ผู้เขียน หัวข้อ: DIY : Control Central Lock V.1 for She.....  (อ่าน 65312 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอฟ Placebo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • I was Born and Die in '90
Re: DIY : Control Central Lock V.1 for She.....
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2013, 09:54:15 »
ผมวาดวงจรไว้เมื่อวาน เมื่อเช้าทำดูแล้ว รอบแรกใช้ Relay 1 ตัวกับ Diod 4 ตัว มันล๊อคบ้างไม่ล๊อคบ้าง ไล่ๆ ดูแล้วคิดว่ามันตัดกราวนด์เดิมช้าไป สัญญาณไปสั่งกล่องก่อนที่กราวนด์เดิมจะถูกตัด มันเลยไม่ทำงาน (ทำบ้างไม่ทำบ้าง แล้วแต่จังหว่ะครับ) เพราะวงจรเดิม สั่งกล่องโดยตรง แต่ตัดกราวนด์ผ่าน Relay ซึ่งบางครั้ง Relay มันทำงานช้ากว่าไฟที่จ่ายสั่งกล่องอ่ะครับ (ช้าเพียงเสี้ยววิ แต่มันก็มีผลครับ)

จากนั้นผมลองทำใหม่ เอา Diod ออก เอา Relay ใส่เพิ่มอีกตัว (กลายเป็น 2 ตัว) ต่อวงจรใหม่ คราวนี้ใช้ได้ครับ ทำงานได้ดีเลย สั่งแบบไหนทำงานแบบนั้นตรงเป๊ะ

ถ้าสนใจวงจรก็ Message มานะครับ ผมแบ่งให้ได้ครับ

ใจจริงอยากสั่งซื้อของพี่ทศ แต่มาไม่ทันครับ เค้าปิดรับไปแล้ว แฟนผมก็บ่นตลอดเลย รถราคาล้านสามกว่า แต่ไม่มีสวิทช์ล๊อคประตูมาให้ เลยต้องรีบจัดให้หล่อนน่ะครับ เบื่อเสียงบ่นอ่ะครับ

ออฟไลน์ พี่ต้น สมุทรสาคร

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 17
Re: DIY : Control Central Lock V.1 for She.....
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2013, 13:17:59 »
รบกวนพี่ๆทั้งสอง ลงวงจรให้ชมหน่อยนะครับ   :L2753:

ออฟไลน์ เอฟ Placebo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • I was Born and Die in '90
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2013, 14:57:51 »
พรุ่งนี้กลับเข้าบ้านแล้วจะส่งไปให้นะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 6 ตุลาคม 2013, 18:17:52 »
ลองใช้รีเลย์ 4 ตัวแล้ว สรุปว่าได้ผลดีที่เดียว  ใช้งานได้เหมือนทุกอย่าง

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 6 ตุลาคม 2013, 22:54:24 »
พรุ่งนี้กลับเข้าบ้านแล้วจะส่งไปให้นะครับ

ผมขอด้วยคนนะครับ อยากศึกษามั่ง  :L2758:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ ปุ้ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2013, 12:01:07 »
 :L2900:
เสาร์-อาทิตย์ไปต่างจังหวัดกลับมาพี่ต้นจัดการเรียบร้อยแล้ว เยี่ยมเลยครับ
บวกเพิ่มไปอีก 1

พี่ต้นได้ลองลดเหลือรีเลย์เหลือแค่สองตัวหรือยัง
คือจากที่พี่ต้นทดลองมาแล้วว่าวงจรที่ลงไว้ใช้งานได้ดี ผมเลยมีไอเดียอีกนิดว่าน่าจะลองตัดรีเลย์เหลือแค่สองตัวได้ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2013, 13:30:28 »
พี่เอฟส่งแบบสองตัวมาให้ดูแต่ยัง งงๆ อยู่เลยเอาสี่ตัวเลยครับ ต้อง :sd23: พี่เอฟด้วยครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2013, 13:34:11 »
แล้ว ไม่ แชร์ ให้ พี่ๆ ท่านอื่น รู้ บ้างหรอ หรือ มัน แชร์ ไม่ ได้ หรือ ไง ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2013, 13:43:34 »
- สายสีขาวจากสวิทช์ที่ต่อเพิ่ม ต่อเข้ากับสายสีขาวของปา (หรือที่ NC ของรีเลย์)
- ยกสายสีน้ำเงินออก (ไม่ใช้รีเลย์ตัวบน)
- สายสีเขียวจากสวิทช์ที่ต่อเพิ่ม ต่อเข้ากับสายสีเขียว (ขาว/เขียว) ของปา (หรือที่ NC ของรีเลย์)
- ยกสายสีเหลืองออก (ไม่ใช้รีเลย์ตัวบน)

ถ้าไม่เป็นการเสียเวลามากเกินไปลองตามนี้เลยครับ
หากใช้ได้ รีเลย์สองตัวบนก็ไม่ต้องใช้ ประหยัดไปได้อีกครึ่งครับ (สำหรับสมาชิกท่านอื่นๆ  :sd42:)
-----------------------------
การต่อแบบนี้ timing จะแตกต่างจากวงจรเดิมของพี่ต้นนิดหน่อยครับ (เรื่องอื่นๆไม่ต่างจากเดิม) ยังไม่รู้ว่าจะมีผลไหม...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 ตุลาคม 2013, 14:06:37 โดย ปุ้ย »

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2013, 17:45:19 »
- สายสีขาวจากสวิทช์ที่ต่อเพิ่ม ต่อเข้ากับสายสีขาวของปา (หรือที่ NC ของรีเลย์)
- ยกสายสีน้ำเงินออก (ไม่ใช้รีเลย์ตัวบน)
- สายสีเขียวจากสวิทช์ที่ต่อเพิ่ม ต่อเข้ากับสายสีเขียว (ขาว/เขียว) ของปา (หรือที่ NC ของรีเลย์)
- ยกสายสีเหลืองออก (ไม่ใช้รีเลย์ตัวบน)

ถ้าไม่เป็นการเสียเวลามากเกินไปลองตามนี้เลยครับ
หากใช้ได้ รีเลย์สองตัวบนก็ไม่ต้องใช้ ประหยัดไปได้อีกครึ่งครับ (สำหรับสมาชิกท่านอื่นๆ  :sd42:)
-----------------------------
การต่อแบบนี้ timing จะแตกต่างจากวงจรเดิมของพี่ต้นนิดหน่อยครับ (เรื่องอื่นๆไม่ต่างจากเดิม) ยังไม่รู้ว่าจะมีผลไหม...

น่าสนใจครับ แต่ถ้าช่วยวาดรูปให้ดูการต่อสักหน่อยจะได้เข้าใจนะครับ
ขอบคุณครับ
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2013, 18:34:54 »
น่าสนใจครับ แต่ถ้าช่วยวาดรูปให้ดูการต่อสักหน่อยจะได้เข้าใจนะครับ
ขอบคุณครับ

อ่า... อันนี้จะเป็นการทดลองเพิ่มเติมจากวงจรที่พี่ต้นลงไว้แล้วน่ะครับ

งั้นขอยืมมานิดนึงครับ

ส่วนที่ผมอยากให้ทดลองจะเป็นสีน้ำตาล
คือตัดออกสองเส้น ต่อเพิ่มสองเส้นครับ
ยังนั่งคิดอยู่ว่า timing จะได้ไหม หากไม่ได้ก็คงต้องเพิ่ม R,C อีกซักตัวสองตัวครับ

หรือไม่งั้นเอากลับเป็นรีเลย์สี่ตัวเหมือนเดิมก็ยังโอครับ อันนั้นพี่ต้นออกแบบและทดลองมาเรียบร้อยแล้ว  :sd10:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2013, 18:47:24 »
อ่าพี่ปุ้ยครับ แบบนี้สัญานมันไม่น่าทันนะ หรือว่าทัน ?

ออฟไลน์ ตี๋@ปราจีน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2013, 19:07:35 »
อ่า... อันนี้จะเป็นการทดลองเพิ่มเติมจากวงจรที่พี่ต้นลงไว้แล้วน่ะครับ

งั้นขอยืมมานิดนึงครับ

ส่วนที่ผมอยากให้ทดลองจะเป็นสีน้ำตาล
คือตัดออกสองเส้น ต่อเพิ่มสองเส้นครับ
ยังนั่งคิดอยู่ว่า timing จะได้ไหม หากไม่ได้ก็คงต้องเพิ่ม R,C อีกซักตัวสองตัวครับ

หรือไม่งั้นเอากลับเป็นรีเลย์สี่ตัวเหมือนเดิมก็ยังโอครับ อันนั้นพี่ต้นออกแบบและทดลองมาเรียบร้อยแล้ว  :sd10:

เข้ามาชม เห็นแบบแล้วงงๆ แต่ถ้าสะดวกเขียนเป็นวงจรแบบนี้ (มาตรฐาน) เผื่อ พี่ๆ สมช ท่านอื่นมีไอเดียจะได้ช่วยแนะนำ ติ-ชม
แบบพี่ตุ้ยหรือพี่ต๋องแจ้งไว้ครับ
ตัวอย่างวงจร
อยากชนะ ก้อ"ต้องสู้"...อยากรู้ ก้อ"ต้องอ่าน"...อยากมีเงิน ก็ต้อง"ทำงาน"...

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2013, 19:17:27 »
ต้องขออภัยพี่ๆ ทุกท่านนะครับ   ผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับการเขียนวงจรเลยครับ  ที่เขียนมาให้ดูคือพยายามจะให้มองออกง่าย  ครับ   :sd23:

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2013, 19:53:43 »
ที่จริงน่าจะไปเปิดกระทู้ใหม่อีกกระทู้นะครับ ดูแล้วต้นเรื่องเขาติดตั้งจบไปแล้ว แล้วพอมาตอนนี้มาเริ่มหาวิธีกันใหม่คนใหม่ๆเข้ามาอ่านแล้วจะงงกันครับ
เผื่อใครที่อยากรู้จะได้ติดตามกันได้ หรือจะร่วมแจมก็เปิดโอกาสให้เต็มที่ครับ ส่วนข้อมูลที่ไม่อยากเปิดเผยต่อบุคคนภายนอก(ให้สำหรับสมาชิกอย่างเดียว)
ก็ให้ใช้ปุ่ม Hide เข้ามาช่วย หรือจะเปิดเผยก็ไม่ว่ากันเพราะเป็นข้อมูลของตัวพี่ๆเองก็ตัดสืนใจกันเองครับ

จริงๆแล้ว V1. ที่ออกแบบมาเป็นที่ต้องการให้ติดตั้งง่ายที่สุดครับ รู้อยู่แล้วครับว่าวงจรได้ Common ground ร่วมกับระบบกระจกไฟฟ้า
จากการทดสอบกล่องรุ่น V1 โดยเลื่อนกระจกพร้อมกันทั้ง 4 บานก็ไม่มีปัญหาครับซื่งตัวอุปกรณ์ที่นำมาใช้สามารถทนและรับกระแสเหล่านั้นได้
จึ่งเป็นที่มาเป็นการตัดสายไฟแค่เส้นเดียว(เพื่อให้ง่ายต่อการติดตั้งใครที่ไม่มีความรู้ก็สามารถติดตั้งได้)

ส่วน V2. ที่กำลังผลิดก็ได้หลีกเลี่ยงปัญหาดังกล่าวที่ไม่ต้องเอาอุปกรณ์ที่ทนกระแสมากมาใช้ก็เลยไม่มีความจำเป็นที่จะต้องผลิดให้มีขนาดใหญ่
เหลือพื้นที่ให้ออกแบวงจรให้เล็กลงมาได้ แต่การติดตั้งจะยากกว่า V1.

ฉนั้นการผลิดตัวอุปกรณ์แต่ละอย่างต้องคำนึงถึงบุคคลอื่นที่ไม่มีความรู้ร่วมด้วย และต้องออกแบบให้ง่ายต่อการติดตั้งอันนี้เป็นโจทย์ที่ยากกว่าการออกแบบวงจร
ถ้าคิดเอง/ทำเอง/ติดเอง/ใช้เอง รับรองไม่ยากเลยครับ  แต่ถ้าจะคิดและทำให้คนอื่นเอาไปใช้อันนี้ต้องคิดให้ยาวครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2013, 21:12:38 »
 :sd23: หากผิดพลาดประการใด  กระผม ได้แจ้งทุกอย่างที่สมควรไว้ข้างต้นแล้วครับ  :sd23:

tod

« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2013, 21:35:44 »
:sd23: หากผิดพลาดประการใด  กระผม ได้แจ้งทุกอย่างที่สมควรไว้ข้างต้นแล้วครับ  :sd23:
ไม่มีอะไรผิดพลาดครับพี่ต้น เห็นตอบกระทู้กันเป็นเรื่องน่าติดตามสำหรับสมาชิกบางท่านที่สนใจก็เลยแนะนำให้เปิดเป็นกระทู้ใหม่
จะเป็นหัวข้อว่าอะไรก็ลองคิดดูครับ จะได้ติตามหรือสนับสนนุนข้อมูลกันได้สะดวก ซื่งดูแล้วกระทู้ที่ใช้กันอยู่มันดูแล้วขัดๆกันเท่านั้นเอง
พีนะนำเสนอเรื่องการติดตั้งซื่งเป็นแนวทางให้สมาชิกท่านอื่นซื่งมันก็จบไปแล้ว แต่ตอนนี้เหมือนการคิดค้นขึ้นมาใหม่เลยแนะนำให้เปิดขึ้นมาใหม่เท่านั้นเอง
เหมือนในกรณ๊ของพี่ปุ้ยก็ได้เปิดขึ้นมาใหม่ก็น่าติดตามดีครับ
ยกตัวอย่างกระทู้นี้ของพี่ปุ้ยครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1927.msg61201/topicseen.html#msg61201

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2013, 08:38:19 »

tod

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2013, 12:07:58 »
ไปต่อทีกระทู้นี้เลยครับ ผมแยกกระทู้ใหม่ให้แล้วเต็มที่เลยนะครับ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2065.msg60437.html#msg60437

เพื่อสะดวกในการติดตามข้อมูลของสมาชิก และให้สมาชิกได้ร่วมแสดงความคิดเห็นกันครับ
 :L2904:

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 25 เมษายน 2014, 16:52:48 »
ขอขอบคุณ...
พี่ทศ, พี่นะ, พี่อ๊อด, พี่อ้วน, และกองเชียร์ "ปามาเนีย" ทุกท่าน
ที่ได้ให้กำลังใจท่ามกลางสายฝนอันฉ่ำเย็น

อุปกรณ์สวิชท์ (สินค้านำเข้าโดยพี่ทศ)

ฝาครอบหลังเบรกมือ (งัดจากด้านบน)

เจาะฝากครอบหลังเบรกมือ พร้อมใส่สวิชท์+Part No.

กล่องควบคุม สำหรับต่อไปยังต้นทาง (DIY โดยพี่ทศ)

ถอดคอนโซลกลาง

ค่อยๆ ดึงออก ระวังต้องยกเบรกมือ

ระวังพุกตัวนี้จะหล่นหาย ดูให้ดี

สายไฟต่อไฟหรี่ เลือกให้ถูก ดูให้ดี (คนตัดควรเฉพาะเทพเท่านั้น ฮ่าฮ่า)

กรณีติดตั้งตรงปุ่มแอร์หลัง ให้ดึงที่จุดบุหรี่ออก แล้วเอามือจกออกมาตรงๆ

งานเสร็จสมบูรณ์ ใกล้มือ สะดวกทั้งคนนั่งด้านข้างคนขับ
และคนนั่งด้านหลัง (ภาพอาจไหวเล็กน้อย เพราะ...ฮ่าฮ่า เอิ๊กเอิ๊ก)

ขอขอบคุณอีกครั้ง
สำหรับเหล่าเทพ ผู้สร้างงาน ขอบคุณ IFRIT เอื้อเฟื้อสถานที่
ขอบคุณพี่ทศ คนคิดค้น พี่นะคนติดตั้ง พี่อ๊อด เจ้าของกาวรถบรรทุกเหยียบก็ไม่พัง (เค้าว่าง้าน) พี่อ้วนทั้งงัด ทั้งเจาะ ทั้งขัด
และกลุ่มกองเชียร์ "ปามาเนีย" ผู้กล้าท้าสายฝน

ภาพโดย : เต่าดำ ลิขสิทธิ์ภาพเป็นของ "ปามาเนีย"

ขอสำเนาการบ้านครับ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง