ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาพวงมาลัยติดขัด จาก ลูกปืนประคองแกนพวงมาลัย  (อ่าน 144413 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 32
ลูกปืนประคองแกนล๊อคซ่อมได้ราคาไม่แพง อยู่ในประกันก็แครมไปก่อน
หมดประกันค่อยเอามาซ่อม PM มาก่อนนะคร๊าบบ จะได้บอกช่างไว้ รถมาก็ถอดซ่อม
ไม่เกิน 2 ชม.ถ้าช่างว่าง ช่างคนนี้ไม่มีลูกมือทำคนเดียว

ขอบคุณพี่จ่ามากครับ ใจดีจัง  :L6428:  :sd23:
JayNoppadol

ออฟไลน์ Yo

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 58
แนะนำอีกที่

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3010.0.html

ถอดออกมาเป็นแบบนี้

ของใหม่ทางร้านมีบริการ

หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

ออฟไลน์ สจ๊วต (stewart)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
โดนเข้าแล้วอีกคันครับเพื่อนๆ

เรื่องระทึกเช้านี้

ขับรถออกจากบ้านมาทำงานตึกเดี๋ยวกะป๋านะ วิ่งความเร็วประมาณ 60 บนถนนอ่อนนุช ผ่านแยกโรงขยะ
เจอเศษขยะจากรถขยะตกหล่นบนพื่น ผมหักหลบขวาเล็กน้อย และแล้ว.......

รถก็แถไปทางขวา ก็เลยหักซ้ายคืน รถก็แถซ้ายแล้วไม่คืน โดยที่พวงมาลัยยังสามารถหมุนได้ ผมเลยแตะเบรคเบาๆ ชะลอความเร็ว แล้วก็หักพวงมาลัยตั้งตรงเบาๆ แล้วขับเอื่อยๆ ช้า วิ่งตรงแนบมาศูนย์ฯ ศรีนครินทร์ โดยไม่รอช้า

ต้องบอกว่าโชคดี ที่ไม่มีรถตาม และรถอยู่ทั้งซ้ายและขวา เพราะเป็นจังหวะที่รถพึ่งออกตัวผ่านไฟแดงมาไม่นาน รถเรามันแรง เลยแซงคันอื่น มาพอสมควร ไม่งั้นมีเสย หรือคนอื่น มาจิ้มท้ายแน่ๆ

สังเกต รถตามท้ายมาจากกระจกหลัง เค้า งงๆ ว่า เฮ้ย ไอ้บ้านี่มันเมาเหล้า หรือ ทะเลาะตบตีกะใครในรถหรือเปล่า

บทสรุป คือ เปลี่ยนทั้งแกน ศูนย์จัดให้แบบไม่ถามซักคำ เคลมไม่ได้ เพราะรถเกิน 3 ปี แล้ว

เป็นอุทาหรณ์ เตือนใจเพื่อนๆ ครับ ไม่ต้องรถขอเข้าไปตรวจเช็คเลยถ้าสงสัย เคสนี้ อันตรายมาก

อาการเบื่องต้นรถผม คือ หักพวงมาลัย ไปซ้าย หรือ ขวา พบว่าเสียงดังกึกๆ กึกๆ  ทีแรกผมเข้าใจว่า มันคงติดเพราะ คล็อกสปริง เพราะรถมันยังหมุนพวงมาลัยได้ปรกติ

นึกไม่ถึงว่าจะโดนกับตัวเอง ตอนนี้รู้ซึ้ง เข้าใจอย่างยิ่ง ที่ป๋านะ เล่า เตือน พวกเราในบอร์ดนี้

ปล. รถผม ปี 2010 3.2L 4WD

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*

ขอบคุณพี่ Stewart (สจ๊วต) สำหรับการแนะนำ และข้อมูลดี ต่อ เพื่อนสมาชิก และมอบ  :L6428: สำหรับในการร่วมมือครับ  :L4399: :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124

ขอบคุณที่มาบอกเล่าเรื่องราวครับพี่สจ๊วต :L2758: จัด :L6428: #2 ไปก่อน ที่จริงถ้าทราบก่อนก็เปลี่ยนเฉพาะลูกปืนคอแกนพวงมาลัยก็พอ เพราะถ้าเข้าศูนย์เขาจะให้เปลี่ยนทั้งแกนเลย ผมก็เคยเคลมเปลี่ยนทั้งแกนมาแล้วสมัยยังไม่หมดประกันครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

เรื่องระทึกเช้านี้

ขับรถออกจากบ้านมาทำงานตึกเดี๋ยวกะป๋านะ วิ่งความเร็วประมาณ 60 บนถนนอ่อนนุช ผ่านแยกโรงขยะ
เจอเศษขยะจากรถขยะตกหล่นบนพื่น ผมหักหลบขวาเล็กน้อย และแล้ว.......

รถก็แถไปทางขวา ก็เลยหักซ้ายคืน รถก็แถซ้ายแล้วไม่คืน โดยที่พวงมาลัยยังสามารถหมุนได้ ผมเลยแตะเบรคเบาๆ ชะลอความเร็ว แล้วก็หักพวงมาลัยตั้งตรงเบาๆ แล้วขับเอื่อยๆ ช้า วิ่งตรงแนบมาศูนย์ฯ ศรีนครินทร์ โดยไม่รอช้า

ต้องบอกว่าโชคดี ที่ไม่มีรถตาม และรถอยู่ทั้งซ้ายและขวา เพราะเป็นจังหวะที่รถพึ่งออกตัวผ่านไฟแดงมาไม่นาน รถเรามันแรง เลยแซงคันอื่น มาพอสมควร ไม่งั้นมีเสย หรือคนอื่น มาจิ้มท้ายแน่ๆ

สังเกต รถตามท้ายมาจากกระจกหลัง เค้า งงๆ ว่า เฮ้ย ไอ้บ้านี่มันเมาเหล้า หรือ ทะเลาะตบตีกะใครในรถหรือเปล่า

บทสรุป คือ เปลี่ยนทั้งแกน ศูนย์จัดให้แบบไม่ถามซักคำ เคลมไม่ได้ เพราะรถเกิน 3 ปี แล้ว

เป็นอุทาหรณ์ เตือนใจเพื่อนๆ ครับ ไม่ต้องรถขอเข้าไปตรวจเช็คเลยถ้าสงสัย เคสนี้ อันตรายมาก

อาการเบื่องต้นรถผม คือ หักพวงมาลัย ไปซ้าย หรือ ขวา พบว่าเสียงดังกึกๆ กึกๆ  ทีแรกผมเข้าใจว่า มันคงติดเพราะ คล็อกสปริง เพราะรถมันยังหมุนพวงมาลัยได้ปรกติ

นึกไม่ถึงว่าจะโดนกับตัวเอง ตอนนี้รู้ซึ้ง เข้าใจอย่างยิ่ง ที่ป๋านะ เล่า เตือน พวกเราในบอร์ดนี้

บอร์ดปามาเนีย  เลิกเป็นป๋าแล้วครับพี่สจ๊วต   เป็นพี่เป็นน้องกันไปหมดแล้ว   :sd42: :sd42: :sd42:

ไม่ค่อยได้ออนก็แบบนี้แหละ   ว่าแต่โดนค่าใช้จ่ายไปเท่าไหร่ครับหรืออีตามานพ(คนรับรถ) เขาเห็น sticker pamania เลยจัดให้เต็มที่เลย

ปกติพี่สจ๊วตก็ขับรถไม่ช้านะผมเห็นแค่วนลงตึกยังเร่งน่าดู

------------------------------------------------------------------------
Note : พอดีเมื่อคืนผมบังเอิญชมรถติดๆเพลิน  เผลอไปจิ้มตูดน้อง Jazz เข้าฝั่งตรงข้าม office    เขาบอกอยู่ชั้น 26 ด้วยอ่ะ    หากรู้จักฝากขอโทษอีกครั้งนะครับว่าไม่ได้ตั้งใจ   และหากรถเข้าซ่อมไม่มีรถกลับบ้านยินดีรับไปส่งจนกว่าจะซ่อมเสร็จ   :D ;)

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
บอร์ดปามาเนีย  เลิกเป็นป๋าแล้วครับพี่สจ๊วต   เป็นพี่เป็นน้องกันไปหมดแล้ว   :sd42: :sd42: :sd42:

ไม่ค่อยได้ออนก็แบบนี้แหละ   ว่าแต่โดนค่าใช้จ่ายไปเท่าไหร่ครับหรืออีตามานพ(คนรับรถ) เขาเห็น sticker pamania เลยจัดให้เต็มที่เลย

ปกติพี่สจ๊วตก็ขับรถไม่ช้านะผมเห็นแค่วนลงตึกยังเร่งน่าดู

------------------------------------------------------------------------
Note : พอดีเมื่อคืนผมบังเอิญชมรถติดๆเพลิน  เผลอไปจิ้มตูดน้อง Jazz เข้าฝั่งตรงข้าม office    เขาบอกอยู่ชั้น 26 ด้วยอ่ะ    หากรู้จักฝากขอโทษอีกครั้งนะครับว่าไม่ได้ตั้งใจ   และหากรถเข้าซ่อมไม่มีรถกลับบ้านยินดีรับไปส่งจนกว่าจะซ่อมเสร็จ   :D ;)

ลูกน้องผมเองครับ พี่นะ โสดสนิท ว่างๆ มารับส่งหน่อยนะ

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ลูกน้องผมเองครับ พี่นะ โสดสนิท ว่างๆ มารับส่งหน่อยนะ
จริงดิ โลกกลมอะไรเช่นนี้   เห็นแววแว๊บๆ 555   เขาชื่อ วาณี  เหนี่........(คนเดียวกันป่าว)

แบบนี้ต้องนัดขอโทษ ตอนเย็นๆ ซ่ะแล้ว :sd10: :sd10: :sd10: :sd10:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
จริงดิ โลกกลมอะไรเช่นนี้   เห็นแววแว๊บๆ 555   เขาชื่อ วาณี  เหนี่........(คนเดียวกันป่าว)

แบบนี้ต้องนัดขอโทษ ตอนเย็นๆ ซ่ะแล้ว :sd10: :sd10: :sd10: :sd10:

ตั้งใจแต่แรกแล้วรึป่าวครับ :L2739: :L2901:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60

รถพี่วาณีต้องเข้าอู่ซ่อม พี่นะต้องอย่างไรบ้างหน๊อ ... :L2761: :L2761:  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *

น้องเค้าชื่อ "เล็ก" วาณี ..... สาวใต้ แต่ผิวขาวเหมือนสาวเหนือ

สนใจ นัดให้ คร๊าบ ผมเป็นพ่อเล้า เอ้ย พ่อสื่อให้เอง

พรุ่งนี้เย็น ที่ ชั้นผมมีจัดปาร์ตี้ ตั้งแต่ 17:00 น. - เป็นต้นไป มาแจมกัน ได้ จะแนะนำอย่างไม่เป็นทางการให้
เหล้ายาปลาปิ้ง เพียบ กินกันในที่ทำงานเลย สนป่ะ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
น้องเค้าชื่อ "เล็ก" วาณี ..... สาวใต้ แต่ผิวขาวเหมือนสาวเหนือ

สนใจ นัดให้ คร๊าบ ผมเป็นพ่อเล้า เอ้ย พ่อสื่อให้เอง

พรุ่งนี้เย็น ที่ ชั้นผมมีจัดปาร์ตี้ ตั้งแต่ 17:00 น. - เป็นต้นไป มาแจมกัน ได้ จะแนะนำอย่างไม่เป็นทางการให้
เหล้ายาปลาปิ้ง เพียบ กินกันในที่ทำงานเลย สนป่ะ

เห็นแล้วมั่นใจว่าพี่นะตั้งใจจิ้มตูดแจ๊สชัวร์เลยยย

:sd42: :sd42: :sd42:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ พี่เอริท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78

:L2888:   :sd42:   :sd42:

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
เห็นแล้วมั่นใจว่าพี่นะตั้งใจจิ้มตูดแจ๊สชัวร์เลยยย

พี่โจ้ กระทู้ปัญหาพวงมาลัยติดขัดเริ่มเปลี่ยนประเด็นแล้ว  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42: 

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
พี่โจ้ กระทู้ปัญหาพวงมาลัยติดขัดเริ่มเปลี่ยนประเด็นแล้ว  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

คราวนี้ผมไม่ใช่คนเริ่มนะ

***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา

อืม ชายเล็ก มารับหญิงเล็ก  :L2754:
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป

ช่วงนี้พี่นะถือศีลอดครับ คงไม่สะดวก  :L2897: ;D ;D

• Pa Mania
  • *

ใช่เลยคนนี้แหละพี่สจ๊วต   :L2734: :L2734: :L2734: :L2734:

ผมเห็นกางเกงที่ใส่ก็รู้ว่า  คอเดียวกันน่าจะคุยกันได้ยาว   อิ  อิ

ขนาดวันนั้นตอนรอประกัน  ยังคุยกันจนเพลินไปเลย  5555

ฝากบอกน้องเล็กว่าเย็นนี้พี่นะมีประชุมทีมถึง 19.00  ถ้ายังไม่กลับเดี๋ยวไปเยี่ยม   ไม่รู้ว่าวันนั้นได้รับบ่าเจ็บตรงไหนป่าว   อยากถามไถ่ขึ้นมาทันที

อยากน้อยคงโต๊กกกกะจัยบ้างแหละ  555

:sd42: :sd42: :sd42: :sd42: แซวเล่นนะครับ   

ออฟไลน์ พี่เอริท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
 ถ้าเกิดพี่นะใส่กรงแมวสงสัยรถน้องเค้าคงจะ  :L2739:   :L2739:   :L2739:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
เหมือนกับว่าบางครั้งอุบัติเหตุไม่ใช่จะโชคไม่ดีไปตลอด  :sd10:  :sd27: