ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงเครื่องยนต์ที่ดังผิดปกติ  (อ่าน 14999 ครั้ง)

ออฟไลน์ leing อาเหลียง

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
เสียงเครื่องยนต์ที่ดังผิดปกติ
« เมื่อ: 18 เมษายน 2015, 16:51:16 »
สอบถามครับ pajero 2011 วิ่งได้90000 พอเข้า0เชคระยะตอนเช้า เที่ยงรับรถ เสียงเครื่องยนต์เปลี่ยนไป ดังมากครับ ช่างบอกเกิดจากหัวฉีด ทำให้เสียงเครื่องยนต์ดัง  จะดังตอนเหยียบคันเร่ง ดังเหมือนท่อไอเสียรถแต่ง ใครเป็นเหมือนผมบ้างครับ แก้ไขเชคแล้ว2รอบ ไม่หายครับ โทรไปที่0 กทม เค้าบอกว่าเกิดจากการสึกหรอครับ ใครพอจะมีวิฝะีหรือแนวทางแก้ไขบ้างครับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: เสียงเครื่องยนต์ที่ดังผิดปกติ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 เมษายน 2015, 22:08:16 »
สวัสดีและยินดีต้อนรับสู่บ้านปามาเนียนะครับ พี่อาเหลียง  :sd23:
   ดูท่าจะร้อนรน พาลพะวงอาการของรถมากจนลืมใส่รูปแสดงตัวที่ชัดเจนเลยนะครับ
ยังไงขอความร่วมมือสักนิด พี่ ๆ สมาชิกจะได้เห็นหน้าตาอันหล่อเหลาของพี่  ;D

ดูรายละเอียดข้อแนะนำได้ตาม Link นี้ครับ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ส่วนอาการเสียงเครื่องที่ดังนั้น นอกจากอาการเสียงที่ดังแล้วยังมีอาการผิดปกติอะไรอีกหรือป่าวครับ อยากให้รายละเอียดที่มากขึ้นสักหน่อย
หากเป็นอาการที่หัวฉีดตามที่ช่างศูนย์แจ้งรถน่าจะมีอาการอย่างน้อยก็ไฟ เอนจิ้นโชว์บ้างนะครับ   :o

บางทีอาจจะไม่เป็นที่เครื่องนะครับ อาจจะเป็นที่ท่อไอเสียผุกร่อนก็เป็นได้  :L2736:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
Re: เสียงเครื่องยนต์ที่ดังผิดปกติ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 เมษายน 2015, 15:58:13 »
รายการที่เช็ค 90000 โล ที่ศูนย์ทำอะไรไปบ้างครับ

เสียงเครื่องยนต์เปลี่ยนไปในจังหวะไหนครับ
-เดินเบา
-ออกตัว
-หรือขับลอยตัวไปแล้ว

แล้วเสียงมันดังยังไง

หากเป็นไปได้ ช่วยถ่ายคลิปหรืออัดเสียงโพสลง Youtube
จะได้ให้พี่ๆได้ช่วยกันวิเคราะห์ได้ง่ายขึ้นครับ

ออฟไลน์ เอก อมรศักดิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 เมษายน 2015, 16:55:50 »
ผมไม่มั่นใจใช่อาการเดียวกับที่ผมเจอหรือเปล่า คือรถผมพอเข้าศูนย์วิ่งออกมา เหยียบคันเร่งมันจะดังพรื้อๆ ผมลองเปิดฝากระโปรงแล้วให้แฟนลองเหยียบคันเร่งจึงพบว่า ทางช่างที่ศูนย์ลืมกดล็อคที่ฝากรองอากาศอยู่ 1 ข้างมันจึงทำให้เกิดเสียงขึ้น
Aek008

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 เมษายน 2015, 17:06:35 »
ผมไม่มั่นใจใช่อาการเดียวกับที่ผมเจอหรือเปล่า คือรถผมพอเข้าศูนย์วิ่งออกมา เหยียบคันเร่งมันจะดังพรื้อๆ ผมลองเปิดฝากระโปรงแล้วให้แฟนลองเหยียบคันเร่งจึงพบว่า ทางช่างที่ศูนย์ลืมกดล็อคที่ฝากรองอากาศอยู่ 1 ข้างมันจึงทำให้เกิดเสียงขึ้น

สงสัยช่างคงจะงานยุ่ง ไม่ได้ตรวจสอบให้เรียบร้อยด่อนส่งมอบ ปิดงาน
สบายดีนะครับพี่เอก   :sd23:

เสียงเครื่องดังมันมีหลายแบบครับ ของพี่เอกก็กรณีนึง
ของผมเองก็เคยเสียงเครื่องดังครับ ดีงเหมือนเสียงเขกของเครื่อง เสียงเคาะกันของเหล็ก
ตอนนั้นของผมขายึดท่อไปเสียขาด ตามกระทู้นี้
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3086.msg102088.html

แต่ของพี่เค้าบอก ดังเหมือนท่อไอเสียรถแต่ง
หรือว่าช่างศูนย์จะแอบทะลวงแคทไปขายซะแล้ว  :sd06:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 เมษายน 2015, 15:37:25 »
เสียงดังตอนเหยียบคันเรงเท่านั้นครับปล่อยก็หาย คล้ายๆเราเร่งเครื่องยนต์ที่แต่งซิ่งติดเทอรโบ ไฟเอนจิ้งปกติช่างบอกว่าเครื่องยนต์ปกติทุกอย่าง มีแต่เสียงของหัวฉีดที่ทำงานเสียงดังขึ้นคือเวลาฉีดน้ำมันครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 เมษายน 2015, 16:04:32 »
สวัสดี ครับ พี่อาเหลียง ยินดีต้อนรับสู่ปามาเนีย
สอบถามเพิ่มเติมข้อมูล นะครับ รถพี่ไปทำอะไรกับเครื่องยนต์ไหม เช่น ใส่ดันราง ทะลวงแคตฯ เป็นต้น

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 เมษายน 2015, 16:08:30 »
ครับพี่ รถผมเดิมๆทุกอย่างครับ ไม่เคยแต่งอะไรเลยครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 เมษายน 2015, 16:17:31 »
 :L2736: ครับ แสดงว่า ตอนเช้าเช็คระยะคงเปลี่ยนกรองโซล่าด้วย ด้วยระยะทางขนาดนี้อาจจะมีการสึกหรอของหัวฉีดตามที่ช่างอ้าง ลองเลินนิ่งหัวฉีดก่อนครับ เบื่อกับศูนย์บริการ (ระยะทางกับอายุปีรถหมดประกันแล้ว) ลองไปใช้ร้านอู่นอกที่พี่สามารถไว้วางใจให้เลินนิ่งหัวฉีด ครับ หรือถ้าไม่มี ถ้าอยู่ กรุงเทพฯ ลองดูอู่ในห้องซื้อขาย ที่พี่ๆในนี้ไปใช้บริการหรือปรึกษาดู ครับ
ถ้าปรับตั้งหรือเลินนิ่งแล้วใม่หาย ก็ถึงเวลาของหัวฉีดแล้ว ซึ่งถึงตอนนั้นค่อยแนะนำทางเลือกให้อีกครั้ง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 เมษายน 2015, 17:01:38 »
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ผมลองเลินนิ่งที่0ขอนแก่น 3รอบแล้วครับ ยังเหมือนเดิม สงสัยคงต้องรับสภาพแล้วหละครับ

manhorse

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 เมษายน 2015, 08:45:35 »
ขอเข้ามา  :L4365: เก็บความรู้  :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 เมษายน 2015, 13:02:26 »
อันดับต่อไป คือ หัวฉีดมีการอุดตันไหม เช่น ใช้น้ำมันเชื้อเพลิงสกปรก หรือใส่พวกหัวเชื้อน้ำมันดีเซล ทำไมอุดตัน ก็ต้องเอาออกมาเทสปั้มหัวฉีด และทำความสะอาด ซึ่งค่าใช้จ่าย ก็ น่าจะเอาการอยู่
กับอีกวิธี คือเปลี่ยนหัวฉีดตามที่พี่ๆในปามาเนียทำ ซึ่งค่าใช้จ่ายไม่น่าแตกต่างกันมาก
ลองอ่านในห่องนี้ที่หัวข้อปักหมุดไว้ เผื่อเป็นทางเลือก ครับ อย่าไปซีเรียส รถใช้งานย่อมมีการสึกหรอ
ดีกว่า ไม่ได้ค่อยใช้รถ แต่ต้องมาซ่อมบำรุง มันไม่คุ้มกัน นะครับ
อยู่ขอนแก่น ลองสอบถาม หรือขอคำแนะนำการเสริมสมรรถนะของรถ จาก พี่แดง-ขอนแก่น
 เผื่อพี่แดงอาจจะให้ข้อแนะนำ ครับ

ขอให้แก้ปัญหาได้สำเร็จโดยเร็ว และมีความสุข กับ การใช้ PAJERO SPORT ครับ
อีกวิธีอยากให้ลอง ลองเติมน้ำมันพิเศษของปั้มสีเหลืองๆ ที่สัญลักษณ์รูปสัตว์น้ำ (ห...ออ ยอ) สัก 1-2 ถัง ครับ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 เมษายน 2015, 20:08:51 »
สอบถามครับ pajero 2011 วิ่งได้90000 พอเข้า0เชคระยะตอนเช้า เที่ยงรับรถ เสียงเครื่องยนต์เปลี่ยนไป ดังมากครับ ช่างบอกเกิดจากหัวฉีด ทำให้เสียงเครื่องยนต์ดัง  จะดังตอนเหยียบคันเร่ง ดังเหมือนท่อไอเสียรถแต่ง ใครเป็นเหมือนผมบ้างครับ แก้ไขเชคแล้ว2รอบ ไม่หายครับ โทรไปที่0 กทม เค้าบอกว่าเกิดจากการสึกหรอครับ ใครพอจะมีวิฝะีหรือแนวทางแก้ไขบ้างครับ

ก่อนเข้าศูนย์เสียงยังดังปกติแต่พอไปรับรถเสียงเปลี่ยน คงต้องถามว่าที่ศูนย์ไปทำอะไรกับรถบ้างเสียงถึงเปลี่ยน?!! ศูนย์ควรแสดงความรับผิดชอบครับ การบอกเพียงว่าเกิดจากการสึกหรอมันง่ายเกินไปหรือเปล่าครับ?!! รถคันอื่นๆเขาก็สึกหรอเหมือนกันแต่ทำไม่เสียงไม่เห็นเปลี่ยน?!! ที่บอกว่าเกิดจากเสียงฉีดน้ำมันจะพิสูจน์ทราบได้อย่างไรครับ?!!

ถ้าเป็นผมจะลองเอารถเข้าไปให้ศูนย์อื่นๆอีกสัก 2-3 ศูนย์ลองวิเคราะห์เปรียบเทียบดูว่าอาการนี้น่าจะเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้าง ถ้ารถพี่ยังอยู่ในประกันเรื่องที่ต้องกังวลก็น้อยลงไปเยอะแล้วครับ ขอให้โชคดีครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 2 พฤษภาคม 2015, 18:04:18 »
ขอบคุณมากครับพี่ๆทุกท่าน เรื่องการเติมน้ำมันผมเติมปั้มตราหอยกับ ปตทตลอดครัยสลับกัน ครับหัว้ชื้อก้อไม่ได้เติมครับเพราะมีอยู่ในน้ำมันตราหอยครับ
ส่วนความรับผิดชอบ คงไปเอาอะไรกับ0ที่มียอดขายอันดับ1ขิงขอนแก่นไม่ได้หรอกครับ มีแค่ เลินนิ่งให้3รอบครับ ทางกรุงเทพโทรมาหาแล้วครับ ยอกว่าสรุปเกิดจากการสึกหรอของหัวฉีดครับ หากมีเวลาว่างจะหาโอกาสย้าย0ดูครับ
นี่ก็จะครบแสนกิโลแล้วตอนนี้96000แล้วครับไม่รู้จะต้องลุ่นว่าจะเกิดอะไรขึ้นกับรถอีกไหมครับ

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2015, 17:54:16 »
ขอบคุณมากครับพี่ๆทุกท่าน เรื่องการเติมน้ำมันผมเติมปั้มตราหอยกับ ปตทตลอดครัยสลับกัน ครับหัว้ชื้อก้อไม่ได้เติมครับเพราะมีอยู่ในน้ำมันตราหอยครับ
ส่วนความรับผิดชอบ คงไปเอาอะไรกับ0ที่มียอดขายอันดับ1ขิงขอนแก่นไม่ได้หรอกครับ มีแค่ เลินนิ่งให้3รอบครับ ทางกรุงเทพโทรมาหาแล้วครับ ยอกว่าสรุปเกิดจากการสึกหรอของหัวฉีดครับ หากมีเวลาว่างจะหาโอกาสย้าย0ดูครับ
นี่ก็จะครบแสนกิโลแล้วตอนนี้96000แล้วครับไม่รู้จะต้องลุ่นว่าจะเกิดอะไรขึ้นกับรถอีกไหมครับ

ลองให้คนอื่นเร่งเครื่องให้จนดังที่ตรวจพบ แล้วพี่ยืนหลังรถ มีกลิ่น เหม็นจากท่อมากกว่าเดิมหรือไม่ครับ  กลิ่นเหม็นท่อ (CO)+เสียงหรือไม่ครับ
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 7 พฤษภาคม 2015, 19:43:34 »
กลิ่นไม่มีครับมีแต่เสียงครับที่ดัง

ออฟไลน์ Jo(โจ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 3 มิถุนายน 2015, 14:47:39 »
        สวัสดีครับพี่อาเหลียง นี่ก็ผ่านไปแล้ววันแล้ว รถพี่เป็นอย่างไรบ้างครับ แก้ปัญหาได้รึยัง เอาใจช่วยครับพี่

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 4 มิถุนายน 2015, 10:07:33 »
มาเก็บข้อมูล กับให้กำลังใจขอให้หายไวๆครับ

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 4 มิถุนายน 2015, 10:52:35 »
พี่อาเหลียงลองมองตรงผนังกันระหว่างห้องเครื่องกับคอนโซลรถดูว่ามีรูให้เสียงห้องเครื่องรอดเข้ามาทำให้ได้ยินเสียงเครื่องหรือปล่าวครับ บางทีจุกปิดรูอาจหลุดก็ได้นะครับ ...  :L2761: :L2761:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 มิถุนายน 2015, 10:56:00 โดย พฏ »

ออฟไลน์ พี่เล็ก-หลังเขา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 18
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 4 มิถุนายน 2015, 11:18:42 »
เดาล้วนนะครับ ลองเช็คแบตเตอรี่ว่าไฟพอจ่ายปกติหรือเปล่า และดูขั้วปลั้กควบคุมหัวฉีดใต้ฝาครอบมีหลวมสกปรก ก็ถอดใช้โซแน็ก หรือWD40ลองฉีดล้าง แล้วลมเป่าเสียบกลับดู และก้อกรองโซล่าครบอายุหรือเปล่าครับเพราะบางทีผมเติมปตท.น้ำมันจะกินกว่า รถอืด กว่าเชลล์ บางปั้มที่เติมน้ำมันสกปรกกรองไปเร็วครับเคยโดนมาแล้วหาแทบแย่ทำไมรถวิ่งไม่ออก ลองทำและสังเกตคร่าวๆก่อนนะครับ ถ้าไม่ใช่ก้อถือว่าเป็นการตรวจสอบบำรุงรักษาเบื้องต้นไปในตัว เพราะเดี๋ยววิ่งครบแสนโลก็จะต้องโดนชุดใหญ่ตอนเข้าศูนย์เปลี่ยนสายพานไทมมิ่ง ค่อยให้ช่างตรวจละเอียดอีกครั้งก็ได้ครับ ส่วนข้อมูลอื่นๆลองไล่อ่านในนี้ มีพี่ๆหลายท่านแชร์ไว้เยอะ อาจจะเจอสาเหตุที่ใกล้เคียงกันครับ ขอให้หายไวๆนะครับ :sd42: :sd42: :sd23: :sd23: :sd23: