ผู้เขียน หัวข้อ: การออมเงินเพื่ออนาคตของครอบครัว  (อ่าน 5872 ครั้ง)

ออฟไลน์ เบส บ้านบึง

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 31
การออมเงินเพื่ออนาคตของครอบครัว
« เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 11:30:03 »
ตามหัวข้อเลยครับ อยากทราบว่า พี่ๆสมาชิก มีการออมเงินในรูปแบบไหนบ้างครับ
ตอนนี้ผมค่อนข้างเป็นกังวลเรื่องนี้พอสมควร เพราะ ในครอบครัวมีผมทำงานคนเดียว เลยต้องมานั่งวางแผนการลงทุนอย่างจริงจัง อยากฟังความคิดเห็นพี่ๆสมาชิกเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้เพื่อวางแผนอนาคตของครอบครัว โดยเฉพาะมนุษย์เงินเดือน ที่มีความเสี่ยงเพราะพึ่งพิงกับเงินเดือนอย่างเดียว

1. ฝากธนาคาร
2. ทำประกันชีวิต
3. ลงทุนในกองทุนรวม
4. ลงทุนในทองคำ
5. ลงทุนในหุ้น
6. ลงทุนในพันธบัตร
7. การปล่อยเงินกู้
8. ลงทุนในอหังสาริมทรัพย์ ที่ดิน ห้องเช่า คอนโด อาคารพานิชย์

สำหรับผมเองตอนนี้ ส่วนใหญ่ฝากธนาคาร ซึ่งดอกเบี้ยน้อยนิด และมีการลงทุนในหุ้นบ้างแต่ไม่เยอะ เพิ่งลงทุน ส่วนประกันชีวิตก็มีทำให้ตนเองและบุตร 2 คน แต่วงเงินไม่เยอะ เพื่อลดถาระค่าใช้จ่ายบางส่วนยามเจ็บป่วย
ตอนนี้สนใจการลงทุนหุ้นเป็นพิเศษ โดยส่วนตัวคิดว่าการลงทุนในหุ้นน่าจะฝากอนาคตไว้ได้ กำลังหาความรู้ พี่ๆท่านใดลงทุนด้านนี้มาก่อน ขอคำชี้แนะด้วยครับ หรือ พี่ๆท่านใดคิดว่ามีการออมแบบอื่นที่น่าสนใจ มาแชร์ความรู้ได้ครับ
  :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: การออมเงินเพื่ออนาคตของครอบครัว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 11:39:20 »
From 1 to 4, from 4 to 8  :L2736:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
Re: การออมเงินเพื่ออนาคตของครอบครัว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 12:01:00 »

พี่เบสครับ
- ทั้งประกันชีวิต
- LTF & RTF
- เล่นแชร์
- โควต้า สลากกินแบ่งรัฐบาล
ผมมีแค่นี้ครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 12:04:56 »
พี่เบสครับ
- ทั้งประกันชีวิต
- LTF & RTF
- เล่นแชร์
- โควต้า สลากกินแบ่งรัฐบาล
ผมมีแค่นี้ครับ
แอบปล่อย เงินกู้ ไม่บอกพี่เบส ไปด้วยละ หรือว่า ดอกโหด  :L2739: :L2901: :L2901: :L2901:

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 12:25:38 »
ผบ. ผม ทำประกันชีวิตอย่างเดียวเลย ผู้รับผลประโยชน์ ภรรยา กับ ลูก :L2736:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ พี่เก่ง (Ken-san)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • วางแผน-ตั้งเป้าหมายให้ดี และอย่าลืม"ทำให้สำเร็จ"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 12:51:15 »
พี่เบส

ก็มี 5 6 7 ที่ไม่ได้ทำ ส่วน 8 กำลังจะลงมืออยู่ครับ
ก็เลยแต่งรถแทบไม่ได้เลย  :L4387:
ไป กัน เล้ยยยย

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 12:54:13 »
ทำทุกข้อยกเว้น 567 ครับ  :L2736:

ออฟไลน์ พี่เจต (jEtt-PAtani)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 13:16:15 »
ตอนนี้มี 1 ข้อเดียว.....

ข้อ 2 - 5 กำลังศึกษาแบบว่าหาคนที่ให้ข้อมูลดีๆ ยาก

ส่วนมากที่คุยด้วยจะเป็นตัวแทนบอกแต่ข้อดีข้อเสียไม่บอก

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 15:24:01 »
From 1 to 4, from 4 to 8  :L2736:

กลับมาอ่านดูที่เขียน ห่วงว่าเดี๋ยวพี่ๆจะเข้าใจผิด เลยขอมาขยายความหน่อย.....

สำหรับผมเลือกข้อ 1 4 8 ครับ (สามตัวงวดนี้หรือเปล่า)  :L2739:

ออฟไลน์ เจ๊ก สุวรรณภูมิ

• Pa Mania
  • *
  • ที่นี่ประเทศไทย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 15:35:36 »
ส่วนผม 1. ฝากธนาคาร
          2. ทำประกันชีวิต
          3. ลงทุนในกองทุนรวม
          4. กำลังคิด
          5. กำลังคิด
          6. กำลังคิด
          7. การปล่อยเงินกู้  กำลังดำเนินการ(นอกระบบ) :sd42:
          8. ลงทุนในอหังสาริมทรัพย์ ที่ดิน ห้องเช่า คอนโด อาคารพานิชย์ :sd10: :L2901:

ออฟไลน์ อ๊อฟ บางปะแก้ว

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 18:02:22 »
อยากออมบ้างครับ มาปูเสื่อรอดูครับ  :L2734: :L2734: :L2736:

เมื่อสบายใจที่ไหนก็น่าอยู่

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 20:33:33 »
การออม คือ การลงทุน

การออม บางตำรา บอกว่า คือ ส่วนต่างระหว่างรายได้และรายจ่ายที่เกิดขึ้นในช่วงเวลาหนึ่ง (Incomes - Expenses = Saving) แล้วนำมาเก็บสะสมเพื่อไว้ใช้ในอนาคต
      ตั้งแต่เด็กผมไม่เคยคิดตั้งคำถามเกี่ยวกับเรื่องนี้ คิดแค่ว่า ต้องเรียน เพื่อมีความรู้ทำงาน เพื่อให้ได้เงินเลี้ยงชีพ แล้วมักได้ยินผู้ใหญ่บอกเสมอว่า อย่าใช้เงินสุรุ่ยสุร่าย ต้องรู้จักเก็บออม ต้องรู้จักใช้เงิน และเหลือเก็บไว้ใช้ยามจำเป็น ถ้าเราทำตามนี้ก็ถือว่าดีที่สุดแล้ว แต่ไม่เคยมีใครบอกว่าต้องออมอย่างไร

ในมุมมองของผม ผมมองว่า การบริหารการออมมีความสำคัญมากกว่าการออมมากมายหลายเท่านัก เพราะอะไร ถ้าเรามามองรอบๆตัวเราก็จะเห็นว่า ในการดำรงชีวิตในสังคม ชีวิตมีความเสี่ยงทุกวัน ทั้งจากภายในภายนอก เราไม่สามารถหลีกเลี่ยงความเสี่ยงทั้งหมดได้ อย่างน้อยตัวเราเองจะแก่ขึ้นทุกวัน สุขภาพก็เสื่อมตามอายุ ข้าวของก็แพงขึ้นทุกวัน นั่นแสดงว่า ถ้าเงินที่เราออม งอกเงยน้อยกว่าราคาข้าวของที่แพงขึ้น มูลค่าของของเงินออมของเราก็จะน้อยลงทุกปี ถ้าวันหนึ่งเราไม่สามารถทำงานได้ไม่ว่าด้วยสาเหตุอะไรก็ตาม เงินออมที่เราเก็บไว้จะสามารถเลี้ยงเราและครอบครัวได้กี่ปี  ผมคิดว่าพ่อแม่สมัยใหม่ ต้องเรียนรู้ที่จะรู้จักการออมที่เหมาะสมกับตนเอง และ ควรสอนให้ลูกเข้าใจตั้งแต่ยังไม่ทำงาน แน่นอนการหาเงินให้ได้เยอะๆสำคัญ การรู้จักใช้จ่ายและเก็บออมก็สำคัญ แล้วถ้าเราสามารถทำให้เงินที่เราออมงอกเงยขึ้นมาจนเอาชนะเงินเฟ้อ หรือ สามารถเลี้ยงเราได้โดยที่ไม่ต้องมาพะวงกับรายได้จากงานประจำ มันจะวิเศษขนาดไหน 

ดังนั้นผมจึง ไม่ คิดว่า การออม คือ แค่การรู้จักเก็บเท่านั้น แต่ผมคิดว่า “การออม คือ การลงทุน “

เนื่องจากช่วง 2-3 อาทิตย์นี้ผมไม่ค่อยว่าง เลยมาแชร์ เรื่องความสำคัญของการออมก่อน สำหรับรายละเอียดของการออมในแต่ละแบบ รวมถึง จุดเด่น-จุดด้วย ในมุมมองของผม จะมาเขียนแชร์ ในครั้งต่อไป  ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า ผมไม่ใช่นักการเงิน ไม่เคยเรียนเกี่ยวกับการเงิน  ดังนั้นเนื้อหาอาจไม่ตรงตามหลักทฤษฎีเท่าไหร่ เนื้อหาที่จะเขียนเป็นเหมือนการมาเล่าสู่กันฟังแบบเพื่อน ในมุมมองของมนุษย์เงินเดือน ตามโจทย์ที่ผมตั้งไว้คือ เราจะออมอย่างไร โดยไม่ผิดกฎหมายและหลักศิลธรรม เพื่อให้เงินทำงานอย่างมีประสิทธิภาพ และสามารถเลี้ยงเราได้ในอนาคต หรือถ้าเราโชคดี เงินออมที่งอกเงยมีเพียงพอให้เราใช้จ่ายในแต่ละเดือน จนเราไม่ต้องทำงานประจำ    ที่เรียกว่า “มีอิสรภาพทางการเงิน”   เราสามารถเอาเวลาที่เหลือไปทำงานอื่นที่เราชอบโดยไม่ต้องมาพะวงเรื่องรายได้จากเงินเดือนอีกต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 มิถุนายน 2014, 21:02:37 โดย เบส บ้านบึง »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 20:35:15 »
ขอจองพื้นที่ก่อนครับ#2

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 20:36:19 »
ขอจองพื้นที่ก่อนครับ#3

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 20:37:22 »
ขอจองพื้นที่ก่อนครับ#4

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 20:38:06 »
ขอจองพื้นที่ก่อนครับ#5

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 20:39:36 »
ขอจองพื้นที่ก่อนครับ#6

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 20:41:07 »
ขอจองพื้นที่ก่อนครับ#7

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 20:41:48 »
ขอจองพื้นที่ก่อนครับ#8

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 21:19:48 »
 :L2732: :L2732: :L4399: :L4399:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 21:35:04 »

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 23:26:25 »
ทุกข้อน่าสนใจหมดครับ แล้วแต่ช่วงจังหวะครับ แต่สำหรับข้อ 7 การปล่อยเงินกู้นี้ ผลตอบแทนดีจริงครับ แต่ก็มีผลเสียเช่นกันครับ ถ้าใจดีก็อาจจะมีไม่จ่ายคืนหรือได้ไม่ครบ เลยบทโหดก็ออกแนวอิทธิพล ตรงนี้ก็แล้วแต่มุมมองนะครับ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2014, 13:59:04 »
ขอขอบคุณพี่เบสที่มาเปิดประเด็นเรื่องนี้และพร้อมแบ่งปันความรู้กับเพื่อนสมาชิกครับ ขออนุญาต :L6428: #30 ล่วงหน้าให้เลยครับ :L2900: :L2900:

ทุกข้อน่าสนใจหมดครับ แล้วแต่ช่วงจังหวะครับ แต่สำหรับข้อ 7 การปล่อยเงินกู้นี้ ผลตอบแทนดีจริงครับ แต่ก็มีผลเสียเช่นกันครับ ถ้าใจดีก็อาจจะมีไม่จ่ายคืนหรือได้ไม่ครบ เลยบทโหดก็ออกแนวอิทธิพล ตรงนี้ก็แล้วแต่มุมมองนะครับ

เห็นด้วยกับพี่มัติครับ คนใกล้ตัวผมเคยลงทุนด้วยวิธีนี้ แต่ด้วยความที่เป็นคนใจดีมีเมตตาสุดท้ายสูญเงินไปเยอะมาก เอามาซื้อน้องปาได้หลายคันเลยเพราะไม่อยากไปฟ้องร้องบังคับคดีเอากับลูกหนี้ :L4386: บางส่วนก็ได้กลับมาเป็นรายเดือนทีละนิดละหน่อย บางทีได้มาเป็นของแทน ลงทุนวิธีนี้ต้องใจแข็งๆครับถึงจะทำได้ :L4399:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ หนู [นินจา]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2014, 07:24:41 »
ตอนนี้มี 1, 2, 3, 7 และ 9, 10, 11, 12 แถมครับพี่เบส
3. ตอนนี้ให้ภรรยาดูข้อมูลครับพึ่งจะเริ่ม หลักๆ ก็ LTF นิดหน่อย และจะพยายามเลือกลงทุนกับกองทุนที่มีเงินปันผล เช่น ของธนาคารกรุงเทพ หรือ ธนาคารกรุงศร๊ เป็นต้น
4. เคยออมทองกับออริซีส และเปลี่ยนเป็นทุนมาดาวน์น้องปาแล้วครับ ^__^!!! (พอดีช่วงขาลงเลยได้กำไรมานิดหน่อย) แต่ช่วงนี้ราคานิ่งๆ ครับ จะเก็บเป็นแท่งหรือรูปพรรณก็เดี๋ยวเอาไปทำบุญหล่อพระหมด
5. ก็พยายามดูอยู่ครับคงเป็นออมทุกเดือนเพื่อซื้อเป็นหุ้น (คล้ายๆ ออมทอง)
7. มีบ้างนิดหน่อยครับภรรยาดูแล แต่เฉพาะคนที่ไว้ใจได้ครับ และก็เสี่ยง แม่ยายผมสูญไปหลายล้านเหมือนกัน (ผมออกดอกแบบแฟร์ๆ ครับ เช่น เงินต้น 10,000 ดอกร้อยละ 5 ก็จ่ายเดือนละ 1,500 บาท 10 เดือนจบ)
9. เล่นแชร์ครับ ผมเอาไปลงไว้กับแม่ที่บ้าน เงินต้น 3,000 บาท 30 มือ ดอกขั้นต่ำ 500 บาท (ดอกได้มากกว่าธนาคาร แต่กลับกันถ้าเปียดอกถูกกว่าเงินกู้ระบบอืนมากครับ)
10. ออมสหกรณ์ตำรวจ ภรรยาใช้สิทธิของพ่อตาครับ (กู้เงินพ่อตามาแต่งงาน) 555 พ่อตาเลยยกให้จัดการเองเลย ซื้อหุ้นเพิ่ม ฝาก กู้ ^__^!!!
11. ประกันสังคม
12. กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ (สำหรับพนักงานโรงงานน่าจะมีข้อ 11 กับ 12 กันนะครับ)

"เราทุกคน สามารถมอบความสุข...ให้กับตนเองและผู้อื่นได้...
ขอแค่เรา...เลือกที่จะเป็นผู้ให้ โดยไร้เงื่อนไข แม้แต่คำว่า ขอบคุณ ".......

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 1 มิถุนายน 2014, 21:28:45 »
วันนี้มาแชร์ครั้งที่ 1 หัวข้อ การออม คือ การลงทุน
เขียนไว้ที่หน้าแรก
  ใครสนใจหรือมีมุมมองอื่นมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นได้ครับ

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 1 มิถุนายน 2014, 21:57:34 »
 :sd23: ครับพี่เบส