ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาพวงมาลัยติดขัด จาก ลูกปืนประคองแกนพวงมาลัย  (อ่าน 144947 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
รบกวนสอบถามพี่ๆครับ
มีพี่ๆท่านใดเคยเอา Grease อัดเข้าไปบริเวณช่องว่างที่น้ำจะหยดเข้าไปได้มั่งป่าวครับ ตรงบริเวณเสื้อที่เป็นยาง
แล้วถ้าจะทำจะมีผลข้างเคียงอะไรบ้างหรือเปล่าครับ แล้วมันจะช่วยอะไรได้บ้างหรือเปล่าครับ

ปัญหาอยู่ที่ลูกปืนคุณภาพต่ำ สารหล่อลื่นไม่ทนความร้อนสะสม อย่าตกใจหรือกังวลจนต้องหาร้านเปลี่ยนก่อนเลยครับเอาไวมันเกิดอาการเมื่อไหร่ก็เข้าศูนย์เคลม หากหมดประกันก็เปลี่ยนข้างนอกหรือหากไม่อยากใช้บริการศูนย์ก็ซื้อเปลี่ยนเอง   ผมบอกได้เลยว่าพวงมาลัยไม่มีอาการล๊อกตัวจนแกนขยับไม่ได้แน่นอน   ผมเป็นคนเขียนกระทู้นี้ขึ้นมาตั้งแต่บ้านเก่า   มีการเล่ากันปากต่อปากทั้งนั้นครับ  ผมย้ำเสมอว่าไม่ได้ล๊อกตัว   แค่ฝืด  หนักขึ้น   หากใช้รถอยู่ปกติสังเกตุอาการผิดปกตได้แน่นอนครับ

ที่ผมทดสอบว่าอันตรายเพราะผมขัเร็วบางครั้งหมุดเพลินลืมไปว่าแกนฝืดทำให้จังหวะเสียและรถอาจแฉลบได้หากคนขับตกใจและพยายามฝืนจังหวะ   แต่ถ้าใช้งานปกติรับรองเห็นอาการก่อนแน่นอนครับ

ผมแอบกลัวครับพี่นะ เผื่อจะหาทางป้องกันเอาไว้ก่อนไม่อยากไปลุ้นอ่ะครับ
งั้นเดี๋ยวรอข้อมูลแบบรูปประกอบอีกมีครับ  หรือจะลองเปลี่ยนเลยก็ได้  ลูกปืนเบอร์ 6003 ครับ (อย่างดี 270 บาท)

รบกวนถามพี่นะเพิ่มเติมครับ
ถ้าเปลี่ยนลูกปืนตามที่แนะนำแล้ว โอกาศการเกิดก็ยังคงมีใช่ไหมครับพี่
หรืออาการจะหายขาดเลยอ่ะครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ถ้าเปลี่ยนลูกปืนตามที่แนะนำแล้ว โอกาศการเกิดก็ยังคงมีใช่ไหมครับพี่

น่าจะหายเลยครับ   เพราะของผมเคลมศูนย์มาทั้งชุดก็หายเลยกะว่าถ้าอบนี้เป็นอีกจะซื้อแบบดีๆเปลี่ยนเองครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *

น่าจะหายเลยครับ   เพราะของผมเคลมศูนย์มาทั้งชุดก็หายเลยกะว่าถ้าอบนี้เป็นอีกจะซื้อแบบดีๆเปลี่ยนเองครับ

ขอบคุณครับพี่

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
ลูกปืนประคองแกนล๊อคซ่อมได้ราคาไม่แพง อยู่ในประกันก็แครมไปก่อน
หมดประกันค่อยเอามาซ่อม PM มาก่อนนะคร๊าบบ จะได้บอกช่างไว้ รถมาก็ถอดซ่อม
ไม่เกิน 2 ชม.ถ้าช่างว่าง ช่างคนนี้ไม่มีลูกมือทำคนเดียว
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

• Pa Mania
  • *
ลูกปืนประคองแกนล๊อคซ่อมได้ราคาไม่แพง อยู่ในประกันก็แครมไปก่อน
หมดประกันค่อยเอามาซ่อม PM มาก่อนนะคร๊าบบ จะได้บอกช่างไว้ รถมาก็ถอดซ่อม
ไม่เกิน 2 ชม.ถ้าช่างว่าง ช่างคนนี้ไม่มีลูกมือทำคนเดียว

ขอบคุณครับ :sd23: :sd23: :sd23: พี่จ่า
รถผมเพิ่ม 5000 โล เองสงสัยคงอีกนานอ่ะครับ
 :L2739: :L2739: :L2739: :sd10:

ออฟไลน์ Pop พ่ออึ้งย้ง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • PAJERO ชื่ออึ้งย้ง
เรื่องลูกปืนที่ว่านี้ หาซื้อและเปลี่ยนได้ที่ไหนอะครับ หากราคาไม่เกิน 1000 ผมว่าก็น่าจะเปลี่ยนไว้เลย เพราะขับพาลูกออก ตจว บ่อยๆ กลัวอันตรายอะครับ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

:sd23: :sd23:
สัตว์ทั้งปวงจงเป็นสุข สัตว์ทั้งปวงจงพ้นทุกข์

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เรื่องลูกปืนที่ว่านี้ หาซื้อและเปลี่ยนได้ที่ไหนอะครับ หากราคาไม่เกิน 1000 ผมว่าก็น่าจะเปลี่ยนไว้เลย เพราะขับพาลูกออก ตจว บ่อยๆ กลัวอันตรายอะครับ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

ร้านอะไหล่มีทุกร้านครับ เบอร์ 6003 ครับ  เอาดีหน่อยนะครับราคาประมาณ 65-270 บาท
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ Pop พ่ออึ้งย้ง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • PAJERO ชื่ออึ้งย้ง

ร้านอะไหล่มีทุกร้านครับ เบอร์ 6003 ครับ  เอาดีหน่อยนะครับราคาประมาณ 65-270 บาท

ขอบคุณครับพี่นะ

:sd10:
สัตว์ทั้งปวงจงเป็นสุข สัตว์ทั้งปวงจงพ้นทุกข์

ออฟไลน์ kwanka(ขวัญ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
Re: ปัญหาพวงมาลัยติดขัด จาก ลูกปืนประคองแกนพวงมาลัย
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2013, 19:01:14 »
"หากอาการนี้เกิดขึ้นตอนเร่งแซง  หรือจังหวะเข้าทางโค้ง คุณจะรู้ว่าคุมพวงมาลัยไม่ได้และหากหมุนจนเกินระยะรถอาจเสียหลักได้ง่าย"
เจอมาประมาณนี้ มีจุดกึ๊กอยู่จุดหนึ่งต้องออกแรงมากเพื่อให้หลุดจากจุดนี้ ดีที่ประคองรถได้ ใช้ความเร็วไม่มากนัก (ประมาณ130)
พอรู้ตัวก็ประคองรถเข้าศูนย์ ;)

ตอนนี้.... ขวัญรู้สึกจะเจอปัญหา พวงมาลัยคืนช้า
ไม่รู้ว่ามีปัญหาอะไรหรือป่าว....บางครั้งต้องออกแรงสาวเยอะ
......รู้สึกมันFreeมากไป :L4387:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
Re: ปัญหาพวงมาลัยติดขัด จาก ลูกปืนประคองแกนพวงมาลัย
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2013, 19:56:11 »
ตอนนี้.... ขวัญรู้สึกจะเจอปัญหา พวงมาลัยคืนช้า
ไม่รู้ว่ามีปัญหาอะไรหรือป่าว....บางครั้งต้องออกแรงสาวเยอะ
......รู้สึกมันFreeมากไป :L4387:

โดยปกติน้องปาเป็นรถขับเคลื่อนล้อหลัง และรถมีน้ำหนักมาก ประกอบกับล้อค่อนข้างใหญ่ ถ้าพี่ขวัญเจออาการพวงมาลัยหมุนคืนช้าในจังหวัะเลี้ยวมากๆ หรือกลับรถ เป็นอาการปกติครับ

ส่วนเรื่องปัญหาลูกปืนประคองแกนพวงมาลัย อาการจะต่างกันครับ คือพวงมาลัยจะหนักเวลาเลี้ยวครับ คือพอเริ่มจะสาวพวงมาลัยให้เลี้ยวแล้วมาจะฝืนไม่ยอมไปครับ ... ถ้าเจอแบบนี้แสดงว่าลูกปืนมีอาการผิดปกติครับ ดังนั้นของพี่ขวัญน่าจะเป็นลักษณะของอาการปกติมากกว่าครับ ... เวลากลับรถ รถประเภท PPV แบบน้องปาพวงมาลัยจะคืนช้ากว่ารถยนต์ที่เคยใช้นะครับ ต้องออกแรงช่วยนิดนึงนะ

:L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2013, 23:23:48 »
โดยปกติน้องปาเป็นรถขับเคลื่อนล้อหลัง และรถมีน้ำหนักมาก ประกอบกับล้อค่อนข้างใหญ่ ถ้าพี่ขวัญเจออาการพวงมาลัยหมุนคืนช้าในจังหวัะเลี้ยวมากๆ หรือกลับรถ เป็นอาการปกติครับ

ส่วนเรื่องปัญหาลูกปืนประคองแกนพวงมาลัย อาการจะต่างกันครับ คือพวงมาลัยจะหนักเวลาเลี้ยวครับ คือพอเริ่มจะสาวพวงมาลัยให้เลี้ยวแล้วมาจะฝืนไม่ยอมไปครับ ... ถ้าเจอแบบนี้แสดงว่าลูกปืนมีอาการผิดปกติครับ ดังนั้นของพี่ขวัญน่าจะเป็นลักษณะของอาการปกติมากกว่าครับ ... เวลากลับรถ รถประเภท PPV แบบน้องปาพวงมาลัยจะคืนช้ากว่ารถยนต์ที่เคยใช้นะครับ ต้องออกแรงช่วยนิดนึงนะ

:L4399: :L4399:

มาช่วยยืนยันคำตอบพี่ตามครับ :L2736:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่ศักดิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2013, 12:18:46 »
ลักษณะของอาการที่เป็นและผลจากอาการ
ขณะที่ขับรถอยู่บนทางด่วนด้วยความเร็วประมาณ 150 km/h     ข้างหน้าไปไม่ได้กำลังจะเบนพวงมาลัยออกขวาเพื่อเปลี่ยนเลนแซง  ..แต่...ทำไมพวงมาลัยโยกขวาไม่ไปว่ะ
เลยหักซ้าย  สามารถหักได้แต่หนักและฝืดมาก   แต่ขวาไม่ไป  จำเป็นต้องลดความเร็วลง  แล้วลองหักขวาใหม่โดยการออกแรงหน่อย  สามารถหักได้แต่แข็งกว่าซ้าย   อาการ
เหมือนขันคอจักรยานจนลูกปืนแน่น  แล้วเวลาเลี้ยวจะฝืดเป็นล๊อกๆๆๆ   ไม่นิ่มนวลหรือสมูทแบบปกติ

เช้าวันใหม่  หลัง start จำเป็นต้องหักขวาออกจากที่จอดรถ  สังเกตุได้ว่าแข็งมากๆ  ต้องโยกไปซ้ายก่อนแล้วหักขวาจะข้ามล็อกที่แน่นไปเลย  พอเริ่มขับช้า  รู้สึกได้ว่า เริ่มผิดปกติ 
จึงทราบว่าอาการยอดฮิตต้องเคลมแกนพวงมาลัย    แต่อาการผมไม่ดัง  ไม่มีเตือน  ไม่มีบอกล่วงหน้า    อันตรายมากๆเวลาขับเร็วเพราะจังหวะแซงขวา   ต้องออกแรงมากกว่าเดิม
แต่พอได้จังหวะจำเป็นต้องแซงก็ฝืนขับพุ่งตัวออกไป   แต่พอความเร็วขึ้นสูง   อาการจะชัดมากเพราะเวลารถเร็วการควบคุมมันจะโยกนิดเดียวแต่เราโยกนิดเดียวไม่ได้  พอโยกเยอะมันก็เยอะเกินไป
บางคนหากควบคุมไม่ดี  รถจะแฉลบได้ง่ายมากๆ

แนะนำ : ให้เข้าศูนย์และขอเคลมเลย  เพราะช่างหรือหัวหน้าช่างเองบางท่านไม่ได้ขับรถรุ่นนี้  จึงไม่รู้หรอกว่าอาการมันน่ากลัวขนาดไหน  จนกว่าจะเจอกับตัวเองหรือพาเขาไปนั่งทดสอบด้วย
ส่วนของผมช่างเขาหยอดน้ำมัน  แต่ผมยืนยันขอเคลมและพาไปลองมุดโค้งให้ดูว่ามันอันตรายไหม  ลงรถมาถึงยอมสั่งเปลี่ยนให้เลย  ทั้งชุด
(แต่กรณีรถผมติด ล็อคของยิ่งเจริญล็อค  จึงจำเป็นต้องเอาแกนตัวเดิมไปร้านให้ถอดใส่แกนใหม่แทน   จึงเอามาถ่ายรูปและหาแนวทางแก้ไขในอนาคตหากหมดประกัน)

Part นี้เลย

หน้าตามันทั้วยวง  ที่เคลมออกมาแล้ว

ลูกปืนชุดปลาย นี้แหละที่มีปัญหา (ถ้าจะหาเปลี่ยนเอง  เบอร์ 6003  เลือกยี้ห้อดีๆไปเลย  ราคาของดีประมาณ 250 บาท)

หน้าตาหล่อเหลา  แต่ทำไมต้องเปลี่ยนทั้งยวง

ร่องนี้แหละที่มองลงไปเห็นร่องรอบความแห้งของสารหล่อลื่น  จนติดขัดมาก

มันสามารถถอดได้ทั้ง 2 ชิ้น  ทำไมไม่เปลี่ยนแต่ชุดล่าง  งง  มากๆ

จากจุดที่ติดตั้ง  บางท่านว่าโดนน้ำแอร์หยดใส่  ลองพืจารณาดูกันครับ

เพื่อเป็นข้อมูลสำหรับเพื่อนสมาชิกที่ยังไม่เกิดปัญหานี้   เพื่อการแก้ไขเบื้องต้นและรับทราบปัญหา  อย่าไปตกใจอะไรมาก  ครับ

ที่เจอปัญหากัน ส่วนใหญ่มาจากตัวลูกปืนจุดนี้  มันหมุนติดขัด ฝืด  อาจมาจากเรื่องของ defect part ก็เป็นได้   

ปัญหาที่เกิดขึ้นนั้น  ไม่ได้ถึงขนาดล๊อคจนหมุนไม่ได้  และก่อนเกิดอาการจะมีอาการเตือนบ้างเช่นติดขัดในบางจังหวะ เหมือนลูกปืนฝืด   หรืออาจจะพวงมาลัยหนักกว่าปกติ ทั้งที่มีระบบปั๊มเพาเวอร์
อาการพวกนี้หากไม่มีปั๊มพาวเวอร์น่าจะสังเกตุอาการไดง่ายกว่ามาก

ในการใช้งานนั้น   หากกรณีขับไม่เร็ว  ก็พอจับอาการได้และฝืนจังหวะ ขับขี่ได้     แต่หากใช้ความเร็วสูง ผมก็เชื่อว่าหลายท่านจะจับอาการได้จากจังหวะหมุนพวงนั้นแหละ  ถ้าฝืดกึก กึก นิดๆแสดงว่าอาการมาแล้ว  ก็ขับด้วยความระมัดระวังและเข้าศูนย์โดยด่วน    เพราะหากเกิดอาการมาจนจับได้แสดงว่าเยอะแล้วแม้แต่กำลังจากปั๊มพวงมาลัยช่วยแรงยังเก็บอาการนี้ไม่ได้ก็น่าจะเยอะกว่าปกติมากๆ

**หากเวลาใช้ความเร็วสูง  เราจะหมุนพวงมาลัยนิดเดียวเวลาเปลี่ยนเลน  และโยกหมุนเบาๆจะจับอาการได้ชัดเจนว่ามันฝืดและติดจนหมุนไม่สมูธ

สำหรับระบบยุบตัวนั้น  ไม่น่าห่วงอะไร  เพราะจากการใช้งานทั่วไป  อาจจะมีสะเทือนและรู้สึกได้บ้าง  เป็นปกติครับ    ในเมืองนอกเขาใช้วิธีเชื่อมแต้มจุดนั้นเลย เพื่อลดเสียงดังจากการขยับตัวได้ของพวงมาลัย   ส่วนปัญหาที่เราเจอมันคือลูกปืนครับ ( ถ้าเปลี่ยนใหม่เบอร์ 6003 = ลูกปืนประคองแกน)
หากรถหมดระยะเวลาการดูแลของศูนย์แล้วให้พาเข้าอู่ซ่อมรถทั่ว ๆ ไปช่างจะถอดแกนพวงมาลัยออกและหาซื้อตลับลูกปืนตามเบอร์ที่ระบุไว้เหมือนของเดิมทุกอย่างยี่ห้อเดียวกันด้วยทั้งอะไหล่และค่าแรงประมาณ 450 บาท

ออฟไลน์ โต้ง บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2013, 16:18:30 »
ของผมก็นึกว่าจะรอด 60000โลแล้วออกอาการเลยวิ่ง120-140เข้าโค้งมันฝึดพอออกแรงมากหน่อยรถมันวูบเลยกลัวเข้าศูนย์เปลี่ยนดีกว่าตอนแรกศูนย์ก็ไม่ยอมบอกว่าปรกติ ผมเลยบอกว่าไม่เป็นไรผมอัดเสียงสนทนาไว้อยู่ถ้าปีใหม่ผมไปเที่ยวต่างจังหวัดแล้วมีปัญหาคุณรับผิดชอบใหวไหม มันยอมเปลี่ยนให้ทันทีเลยครับ

ออฟไลน์ พี่ศักดิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2013, 16:20:50 »

ตามพี่จ่าเลยครับ เป็นจุดอ่อนไหวของปาเจโร่สปอร์ตเลยครับ พี่ ๆ ทุกท่านพึงคอยสังเกตุ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2013, 16:51:57 »
ของผมก็นึกว่าจะรอด 60000โลแล้วออกอาการเลยวิ่ง120-140เข้าโค้งมันฝึดพอออกแรงมากหน่อยรถมันวูบเลยกลัวเข้าศูนย์เปลี่ยนดีกว่าตอนแรกศูนย์ก็ไม่ยอมบอกว่าปรกติ ผมเลยบอกว่าไม่เป็นไรผมอัดเสียงสนทนาไว้อยู่ถ้าปีใหม่ผมไปเที่ยวต่างจังหวัดแล้วมีปัญหาคุณรับผิดชอบใหวไหม มันยอมเปลี่ยนให้ทันทีเลยครับ

เจอไม้นี้เลยไม่กล้ารับผิดชอบชีวิตพี่  :L2905:

ออฟไลน์ เก๋ง กส.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
  • ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สุงต่ำอยู่ที่ทำตัว
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2013, 21:11:20 »
รถผมที่น้องปาเขาเป็นกันเป็นมาหมดเหลืออันนี้อันเดียวต้องระวังเฝ้าสังเกตแล้วน่ากลัวจัง ขอบคุณพี่ๆทุกคนสำหรับข้อมูลดีๆคับ :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2013, 13:35:47 »
อ่านไปหลายรอบแล้ว จำไม่ได้ กลับมาอ่านใหม่อีกครั้ง จะได้ไม่ลืม
ปัจจุบัน 107,600 กม. ยังไม่เจอกับอาการที่ว่าครับ

กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2013, 16:18:45 »
ขับถึงความเร็ว 150 แต่ยังไม่เปนไรน่ะคับพี่. จะคอยสังเกตุที่พี่สอนเอาไว้คับ ขอบคุณคับ
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
ของผมหกหมื่นโลเศษ ตอนห้าหมื่นให้ตรวจเช็กพวงมาลัยที่ดังกึกๆเวลาขึ้นเนิน ศูนย์ตรวจแล้วอันจาระบี งงเลย แต่โอเคหาย พอครั้นถึงการตรวจเช็คหกหมื่นโล ซึ่งไม่มีอาการ แต่ไม่สบายใจ ให้เช็กอีก ศูนย์ว่าไม่มีอาการ แต่ผมมาวันนี้ หกหมื่นโลเศษๆๆ เวลาเลี้ยวหรือจอดรถโดยหมุนพวงมาลัยเกินหนึ่งรอบ มีเสียงอี๊ดๆๆเหมือนยางสีกัน คำถาม มันใช่พวงมาลัยหรือป่าว
ป.ล.ไปถามช่างแถวบ้าน บอกว่าไตรตันเป็นบ่อยและมาเปลี่ยนกันเยอะแล้ว ที่ร้านลูกปืนnskร้อยกว่าบ้าน +ค่าแรงหกร้อยห้าสิบบาท รวมแล้วประมาณเก้าร้อยบาท เอาไงดี ขอความรู้ ช่วยแนะนำด้วยครับ :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23:
Pamania so good

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ของผมหกหมื่นโลเศษ ตอนห้าหมื่นให้ตรวจเช็กพวงมาลัยที่ดังกึกๆเวลาขึ้นเนิน ศูนย์ตรวจแล้วอันจาระบี งงเลย แต่โอเคหาย พอครั้นถึงการตรวจเช็คหกหมื่นโล ซึ่งไม่มีอาการ แต่ไม่สบายใจ ให้เช็กอีก ศูนย์ว่าไม่มีอาการ แต่ผมมาวันนี้ หกหมื่นโลเศษๆๆ เวลาเลี้ยวหรือจอดรถโดยหมุนพวงมาลัยเกินหนึ่งรอบ มีเสียงอี๊ดๆๆเหมือนยางสีกัน คำถาม มันใช่พวงมาลัยหรือป่าว
ป.ล.ไปถามช่างแถวบ้าน บอกว่าไตรตันเป็นบ่อยและมาเปลี่ยนกันเยอะแล้ว ที่ร้านลูกปืนnskร้อยกว่าบ้าน +ค่าแรงหกร้อยห้าสิบบาท รวมแล้วประมาณเก้าร้อยบาท เอาไงดี ขอความรู้ ช่วยแนะนำด้วยครับ :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23:

บังเอิญรถผมยังไม่มีเสียงอย่างที่ว่า
ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าเสียงที่ว่าจะเกี่ยวกับลูกปืนพวงหรือเปล่า
แต่ถ้าใช่ผมคงไม่รอช้าแล้วละครับ
ลองปรึกษาพี่จ่าหรือพี่นะดูอีกทีครับ