ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ไขได้แล้ว.....ขอความช่วยเหลือเรื่องกระจกไฟฟ้าครับ  (อ่าน 73997 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอก อมรศักดิ์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ขอแสดงความยินดีด้วยครับ พี่เอก

รถผม ABS จ๊ะเอ๋  ก็หายสนิทครับ

**ขอบคุณพี่อ๊อด อีกครั้ง

:L2734: :L2734: :L2734: :L2734:
ยินดีกับพี่นะด้วยเช่นกันครับ
 :L2900:
Aek008

ออฟไลน์ เหน่ง V6

• Pa Mania
  • *
  • Like: 56
มารายงานผลครับ วันนี้เป็นการใช้รถครั้งที่ 2 หลังจากได้รับการแก้ไขจากพี่ๆครับ เนื่องจากผมติดธุระจึงให้ภรรยานำรถไปใช้ ตลอดการใช้งานกระจกและเบาะใช้งานได้ปกติครับ หลังจากนี้จะได้ใช้รถอีกครั้งก็ช่วงสงกรานต์เลยครับ ตอนนั้นจะมารายงานผลอีกครั้งครับ

พี่เอกครับ แล้วที่บอกว่าให้ภรรยานำรถไปใช้ ผมอยากทราบว่า ภรรยาพี่พบอาการที่ผ่านมาอีกหรือเปล่าครับ เพื่อเป็นข้อมูลเพิ่มเติมครับ  :sd23:

ยังไงก็ยินดีด้วยครับ ขอให้หายสนิทนะครับ จะได้ใช้รถอย่างมีความสุขสักทีครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
พี่เอกครับ แล้วที่บอกว่าให้ภรรยานำรถไปใช้ ผมอยากทราบว่า ภรรยาพี่พบอาการที่ผ่านมาอีกหรือเปล่าครับ เพื่อเป็นข้อมูลเพิ่มเติมครับ  :sd23:

ยังไงก็ยินดีด้วยครับ ขอให้หายสนิทนะครับ จะได้ใช้รถอย่างมีความสุขสักทีครับ

อาการอะไรครับพี่เหน่ง    "  กระ...จ......ไม่ขึ้นหรอ "   :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

พี่เอกนะ ไม่ใช่ลุงโต้ง  :L2739: :L2739: :L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *

ภรรยานำรถไปใช้เมื่อวันอาทิตย์ครับ สามารถใช้งานได้เป็นปกติครับ
Aek008

• Pa Mania
  • *
อาการอะไรครับพี่เหน่ง    "  กระ...จ......ไม่ขึ้นหรอ "   :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

พี่เอกนะ ไม่ใช่ลุงโต้ง  :L2739: :L2739: :L2739:

กรจกครับพี่นะ แหม๋ ทำซะผมคิดไปไกล :sd42: ว่าแต่ลุงโต้งทำไมเหรอครับ  :L2739:  :L2901: :L2901:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มีนาคม 2014, 19:44:12 โดย เหน่ง น้องปา V6 »

• Pa Mania
  • *
ภรรยานำรถไปใช้เมื่อวันอาทิตย์ครับ สามารถใช้งานได้เป็นปกติครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มครับ  :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
กรจกครับพี่นะ แหม๋ ทำซะผมคิดไปไกล :sd42: ว่าแต่ลุงโต้งทำไมเหรอครับ  :L2739:  :L2901: :L2901:

ลุงโต้งแบตอ่อน  เลยไม่ค่อยขึ้น  กดย้ำๆ  กดย้ำๆ    บางทีก็ขึ้นแต่ก็ขึ้นไม่นานก็ค้างเลยต้องกดใหม่อยู่นั่นแหละ

:L2905: :L2905: :L2905:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ลุงโต้งแบตอ่อน  เลยไม่ค่อยขึ้น  กดย้ำๆ  กดย้ำๆ    บางทีก็ขึ้นแต่ก็ขึ้นไม่นานก็ค้างเลยต้องกดใหม่อยู่นั่นแหละ

:L2905: :L2905: :L2905:

เจอครั้งหน้า จะงัดออกมาฟัน.......... จะได้รู้ฤทธิ์
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
Re: ขอความช่วยเหลือเรื่องกระจกไฟฟ้าครับ
« ตอบกลับ #208 เมื่อ: 2 เมษายน 2014, 10:10:14 »
สวัสดีพี่ๆทุกคนครับ ทั้งหน้าเก่า หน้าใหม่ น้องใหม่ ที่ทักทายกันมา   :sd23:

ห่างเหินกันไปบ้าง แต่ยังไม่ลืมกันครับพวกที่เป็นหน้าเก่าแต่แอ๊บว่าน้องใหม่ 555

ส่วนหน้าใหม่จริงๆ ยอมรับครับว่ายังไม่รู้จักชื่อและอาจจะยังจำชื่อไม่ได้ ทำให้เรียกผิดๆถูกๆกันไปบ้าง
หลายคน ผมก็เพิ่งได้เห็นตัวจริงครั้งแรก ความรู้สึกก็เหมือนกับผมได้มามิตติ้งใหม่ๆยังไงยังงั้น

เข้าเรื่องภารกิจครั้งนี้ครับ
แรกเริ่มคือได้รับแจ้งจากท่านแอดมินพี่กิตเรานี่เองครับว่า ลองให้ผมเข้ามาช่วยดูปัญหาในกระทู้นี้หน่อย
ถือเป็นกระทู้แรกที่ได้เข้ามาอ่านในรอบหลายๆเดือนที่ผ่านมาของผมเลย

พี่นะจึงตกลงนัดแนะกันอย่างเร่งด่วน เพื่อคลี่คลายความทุกข์ใจไม่สบายใจ และในช่วงที่ผมว่างพอดี
และเป็นจังหวะที่ผมจะได้ตรวจสอบรถพี่นะที่มีปัญหาเรื่องระบบ ABS ด้วยในวันเดียวกันเลย

จึงมี 2 ภารกิจ สำหรับวันมิตติ้งนี้ คือ
- ตรวจเช็คแก้ปัญหาของรถพี่เอก
- ตรวจเช็คแก้ปัญหาระบบ ABS รถพี่นะ

มีช่วงเวลาที่มึนตึ๊ปเพื่อวิเคราะห์ปัญหาไปบ้างเหมือนกัน
แต่ในที่สุดแล้ว ปัญหาในรถทั้ง 2 คัน สรุปได้ดังนี้ครับว่า เจอต้นตอของปัญหา และแก้หายแน่นอน 100%

โดยในรถของพี่เอก ต้องขอขอบคุณมือรื้อ พี่ไซและพี่อ้วนเป็นอย่างยิ่ง ไม่เช่นนั้นจะไม่มีโอกาศได้เข้าถึงจุดที่มีปัญหาได้เลย
เพราะผมเคยพยายามถอดด้วยตัวเองแล้ว แต่ถอดไม่ออก แต่ด้วยมือรื้อปามาเนียเรามีเยอะหลายคนครับ
รื้ออะไรไม่ได้ขอให้บอก จัดให้ 555
และขอขอบคุณกองเชียร์ที่ให้กำลังใจ ส่งลมเย็นๆ น้ำเย็นๆ และยังช่วยวิเคราะห์ด้วย ซึ่งถ้าผมทำคนเดียวคนแก้ไม่ได้แน่นอน

ส่วนในรถพี่นะนี่แก้ง่ายสุดๆ เพราะข้อมูลผมเตรียมมาพร้อม บวกกับได้เครื่องไม้เครื่องมืออย่างเครื่อง MUT-III(มัททรี) มาช่วยวิเคราะห์
ใช้เวลาจัดการไม่ถึง 2 นาทีครับ เกิดอะไรขึ้นและแก้อย่างไร ทำไม่เข้าศูนย์มาเกือบ 10 รอบ ศูนย์แก้กันมาเป็นปีๆก็ยังไม่หาย
ลองสอบถามพี่นะแกดูนะครับ ถือเป็นเคล็ดวิชาที่ไม่อยากเปิดเผยออกสื่อครับ 555

สิ่งนึงที่อยากจะบอกไว้คือ ปามาเนียเรา มีผู้เชี่ยวชาญและรู้ wiring ของ Pajero Sport อยู่หลายคนครับ
หนึ่งในนั้นก็คือพี่ทศ ซึ่งพี่ทศก็ได้ให้แนวทางการตรวจสอบรถพี่เอกไปเยอะพอสมควร
นี่ถ้าแกได้มารื้อรถพี่เอกดูอย่างผม อาการนี้แกก็แก้ได้แน่นอนเช่นกัน ผมมั่นใจ
เป็นการตอกย้ำครับว่าในบ้านปามาเนียเราข้อมูลแน่นในเรื่องระบบไฟในรถ
ทั้งได้จากเอกสารอ้างอิง ได้จากการทดสอบจริงๆ ได้จากการรื้อรถตัวเองรถคนอื่นจริงๆ
โอกาสพลาดหรือมีปัญหาก็น้อยลง
สร้างความอุ่นใจกับพี่ๆให้ใช้รถได้อย่างมีความสุข คนช่วยแก้ให้ทำให้ก็มีความสุข ขอบคุณครับ  :L4398:

ตอนนี้ผมยืนยันผลของการแก้ปัญหาของพี่อ๊อด  " ABS จ๊ะเอ๋ " ของผมที่มีปัญหามากว่า 2 ปีเข้าศูนย์มา  7 ครั้งจนเซ็งไปตามๆกันทั้งช่างทั้งเจ้าของรถ  ใช้มาแบบนั้นตลอด

พอเจอแนวทางพี่อ๊อด ใช้เวลาไม่ถึง 5 นาทีเสร็จ   จากวันนั้นถึงวันนี้มากกว่า 30 วันอาการหายสนิทไม่มีมาให้เห็นอีกเลยครับ

:L2734: :L2734: :L2734: :L2734:

:L2900:

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
ขอมอบกระบี่มือหนึ่ง ให้พี่อ็อด ..   :sd23: :sd23:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
พี่อ๊อดเป็นที่ปรึกษาด้านเทคนิคของ MMTH รึเปล่าเนี่ย  :sd42: :sd42: :sd42: สุดยอดจริงๆเลย ขอคารวะ 1 จอก  :L2744:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
เห็นกระทู้นี้ถูกดันขึ้นมาก็เสียวๆ นึกว่าพี่เอกจะมาแจ้งว่า เป็นอีกแล้ววววว....  :sd06:

ความจริงผมแทบจะไม่รู้อะไรเลย ถ้าไม่มี service manual ซึ่งเป็นเอกสารข้อมูลอ้างอิงได้เป็นอย่างดี
แต่กว่าจะสรุปออกมาเป็นแนวทางการแก้ไขของทั้ง 2 คัน ผมก็ต้องมานั่งดู wiring diagram ก่อนอยู่หลายชั่วโมง
ยังคิดเลยว่าช่างศูนย์คงไม่มีเวลามานั่งไล่ดู manual ขนาดนี้ เพราะเค้าก็มีงานอื่นๆที่ต้องทำอีกเพียบ  :)

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
เห็นกระทู้นี้ถูกดันขึ้นมาก็เสียวๆ นึกว่าพี่เอกจะมาแจ้งว่า เป็นอีกแล้ววววว....  :sd06:

ความจริงผมแทบจะไม่รู้อะไรเลย ถ้าไม่มี service manual ซึ่งเป็นเอกสารข้อมูลอ้างอิงได้เป็นอย่างดี
แต่กว่าจะสรุปออกมาเป็นแนวทางการแก้ไขของทั้ง 2 คัน ผมก็ต้องมานั่งดู wiring diagram ก่อนอยู่หลายชั่วโมง
ยังคิดเลยว่าช่างศูนย์คงไม่มีเวลามานั่งไล่ดู manual ขนาดนี้ เพราะเค้าก็มีงานอื่นๆที่ต้องทำอีกเพียบ  :)
ยังคิดเลยว่าช่างศูนย์คงไม่มีเวลามานั่งไล่ดู manual
อันนี้แหล่ะครับ เป็นจุดบอดของช่างไทยหลายๆ คน (ผมก็เป็น 1 ในนั้น) :sd23: :sd23:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ Chai ชัย (ท่าอิฐ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
สวดยอดเลยครับ   บ้านหลังนี้อบอุ่นจริงๆๆ
 :sd23: :sd23: :sd23:
 :sd27: :sd27: :sd27:

• Pa Mania
  • *
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา

ฟันธงครับ พี่อ็อด อย่าว่าช่าง 0 ไม่อ่านเลย

ส่วนมาก ช่างโรงงาน หรือ ซ่อมบำรุง ตามโรงงาน ก็ไม่อ่านครับ ดูแต่รูป manual ภาษาอังกฤษ จึงไม่อ่าน

มีปัญหาที ก็พลิกๆดู แต่ก็ไม่อ่านอีก เป็นแบบนี้ประจำ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย

ฟันธงครับ พี่อ็อด อย่าว่าช่าง 0 ไม่อ่านเลย

ส่วนมาก ช่างโรงงาน หรือ ซ่อมบำรุง ตามโรงงาน ก็ไม่อ่านครับ ดูแต่รูป manual ภาษาอังกฤษ จึงไม่อ่าน

มีปัญหาที ก็พลิกๆดู แต่ก็ไม่อ่านอีก เป็นแบบนี้ประจำ

อย่าว่าแต่ Manual เลยครับแค่ STD. การ Check ระยะยังไม่ทำตามเลยครับ
ผมเจอมากะตัว ไป Check ระยะ 30000 โล ที่ศูนย์พิษณุโลก พี่ท่านถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนกรองเครื่องอย่างเดียวจิงๆครับ
แม้กระทั่งกรองอากาศยังไม่เปิดออกมาเป่าเลยครับ

มีดีอยู่อย่างนึงครับที่ศูนย์นี้
คือทำงานรวดเร็วมาก มาถึงปุ๊ปเอารถเข้าทำปั๊ปเลยครับ
เพราะไม่มีรถเลยครับ
 :sd42: :sd42: :sd42:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3 เมษายน 2014, 15:34:37 โดย พี่ไซ - zAi »

• Pa Mania
  • *
อย่าว่าแต่ Manual เลยครับแค่ STD. การ Check ระยะยังไม่ทำตามเลยครับ
ผมเจอมากะตัว ไป Check ระยะ 30000 โล ที่ศูนย์พิษณุโลก พี่ท่านถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนกรองเครื่องอย่างเดียวจิงๆครับ
แม้กระทั่งกรองอากาศยังไม่เปิดออกมาเป่าเลยครับ

มีดีอยู่อย่างนึงครับที่ศูนย์นี้
คือทำงานรวดเร็วมาก มาถึงปุ๊ปเอารถเข้าทำปั๊ปเลยครับ
เพราะไม่มีรถเลยครับ

:sd42: :sd42: :sd42:  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

จ่ะได๋ ถึงไปเข้า 0 ไกลกัน

:sd42: :sd42: :sd42: มันเร็วเพราะ ไม่มีรถเข้า 0 คงหนีไปหาปั้มหมด  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
จ่ะได๋ ถึงไปเข้า 0 ไกลกัน

:sd42: :sd42: :sd42: มันเร็วเพราะ ไม่มีรถเข้า 0 คงหนีไปหาปั้มหมด  :sd42: :sd42: :sd42:

บ้าน ผบ. ครับพี่โต้ง กลับบ้านผบ. พอดีจังหวะครบ 30000 โลครับ
เลยเข้าไปลองของสักหน่อย เห็นเป็นศูนย์ใหม่นึกว่าจะแจ่ม

• Pa Mania
  • *
บ้าน ผบ. ครับพี่โต้ง กลับบ้านผบ. พอดีจังหวะครบ 30000 โลครับ
เลยเข้าไปลองของสักหน่อย เห็นเป็นศูนย์ใหม่นึกว่าจะแจ่ม

ถามช่างหน่อยว่า รู้จัก Fully Syntetic ไหม  ที่เค้าเอาไปเติม อีแต๋น :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
ส่วนรถผมจอดตั้งแต่กลางเดือนมีนา ไม่ได้ใช้เลยครับ น่าจะได้ใช้อีกทีคงช่วงสงกรานต์ครับ แล้วจะมารายงานผลครับ
Aek008