ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์ปาเบนซิน2.4 กับอาการความร้อนขึ้นสูง (รอข้อมูลจากพี่นกมาเฉลยครับ)  (อ่าน 17489 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 24
ผลการผ่าตัด
น๊อตฝาสูบฝั่งไอดี ไม่แน่น ถอนทั้งฝั่งเลย

ทำให้ LAP น้ำข้ามล่อง

แจ้ง สมช. ที่ใช้ เครื่องเบนซิน ติดแก๊ส พยามตรวจเช็คท่อ น้ำเลี้ยงหม้อต้ม ข้อต่อต่างๆ ที่ถูกตัดต่อมาใช้กับระบบแก๊ส

ตอนนี้ ผู้ต้องสงสัย น่าจะหม้อต้มสกปรก ตามที่พี่ๆ อ๊อด พี่ทศ พี่ท่านอื่นๆ คะเน  น้ำวนไม่ทัน ทำให้ร้อน  ครับ
เดี๋ยวส่งฝาเช็คโรงกลึง ครับ
พี่หนุ่มใจเย็นผมช่วยเต็มทีครับ :L4399:
เดี๋ยวคืนนี้ ผ่าพิสูจน์ ให้ชมครับ

:sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มีนาคม 2015, 16:51:52 โดย พี่นก-99AUTO »
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ตายละหว่า 2.4 ติดแก๊สเข้าข่ายผมเลย  :L2739: :L2739: :L2739:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
ผม V6 ติดแก๊สก็เข้าข่ายด้วยซิครับนี่  :L4387:

tod

• บุคคลทั่วไป
(ผลการผ่าตัด น๊อตฝาสูบฝั่งไอดี ไม่แน่น ถอนทั้งฝั่งเลย)
สาเหตุมาจากตอนติดตั้งแก๊สหรือป่าวครับพี่นก ที่ต้องถอดฝาสูบมาทำแล้วใส่กลับขันไม่แน่น
 :L2761:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
รถพี่หนุ่มเคยเกิดอุบัติเหตุ นอนรักษาตัวอยู่เป็นแรมเดือนอาจเป็นไปได้มากที่ขี้ตะกั้นต่างๆจับตัวเพราะรถไม่ได้ใช้งานเลย

ฝากพี่นกไว้เป็นข้อมูล  สำหรับเบนซิลน้ำดัน  :L2750: หรือป่าวหว่า  :L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
(ผลการผ่าตัด น๊อตฝาสูบฝั่งไอดี ไม่แน่น ถอนทั้งฝั่งเลย)
สาเหตุมาจากตอนติดตั้งแก๊สหรือป่าวครับพี่นก ที่ต้องถอดฝาสูบมาทำแล้วใส่กลับขันไม่แน่น

ไม่ใช่ครับพี่ทศ หัวฉีด LPG เค้าจะเจาะNOZZLES ไว้ที่ท่อร่วมไอดีก่อนเข้าห้องเผาไหม้ครับ ไม่ได้เปิดฝาสูบ
ผมวิเคราะห์ส่วนตัวน่าจะ ร้อนจัด ตัวปะเก็นทนไม่ไหว หรือป่าวไม่แน่ครับ   :sd06: :sd06:
หรือใครพอมีข้อมูล ดี ดี เชิญนำเสนอ
เพราะไม่เคยเจอ น๊อตฝา ไม่แน่นทั้งแถบเลยครับ
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
รถพี่หนุ่มตอนที่จอดรอรักษาตัวช่วงนั้นไม่ทราบว่าช่างได้ทำการเปิดฝาสูบออกมาทำการตรวจสอบบ้างหรือเปล่านะครับ เพราะถ้าหากไม่เคยมีการเปิดฝาสูบมาก่อนเลยก็อาจจะต้องตั้งสมมุติฐานว่าโรงงานประกอบมาไม่ดีซึ่งไม่น่าเป็นไปได้เพราะน่าจะพบปัญหาก่อนหน้านี้นานแล้ว :L2750:

หรืออาจเกิดจากสาเหตุเดียวกันกับผมหรือเปล่าครับ..คือตอนเปลี่ยนน้ำยาหม้อน้ำไล่อากาศออกจากหม้อน้ำไม่หมด :sd06: ยังไงก็ขอเอาใจช่วยพี่หนุ่มให้เจ้าลูกชายหายป่วยไวๆนะครับ :L2756: :L2756:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ หนุ่ม ปา2.4(C06)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
อาการแบบนี้คาดว่าคงเป็นที่วาล์วน้ำครับ
เพราะเห็นพี่หนุ่มบอกว่า ท่อท่อนบนร้อน แต่หม้อน้ำไม่ค่อยร้อน
วาล์วน้ำมันคงตายครับ คือมันไม่ยอมเปิด หรือเปิดไม่เต็มที่

เปลี่ยนวาล์วน้ำไปเลยครับ
พี่นกลองเปลี่ยนแล้วครับพี่อ๊อด วาล์วน้ำปกติครับ  :sd23:

เรื่องเปิดฝาสูบเป็นเรื่องใหญ่ ลองไล่จากเรื่องที่เล็ก ๆ ก่อนตามพี่อ๊อดแนะนำ น่าจะดีกว่านะครับพี่หนุ่ม  :L2736:
ขอให้เป็นดังที่พี่อ๊อด ให้ข้อมูลนะครับ  :L2897:

สมัยผมซิ่งเก๋งติดแก๊ส ก่อนมาควบปามาเนีย รถเก๋งผมก็เคยมีอาการแบบรถพี่หนุ่มครับ น้ำในหม้อพักพร่อง และความร้อนโอเวอร์ฮีท เช็คไปเช็คมา สาเหตุมาจากสิ่งที่ผมมองข้ามไปตลอด  ตอนนั้นมาจากฝาหม้อน้ำ เสื่อมสภาพครับ  เพื่อเป็นข้อมูลนะครับ  :L2734:
  :L2758: พี่อิฐสำหรับคำแนะนำ ตอนนี้เปิดฝาสูบแล้วครับ พี่นกส่งฝาสูบเช็ครอผลวันนี้ครับ  :sd23:

ถอดวาล์วน้ำบายพาสดูก่อนดีมัย ถ้าความร้อนไม่ขึ้นสูงแล้วค่อยไปเสียตางค์เปลี่ยนวาล์วน้ำ
หรือไม่ถอดออกมาต้มดูก่อนว่าตัวระบบมันยังเปิดปิดปกติดีมัย ส่วนมากตามอู่เขาลองต้มดูก่อน
  :L2758: พี่ทศ ผมลองถอดวาล์วน้ำต่อตรงก่อนถึงอู่พี่นกขับได้พักเดียวความร้อนก็ขึ้นมาอีกครับ เลยต้องให้รถมายกไปครับ  :sd23:

เอาจัยช่วยนะครับขอหั้ยหายไวไว
ไม่รู้ได้เอาเข้าอู่รึยัง ถ้ายังเครื่องเย็นแล้วติดเครื่องเปิดฝาหม้อน้ำดูมีฟองอากาศมั๊ย
ติดนานๆนะครับจะได้ชัวร์ถ้าไม่มีฟองอากาศจะได้ไปหาจำเลยตัวต่อไปไป
  :L2758: พี่ณะ ผมทำแบบที่พี่ณะบอกก่อนถึงมือพี่นกครับว่ามันมีฟองอากาศออกมา เป็นข้อมูลเบื้องต้นให้พี่นกไว้แล้วครับ  :sd23:

ขอให้หายไวไว ครับพี่หนุ่ม  :L2753:
  :L2758: ครับพี่หมู  :sd23:

ขอให้พบสาเหตุและหายไวๆน่ะครับพี่หนุ่มเอาใจช่วย
  :L2758: ครับพี่ที  :sd23:

มาเอาใจช่วยด้วยคนครับ อยากรู้สาเหตุจริงๆ ครับมารอฟังคำตอบด้วย
  :L2758: ครับพี่ภูดิท สาเหตุที่แท้จริงยังไม่สรุปว่ามาจากประเด็นไหนครับ คงต้องรอพี่นกอีกทีครับ  :sd23:

เอาใจช่วยพี่หนุ่มครับผม :L4399:
  :L2758: ครับพี่เปี่ยม  :sd23:

รายงานครับ
1. ผู้ต้องสงสัยรายแรกคือ หม้อต้ม (แผ่นไดอแฟมตันน้ำไม่วน)
ผมต่อระบบท่อน้ำร้อนวนเข้าระบบเดิมเครื่องยนต์(น้ำมัน)ไม่ผ่านหม้อต้ม  สตาร์ททิ้งไว้เร่ง1500 รอบ ใช้ MUT-III จับอุณหภูมิ วาล์วน้ำเปิด 83 ดูดน้ำคลายอากาศปกติ เปิดฝาหม้อน้ำไล่อากาศ 15 นาทีผ่านไป
ฟองอากาศเม็ดเล็กๆ ดันขึ้นเป็นสาย  ผิดปกติของเครื่องยนต์  ตามที่พี่หนุ่มแจ้ง ไว้จริง ความร้อนเริ่ม ขยับขึ้น 85 87 89 ตามลำดับ โทรแจ้งพี่หนุ่ม แล้ว
2. ตอนนี้ผู้ต้องสงสัย คือ ปะเก้นฝาสูบ เช็คฝาสุบโกง  ทำให้อากาศดันฟอง น้ำเป็นสาย
วันอังคารจะเปิดแล้วรายงานต่อไปครับ

:L4399: :sd23:
  :L2758:  :sd23:  พี่นกมากๆครับสำหรับทุกอย่าง ตั้งแต่คืนของวันที่ผมเอารถไปส่งให้เด็กที่อู่รอเปิดประตูอยู่จนดึกและรายงานความคืบหน้าให้ทราบตลอดขอบคุณมากๆครับ  :sd23:  :L2734:

ไอ้หยา ถึงกับฝาสูบโก่งเลยหรือ แต่ฟองอาการเม็ดเล็กวิ่งเป็นสายขึ้นมานี้ ไม่แคล้ว ฝาสูบโก่งแน่นอน เอาใจช่วยครับ ให้อาการเบาหน่อย
  :L2758: พี่ภูดิท ผมหวังไว้ว่าขอแค่เปลี่ยนประเก็นอย่างเดียวพอนะครับ  :L4387:  :sd23:

:L4365: :L4365:  แอบลุ้นพี่หนุ่มงานจะเข้ามัยเคสนี้  :L4387:
  :L2758: พี่แมวผมนี่  :L4391: ทั้งคืนเลยครับ  :L4387:  :sd23:

ติดแก๊สด้วยหรือครับ ถ้างั้นสาเหตุหลักคงมาจากหม้อต้ม
แต่อาการตอนนี้คงลามไปถึงฝาสูปแล้ว หวังว่าคงไม่เป็นอะไรมากนะครับ สู้ๆ  :sd27:
  :L2758: ครับพี่อ๊อดนี่  :L2900: จริงๆครับนับถือกูรูแห่งบ้านปามาเนียได้หมดทั้งดีเซลทั้งเบนซิล  :L4399:  :sd23:

จากร้อนกลายเป็นหนาวเลย
 :sd30:
ขอให้จบแค่เปลี่ยนปะเกนพอนะครับอย่าถึงขั้นปาดฝาสูบเลย
 :L4386:
  :L2758: ครับพี่ทศผมก็หวังไว้แค่นั้นพอครับ  :L4391: อย่าถึงขั้นปาดเลย  :sd23:

เสร็จรอบนี้ ขอให้พี่หนุ่ม ได้ใช้รถยาว ยาวววววว บ้างนะพี่หนุ่ม
[/quote  :L2758: ครับพี่เก่งผมก็อยากใช้มันยาวววววววเหมือนกันครับ หรือว่าผมจะไม่ถูกโฉลกกับน้องปา  :L2761:  :sd23:

ผลการผ่าตัด
น๊อตฝาสูบฝั่งไอดี ไม่แน่น ถอนทั้งฝั่งเลย

ทำให้ LAP น้ำข้ามล่อง

ตอนนี้ ผู้ต้องสงสัย น่าจะหม้อต้มสกปรก ตามที่พี่ๆ อ๊อด พี่ทศ พี่ท่านอื่นๆ คะเน  น้ำวนไม่ทัน ทำให้ร้อน  ครับ
เดี๋ยวส่งฝาเช็คโรงกลึง ครับ
พี่หนุ่มใจเย็นผมช่วยเต็มทีครับ :L4399:
เดี๋ยวคืนนี้ ผ่าพิสูจน์ ให้ชมครับ

:sd23:
  :L2758: ครับพี่นก รอผลเทสฝาสูบวันนี้นะครับ  :L2759:  :sd23:

สู้ๆครับ  :L2756:
  :L2758: ครับพี่โบ๊ท  :sd23:

ตายละหว่า 2.4 ติดแก๊สเข้าข่ายผมเลย  :L2739: :L2739: :L2739:
  :L2758: พี่แม็ค ระว้งตรวจเช็คบ่อยๆสักหน่อยก็ดีนะครับกันไว้ดีกว่าแก้นะครับ  :sd23:

ผม V6 ติดแก๊สก็เข้าข่ายด้วยซิครับนี่  :L4387:
  :L2758: ครับพี่ที ติดแก๊สแล้วก็ต้องดูแลเพิ่มเติมอีกนิดเพื่อความปลอดภัยครับ  :sd23:

:L2758: พี่ทศ แต่ผมก็แอบคิดแบบพี่ทศนะครับแต่พี่นกบอกไม่เกี่ยวกันครับ  :sd23:

รถพี่หนุ่มเคยเกิดอุบัติเหตุ นอนรักษาตัวอยู่เป็นแรมเดือนอาจเป็นไปได้มากที่ขี้ตะกั้นต่างๆจับตัวเพราะรถไม่ได้ใช้งานเลย

ฝากพี่นกไว้เป็นข้อมูล  สำหรับเบนซิลน้ำดัน  :L2750: หรือป่าวหว่า  :L2739:
  :L2758: ครับพี่นะสำหรับการตั้งข้อสังเกต  :L2900: จริงๆ  :L6415:  :sd23:

หายไวไวนะคะ...  :L2756:  :L2756:
  :L2758: ครับพี่พีรา  :sd23:

ไม่ใช่ครับพี่ทศ หัวฉีด LPG เค้าจะเจาะNOZZLES ไว้ที่ท่อร่วมไอดีก่อนเข้าห้องเผาไหม้ครับ ไม่ได้เปิดฝาสูบ
ผมวิเคราะห์ส่วนตัวน่าจะ ร้อนจัด ตัวปะเก็นทนไม่ไหว หรือป่าวไม่แน่ครับ   :sd06: :sd06:
หรือใครพอมีข้อมูล ดี ดี เชิญนำเสนอ
เพราะไม่เคยเจอ น๊อตฝา ไม่แน่นทั้งแถบเลยครับ
  :L2758: ครับพี่นกขนาดพี่นกยัง  :sd06:  :sd06: ผมนี่  :sd06:  :sd06:  :sd06:  :L4391:  :L4391:  :sd23:

รถพี่หนุ่มตอนที่จอดรอรักษาตัวช่วงนั้นไม่ทราบว่าช่างได้ทำการเปิดฝาสูบออกมาทำการตรวจสอบบ้างหรือเปล่านะครับ เพราะถ้าหากไม่เคยมีการเปิดฝาสูบมาก่อนเลยก็อาจจะต้องตั้งสมมุติฐานว่าโรงงานประกอบมาไม่ดีซึ่งไม่น่าเป็นไปได้เพราะน่าจะพบปัญหาก่อนหน้านี้นานแล้ว :L2750:

หรืออาจเกิดจากสาเหตุเดียวกันกับผมหรือเปล่าครับ..คือตอนเปลี่ยนน้ำยาหม้อน้ำไล่อากาศออกจากหม้อน้ำไม่หมด :sd06: ยังไงก็ขอเอาใจช่วยพี่หนุ่มให้เจ้าลูกชายหายป่วยไวๆนะครับ :L2756: :L2756:
  :L2758: ครับพี่หยก ช่วงรักษาตัวไม่ได้เปิดฝาสูบครับประกันสั่งศูนย์ห้ามเปิดฝาสูบครับ ส่วนเรื่องตอนเปลี่ยนน้ำยาหม้อน้ำผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับพี่หยก  :sd23:
แตกต่างทางความคิด แต่ไม่คิดแตกแยกครับ
           Pajero Sport Mania

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
เอาใจช่วยคะ...พี่หนุ่ม...ขอให้เจอตัวการเจ้าปัญหาและขอให้น้องปาแข็งแรงไวๆ นะครัช  :L4399:

ออฟไลน์ Net Udonthani(เน็ตอุดร)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
2.4  ติดแก๊สเหมือนกันครับ เพิ่งเปลี่ยนกรองแก๊สครั้งเดียว สงสัยต้องตรวจเช็คเพิ่มอีกรายการแล้ว
ขอบคุณพี่มากๆครับ ที่แชร์ข้อมูล

ออฟไลน์ ไข่นุ้ย kainuie

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
  • Long Live The King
แล้วถึงตอนนี้น้องปาฯของพี่หนุ่มเป็นไงบ้างครับ อยากทราบเป็นความรู้ไว้ เพราะรถผมเครื่อง V6 ติดแก๊ส เหมือนพี่หนุ่มเลย
You'll Never Walk Alone.