ผู้เขียน หัวข้อ: Update : ติดตั้งสวิทช์ central lock เพิ่ม สำหรับผู้โดยสารด้านหน้า  (อ่าน 102382 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 78
:sd23:
ขอถามพี่ทศ พี่นะ หรือพี่ๆที่รู้นะคับ
อยากถามว่า สวิทตรงเบาะข้างคนขับซึ่งมันมีอยู่แล้ว
แต่เราจะสามารถทำให้มันกลายเป็น auto lock/unlock เหมือนกับฝั่งคนขับได้หรือเปล่าคับ ?

แว่วๆ ไร 2 เด้งอ่ะพี่นะ 8 หรือ 9  :sd42:  :sd42:  :sd42:
สวิทตรงเบาะข้างคนขับ มันไม่มีไมโครสวิทซ์เหมือนฝั่งคนขับครับ (มันเป็นเหมือนประตูหลัง)
ผ่าให้ดูเป็นแบบนี้ ถ้าจะทำก็ต้องซื้อตัวที่ให้เหมือนฝั่งคนขับ อีกย่างต้องออกแบบวงจรซับซ้อนกว่านี้
หรืออาจจะมีมาแต่ไม่ได้ต่อสายออกมา ผมไม่ได้รื้อประตูฝั่งซ้ายเลยครับ

ขอบคุณคับพี่ทศ พอมองเห็นภาพแล้วคับ  :sd23:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
สุดยอดมากพี่ทศ  ข้อมูลแน่นมากแบบนี้ไม่ต้องลงทุนรื้อเลย พี่ทศจัดการให้เรียบร้อย  :L4399: :L4399: :L2758:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
นั้นผมสั่งสวิทซ์แบบนี้มาก่อนดีมัยครับ  เพราะอีกนานกว่าจะได้ของ (เริ่มสั่ง 5 มกราคม กว่าจะได้ของ + ไป 20 วัน)
ถ้าพี่ๆเห็นด้วยจะได้เปิดกระทู้ให้จองกันครับ  **รอเสียงก่อนเดียวเปิดให้จอง ใครจะเอาแจ้งมา เกิน 5 เสียงเปิดจอง ตอนนี้ 4 แล้ว รออีกเสียงเดียว** สรุปว่าสังสีแดงตัวแถวล่างขวามือสุดนะครับ

สั่งเลยพี่ทศ เอามา10 ตัวก่อนเลย   

ลงจองก็ตามราคาที่ว่า   พอดีพี่กิตไม่อยู่ เจอแดงๆแบบนี้ แกตกลงแน่นอนครับ (เดี๋ยวถ้าแกไม่เอาผมรับผิดชอบเองครับ)

แต่ถ้ามาเอาที่หลังโดนราคา 2 เด้ง 5555 :L2901:

เผื่อมาให้ผมได้เลยครับพี่ทศ พี่นะ  :L2904: ยึดหลักคำพูดที่ว่า มีเผื่อไว้ดีกว่าถึงเวลาจะใช้แล้วหาไม่มีครับ :sd42: :L2905: :L2901:

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
ผมตามขบวนด้วย 1 อันสีแดงแบบพี่นะ เอาไว้เก็บสะสมเล่นไปก่อน  ;D

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78

+ ป๋มไปอีก 1 คับ พี่ทศ พี่นะ  :sd23:  ;D  ;D

ออฟไลน์ <โอ๋>surasit20

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
สีแดง 1 อันครับ
เงินซื้อไม่ได้ทุกอย่าง แต่ทุกอย่างที่อยากได้ต้องใช้เงินซื้อ

tod

• บุคคลทั่วไป
เดี๋ยวเปิดให้จองอีกระทู้ดีกว่าครับ(ดูแล้วงงๆ)
ผมจะรวบรวมรายชื่อไปอีกกระทู้นะครับ ขาดตกยังไงพี่รบกวนพี่ๆแจ้งมาด้วยนะครับ
สรุปเสียงส่วนใหญ่เลือกสีแดง (มติเป็นเอกฉัน)
:sd23:

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
ใช้สวิทช์ตัวเดียวกันกับไฟผ่าหมากเลยครับ (เบิกอะไหล่ประมาณ 700 ได้มั๊ง) แล้วค่อยมาโมเรื่องวงจรอีกทีครับ (ถ้าทำได้  ;D)
700 จริงๆหรือนี่เคยถามพี่อ๊อดไม่ใช่ราคานี้ เดียวให้พี่อ๊อดเช็คPart+ราคาให้อีกที
 :L2900:

ตัวที่ผมสั่งมาแกะเล่นน่ะครับ  ;D

สวิทช์ไฟผ่าหมากตัวนี้เป็นแบบ กดติดปล่อยดับ ซึ่งจะต้องทำวงจรมารองรับ เดี๋ยวรอ project ของเหล่า iE ครับ
มีรอบรับสวิทช์ในลักษณะนี้

ราคาตัวนี้ผมจำได้ว่ารวมขายึดแล้วหลักพัน เอาไว้จะลองสอบถามราคาแน่นอนอีกทีดูครับ
สวิทช์ part no. MN123974
ขายึด part no. 8050A058

• Pa Mania
  • *
ดูจากเบ้าแล้วนี่เค้าฉลุเองเลยนิครับพี่ทศ

แต่สวิทช์มีไฟสีแดงพี่ทศนี่สวยจริงครับ เรื่องยึดค่อยว่ากัน เอามาก่อน
เดี๋ยวไปลงชื่อจองมั่งครับ 555   :L2754:

tod

ดูจากเบ้าแล้วนี่เค้าฉลุเองเลยนิครับพี่ทศ

แต่สวิทช์มีไฟสีแดงพี่ทศนี่สวยจริงครับ เรื่องยึดค่อยว่ากัน เอามาก่อน
เดี๋ยวไปลงชื่อจองมั่งครับ 555   :L2754:
เป็นเบ้าสำเหร็จรูปครับพี่อ๊อด
เปิดให้จองกระทู้นี้
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,738.msg11836/topicseen.html#msg11836
 :L2904:

• Pa Mania
  • *

สวิทช์ไฟผ่าหมากตัวนี้เป็นแบบ กดติดปล่อยดับ ซึ่งจะต้องทำวงจรมารองรับ เดี๋ยวรอ project ของเหล่า iE ครับ

ถูกต้องแล้วครับพี่อ๊อด ผมกำลังรอวงจรตัวนี้อยู่ ส่วนขายึดไม่ต้องใช้หรอกครับ ใช้ Epoxy หรือ กาวตราช้างไปเลย  ;D แบบเบาะๆจะใช้ silicone ก็ได้ครับ ถ้าผบ.มือไม่หนักนะครับ  :sd42:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

tod

ถูกต้องแล้วครับพี่อ๊อด ผมกำลังรอวงจรตัวนี้อยู่ ส่วนขายึดไม่ต้องใช้หรอกครับ ใช้ Epoxy หรือ กาวตราช้างไปเลย  ;D แบบเบาะๆจะใช้ silicone ก็ได้ครับ ถ้าผบ.มือไม่หนักนะครับ  :sd42:
ต้องใช้วงจร F/F (กดติด/กดดับ)แต่ความเสถียนผมยกให้ระบบสวิทซ์กดติดปล่อยดับ
**วงจรF/Fต้องมีไฟเลี้ยงให้มันตลอด ได้อย่างเสียอย่าง**
สำหรับผมคงจบที่สวิทซ์แมนวลตัวนี้ครับ
 :L2904:

• Pa Mania
  • *

จริงซิพี่ตู่ ก็มันอยู่ข้างในนี่นา ใครมันจะไปเห็น  :L2754:

tod

อีกทางเลือก เจาะช่องข้างซ้าย(ตรงเท้าแขนแบบนี้)แล้วใช้สวิทซ์ที่สั่งมาใส่

ข้อสังเกตุจากที่ค้นหาสวิทซ์ central lock ของรถทั่วไป(ทุกยี่ห้อก็ว่าได้)จะออกแบบมา
เป็นแบบนี้กันหมด คือ กดติดปล่อยดับ 2 คอลแทค
รูปตัวอย่างประกอบ แต่สวิทซ์พวกนี้จะแพงกว่าเพราะใช้ตรงรุ่นกับรถราคาแพงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ธันวาคม 2012, 15:07:57 โดย พี่ทศ@KRB »

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
 :L2900: อยากเก่งแบบพี่ๆ จัง ทำเอง แต่งเอง ภูมิใจสุดๆ  :L2734:  :L6428:

• Pa Mania
  • *
พี่ทศ ผมไปเจอสวิทช์อีกตัวนึง ซึ่งเห็นเค๊าบอก 200 บาท ลด 40% ยังงงๆทำไมมันถูกจัง ในขณะที่รอวงจร ผมก็กะจะเอาสวิทช์ตัวนี้มาใส่ไปก่อน (ซึ่งคงจะต่อขนานกันกับสวิทช์เดิมก่อน) อาจจะดูไม่ค่อยสวยนัก  ;D แต่ก็ทำงานได้เหมือนสวิทช์ตัวที่ใช้ปัจจุบันครับ เพียงแต่ใช้บิดสวิทช์ ซ้าย-ขวา ก้านสวิทช์มันจะเด้งกลับมาอยู่ตรงกลางเองน่ะครับ (ยังไม่ได้ซื้อสวิทช์ตัวนี้ เพราะเพิ่งไปค้นเจอใน net ร้านอยู่แถวๆเยาวราชครับ) นี่ถ้าอยู่เมืองไทย ป่านนี้วิ่งไปซื้อสวิทช์ตัวนี้มาติดแย้ววววว  :L2901:

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
โปรเจค  central lock เสร็จเมื่อไหลผมว่า สมช.ใหม่ไหลมาเทมาแน่ๆ  :L2734:

ที่นี่ที่เดียวปามาเนี่ย :L2753:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธันวาคม 2012, 10:29:57 โดย Leejoe »
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

tod

พี่ทศ ผมไปเจอสวิทช์อีกตัวนึง ซึ่งเห็นเค๊าบอก 200 บาท ลด 40% ยังงงๆทำไมมันถูกจัง ในขณะที่รอวงจร ผมก็กะจะเอาสวิทช์ตัวนี้มาใส่ไปก่อน (ซึ่งคงจะต่อขนานกันกับสวิทช์เดิมก่อน) อาจจะดูไม่ค่อยสวยนัก  ;D แต่ก็ทำงานได้เหมือนสวิทช์ตัวที่ใช้ปัจจุบันครับ เพียงแต่ใช้บิดสวิทช์ ซ้าย-ขวา ก้านสวิทช์มันจะเด้งกลับมาอยู่ตรงกลางเองน่ะครับ (ยังไม่ได้ซื้อสวิทช์ตัวนี้ เพราะเพิ่งไปค้นเจอใน net ร้านอยู่แถวๆเยาวราชครับ) นี่ถ้าอยู่เมืองไทย ป่านนี้วิ่งไปซื้อสวิทช์ตัวนี้มาติดแย้ววววว  :L2901:

อย่างนี้ใช้ได้เลย 2 คอลแทค หมุนติดปล่อยดับ  :L2734:

• Pa Mania
  • *
อย่างนี้ใช้ได้เลย 2 คอลแทค หมุนติดปล่อยดับ  :L2734:

เห็นเค๊าบอกว่าแยกขายระหว่างสวิทช์กับคอนแทคด้วย ถ้าสามารถต่อสายจากสวิทช์ได้เลยยิ่งถูกกะตังค์เข้าไปใหญ่ด้วยนะครับ อยากได้มาเล่นไวๆจัง แต่ถ้าสั่งทาง net ยอดต้องถึง 4,000 บ. มั๊ง เค๊าถึงจะส่งให้ เลยแห้ว ต้องไปซื้อเองที่ร้านครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
โปรเจค  central lock เสร็จเมื่อไหลผมว่า สมช.ใหม่ไหลมาเทมาแน่ๆ  :L2734:

ที่นี่ที่เดียวปามาเนี่ย :L2753:
นีองลีโจครับ ที่ว่าไหล มัน ไหล มาจากที่ไหนหนอ หรือว่า ไหหลำ อะ :L2905: :L2901: