ผู้เขียน หัวข้อ: สรุป: ชุดโช๊คตระกูลนกเหลือง Old Man Emu สำหรับ Pajero Sport.....[ตอนนี้ Nov.2012]  (อ่าน 389829 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 32
ถ้า set 3 ใส่กับล้อ 20" ... เป็นไงบ้างครับ?
หรือว่าล้อเดิมดีกว่าครับ?
JayNoppadol

ออฟไลน์ ต้อม@@

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ข้าพเจ้าไม่เคยคิดถึงอนาคต เพราะมันมาด้วยความเร็วสูง
รบกวนถามพี่ๆครับ ระหว่าง SET1 เทียบกับเดิมๆ    และ SET3 เทียบกับเดิมๆ
เทียบความแตกต่างในเรื่องความนุ่มนวล และ โคลงครับ คือผมลังเลระหว่างสองเซ็ตนี้ครับ

เชียร์ set 3 ครับ   ถ้าจะ เปรียบเทียบระหว่าง  set 1 กับ set 3  ที่แตกต่างกันก็เฉพาะโช๊ค

เท่าที่เคยเห็นมีแต่ ถอด Nitro เปลี่นเป็น Sport   แต่ในทางกลับกันไม่เคยเห็นครับ
เซ็ต 3 กระด้างกว่าโช้คเดิมมากไหมครับ

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
ความเห็นส่วนตัว ความกระด้างไม่ได้อยู่ ที่โช๊คอย่างเดียวครับ ส่วนใหญ่ที่เจอว่ากระด้างม้กเกิดจากใส่สปริงแข็งเกินความสามารถของโช๊ค ที่จะหยุด การยึดหดของสปริงได้อย่างรวดเร็ว กับอีกอย่างถ้าใส่กับยางขอบใหญ่แก้มเตี้ย หากคุณภาพของยางไม่ดี หรือ เติมลมไม่เหมาะสม ก็จะเกิดความกระด้างได้             
ส่วน โช๊คที่กระด้าง ส่วนมากเป็นจะแบบปรับได้ แล้วปรับค่า   Bump หรือ ค่ายุบต้วไว้มากเกินจะเป็นโช๊คที่สามารถปรับค่าได้เป็นส่วนใหญ่รวมทั้งแบบที่มีระบบใช้แรงดันอากาศเป็นตัวช่วยรับแรง  Bump     
  อีกอย่างครับ ความรู้สึกของแต่ละคนอาจชอบไม่เหมือนกัน ต้องลองหารถพี่ๆที่ใส่อยู่ลองนั่งดูก่อน แล้วค่อยตัดสินใจดูอีกที่ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ ต้อม@@

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ข้าพเจ้าไม่เคยคิดถึงอนาคต เพราะมันมาด้วยความเร็วสูง
ความเห็นส่วนตัว ความกระด้างไม่ได้อยู่ ที่โช๊คอย่างเดียวครับ ส่วนใหญ่ที่เจอว่ากระด้างม้กเกิดจากใส่สปริงแข็งเกินความสามารถของโช๊ค ที่จะหยุด การยึดหดของสปริงได้อย่างรวดเร็ว กับอีกอย่างถ้าใส่กับยางขอบใหญ่แก้มเตี้ย หากคุณภาพของยางไม่ดี หรือ เติมลมไม่เหมาะสม ก็จะเกิดความกระด้างได้             
ส่วน โช๊คที่กระด้าง ส่วนมากเป็นจะแบบปรับได้ แล้วปรับค่า   Bump หรือ ค่ายุบต้วไว้มากเกินจะเป็นโช๊คที่สามารถปรับค่าได้เป็นส่วนใหญ่รวมทั้งแบบที่มีระบบใช้แรงดันอากาศเป็นตัวช่วยรับแรง  Bump     
  อีกอย่างครับ ความรู้สึกของแต่ละคนอาจชอบไม่เหมือนกัน ต้องลองหารถพี่ๆที่ใส่อยู่ลองนั่งดูก่อน แล้วค่อยตัดสินใจดูอีกที่ก็ได้ครับ
ขอบคุณมากครับความรู้ดีๆทั้งนั้นเลย ถามต่ออีกนิดครับถ้าเป็นล้อเดิมยางเดิมหละครับ SET3 มันกระด้างกว่าเดิมมากมั้ยครับ

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
  พี่ปอ เหลาไว้แล้วครับ  รถพี่ปอล้อเดิมครับ

สรุปแหก set 3 ครับ  ขอบอกเลยว่าชอบมากครับฟิลลิ่งขับช้าๆๆไม่ต่างจากเดิมมาก  แต่เวลาเข้าโค้งหรือแซง เห็นชัดเลย รถไม่โยนตัวหรือโคลงแบบโช๊คเทพ ขับมันกว่าเดิมเยอะเลย รู้แบบนี้เปลี่ยนตั้งแต่ป้ายแดงเลยคับ :L2734:   สำหรับผมส่วนใหญ่จะขับคนเดียวครับ  ถ้ามี 3-4 คน ก็จะเป็นพ่อแม่ผมเลยไม่ค่อยขับเร็วเท่าไหร่คับ   :L2905:

พี่บอยลองหาอะไรบังไมล์รถนะครับ เพื่อไม่ดูความเร็วรถ... ถ้าได้ขับยาวๆๆๆ
แล้วขับแบบที่ตัวเองคุ้นเลย... สักพักเอาที่บังไมล์รถออก จะร้อง... แม่เจ้า 170 180 แล้ว...
คือประมาณว่ารถมันนิ่ง จนไม่รู้สึกว่าขับเร็ว...

หากเป็นโช็คเดิม ประมาณ 140 ก็เริ่มสั่นๆ แล้ว แต่เจ้านกเหลืองนี่... นิ่งเลย...

ปล. ผลข้างเคียงของการเปลี่ยนโช็ค พี่บอยอาจได้รอยสะเก็ดหินที่กระโปรงหน้ามากกว่าเดิมนะครับ...

:)

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
ใจเย็นครับอย่าพึ่งรีบร้อนเปลี่ยนรองหาเวลาม่ามิตติี้งครับจะได้รองนั้งแล้วก็ขับดูอาการรถก่อน

อย่างที่พี่โอบอกครับ มันนิ่งมาก กระด้างมีแน่นอนครับ ยางดีๆก็จะช่วยได้ แต่ขับแล้วอาการโยนตัว โยกเยก มันลดลงอย่างเห็นได้ชัด ถ้าใช้ล้อ 20 คงจะโยนตัวน้องลงอีกแน่ๆ(ความคิดสว่นตัวนะครับ)เพราะได้รองนั้งEMU Sport + สปริงหลังEMU(แข็งพิเศษอีกนะ) + สปริงหน้าEMU " Full set " ล้อ 20 มาแล้ว(อยากเปลี่ยนล้อ 20 จัง :L4384:)

ปล.อย่างที่พี่ท่านนึ่งแกเคยบอกผมไว้ครับ นั่งน้อยแข็งแน่ แต่ถ้า set รถมาเพื่อบรรทุกหมูน้อยในครอบครับก็จะโอเคขึ้นครับ :L4398:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ
JayNoppadol

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ใจเย็นครับอย่าพึ่งรีบร้อนเปลี่ยนรองหาเวลาม่ามิตติี้งครับจะได้รองนั้งแล้วก็ขับดูอาการรถก่อน

อย่างที่พี่โอบอกครับ มันนิ่งมาก กระด้างมีแน่นอนครับ ยางดีๆก็จะช่วยได้ แต่ขับแล้วอาการโยนตัว โยกเยก มันลดลงอย่างเห็นได้ชัด ถ้าใช้ล้อ 20 คงจะโยนตัวน้องลงอีกแน่ๆ(ความคิดสว่นตัวนะครับ)เพราะได้รองนั้งEMU Sport + สปริงหลังEMU(แข็งพิเศษอีกนะ) + สปริงหน้าEMU " Full set " ล้อ 20 มาแล้ว(อยากเปลี่ยนล้อ 20 จัง :L4384:)

ปล.อย่างที่พี่ท่านนึ่งแกเคยบอกผมไว้ครับ นั่งน้อยแข็งแน่ แต่ถ้า set รถมาเพื่อบรรทุกหมูน้อยในครอบครับก็จะโอเคขึ้นครับ :L4398:

ถูกต้องครับ  อย่าเชื่อว่าการปล่อยลมยางอ่อน หรือ การใช้แก้มยางสูงจะช่วยให้ช่วงหายกระด้างเสมอไป   แต่ถ้าเพิ่มความนุ่มลดแรงกระแทกอันนี้ใช่(หากโช๊คแต่ง สปริงเทพ อันนี้เสียของ)

ลองคิดนอกกรอบ  แล้วเติมลมยางให้ตึง  เลือกยางที่มีคุณภาพและโครงสร้างยางนุ่ม  พอเจอกับช่วงล่างที่เขาว่ากระด้าง จะ= นี่แหละที่ต้องการครับ

ลองได้นะครับ  ไม่ถูกใจก็ปล่อยลมออก , หากถูกใจก็ตามกลับไปอ่านกระทู้เพื่อวางแผนกระเป๋าแหกต่อไปครับ
 :L2901:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ นัด nonreturner

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
เข้ามา confirm Set 1 กับพี่ๆ ครับว่าแต่ Set 2 นี่ความนุ่มนวลที่ได้ ต่างจากเดิมเยอะไม๊ครับพี่นะ เผื่อไว้พิจรณาแหกอีกนิด
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
เข้ามา confirm Set 1 กับพี่ๆ ครับว่าแต่ Set 2 นี่ความนุ่มนวลที่ได้ ต่างจากเดิมเยอะไม๊ครับพี่นะ เผื่อไว้พิจรณาแหกอีกนิด

พี่นัด.... set1 set2 จะพอมือ (เท้า) พี่นัดเหรอครับ  :L2754: :L2754: .... แนะนำ  :L6415:...ข้ามไป set3 เลยพี่...จะได้ไม่ต้องเสียตังค์หลายรอบ.....พี่ต้นพี่ลีโจ สุดท้ายจาก set3 ยังข้ามไป  :L6415: set4 set5 กันแล้วเลยครับ  :L2736: :L2906: :L2901:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

พี่นัด.... set1 set2 จะพอมือ (เท้า) พี่นัดเหรอครับ  :L2754: :L2754: .... แนะนำ  :L6415:...ข้ามไป set3 เลยพี่...จะได้ไม่ต้องเสียตังค์หลายรอบ.....พี่ต้นพี่ลีโจ สุดท้ายจาก set3 ยังข้ามไป  :L6415: set4 set5 กันแล้วเลยครับ  :L2736: :L2906: :L2901:
ถูกต้องครับพี่นัท  เลือกที่ดีไปเลย :L2904:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล

ถูกต้องครับพี่นัท  เลือกที่ดีไปเลย :L2904:
ตามที่พี่ๆเค้าบอกมาเลยครับ  :sd01:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
เก็บ เก็บ เก็บ แล้วก็ เก็บ ข้อมูล (กับตังค์) หากจะเปลี่ยนทั้งทีต้องมีโอกาสลองรถพี่ ๆ ก่อน...
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ พี่แกะ (PKT)

• Pa Mania
  • *
  • Phuket Thailand 4x4
ของผม เป็น westcoat mono tube4ต้น + sping Emu 2606 กับ 2938 ค่อนข้างกระด้าง ถ้าเปลี่ยนโชีคเป็นEmu จะดีขึ้นมั้ยครับ (เคยใส่สปริงDobinson ตัวยก หน้าOK แต่หลังย้วย เลยเปลี่ยนเป็น สปิงEmu)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน 2013, 10:58:25 โดย แกะ-มาเนีย »

• Pa Mania
  • *
ของผม เป็น wastcoat mono tube4ต้น + sping Emu 2606 กับ 2938 ค่อนข้างกระด้าง ถ้าเปลี่ยนโช้คเป็นEmu จะดีขึ้นมั้ยครับ (เคยใส่สปริงDobinson ตัวยก หน้าOK แต่หลังย้วย เลยเปลี่ยนเป็น สปิงEmu)

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ของผม เป็น wastcoat mono tube4ต้น + sping Emu 2606 กับ 2938 ค่อนข้างกระด้าง ถ้าเปลี่ยนโชีคเป็นEmu จะดีขึ้นมั้ยครับ (เคยใส่สปริงDobinson ตัวยก หน้าOK แต่หลังย้วย เลยเปลี่ยนเป็น สปิงEmu)

เบอร์สปริงของพี่ โดยเฉพาะด้านหลัง ถ้าจำไม่ผิด มันสำหรับ heavy duty ยังไงรอผู้รู้ confirm อีกทีครับ :L2759:

• Pa Mania
  • *
ของผม เป็น wastcoat mono tube4ต้น + sping Emu 2606 กับ 2938 ค่อนข้างกระด้าง ถ้าเปลี่ยนโช้คเป็นEmu จะดีขึ้นมั้ยครับ (เคยใส่สปริงDobinson ตัวยก หน้าOK แต่หลังย้วย เลยเปลี่ยนเป็น สปิงEmu)

มันย้วยเพราะสปริงอ่อน  หรือโช๊คแรงดันต่ำ  ต้องสังเกตุดีๆนะครับ

ที่ผมลองมา spring dobinson มีผลอ่อนนุ่มแต่ยังเฟริม์อยู่เมื่อนั่งกัน  4-5 คนขึ้นไป  และขับแบบมีแรงเหวี่ยงมรโค้งหรือเปลี่ยนเลนส์เร็วๆ เท่านั้นครับ

• Pa Mania
  • *

มันย้วยเพราะสปริงอ่อน  หรือโช๊คแรงดันต่ำ  ต้องสังเกตุดีๆนะครับ

ที่ผมลองมา spring dobinson มีผลอ่อนนุ่มแต่ยังเฟริม์อยู่เมื่อนั่งกัน  4-5 คนขึ้นไป  และขับแบบมีแรงเหวี่ยงมรโค้งหรือเปลี่ยนเลนส์เร็วๆ เท่านั้นครับ
ไม่ทันแล้วพี่ เปลี่ยนไปแล้วที่ร้านรับเทิร์นไปด้วยครับ แต่หลังหายย้วยนะครับ แต่กระด้างกว่าเดิมค่อนข้างเยอะ เปลี่ยนโช้คEmu sport จะดีขึ้นมั้ยครับ

ออฟไลน์ ศิระ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
สรุปเเหก set4 สปริงdoความสูงเดิมครับ นิ่งหนึบจริงๆ ล้อ 17เดิมครับ ลมยาง33 ทั้ง 4ล้อ ถ้าถามว่าเเข็งไหม ผมว่าเเข็งกว่าเดิมนิดเดียวจริงๆ เเต่ขับดีกว่าเดิมเยอะครับ ขอบคุณพี่นะ สำหรับ review ดีๆครับ

• Pa Mania
  • *

ไม่ทันแล้วพี่ เปลี่ยนไปแล้วที่ร้านรับเทิร์นไปด้วยครับ แต่หลังหายย้วยนะครับ แต่กระด้างกว่าเดิมค่อนข้างเยอะ เปลี่ยนโช้คEmu sport จะดีขึ้นมั้ยครับ

1. ตอนนี้ใช้โช๊คอะไร   สปริงหน้าหลังอะไร   ล้อขอบเท่าไหร่   ยางยี้ห้อไหนเบอร์อะไร  ลมยางเท่าไหร่ ?????

2.  อยากได้รถแบบไหน  เตี้ยนิ่ม   เท่าเดิมนุ่ม   สูงสง่าแน่นหนึบ 

3. ปกติโดยสารทั่วไปกี่คน   และโอกาศโดยสารมากกว่า 3-6คนมีมากน้อยแค่ไหน

เดี๋ยวช่วยแนะนำให้