ผู้เขียน หัวข้อ: DIY : Control Central Lock V.1 for She.....  (อ่าน 65438 ครั้ง)

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 169
Re: DIY : Control Central Lock V.1 for She.....
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 29 เมษายน 2013, 21:44:29 »
แล้วก็เจอปัญหา จากภาพด้านบนจะเห็นว่าสายมันสอดเข้าตรงจุดนี้ไม่ได้เพราะง้างคอนโซลยังงัยก็ไม่มีช่องเลย
ก็เลยต้องลงแรงกันหน่อยครับ คลายน็อตตัวนี้ออกหน่อยเพื่อให้พอสอดสายเข้ามาได้
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
Re: DIY : Control Central Lock V.1 for She.....
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 29 เมษายน 2013, 21:47:15 »
เสร็จแล้วก็จะได้อย่างที่เห็นนี่แหละครับ สามารถเอาสายเข้ามาได้แบบไม่ยากนัก

ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 29 เมษายน 2013, 21:49:56 »
คราวนี้ก็ได้เวลาเก็บสายใต้เบรคให้เข้าไปอยู่ใต้พรมให้หมด

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 29 เมษายน 2013, 21:52:05 »
ซ่อนไว้ให้เนียนครับ อย่าให้ได้เห็นเดือนเห็นตะวันกันเลยทีเดียว

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 29 เมษายน 2013, 21:59:54 »
แล้วก็ต่อสายตามแบบ โดยการ DIY ของผมจะพยายามถนอมสายไฟให้เหมือนเดิมที่สุดครับ ผมใช้วิธีไล้ตะกั่วบัดกรีที่ปลายสายให้แข็งๆ แล้วเสียบลงไปในรูให้ลึกและแน่น แล้วก็รัดสายให้แน่นๆโดยไม่สามารถหลุดออกมาได้แม้จะขยับคอนเน็คเตอร์ไปไหนก็ต้องไม่หลุด ยกเว้นสายสีดำครับที่จำเป็นต้องตัด  :sd21:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 29 เมษายน 2013, 22:03:32 »
ส่วนไฟหรี่ก็เอามาจากตรงนี้ครับ เสาสายสีขาวเสียบไปเลยครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 29 เมษายน 2013, 22:09:25 »
คราวนี้ก็มาถึงส่วนสวิชครับ หลังจากจัดการเรื่องจั้มสายเรียบร้อยแล้ว ผมใช้คัตเตอร์กรีดครับ ค่อยๆกรีดเบาๆโดยเอาฟุตเหล็กรองแล้วกรีดให้ตรงๆ พอลึกได้สักหน่อยก็กดแรงขึ้นให้ทะลุเสร็จแล้วก็อาจจะต้องแต่งนิดๆหน่อยๆค่อยๆแต่งเพื่อไม่ให้มีช่องว่างจนน่าเกลียด เสร็จแล้วก็ลงด้วยกาวอีกที

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 29 เมษายน 2013, 22:17:03 »
รูปมืดไปหน่อยครับ ทำกลางคืนถ่ายด้วยกล้องมือถือครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 29 เมษายน 2013, 22:18:39 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับที่เป็นไอเดียให้ผม รวมทั้งพี่ทศที่แบ่งปันความสะดวกสบายให้พวกเราครับ  :sd23: :sd23: :sd23:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 29 เมษายน 2013, 22:20:49 »
แวะมาชมผลงานและ :L6428:ให้พี่แม็คนัก DIY เลยครับ :L2900:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 29 เมษายน 2013, 22:23:02 »
 :L2900: ผ่าเสร็จก็มาล้วงมารื้อต่อเลยนะครับพี่แม็ค ไม่  :L6428: ให้ไม่ได้แล้ว  :L2734: :L2734: :L2734:

tod

« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 29 เมษายน 2013, 22:26:09 »
มาชมผลงาน และกด  :L6428: ให้อีกคนครับ  :L2900: ครับพี่แม็ค  เอาจนจบได้
บอกตรงๆผมไม่เคยได้รื้อรถปี 13 เลย แต่โชคดีที่โค๊ดสีสายไฟมันเหมือนกัน พี่สามารถจัดการ
มันสำเร็จจนได้ จะได้เป็นข้อมูลให้พี่ๆรถปี 13 ต่อไปครับ
 :sd10:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 00:04:59 »
 :sd23: :sd23: :sd23: ขอบคุณพี่อ้วน พี่กิตติ และพี่ทศด้วยครับสำหรับ Like ครับ ตอนนี้มีโปรเจ็ค DIY รออยู่อีก 4 ตัวครับ แล้วจะทยอยลงครับผม  :L2756: :L2756: :L2756:

ออฟไลน์ พี่แกะ (PKT)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • Phuket Thailand 4x4
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 05:02:50 »
 :L2900:ฝีมือครับ  :sd42:

ออฟไลน์ บุญเลิศ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 06:22:28 »
หลังจากคุยกับพี่ทศเรื่องปล๊กหลวมก็อัดเข้าไปแรงๆจนมั่นใจ
ก็ต่อระบบกลับเข้าไป เรียบร้อยใช้ได้ทันที ลองมาหลายวันแล้ว
ไม่มีปัญหา ขอบคุณมาก พี่ทศ :sd23: :sd23: :sd23: :L2900:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 08:41:03 »
ผมได้รับมาแล้ว ยังไม่กล้าลงมือเลยครับ เห็นภาพ รีวิวชัดๆ อย่างนี้ ต้องลองบ้างแล้ว :sd23: :sd23: :sd23:
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 00:36:45 »

ขอถามพี่ทศ หรือผู้ที่ติดตั้งชุดของพี่ทศไปแล้วนะครับว่า
- ไฟของสวิทช์มันจะติดตลอดตอนที่เปิดไฟหรี่ใช่ไหมครับ แล้วจะเห็นสัญญลักษณ์ lock,un-lock พร้อมกันทั้งคู่แบบในรูปข้างบนใช่ไหมครับ ? (คือผมสั่งชุดของพี่ทศไปเหมือนกันแต่เก็บไว้เฉยๆ ไม่ได้เอามาใช้เลยไม่ทราบอ่ะครับ)

* ที่ผมถามก็เพราะว่า ผมมี idea ใหม่อีกแล้ว คือจะให้ไฟมันติดเฉพาะตอนที่เราไม่ได้ lock น่ะครับ เพราะส่วนใหญ่รถเราจะ lock อยู่แล้ว ซึ่งก็จะได้ประโยชน์เพิ่มขึ้นเพราะเราจะรู้ทันทีว่า เรายังไม่ได้ lock รถ เมื่อเห็นไฟติดขึ้นมา พอเรากด lock ไฟก็จะดับไป และอีกอย่างคือ หาอะไรไปแปะ(ที่ด้านใน)ตรงปุ่ม un-lock เพื่อที่ว่า จะได้ไม่เห็นไฟตรงสัญญลักษณ์ un-lock น่ะครับ ซึ่งพอรถเราไม่ได้ lock เราก็จะเห็นไฟของสัญญลักษ์ un-lock ติดโชว์ขึ้นมาให้เห็นชัดเจนน่ะครับ โดย idea นี้ผมจะนำไปใช้กับตัวรุ่น V.2 ที่จะใช้ สวิทช์ไฟฉุกเฉินมาทำน่ะครับ ก็เลยคิดว่าน่าจะนำไปดัดแปลงกับชุดของพี่ทศที่ได้ติดกันอยู่แล้ว เพื่อที่จะได้ประโยชน์เพิ่มมากขึ้นครับ  :L2736:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 01:25:30 »
เงื่อนไขฟังดูง่ายๆนะครับพี่ตู่ แต่ผมไม่ถนัดการออกแบบวงจรครับ ถนัดแต่การนำไปปฏิบัติครับ ผมว่ารอพี่ทศดีกว่าครับผม  :L2904:

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 08:48:25 »
เงื่อนไขฟังดูง่ายๆนะครับพี่ตู่ แต่ผมไม่ถนัดการออกแบบวงจรครับ ถนัดแต่การนำไปปฏิบัติครับ ผมว่ารอพี่ทศดีกว่าครับผม  :L2904:

ดูๆแล้วก็ไม่น่ายากครับ (ถ้าเรารู้  ;D ว่าจะย้ายจุดต่อเดิมจากไฟหรี่ไปเข้าจุดใหม่คือเซ็นทรัลล๊อคในสถานะที่ล๊อคอยู่ที่ตรงไหน) ก็คงต้องฝากถามพี่ทศแหละครับว่า เจ้าสายสีขาวจะต้องย้ายไปต่อที่ใหม่ตรงไหนครับ ถ้าจะทำแบบที่ผมบอกไว้น่ะครับ ?
และก็เพิ่งนึกเพิ่มเติมขึ้นมาได้อีกก็คือ ไม่ต้องไปยุ่งกับที่ตัวสวิทช์กดอีกแล้ว แค่ย้ายจุดต่อสายไฟอย่างเดียว เพราะว่า พอเรายังไม่ได้ lock รถ ไฟมันก็จะติดขึ้นมาให้เรารู้ว่าตอนนี้รถไม่ได้ lock นะ แล้วพอเราไปกดที่ปุ่ม lock ไฟที่ติดอยู่ก็จะดับไป เอาง่ายๆแบบนี้น่าจะดีที่สุดครับ ไม่ต้องไปใช้วิธีหาอะไรไปปิดสวิทช์อย่างที่ผมคิดในตอนแรก เพราะเวลาไฟติดขึ้นมาเราก็จะได้เห็นปุ่ม lock ที่เราจะกดได้ชัดเจนตอนที่เป็นเวลามืดๆได้ด้วยครับ และไฟมันก็จะไม่ติดตลอดเวลาเมื่อเราเปิดไฟหรี่ซึ่งอาจจะทำให้รู้สึกรำคาญเวลาขับตอนกลางคืน(สำหรับบางคน)ได้อีกต่างหากด้วยครับ   :L2736:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

tod

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 13:59:41 »
สายสีขาวย้ายจุดได้ครับ ว่าจะให้ไฟติดจังหวะใหน   // แต่ทีอ่านของพี่ตู่ผมงงๆ 
นั้นช่วยแยกเป็นข้อๆแล้วกัน
1.ช่วงที Lock  -----ไฟ     ติด/ดับ
2.ช่วงที่ Unlock  -----ไฟ     ติด/ดับ
3.ช่วงเปิดไฟหริ่  ----- ไฟ     ติด/ดับ
4.ช่วงไม่เปิดไฟหรี่ ----- ไฟ     ติด/ดับ