ผู้เขียน หัวข้อ: การออมเงินเพื่ออนาคตของครอบครัว  (อ่าน 5880 ครั้ง)

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
Re: การออมเงินเพื่ออนาคตของครอบครัว
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 21:35:04 »

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: การออมเงินเพื่ออนาคตของครอบครัว
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 23:26:25 »
ทุกข้อน่าสนใจหมดครับ แล้วแต่ช่วงจังหวะครับ แต่สำหรับข้อ 7 การปล่อยเงินกู้นี้ ผลตอบแทนดีจริงครับ แต่ก็มีผลเสียเช่นกันครับ ถ้าใจดีก็อาจจะมีไม่จ่ายคืนหรือได้ไม่ครบ เลยบทโหดก็ออกแนวอิทธิพล ตรงนี้ก็แล้วแต่มุมมองนะครับ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2014, 13:59:04 »
ขอขอบคุณพี่เบสที่มาเปิดประเด็นเรื่องนี้และพร้อมแบ่งปันความรู้กับเพื่อนสมาชิกครับ ขออนุญาต :L6428: #30 ล่วงหน้าให้เลยครับ :L2900: :L2900:

ทุกข้อน่าสนใจหมดครับ แล้วแต่ช่วงจังหวะครับ แต่สำหรับข้อ 7 การปล่อยเงินกู้นี้ ผลตอบแทนดีจริงครับ แต่ก็มีผลเสียเช่นกันครับ ถ้าใจดีก็อาจจะมีไม่จ่ายคืนหรือได้ไม่ครบ เลยบทโหดก็ออกแนวอิทธิพล ตรงนี้ก็แล้วแต่มุมมองนะครับ

เห็นด้วยกับพี่มัติครับ คนใกล้ตัวผมเคยลงทุนด้วยวิธีนี้ แต่ด้วยความที่เป็นคนใจดีมีเมตตาสุดท้ายสูญเงินไปเยอะมาก เอามาซื้อน้องปาได้หลายคันเลยเพราะไม่อยากไปฟ้องร้องบังคับคดีเอากับลูกหนี้ :L4386: บางส่วนก็ได้กลับมาเป็นรายเดือนทีละนิดละหน่อย บางทีได้มาเป็นของแทน ลงทุนวิธีนี้ต้องใจแข็งๆครับถึงจะทำได้ :L4399:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ หนู [นินจา]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2014, 07:24:41 »
ตอนนี้มี 1, 2, 3, 7 และ 9, 10, 11, 12 แถมครับพี่เบส
3. ตอนนี้ให้ภรรยาดูข้อมูลครับพึ่งจะเริ่ม หลักๆ ก็ LTF นิดหน่อย และจะพยายามเลือกลงทุนกับกองทุนที่มีเงินปันผล เช่น ของธนาคารกรุงเทพ หรือ ธนาคารกรุงศร๊ เป็นต้น
4. เคยออมทองกับออริซีส และเปลี่ยนเป็นทุนมาดาวน์น้องปาแล้วครับ ^__^!!! (พอดีช่วงขาลงเลยได้กำไรมานิดหน่อย) แต่ช่วงนี้ราคานิ่งๆ ครับ จะเก็บเป็นแท่งหรือรูปพรรณก็เดี๋ยวเอาไปทำบุญหล่อพระหมด
5. ก็พยายามดูอยู่ครับคงเป็นออมทุกเดือนเพื่อซื้อเป็นหุ้น (คล้ายๆ ออมทอง)
7. มีบ้างนิดหน่อยครับภรรยาดูแล แต่เฉพาะคนที่ไว้ใจได้ครับ และก็เสี่ยง แม่ยายผมสูญไปหลายล้านเหมือนกัน (ผมออกดอกแบบแฟร์ๆ ครับ เช่น เงินต้น 10,000 ดอกร้อยละ 5 ก็จ่ายเดือนละ 1,500 บาท 10 เดือนจบ)
9. เล่นแชร์ครับ ผมเอาไปลงไว้กับแม่ที่บ้าน เงินต้น 3,000 บาท 30 มือ ดอกขั้นต่ำ 500 บาท (ดอกได้มากกว่าธนาคาร แต่กลับกันถ้าเปียดอกถูกกว่าเงินกู้ระบบอืนมากครับ)
10. ออมสหกรณ์ตำรวจ ภรรยาใช้สิทธิของพ่อตาครับ (กู้เงินพ่อตามาแต่งงาน) 555 พ่อตาเลยยกให้จัดการเองเลย ซื้อหุ้นเพิ่ม ฝาก กู้ ^__^!!!
11. ประกันสังคม
12. กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ (สำหรับพนักงานโรงงานน่าจะมีข้อ 11 กับ 12 กันนะครับ)

"เราทุกคน สามารถมอบความสุข...ให้กับตนเองและผู้อื่นได้...
ขอแค่เรา...เลือกที่จะเป็นผู้ให้ โดยไร้เงื่อนไข แม้แต่คำว่า ขอบคุณ ".......

ออฟไลน์ เบส บ้านบึง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 1 มิถุนายน 2014, 21:28:45 »
วันนี้มาแชร์ครั้งที่ 1 หัวข้อ การออม คือ การลงทุน
เขียนไว้ที่หน้าแรก
  ใครสนใจหรือมีมุมมองอื่นมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นได้ครับ

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 1 มิถุนายน 2014, 21:57:34 »
 :sd23: ครับพี่เบส