ผู้เขียน หัวข้อ: DIY : Control Central Lock V.1 for She.....  (อ่าน 65123 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปู้

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 7
Re: DIY : Control Central Lock V.1 for She.....
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 15:07:08 »
จากการติดตั้งชุด V1 รวมกับที่รถมีชุดอัพเกรดของ ABT + ตัวจับสัญญาณเคลื่อนไหวในรถครับ
ก่อนนี้หากดับเครื่องแล้วนอนในรถ ล็อกประตูด้วยตัวล็อกที่มือจับ มันก้อจะเข้าโหมดล็อกของ ABT แล้วครับ ขยับตัวนิดนึงมันก้อร้องแล้วครับ
ตอนนี้ก้อเป็นเหมือนเดิมครับ ใช้ตัวสวิทช์ของพี่ทศรถผมก้อเข้าโหมดล็อกของ ABT เหมือนกัน ยกเว้นว่าเราจะยกเลิกระบบจับสัญญาณเคลื่อนไหว มันก้อจะไม่ร้องแล้วครับ
แต่ผมคิดว่าตัวสวิทช์ล็อกตัวนี้มีประโยชน์เวลาเราติดเครื่องรถไว้แล้วเราลงรถมากกว่าครับ ให้คนนั่งข้างได้ล็อกแบบสบายๆไม่้ต้องเอื้อมนะครับ   :L4398: แบบว่าเอาใจ ผบ.  :sd27:
ไม่ทราบว่าต้อนล๊อค ถอดกุญแจออกหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
Re: DIY : Control Central Lock V.1 for She.....
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 16:59:02 »

อยากติดตรงนี้ .... ใครมี DIY ถอดชุดนี้ รบกวนเอามาลงหน่อยครับ ไม่รู้จะเริ่มตรงไหน ไอ้เจ้าเบ้าตัวนี้มันเ้่ริ่มถอดยังไงครับ
[/quote]

พี่ชิน  ตามนี้ครับ  พี่ทศทำไว้ให้ดู

ขอบคุณครับพี่ทศ
อ่านแล้วยัง ไม่แน่ใจว่าจะงัด แผ่นปิด สวิทซ์ ของเดิมออกได้หรือเปล่า คงต้องเล็งๆ อีกหลายรอบ กลัวมือหนัก งัดหัก  :sd21: :sd21:
รบกวนพี่ทศ ชี้แนะ ตรงนี้หน่อยครับ เริ่มแงะ ตรงด้าน ไหนก่อนอะครับ ด้านข้างหรือ ด้าน ล่าง ครับ

:sd23: :sd23: :sd23:
เอาวิธีถอดมาให้ดู ผมใช้มืออย่างเดียว(ไม่ต้องมีเครื่องมือก็ถอดออกได้)
แสดงเองถ่ายเอง เลยมืดไปหน่อย :L4396:
ผมใช้เล็บจิกใต้มุมเบ้าที่ปิดอยู่งัดเบาๆก็ออกแล้วครับ  หลังจากนั้นใช้นิ้วสอดเข้าไปดึงออกมาตรงๆ แค่นี้ก็ออกแล้ว
**หาผ้ามารองข้างล่างด้วยนะกันพื้นข้างล่างถลอก
 :L2904:
ดูตัวอย่าง  ที่มันกระเดนออกมาเพราะไม่มีมือประคองครับ (อีกมือจับกล้องถ่ายอยู่) :L4396:

หรือ  http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,738.220.html

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 13 เมษายน 2013, 19:37:07 »
ในที่สุดก็ได้ฤกษ์ทำในวันหยุดนี่เองครับ
ขั้นที่ 1 เริ่มแยกสายและทำตัวครอบสวิทช์

ขั้นที่ 2 จัดการเชื่อมต่อสายตามคำแนะนำของพี่นะ

ขั้นที่ 3 ทดสอบลองดู ปรากฏว่า โอเครเลย work มากๆครับ

ขั้นที่ 4 สรุปว่า ถูกใจมากๆ ต้องขอขอบคุณ พี่นะ,พี่ทศและทุกๆท่านครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เมษายน 2013, 19:56:10 โดย Tui_Yindee »
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 13 เมษายน 2013, 21:29:15 »
ได้ใช้งานไปอีกราย  :L2900:

ออฟไลน์ บุญเลิศ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 14 เมษายน 2013, 07:37:04 »
พี่ทศ ผมได้รับของแล้ว
พอไล่สายปรากฎว่ามีสายสีขาวเกิน 1 เส้น
ไม่รู้ต่อตรงไหน ช่วยหน่อยครับ  :sd21:

tod

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 14 เมษายน 2013, 09:27:58 »
พี่ทศ ผมได้รับของแล้ว
พอไล่สายปรากฎว่ามีสายสีขาวเกิน 1 เส้น
ไม่รู้ต่อตรงไหน ช่วยหน่อยครับ  :sd21:
ของพี่  V1.1 รีวิวอยู่กระทู้นี้ครับ  สายสีขาวคือสายไฟหรี่ครับ (ไม่ต่อเส้นนี้ระบบก็ทำงานครับ แต่ไฟที่ตัวสวิทซ์ไม่ติดตอนเปิดไฟหรี่)
ดูการจั้มสายสีขาวที่กระทู้นี้ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,915.140.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 14 เมษายน 2013, 17:31:09 »
ในที่สุดก็ได้ฤกษ์ทำในวันหยุดนี่เองครับ

ยินดีที่ทำสำเร็จครับพี่ตุ้ย
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 14 เมษายน 2013, 19:03:50 »
ขอบตุณครับ เห็นแวบๆเหมือนกันแต่หาไม่เจอจริง
วันนี้เจาะใส่สวิทช์เรียบร้อยแล้ว
พรุ่งนี้ว่าจะต่อสาย
 :sd23:

ออฟไลน์ น้อย..romberry

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 12:22:58 »
พี่นะ พี่่ทศ ช่วยด้วยครับ central lock v.1.1ใส่ รุ่น 3.2 ปี 2009 ต่ออย่างไรครับ ปลั๊กไม่เหมือน 2.5 ต่อไม่ถูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2013, 12:28:17 โดย น้อย..romberry »

tod

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 12:39:43 »
ของพี่กิตติก็ 2009 ใช่มัยพี่นะ รู้สึกพี่นะติดให้พี่กิตติไปแล้ว
พี่น้อยลองเสียบปลักเข้าไปใหม่แล้วถ่ายด้านข้างทั้งแผงให้เห็นปลักทุกตัวให้หน่อยนะครับ
อยากเห็นภาพโดยรวมของปลักแถวนั้นทั้งหมด บางทีมันสลับตำแหน่งกันอยู่ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 17:35:42 »
ติดเสร็จแล้ว ใช้ได้1วัน
วันรุ่งขึ้น เกิดอาการแปลกๆ
กดรีโมทล็อกได้ปรกติแต่ไฟกระพริบไม่ขึ้น
ตอนแรกคิดว่ารีโมทแบตหมดเปลี่ยนรีโมทตัวใหม่เหมือนเดิม
กดล็อกด้วยสวิทช์ได้ยินแต่เสียง รีเลย์ทำงาน
กดล็อกที่ประตูไม่ทำงาน

ทดลองถอดกล่อง แล้วใส่เข้าไปใหม่ใช้ไม่ได้
เลยถอดกล่องออกแล้วเชื่อมสายสีดำกลับคืน
อาการเหมือนเดิม
กดรีโมทล็อกได้ปรกติแต่ไฟกระพริบไม่ขึ้น
กดล็อกที่ประตูได้แค่บานเดียว
ลองถอดขั้วแบต ทิ้งไว้20วิ ไม่ได้ผลเหมือนเดิม
ช่วยหน่อยครับ

tod

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 17:53:23 »
ติดเสร็จแล้ว ใช้ได้1วัน
วันรุ่งขึ้น เกิดอาการแปลกๆ
ตอนแรกคิดว่ารีโมทแบตหมดเปลี่ยนรีโมทตัวใหม่เหมือนเดิม
กดล็อกด้วยสวิทช์ได้ยินแต่เสียง รีเลย์ทำงาน
กดล็อกที่ประตูไม่ทำงาน

ทดลองถอดกล่อง แล้วใส่เข้าไปใหม่ใช้ไม่ได้
เลยถอดกล่องออกแล้วเชื่อมสายสีดำกลับคืน
อาการเหมือนเดิม
กดล็อกที่ประตูได้แค่บานเดียว
ลองถอดขั้วแบต ทิ้งไว้20วิ ไม่ได้ผลเหมือนเดิม
ช่วยหน่อยครับ
อันดับแรก ปลดสายจั้มของกล่องออกให้หมดก่อนครับ ถอยหลังกลับสภาพเดิมก่อน (สายดำที่ตัดต่อเข้าเหมือนเดิมด้วย)
น่าจะมีอะไรผิดพลาดตอนติดตั้ง แล้วลองเช็คฟิวส์แถวข้างๆใต้คอพวงมาลัยด้วยครับว่ามีตัวใหนขาดหรือเปล่า
**ของพี่รถปีอะไรครับ**

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 18:12:08 »
รถ ปี2010 ครับ
ตอนนี้กลับไปที่เดิมแล้วครับ
เดี่ยวจะไปเช็คฟิวส์อีกที

tod

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 18:23:28 »
รถ ปี2010 ครับ
ตอนนี้กลับไปที่เดิมแล้วครับ
เดี่ยวจะไปเช็คฟิวส์อีกที
กลัวตอนกดรีโหมดประตูไม่แน่นบานใดบานหนึ่งก็กดรีโหมดไม่ได้ครับ
ทางที่ดีทดสอบเปิดไฟเลี้ยวเช็คดูครับว่าไฟเลียวยังติดทั้ง2ข้างมัย  ที่จริงวงจรนี้ไม่ไปยุ่งกับระบบไฟกระพริบครับ
และตอนทดสอบตัวสวิทซ์ต้องปิดประตูฝั่งคนขับด้วยนะครับไม่นั้นระบบไปสั่งล็อกไม่ได้ กดยังไงก็ไม่ล้อคครับ

อย่าลืมเช็คปลั๊กที่ดึงออกมาจั้มสายด้วยนะครับ เสียบกลับเข้าไปให้แน่นด้วยนะครับทั้ง2ตัว ให้ล็อคของปลั๊กมันเข้าที่
เคยเจอครับอาการนี้(ของใครแล้วจำไม่ได้)เสียบปลักกลับไปไม่แน่นครับ รถวิ่งเกิดหลวมครับกลายเป็นใช้งานไม่ได้ครับ

2ตัวนี้นะครับเสียบกลับดันเข้าให้แน่นให้ล็อกเข้าที่

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 18:52:15 »
เสียบไม่แน่นเป็นไปได้มากเลยครับเพราะมันไม่ดังคลิ๊กเวลาใส่เข้าเดี่ยวจะลองใส่ใหม่ดูครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 07:33:39 »
วันนี้อยู่ดีๆก็ใช้ได้สงสัยปลั๊กหลวมแง่ๆ
ขอบคุณมากครับ :sd23:

tod

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 10:13:23 »
วันนี้อยู่ดีๆก็ใช้ได้สงสัยปลั๊กหลวมแง่ๆ
ขอบคุณมากครับ :sd23:
อัดปลั๊กให้แน่นๆเลยพี่ ให้ล็อกมันดังคลิ๊ก ถ้าไม่แน่น กลัวนานๆนหลวมอีกครับ
ของผมตอนทำไม่ได้ดึงปลั๊กออกครับ จัดการจั้มสายเข้าไปเลย เลยไม่เจออาการนี้
แต่มีพี่บางคนเจออาการแบบนี้โทรมาสอบถาม ไล่สายถูกต้องหมด หาไปหามาเจอปลั๊กไม่แน่นครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 29 เมษายน 2013, 21:34:38 »
 :sd23: มาส่งการบ้านที่ลอกพี่ๆเค้ามาครับผม
ได้รับของวันพฤหัสที่ผ่านมา ว่างๆตอนสามทุ่มก็เลยจัดซะหน่อย
ตำแหน่งที่ติดคือเหนือเบรคมือครับ เพราะดูแล้วเป็นตำแหน่งที่เหมาะดีครับ และที่เลือกจุดนี้เพราะคิดว่าน่าจะเก็บสายได้โดยไม่มีใครเห็นแน่นอนครับ เริ่มจากลองลากสายดูก่อนว่าเป็นไปได้หรือไม่
เริ่มจากลอดใต้พรมไปตามแนวนี้

ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 29 เมษายน 2013, 21:36:47 »
แล้วก็ลอดเข้าไปตามแนวนี้
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 29 เมษายน 2013, 21:39:29 »
แล้วก็มาโผล่ตรงนี้