ผู้เขียน หัวข้อ: Meeting Mudguard : นัดติดตั้งอุปกรณ์ต้อนรับฝนเดือน6 นี้....06 / 06 / 15  (อ่าน 168963 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 79
ได้ยินว่า เจาะเล๊ยยย พี่พีรา เลยเดินสำรวจรถซะหน่อย  :sd42: :sd42:
แบ็คกราว ด้านหลัง กองทับมันต้องเดินด้วยท้อง

มาถึงรถผมละ หน้าที่ห้อยลวด เขาละ นะ รัดดา จัดเองกับมือ

ดูหน้าตาเขาซิ เป็นคนที่จริงจังกับงานมากๆ :sd42:

• Pa Mania
  • *
รถแต่คัน การประกอบ ไม่เหมือนกันซักคัน ไม่มีคันไหนง่าย ซักคัน เลย แก้ปัญหาเฉพาะหน้าทุกคัน
คันที่ยากก็มีเกือบทุกคัน ของพี่อิฐ น๊อตยึดบังโคลน จะเยอะไปไหน กว่าจะถอดได้ มุดแล้วมุดอีก แต่ก็จบงานได้ อิๆ  :sd42: :sd42:
คันนี้ของวิศกรใหญ่ พี่เอ วัชรพล ต้องให้ถึงมือ อ้ายอ้วน บ้านผมเรียก อ้ายอ้วน ดากดำ  :L2905: :L2905:

ถึงกับส่องไฟกันเลยที่เดียวเพราะมันมืดแล้ว อารมย์เดียวกับเจาะอุโมง ลอดใต้เจ้าพระยาเลยไหมพี่เอ
พอก้มลงดูใต้บังโคนหน้า สาระพัดน๊อต อยู่ใต้บังโคนหน้า คิดว่าน๊อตฮารต์แวร์ขาดตลาดมาอยู่เจ้าต้วมเตี้ยมพี่เอ นี่แหละ  :L2754: :L2754:

• Pa Mania
  • *
จบด้วย ภาพนี้แล้วกันไม่ค่อยได้ถ่ายรูป วันนี้มามุดอย่างเดียว
แผนกจัดคิว ใครมาก่อนหลัง  บัญชีรายชือต่างๆ
ว่าแต่ ไอ้ที่พี่กิต หนีบไว้ใต้แขน มันเดินทางมาถึงตั้งแต่เมื่อไร ผมก็ลืมเลย  :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
ขอบคุณพี่ปรีสำหรับภาพบรรยากาศสวยๆ และคำบรรยายจนเหมือนอยู่ในเหตุการณ์เหมือนทุกๆครั้งที่ผ่านมา

นอกจากเหน็ดเหนื่อยกับการช่วยเพื่อสมาชิกติดตั้งผ้ากันเปื้อนแล้ว ยังรับหน้าที่ ตากล้องประชาสัมพันธ์เวปอีกด้วยพ่อใหญ่เรา :sd23: :sd01: :L2901:

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48

:L4365:

งานปั่นจักรยาน หรือ Meeting Mudguard 

:L4387:         :L4387:          :L4387:
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

• Pa Mania
  • *
  :L4365:

งานปั่นจักรยาน หรือ Meeting Mudguard 

:L4387:         :L4387:          :L4387:

เสียดายพี่จ่าไม่มา  งานปั่นด้วย ติดตั้งผ้ากันเปื้อน ด้วย

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
พี่ปรีครับ  :L2900: ไปเลย  :L2734:

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
พี่ต้อม โพสท์ช้าเกิน น่วมไปเรียบร้อยโรงเรียนผบ.แล้วครับ

โถๆๆ...น่าสงสาร พี่โจ้ สงสัยศพไม่สวยเป็นแน่แท้  :L2739: :sd42:

• Pa Mania
  • *
พี่ต้อม.....ไม่น่ารีบเอามาลงเลยคับ. 555. แม๋...น่ารอสัก 3 วันค่อยลง คับ.

ขืนรออีก 3 วัน เกรงว่า...อาการ พี่โจ้ จะสาหัสมิใช่น้อยซิครับ พี่อั๋น  :sd42:

• Pa Mania
  • *
ขอบพระคุณมากครับพี่ต้อม
มีหลักฐานเอาไว้แว่บมามิตติ้งหน้าได้แล้ว
 :L2734: :L2734: :L2734:

พี่ๆแต่ละท่าน รักผมกันจริงๆเลยนะเนี่ยยยย
 :sd42: :sd42: :sd42:

รักนะ...จุ๊ บุ จุ๊ บุ  ;D

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

แต่ตอนลงเป็นแบบนี้ ;D ;D

หมดกัน!..................อ้ายปรี  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

ขอบคุณหลายเด้อ  งานนี้ลุยกันเต็มที่  ผมนี่ข้ามคืนไปเลยยันบ่ายอีกวัน

ขอกด like#69 เลขสวยให้เลย (ลองไปหัดทำดูนะ 69 เผื่อได้ถ่านมาปั่นสักคัน)  :L2897:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ต้องขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ สำหรับน้ำใจและมิตรภาพอันดีที่มีให้ผม ตั้งแต่เช้ายันค่ำ ไม่รู้สึกเบื่อเลยครับ
เห็นภาพพี่น้องชาวปามาเนีย ช่วยกันทำงานคนละไม้ละมือ บอกได้คำเดียวเลยครับว่า   :L2900:

ปล. ท่าน ผบ.เห็นเสื้อผ้า ถามว่าไป meeting หรือไปฟัดกับแมวที่ไหนมา....555..
ขอรีบเข้ามากด like#6 ให้พี่จ้อยก่อนเลย  มาวันแรกก็สร้างความประทับใจให้พวกเราชาวปามาเนียมากๆ   การแสดงออกแบบนี้แหละครับที่ชนะทุกอุปสรรคมากกว่าเงื่อนไขใดๆที่เราสร้างเป็นกำแพงขึ้นมา    และขอขอบคุณอีกครั้งครับ

:sd23:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
รูปนักปั่นปาเนียไบน์เตรียมตัวก่อนปั่น

Sent from my iPhone using Tapatalk

• Pa Mania
  • *
ขอสวัสดีเพื่อนสมาชิกปามาเนียอีกครั้งกับมิตติ้งที่ผ่านมา : หวังว่าวันนี้คงได้ฤกษทดสอบแผ่นยางกันเปลื้อนกันแล้วนะครับ  จากวันงานที่ผ่านมาก็สรุปว่าต้องข้ามคืนอีกเช่นเคยเพื่อจัดการรถตัวเองและแก้ปัญหาเรื่องเลี้ยวติดของพวกล้อใหญ่(ขอขอบคุณสูตรต้นแบบจาก พี่อ้วน Darker ) ที่ทำตัวอย่างไว้ให้   สูตรเฉพาะใช้งานได้จริงครับแต่เหนื่อยหน่อยในการทำ

และขอขอบคุณเพื่อสมาชิกทุกท่านที่มาช่วยกันโดยไม่ถือสาเรื่อง เพศ  อายุ  ลำดับชั้นของสังคม  ขอขอบคุณที่ทุกท่านมากันด้วยความเป็นมิตรที่ไร้หัวโขนของสังคม   ขอขอบคุณมิตรภาพที่ทำให้เราอยู่ร่วมกัน  เหนื่อยร่วมกัน  ช่วยเหลือกัน  มีอะไรก็กินก็แบ่งปันกันในสถานที่และกิจกรรมเช่นนี้   

รอยยิ้มและเสียงหัวเราะ  จากสภาพร่างกายที่เลอะฝุ่นเลอะรอยคราบควันไอเสีย+กับกลิ่นเหงื่อไคลของเพื่อนสมาชิกที่เกิดจากการช่วยเหลือกันทำรถให้กันหรือช่วยเหลือด้านอื่นๆ  มันช่างมีความสุขกว่าความสวยงามความสะอาดและกลิ่นน้ำหอมจากคนที่ใช้เงินซื้องานกันอีกนะ   อาจจะมีบ้างที่เสนอค่าจ้างและค่าแรงเพื่อให้เราพวกทำให้โดยจะคิดราคาเท่าไหร่เขายินดีจ่าย  แต่พวกเราต่างกลับปฏิเสธสิ่งพวกนั้นเพราะเราทำเพราะเพื่อน  เราทำเพราะความต้องการจริงๆ  เราทำเพราะเรามีความสุขและเราทำเพราะเราชอบ  ดังคำของเราว่า " การแต่งรถคือการพักผ่อนของชาวปามาเนีย " เท่านั้น

และขอขอบคุณสำหรับสมาชิกใหม่บางท่านที่เงื่อนไขไม่ครบและมาร่วมงานด้วยความยินดี   เราอาจจะมอบสิทธิ์พิเศษให้โดยเอาจำนวนที่จองของเวปแบ่งให้เพื่อแบ่งปันกันเพราะท่านมาด้วยใจเราก็ให้ด้วยใจแต่อาจมีการรับน้องกันนิดหน่อยถือว่าเป็นประเพณีของพวกเราไปซ่ะแล้ว  ส่วนจะเป็นอย่างไรนั้นคงขึ้นอยู่กับสถานะการณ์ต่างๆครับ

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณพี่ลีโจสำหรับสถานที่และขอขอบคุณพี่อั๋นที่ช่วยเป็นแม่งานในการจัดงานครั้งนี้  อีกทั้งเพื่อสมาชิกที่ขนของขนขนมมากันเต็มเลยงานนี้กินกันไม่ทันเพราะทั้งเหนื่อยทั้งหิว  ไปตามๆกัน

:sd23:

มาดูบรรยากาศในวันนั้นกันดีกว่า >>>>>>>>>

:L2736:

------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ณ. บ่อกุ้งตอนเช้า  เรานัดกันออกกำลังกายและรับน้องกันนิดหน่อยประมาณ  50 กว่ากิโลเมตร

เรามาต้อนรับ พี่สุรศักดิ์ ก่อนเลยโดยให้วิ่งไล่กวดพวกเราเพื่อรับสิทธิ์พิเศษ โดยไม่นับโพส 55555

เส้นทางแห่งมิตรภาพที่เราจะรู้จักกันง่ายขึ้น อยู่ด้านหน้า

ตามมาทันแล้ว.......เย้

งั้นไปกันเลย  ตามมา

เอี๊ยดดดดดด

ถึงแล้ว......... หราาาาาาา

ขอต้อนรับน้องใหม่ทั้ง 2 ท่าน .....ที่เงื่อนไขไม่ถึง.....สู่งานมิตติ้งผ้ากันเปลื้อนเลยนะครับ ( พี่สุรศักดิ์ขวา  + พี่จ้อย ด้านซ้าย).....พี่จ้อย ยิ้มพร้อมหัวเราะว่าดีน่ะไปตามไปปั่นด้วย  สบายแล้วเรา

อ้ายปรี ถึงกับยิ้มออกมา...ว่า....พี่นะจะปล่อยไปง่ายๆแบบนี้เลยเรอะ พร้อมเสียงหัวเราะว่า....เดี๋ยวรู้  เดี๋ยวรู้

:L2739: :L2739: :L2739: :L2739: :L2739:

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
วันนี้ฟ้าฝนเป็นใจแก่การทดสอบ
ผลการใช้ พูดได้เลยว่า นี่ละตีโจทก์แตกสำหรับพวกล้อล้นๆ
เพราะอดีตฝนตกเมื่อไหร่ ดีดถึงกระจกแถวสาม
แต่ณ เวลานี้ เสมือนล้อเดิมๆดีดมาแบบสิวๆ
ขอบคุนในไอเดียที่ตอบสนองหมู่มวลสมาชิกครับพี่ๆผู้ก่อตั้งปามาเนีย
บอกได้คำเดียว" โคตรคุ้มค้าบ"
ชมภาพ

แถว3 เนียนๆคับพี่น้อง

ด้านล่างล้อหลัง เลอะสิวๆ

ด้านข้างประตูหน้า เกือบเนียน
สรุปว่าพี่ๆที่พลาด บอกได้คำเดียว เสียใจมากๆ
ลาละคับ

Sent from my iPad using Tapatalk
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
งานนี้ไม้ไปช่วย พี่ๆ ติดกันโคลน เลย ต้องขอโทษด้วยครับ   :sd23:  :sd23:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

• Pa Mania
  • *
พี่กิต เริ่มขนถ่ายของจากโกดังมาที่งาน

เริ่มช่วยกันคัดแยกของภายใต้เต้นท์ที่ทางเวปเช่ามาให้พร้อมพัดลมขนาดใหญ่และอาหารในวันนั้น

เริ่มวางแผนการทำงานเพื่อสร้างต้นแบบสำหรับการตัดแผ่นและเจาะรู

ทำการมาร์คตำแหน่งกับรถพี่ตาม เพื่อเป็นต้นแบบสำหรับล้อหลัง

แผ่นทดสอบมีมากกว่า 1รู พรุนไปหมด

เพราะเราต้องการเนียน  เลยต้องยอมเสียตัวมาร์คสัก 1 ชุด

เนื่องจากรถแต่ละรุ่นปี จะมีรูน็อตไม่เท่ากันเราทราบตั้งแต่ต้นแล้วจึงทำเพลทเผื่อมา  แต่พอสร้างแพทเทิลต้องให้เร็วและง่ายสำหรับทุกคัน เลยมีการ pilot test ก่อนปั๊มแบบ

มีการปรับแก้และปรับแต่งตำแหน่งนิดหน่อย

ลองอีกทีเริ่มโอเคละ  รองรับได้ทุกขนาดล้อ

อ้าวน้องใหม่....พี่สุรศักดิ์  รับงานเบานั่งชิลลมเย็นไปนะ

พี่จ้อยครับ  เรียนเชิญกับผมและพี่ปรีได้เลย

พวกแต่งหล่อมา โดนไล่ไปเปลี่ยนเสื้อผ้าให้โชวกล้ามกัน

พวกสาวๆ ให้มาช่วยเตรียมผลิตชิ้นงานจากต้นแบบ

พี่บิ๊ก...บอก...แล้วแต่ปุ๊  งั้นจัดให้ทั้งคู่

พี่อั๋น  แม่งานของเราจัดเตรียมจ่ายสินค้า

พี่พรเทพ ทำแบบล้อหน้า

เริ่มได้แล้ว งานผลิต

พร้อมคนงานต่างด้าวชุดนี้ แต่งตัวกันมาสวยเชียว

มาละครับ พี่จ้อยโดนรับน้องใต้ท้องรถซ่ะแล้ว

อ้ายปรี ลุยเต็มที่

พอต้นแบบเสร็จ  เราเริ่มแบ่งหน้าที่ต่างๆ

งานนี้คงขาดพี่ใหม่ไม่ได้เลย  ตัวช่วยที่ดีมาก

พี่Art-Out door หายหน้าไปนาน  แต่ได้ยินเสียงนกหวีดเมื่อไหร่มาทันที

พี่เจมส์  พี่ต้อม  แต่งหล่อมาแต่ก็โดนไล่ไปถอดชุด 5555.....ต้องแบบนี้ถึงเป็นปามาเนียของแท้   

ขาดไม่ได้เลยคนนี้  พ่อหนุ่มบังกาลาเทศ...พี่ทูต  นั่นเอง

พี่โจ้มานะครับ งานนี้ใครบอกไม่เจอ  แกมาถึงก็ทำแต่งานจนลืมกินข้าวกันเลย

พี่ป๊อบ  พี่ปู๋   มาช่วยกันอยู่ด้านนี้

แม๋...คนที่ผ้าสีชมพูนี่  รับงานเบาเลยนะ

พี่โจ้ เขาขยันขันแข็ง

คนทำงานเขาไม่ยอมเงยหน้ามา  บอกว่าทำดีไม่ออกสื่อ ( พ่อหนุ่มบังกาลาเทศอีกแล้ว)

แล้วพ่อคนนี้ล่ะ  ทำงานหรือเล่นไลน์เนี่ย...อ๋อตากล้องของงาน....พี่แม็ค  พัทยานี่เอง

ไปล่ะ  ไปมุดใต้ท้องรถต่อก่อนอ้ายปรีตะโกนเรียกอีกแล้ว........
 :L2901:

• Pa Mania
  • *
ผ่านเที่ยงวัน ยันมาเที่ยงคืนอีกแล้ว  เริ่มอ่อนล้า  หมดแรง เหนี่ยวเนอะหนะตัว  ตาจะหลับ

งั้นไปต่อกันเลย กับปามาเนียรอบดึก

เพราะเราคือปามาเนีย

บ้าให้ถึงขั้น

ตัดกลับมาที่ในเต้นท์ยามค่ำคืน เพื่อนๆยังช่วยกันขะมักเข่มน

แบบนี้ ผมคงกลับไม่ได้  เพื่อนอยู่เราต้องอยู่ช่วยกัน

คนนู๊นนนน....เขาเข้ากะดึก มาถึงก็กิน กิน กิน

พอดึกๆเริ่มขนของขึ้นรถ ส่งถ่ายอุปกรณ์กัน

โอ้ยยยไม่ไหวล่ะครับ  เช้าปั่น บ่ายโดนแดดเผา  ค่ำยังมุดอยู่กับเพื่อนๆ  ต่อกะกลางคืน  พอตี 3   หมดแรงแล้ว

ภาพกลางคืน มีในเฟสปามาเนียน่ะ....ราตรีนี้ขอสวัสดีก่อน
 :L2894:

• Pa Mania
  • *
นึก ว่าพี่นะ หาทางกลับบ้านไม่เจอ  ;D ;D   คนพันธ์อึดจริงๆ

• Pa Mania
  • *
07.30น. อรุณสวัสด์ ที่บ่อกุ้ง.....ภาค2 ต่อเลยกับของตัวเอง

ติดใช่ไหมตัวนี้  พี่ลีโจถอดออกมาเลย  หั่น ตัด เฉือน

แผ่นหลัง มาร์คจุดใหม่ ยกสูงสุดโลโก้ เจาะรูเพิ่ม

ลองแบบรั้งสลิงสั้นดูหน่อย

มาต่อที่ล้อหน้า

Note : บันใด 2 ข้าง คนละแบบ เลยต้องเปลี่ยนจุดยึดใหม่

ตรงไหนติดก็หั่น  กับล้อ22 ยางAT 305/40R22 ไม่มีปัญหาแล้วนะครับ  ผ่าน

ติดตรงไหน  เย็บน็อตหลบ

รั้งยาวมีปัญหา ถอดเป็นรั้งสั้นเลย

รั้งสั้นก็แปลกตาดี

แต่งมุมอีกนิด

เสร็จแล้วก็ทำรถพี่ลีโจ พี่เอก เย็น ต่ออีก 2 คัน

เช้านี้เต็มที่ครับ มีแรงแล้ว ไอเดียกระฉูด  เลยทำเรื่อยๆ

นอนทำแบบไม่ต้องรีบ ไม่มีใครมาเรียก

เห็นท่านี้แล้ว อยากเลยไหม 5555

เรียบร้อยครับพวกล้อยาง AT  305/40R22

พอจะกลับ  แมวป่าผมงอแงซ่ะ  แบตหมด(เสื่อมเลย)

คันเดียวพ่วงไม่ได้ ต้องขนาบ 2 คัน

เล่นของเยอะไปหน่อย  แบตไฟไม่พองานเข้าเลย

พ่วงสตาร์ทไปสักพัก Engine Show เลย...วิ่งไม่ออกอีก   clear code จะเด้งขึ้นมาอีก

วันอาทิตย์ด้วย  ร้านปิด  เลยมาช่วงเย็นใช้บริการ Batt ด่วนส่งตรงถึงบ้าน....    ยังงงอยู่ว่าทำไมรถผมไฟไม่พอเครื่องรวนหมดเลย   แต่พอเปลี่ยนแบตใหม่.....จบครับ  ทุกอย่างปกติ   clear dtc code หายเลย

:L2900: :L2900: :L2900: :L2900:

-----------------------------------------------------------------------------------------------
โอเคนะ  แล้วพบกันใหม่  Next Meeting ????