10:19:57 »

ซึ้ง.....มากเลย พี่ It........  :sd10: :sd10: :sd10: :sd10: :sd10:
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 10:27:59 »
ยินดีด้วยครับ ที่หายป่วย หายรำคาญสักที
เรื่องที่ พี่ IT ซึ้งนั้น ผมได้รู้สึกนี้ ตังแต่เจอกันวันแรกที่หนองมนแล้วครับ
และมาซึ้ง ครั้งที่ สอง ที่ พี่อ็อด + พี่นะ โทร. มา ว่า บ้านเก่าแตกแล้ว
ตอนนั้น ผมยัง งมโข่ง อยู่เลย เพราะ เพิ่งกลับมา ไม่รู้ว่า อะไรเป็นไร

ตั้งแต่นั้นมา ลุงแก่ๆ คนนี้ จึงมีเพื่อน วัยรุ่นๆๆ แบบทุกวันนี้
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 10:53:35 »
 :L2900:
 นี่ละครับ คนใช้รถตัวจริง รู้ทุกปัญหา
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 10:56:58 »
 :L2900: ใครจะไปจากบ้านนี้ได้  :L2900:  :L2906:

ออฟไลน์ เอก อมรศักดิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 11:18:43 »
สวัสดีพี่สุ  หายไปเที่ยวเหนือมาหรือครับ

----------------------------------------------------

**รายงานผลวันนี้ หลังใช้งานมา 2 วัน.........  ปัญหา ABS Show  ไม่ปรากฏอีกต่อไป    :L2900: :L2900: :L2900:

**พี่เอก  มารายงานผลด้วยครับ
ตั้งแต่วันอาทิตย์ที่ขับกลับ ผมยังไม่ได้ใช้รถเลยครับ อาจจะได้ใช้ก็คงวันอาทิตย์ครับ
Aek008

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
Re: ขอความช่วยเหลือเรื่องกระจกไฟฟ้าครับ
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 11:21:42 »
สวัสดีพี่ๆทุกคนครับ ทั้งหน้าเก่า หน้าใหม่ น้องใหม่ ที่ทักทายกันมา   :sd23:

ห่างเหินกันไปบ้าง แต่ยังไม่ลืมกันครับพวกที่เป็นหน้าเก่าแต่แอ๊บว่าน้องใหม่ 555

ส่วนหน้าใหม่จริงๆ ยอมรับครับว่ายังไม่รู้จักชื่อและอาจจะยังจำชื่อไม่ได้ ทำให้เรียกผิดๆถูกๆกันไปบ้าง
หลายคน ผมก็เพิ่งได้เห็นตัวจริงครั้งแรก ความรู้สึกก็เหมือนกับผมได้มามิตติ้งใหม่ๆยังไงยังงั้น

เข้าเรื่องภารกิจครั้งนี้ครับ
แรกเริ่มคือได้รับแจ้งจากท่านแอดมินพี่กิตเรานี่เองครับว่า ลองให้ผมเข้ามาช่วยดูปัญหาในกระทู้นี้หน่อย
ถือเป็นกระทู้แรกที่ได้เข้ามาอ่านในรอบหลายๆเดือนที่ผ่านมาของผมเลย

พี่นะจึงตกลงนัดแนะกันอย่างเร่งด่วน เพื่อคลี่คลายความทุกข์ใจไม่สบายใจ และในช่วงที่ผมว่างพอดี
และเป็นจังหวะที่ผมจะได้ตรวจสอบรถพี่นะที่มีปัญหาเรื่องระบบ ABS ด้วยในวันเดียวกันเลย

จึงมี 2 ภารกิจ สำหรับวันมิตติ้งนี้ คือ
- ตรวจเช็คแก้ปัญหาของรถพี่เอก
- ตรวจเช็คแก้ปัญหาระบบ ABS รถพี่นะ

มีช่วงเวลาที่มึนตึ๊ปเพื่อวิเคราะห์ปัญหาไปบ้างเหมือนกัน
แต่ในที่สุดแล้ว ปัญหาในรถทั้ง 2 คัน สรุปได้ดังนี้ครับว่า เจอต้นตอของปัญหา และแก้หายแน่นอน 100%

โดยในรถของพี่เอก ต้องขอขอบคุณมือรื้อ พี่ไซและพี่อ้วนเป็นอย่างยิ่ง ไม่เช่นนั้นจะไม่มีโอกาศได้เข้าถึงจุดที่มีปัญหาได้เลย
เพราะผมเคยพยายามถอดด้วยตัวเองแล้ว แต่ถอดไม่ออก แต่ด้วยมือรื้อปามาเนียเรามีเยอะหลายคนครับ
รื้ออะไรไม่ได้ขอให้บอก จัดให้ 555
และขอขอบคุณกองเชียร์ที่ให้กำลังใจ ส่งลมเย็นๆ น้ำเย็นๆ และยังช่วยวิเคราะห์ด้วย ซึ่งถ้าผมทำคนเดียวคนแก้ไม่ได้แน่นอน

ส่วนในรถพี่นะนี่แก้ง่ายสุดๆ เพราะข้อมูลผมเตรียมมาพร้อม บวกกับได้เครื่องไม้เครื่องมืออย่างเครื่อง MUT-III(มัททรี) มาช่วยวิเคราะห์
ใช้เวลาจัดการไม่ถึง 2 นาทีครับ เกิดอะไรขึ้นและแก้อย่างไร ทำไม่เข้าศูนย์มาเกือบ 10 รอบ ศูนย์แก้กันมาเป็นปีๆก็ยังไม่หาย
ลองสอบถามพี่นะแกดูนะครับ ถือเป็นเคล็ดวิชาที่ไม่อยากเปิดเผยออกสื่อครับ 555

สิ่งนึงที่อยากจะบอกไว้คือ ปามาเนียเรา มีผู้เชี่ยวชาญและรู้ wiring ของ Pajero Sport อยู่หลายคนครับ
หนึ่งในนั้นก็คือพี่ทศ ซึ่งพี่ทศก็ได้ให้แนวทางการตรวจสอบรถพี่เอกไปเยอะพอสมควร
นี่ถ้าแกได้มารื้อรถพี่เอกดูอย่างผม อาการนี้แกก็แก้ได้แน่นอนเช่นกัน ผมมั่นใจ
เป็นการตอกย้ำครับว่าในบ้านปามาเนียเราข้อมูลแน่นในเรื่องระบบไฟในรถ
ทั้งได้จากเอกสารอ้างอิง ได้จากการทดสอบจริงๆ ได้จากการรื้อรถตัวเองรถคนอื่นจริงๆ
โอกาสพลาดหรือมีปัญหาก็น้อยลง
สร้างความอุ่นใจกับพี่ๆให้ใช้รถได้อย่างมีความสุข คนช่วยแก้ให้ทำให้ก็มีความสุข ขอบคุณครับ  :L4398:
ผมตามอ่านมาแต่ไม่ต่อเนื่อง แต่มั่นใจว่า ปามาเฟียเราเอาอยู่แน่ๆ
ดีใจด้วยครับกับปัญหาที่แก้ได้และขอขอบคุณที่ได้มาแชร์กันทำให้ได้ความรู้เพิ่มขึ้น
อีกมากมาย โดยเฉพาะ พี่อ๊อดและพี่นะ และพี่ๆทุกๆท่านครับ

:L2900:  :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 13:11:27 »

ครับ พี่นะ เพิ่งกลับมาจากเชียงรายครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ ปู้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 15:21:42 »
 :L2879:  :L2900: :L2900: :L2900:

ยินดีกับพี่นะและพี่เอก อมรศักดิ์ ด้วยครับที่พบต้นตอของปัญหา

คนแก้ไขวิเคราะห์ก็  :L2900:

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 15:42:24 »
มาเสริมความรู้ให้พี่ๆอีกครับ เผื่ออีกหน่อยรถของพี่ๆคันใดคันนึงอาจเป็นปัญหานี้เหมือนกันขึ้นมา

จุดปัญหาที่ว่า เป็นปลั๊กที่อยู่ภายในชุดกล่องฟิวล์(ลูกศรสีแดง) ซึ่งรื้อยากมาก
เป็นปลั๊กเสียบข้างใน แน่นหนามาก โอกาสหลุด แทบเป็นไปไม่ได้อีกตางหาก
และแทบเป็นไปไม่ได้ที่จะเกิดจากช่างหรือพวกเราเองที่ไปติดตั้งอุปกรณ์เสริมอย่างอื่น เช่น กันขโมย ไฟเลี้ยว หรืออื่นๆ
เพราะจุดปัญหานี้ผมคิดว่าคงไม่มีช่างที่ไหนเค้ารื้อกันออกมาเพื่อจั้มสายไฟแน่นอน

ยังคิดเล่นๆเลยว่า น่าจะมีปัญหามาตั้งแต่การประกอบก็เป็นไปได้  ::)

ปลั๊กเจ้าปัญหาตัวนี้ เป็นหางปลาตัวใหญ่เสียบอยู่ มีตัวล็อคพลาสติกล็อคไว้อย่างดี
ซึ่งมันแค่เลื่อนหลุดลงมา ทำให้เสียบไม่สนิท ติดๆดับๆ

และหากจะต้องซ่อมโดยศูนย์บริการ มันไม่ใช่การเปลี่ยนชุดกล่องฟิวล์ ราคาไม่กี่ร้อยครับ

ราคาชุดกล่องฟิวล์ก็ตามที่เห็นสีแดง 720 บาท ซึ่งไม่ใช่ตัวปัญหาครับ

แต่สิ่งที่จะต้องเปลี่ยน หากเราไม่ต้องการโมหรือซ่อมแค่ปลั๊กหางปลา
นั่นคือ จะต้องเปลี่ยนชุดสายไฟในห้องเครื่องทั้งหมดตามที่ผมได้ระบายสีแดงไว้ในรูปด้านล่าง

ราคาตามนี้ครับ แล้วแต่รุ่นรถ 8225 - 9600 บาท

และแน่นอน หากเราเคยไปปลอก ตัดต่อ ไปจั้มชุดสายไฟชุดนี้แล้ว ถือว่าหมดประกันครับ
เตรียมตังเบิกสายใหม่ได้เลย

เราจึงใช้วิธีโมแก้ปัญหาปลั๊กหางปลาในรถของพี่เอกให้แน่นสนิทไปเฉพาะหน้าไปก่อน และคาดว่าจากที่พี่ๆเราได้จัดการแล้ว
โอกาสจะหลุดอีก ..ยากมากครับ  :sd27:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 15:50:09 »

แต่สิ่งที่จะต้องเปลี่ยน หากเราไม่ต้องการโมหรือซ่อมแค่ปลั๊กหางปลา
นั่นคือ จะต้องเปลี่ยนชุดสายไฟในห้องเครื่องทั้งหมดตามที่ผมได้ระบายสีแดงไว้ในรูปด้านล่าง

ราคาตามนี้ครับ แล้วแต่รุ่นรถ 8225 - 9600 บาท

และแน่นอน หากเราเคยไปปลอก ตัดต่อ ไปจั้มชุดสายไฟชุดนี้แล้ว ถือว่าหมดประกันครับ
เตรียมตังเบิกสายใหม่ได้เลย

เราจึงใช้วิธีโมแก้ปัญหาปลั๊กหางปลาในรถของพี่เอกให้แน่นสนิทไปเฉพาะหน้าไปก่อน และคาดว่าจากที่พี่ๆเราได้จัดการแล้ว
โอกาสจะหลุดอีก ..ยากมากครับ  :sd27:
สวดยอดข้อมูลครับพี่อ๊อด  กด link#35  ให้เลยครับ

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 16:00:59 »
ฝากให้พี่เอกครับ

เห็นยางกันกระแทกที่ฝากระโปรงหลุดหายไป 1 อัน
ไปเบิกใหม่ที่ศูนย์เลยครับ ราคาอันละ 10 บาท
part number : MR288769V T