ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ไขได้แล้ว.....ขอความช่วยเหลือเรื่องกระจกไฟฟ้าครับ  (อ่าน 73750 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอก อมรศักดิ์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
Pajero my11 มีปัญหากระจกไฟฟ้าติดๆดับๆ เป็นเฉพาะด้านคนขับแต่เรายังสามารถควบคุมกระจกด้านอื่นได้ ขับรถอยู่กระจกไฟฟ้ามันก็ใช้ไม่ได้ แต่พอรถกระเทือนมันก็กลับมาใช้ได้ บางครั้งต้องจอดรถดับเครื่องทิ้งไว้สักพักก็จะกลับมาใช้ได้เหมือนเดิม ทุกครั้งที่กระจกไฟฟ้าใช้ไม่ได้ไฟที่สวิตช์ปุ่มกดก็จะดับด้วย มีอาการมาเป็นปีแล้วครับ เคยเอาเข้าศูนย์บริการแต่พอไปถึงมันก็ใช้ได้เหมือนเดิม ผมเลยไม่ค่อยได้สนใจ แต่ช่วงนี้มันเริ่มมีอาการบ่อยขึ้น
Aek008

• Pa Mania
  • *
Re: ขอความช่วยเหลือเรื่องกระจกไฟฟ้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 00:34:30 »
ผมได้เอารถเข้าศูนย์บริการที่จังหวัดราชบุรี เพื่อไปเช็คกระจกไฟฟ้า
ศูนย์ที่ 1 ในตัวเมือง จ.ราชบุรี ช่างได้ลองถอดแผงสวิตช์ปุ่มกดของคันอื่นมาลองใส่ก็ยังใช้ไม่ได้ แล้วช่างได้นำโน็ตบุ๊คมาลองเปิดดูคู่มือการซ่อม แต่ช่างก็บอกว่าเขาซ่อมไม่ได้ ให้ลองมาใหม่วันหลัง
ศูนย์ที่ 2 ในอ.บ้านโป่ง จ.ราชบุรี ช่างเอารถไปเช็คพอดีผมเข้าไปดูไม่ได้ ผมเลยไม่รู้ว่าช่างเช็คอะไรบ้าง แต่ช่างบอกว่าผมได้ทำการติดกันขโมยมาทำให้กล่อง etacs มันขึ้นโค๊ด เขาเลยลบโค๊ดให้ แล้วให้ผมไปถอดกันขโมยออก แต่อาการก็ยังไม่หาย
ร้านที่ 3 เป็นร้านแถวบ้านผม ช่างเดินมากดสวิตช์รถผมโดยยังไม่ได้ตรวจเช็ค ช่างบอกว่าไดโอตเสีย ให้ตัดทิ้งไป แต่ผมไม่กล้าทำ
ผมเลยมาร้านที่ 4 ช่างไม่กล้าทำ ช่างบอกว่า pajero สายไฟมันเยอะ แต่คาดว่ามอเตอร์เสีย
ผมขอความช่วยเหลือจากพี่ๆทุกท่านด้วยครับตอนนี้ผมเครียดมากไม่รู้จะแก้ปัญหาอย่างไรดี
1.พี่ๆพอจะมีร้านที่แนะนำเรื่องการซ่อมกระจกไฟฟ้าบ้างมั้ยครับ เอาที่กล้าทำรถ pajero
2.พี่ๆท่าใดพอจะมีความรู้เรื่องระบบไฟพอจะให้คำแนะนำหรือช่วยเหลือผมได้บ้างครับ
3.ผมได้ติดต่อช่างที่ติดสัญญาณกันขโมยรถผมให้มาเช็ครถไว้แล้ว ผมควรจะแกะสัญญาณกันขโมยทิ้งหรือเปล่า (กันขโมยแบบมีgps) หรือแค่ให้ช่างเช็คสายไฟ แล้วผมอยากรู้ว่ากระจกไฟฟ้าเสียเกี่ยวกับกันขโมยรถมั้ยครับ
ผมขอขอบคุณพี่ๆทุกคนล่วงหน้าครับ
Aek008

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: ขอความช่วยเหลือเรื่องกระจกไฟฟ้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 05:13:39 »
Pajero my11 มีปัญหากระจกไฟฟ้าติดๆดับๆ เป็นเฉพาะด้านคนขับแต่เรายังสามารถควบคุมกระจกด้านอื่นได้ ขับรถอยู่กระจกไฟฟ้ามันก็ใช้ไม่ได้ แต่พอรถกระเทือนมันก็กลับมาใช้ได้ บางครั้งต้องจอดรถดับเครื่องทิ้งไว้สักพักก็จะกลับมาใช้ได้เหมือนเดิม ทุกครั้งที่กระจกไฟฟ้าใช้ไม่ได้ไฟที่สวิตช์ปุ่มกดก็จะดับด้วย มีอาการมาเป็นปีแล้วครับ เคยเอาเข้าศูนย์บริการแต่พอไปถึงมันก็ใช้ได้เหมือนเดิม ผมเลยไม่ค่อยได้สนใจ แต่ช่วงนี้มันเริ่มมีอาการบ่อยขึ้น

มันเป็นเรื่องระบบ ground of etac system น่าจะมาจากการต่อระบบกันขโมยที่มักง่ายอาจทำให้จุดต่อต่างๆไม่แน่น

จุดที่แก้ไขอยู่ตรงที่พี่ทศโมระบบ switch for she แหละครับ  **

**พอดีวันนี้มีงานปีปามาเนีย  เวลาน้อย  ผมต้องไปแล้ว  :L2901: :L2901:

*ฝากเพื่อนสมาชิกที่รักษาการณ์ดูแลพี่เอกด้วยนะครับ

*ขอสวัสดีพี่เอกและยินดีต้อนรับครับ   อย่าเพิ่งซีเรียส(ทุกปัญหามีทางออกสำหรับปามาเนีย)
 :L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 11:25:13 »
อาการนี้น่าจะเกิดจากปลั๊กหลวมครับ (คือสั่นสะเทือนแล้วใช้ได้บ้างไม่ได้บ้าง) คงเกิดมาจากตอนติดตั้งชุดกันขโมยหรือรื้องานเล้วไปดันขัวปลั๊กทำให้หลวม
ให้พี่เข้าไปดันขัวปลักให้แน่นทุกตัว (ที่จรืงขั้วบนสุดจะเป็นปลั๊กของกระจกไฟฟ้า)แต่ใหนๆเปิดมาแล้วก็ให้ดันเช็คใหม่ทุกตัว  //**ถ้าทำแล้วไม่ได้ว่ากันอีกที***
ขั้วปลั๊กตามรูป (เครดิตรูปพี่ตี๋ ปราจีน)

ส่วนวิธีการถอดฝา ให้ดูจากกระทู้พี่นะ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,888.0.html

ลองทำดูก่อนได้ผลเป็นยังไงแจ้งมาอีกทีครับ
 :L2904:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 13:26:58 »
ขอบคุณมากครับ
Aek008

tod

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 14:27:52 »
ขอบคุณมากครับ
พอจะเปิดช่องออกมาเองได้มัยครับ ถ้าได้ก็สบายเลยพี่
 :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 15:47:17 »
วันนี้ผมได้ลองนำรถมาให้ช่างที่ติดกันขโมยตรวจสอบสายไฟ แล้วได้ลองกดขั้วสายไฟทุกเส้นแล้วครับ ผมได้ลองนำลงไปวิ่งประมาณ  1 ช.ม เจออาการกระจกไฟฟ้าไม่ติด 1  ครั้งครับ ผมเลยนำรถมาลองเข้าศูนย์ที่สมุทรสงคราม ตอนนี้กำลังรอช่างตรวจเช็คอยู่ครับ
Aek008

tod

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 15:58:24 »
วันนี้ผมได้ลองนำรถมาให้ช่างที่ติดกันขโมยตรวจสอบสายไฟ แล้วได้ลองกดขั้วสายไฟทุกเส้นแล้วครับ ผมได้ลองนำลงไปวิ่งประมาณ  1 ช.ม เจออาการกระจกไฟฟ้าไม่ติด 1  ครั้งครับ ผมเลยนำรถมาลองเข้าศูนย์ที่สมุทรสงคราม ตอนนี้กำลังรอช่างตรวจเช็คอยู่ครับ
ช่วงที่ไฟดับช่วยกดกระจกดูหน่อยนะครับว่ากระจกเลื่อนได้หรือเปล่า ถ้ากดขึ้นขึ้นลงได้จะได้ตัดประเดนเป็นเรื่องๆไป
เป็นเฉพาะกระบานคนขับนะครับ / ส่วนบานอื่นๆปกตินะครับ (ช่วยยืนยันอีกทีครับ)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 16:07:50 »
กระจกเลื่อนไม่ได้เฉพาะด้านคนขับครับ
Aek008

tod

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 16:18:17 »
กระจกเลื่อนไม่ได้เฉพาะด้านคนขับครับ
แล้วที่บานประตูพี่ไปทำอะไรมาเปล่าครับเช่นเปิดมาเด้มประตู  // จะได้ตัดประเดนเรื่องสายไฟต่างๆในบานประตู

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 16:37:18 »
ไม่เคยทำอะไรกับประตูรถเลยครับ
Aek008

tod

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 17:05:49 »
นั้นมีปลั๊กอีกตัวที่พี่ต้องเช็ค (ในเมื่อปลั๊กข้างล่างที่แนะนำไปพี่เช็คและกดให้แน่นทุกตัวแล้ว)
พี่ต้องเปิดชุด MAIN SWITCH POWER WINDOW แล้วละครับ
คือตัวนี้ครับ  (เครดิตรูปพี่แม็ค)

ในหลุมจะมีน๊อด 1 ตัวให้พี่ใขออกมาก่อน แล้วหาเหล็กแบนๆงัดล้อกมันขึ้นมา

จัดการดึงปลั๊กออกมาแล้วเสียบเข้าไปใหม่ให้แน่น

แล้วลองทดสอบกดกระจกดูว่าเป็นอีกมัย

****ถ้ายังไม่ได้อีก****
พี่ต้องเปิดบอร์ด (แผ่นสีเขีบวตามรูป) มาลองไล่ขาอุปกรณ์ดูครับว่ามีจุดใหนที่ตะกั่วที่ปัดกรีหลวมหรือหลุดหรือเปล่า (อาจจะขอช่วยพวกที่มีความรู้ทางด้านอีเล็คส์มาช่วยก็ดี)

ปล.ไม่แน่ใจว่าระบบทางไฟฟ้าทางศูนย์เขาประกันกี่ปี(เดาเอาว่าปีเดียว)ไม่เหมือนช่วงล่างที่ประกัน 3 ปี

พี่เอกอยู่แถวใหนครับ ช่วยแจ้งมาด้วยก็ดีเผื่อพี่ๆที่อยู่แถวบ้านพี่ที่พอมีความรู้ได้เข้าไปช่วยเหลือ  //  หรือไม่ถ้าพอยืมชุด MAIN SWITCH POWER WINDOW
ทีเขาใช้งานปกติดีอยู่ลองสลับเปลี่ยนดูก็ได้ หรือขอร้องให้ทางศูนย์ลองถอดที่รถทดลองขับมาสลับเปลี่ยนดูก็น่าจะดีครับ

***ถามเพื่อความมั่นใจ .....สวิทซ์เลื่อนกระจกบานอื่นสามารถกดจากปุ่มกดขึ้นลงจากฝั่งคนขับได้ปกตินะครับ****
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม 2013, 17:45:33 โดย พี่ทศ@ปามาเนีย »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 21:46:02 »
อย่าแรกเลยครับต้องขอขอบคุณพี่ทศและพี่นะที่คอยให้คำแนะนำ รวมถึงพี่ๆทุกท่านในpajeromaniaด้วยนะครับ พี่ให้คำแนะนำกับผมดีกว่าที่ศูนย์บริการเยอะมากเลยครับ
 ผมอยู่ จ.ราชบุรีครับ
ตัว main switch power window ศูนย์ที่ราชบุรีเคยลองเอาของคันอื่นมาใส่ให้ครับแต่ก็ไม่ติดเหมือนเดิม
แต่วันนี้หลังจากเอารถเข้าศูนย์สมุทรสงคราม ทางช่างได้ตรวจเช็คแล้วเปิดเคลม main switch power window ให้แต่ต้องรออะไหล่ประมาณ 1สัปดาห์ ผมก็เลยคิดว่าไหนๆเขาก็ให้ฟรีก็เลยเอาไว้ก่อน อย่างน้อยๆถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หายก็ได้ตัดส่วนของ main switch power window ไปได้แน่ๆ 1 จุด (ราคารวมภาษีห้าพันกว่า)
Aek008

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 21:53:05 »
ทุกครังที่กระจกไฟฟ้าไม่ติด เราสามารถควบคุมกระจกบานอื่นจากสวิตช์ฝั่งคนขับได้เป็นปกติครับ มีแค่สวิตช์ของเราอันเดียวที่ใช้ไม่ได้ครับ
ปัญหาคือมันติดๆดับๆครับ ผมคิดว่าถ้ามันไม่ติดเลยยังดีกว่าครับ น่าจะแก้ปัญหาได้ง่ายกว่า
Aek008

tod

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2013, 09:47:19 »
ครับพี่เอก ผมวิเคราะวงจรตามที่พี่เอกให้ข้อมูลมาครับ (ไม้ได้อยู่หน้างานเลยทำได้แค่แนะนำ)
ดูจากวงจรที่นำมาวิเคราะ

ดูที่กรอบสี่เหลียมสีเขียว คือวงจรของบอร์ด main switch power window สังเกตว่ามี โซน 1 และโซน 2   
-หมายความว่าจากโซนที่ 1 พี่บอกว่าสวิทซ์ที่ฝังคนขับทำงานได้ปกติในการกดกระจกบานอื่นๆ เลยตัดประเดนโซนนี้ไป
คือตอนนี้มีไฟมาจ่ายที่บอร์ดนี้ปกติแล้วและทุกอย่างทำงานได้เป็นปกติ
-แล้วมาดูโนที่ 2 กัน โซนที่ 2 นี่เป็นวงจรที่ควบคุมกระจกฝ้งบานคนขับอย่างเดียว(มีวงจรออโต้ของกระจกรวมอยู่ในนี้ด้วย) ข้างหมายเลข 2 จะมีไฟ LED
ตัวที่พี่บอกว่าติดๆดับๆนั่นแหละครับ **ตอนแรกสงสัยว่าวงจรในส่วนนี้ชำรุ/ขาด/หลวม** แต่พี่บอกว่าเคยเอา main switch power window ของคันอื่นมาเปลี่ยนแล้วก็ยังเป็น (ไปไม่ถูกเลยทีนี้) ตอนนี้ก็เหลือเช็คตัวมอเตอร์อีกตัว ว่างๆแล้วมาให้ข้อมูลต่อครับ
 :L4387:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2013, 20:31:10 »
ขอบคุณพี่ทศมากครับ
วันนี้ผมได้เดินทางไปประจวบ ขณะขับรถกระจกใช้งานได้ปกติครับ แต่ตอนแวะซื้อกาแฟผมได้จอดรถและสตารท์เครื่องทิ้งไว้ โดยเปิดกระจกไว้ครึ่งหนึ่ง ปรากฎว่าตอนกลับมาขึ้นรถกระจกใช้ไม่ได้ ผมเลยคิดว่าสาเหตุที่กระจกไม่ติดน่าจะมาจากการปิดประตูทำให้เกิดการสั่นสะเทือนของชิ้นส่วนที่เกิดปัญหา เพราะขณะนั้นรถได้จอดอยู่กับที่มีแค่ประตูด้านคนขับเท่านั้นที่มีการสั่นสะเทือน
Aek008

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 3 พฤศจิกายน 2013, 18:16:55 »
เคลมสวิตช์มาเมื่อวันพฤหัสกระจกก็ยังติดๆดับๆเหมือนเดิมครับ ตัดสินใจแล้วครับว่าไม่ซ่อมแล้วครับ รอให้มันไม่ติดเลยแล้วค่อยซ่อมทีเดียวดีกว่าครับ ขอบคุณทุกความช่วยเหลือครับ  :L4387:
Aek008

tod

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 3 พฤศจิกายน 2013, 18:30:24 »
คำถามพี่ผมยังไม่เครียร์เท่าไหร่ครับ
นั้นถามอีกที
ช่วงจังหวะที่พี่ว่าติดๆดับๆ คือสวิทซ์หมายเลข 1
-ถ้าตอนนั้นหมายเลข 1 กดไม่ได้  หมายเลข 2 3 4 นี่กดกระจกขึ้นลงได้มัยครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 3 พฤศจิกายน 2013, 19:10:00 »
ช่วงที่กระจกหมายเลข1 กดไม่ได้ หมายเลข 2 3 4 กดได้ปกติครับ
Aek008

tod

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 3 พฤศจิกายน 2013, 19:44:05 »
ช่วงที่กระจกหมายเลข1 กดไม่ได้ หมายเลข 2 3 4 กดได้ปกติครับ
ใจเย็นครับ เดียวหาทางแก้ให้ครับ พี่พอมีมัลติเตอร์มัยครับ