ผู้เขียน หัวข้อ: (กระทู้ถูกจับตา)มาดูตัวเลขความแรงของปาหลังติดกล่องปิ่นโตกัน  (อ่าน 19976 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
:L2761:  ใจร่ม ๆ คร๊าบ...
ภายใต้ สิ่งนี้ ทุกคน มีความสุข มีเพื่อน และความจริงใจให้กัน จร้า

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
พี่ต๋อง ผมเข้าใจ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
ภายใต้ สิ่งนี้ ทุกคน มีความสุข มีเพื่อน และความจริงใจให้กัน จร้า

ผมก็เข้าใจครับพี่ต๋อง ผมก็ได้รับความสุขจากบ้านหลังนี้มากมาย
ผมมีโอกาสได้ร่วม meeting 2 ครั้ง พี่ ๆ เป็นกันเองมาก เหมือนกับรู้จักมานาน
ดูแล เทคแคร์ อย่างดี
ซึ่งผมอาจจะไม่รู้ หรือรู้ข้อมูลภูมิหลัง หรือความหลังครั้งเก่าของพี่ ๆ ซักเท่าไหร่
ทำให้ไม่ทราบถึงความรู้สึกของพี่ ๆ ครับ
ถ้าข้อความทีผมโพสไป กระทบกับความรู้สึกของพี่ ๆ ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ไม่ได้มีเจตนาเป็นอย่างอื่น
 :L4399:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ผมก็เข้าใจครับพี่ต๋อง ผมก็ได้รับความสุขจากบ้านหลังนี้มากมาย
ผมมีโอกาสได้ร่วม meeting 2 ครั้ง พี่ ๆ เป็นกันเองมาก เหมือนกับรู้จักมานาน
ดูแล เทคแคร์ อย่างดี
ซึ่งผมอาจจะไม่รู้ หรือรู้ข้อมูลภูมิหลัง หรือความหลังครั้งเก่าของพี่ ๆ ซักเท่าไหร่
ทำให้ไม่ทราบถึงความรู้สึกของพี่ ๆ ครับ
ถ้าข้อความทีผมโพสไป กระทบกับความรู้สึกของพี่ ๆ ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ไม่ได้มีเจตนาเป็นอย่างอื่น
ไม่มีกระทบใคร พี่ชิน เพียงแตอยากบอกว่า เราทุกคนจริงใจต่อกัน พี่ชินก็เคยสัมผัสมาแล้ว ชิมิ เดี๋ยวอาจจะเร็วๆนี้พี่ชินก็สัมผัสอีกกับจานโหล  :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
ไม่มีกระทบใคร พี่ชิน เพียงแตอยากบอกว่า เราทุกคนจริงใจต่อกัน พี่ชินก็เคยสัมผัสมาแล้ว ชิมิ เดี๋ยวอาจจะเร็วๆนี้พี่ชินก็สัมผัสอีกกับจานโหล  :L2754: :L2754:

ค่อยใจชื้นมาหน่อย :sd42:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124

ผมก็รอสัมผัสกับมันอยู่เหมือนกันครับพี่ต๋อง...ไอ้เจ้าจานโหลเนี่ย สี่เดือนกว่าแระ สงสัยต้องแต่งม็อบไปประท้วงปิดถนนหน้าโรงงานถึงจะยอมผลิตให้มั้ง :L2739:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
ผมก็รอสัมผัสกับมันอยู่เหมือนกันครับพี่ต๋อง...ไอ้เจ้าจานโหลเนี่ย สี่เดือนกว่าแระ สงสัยต้องแต่งม็อบไปประท้วงปิดถนนหน้าโรงงานถึงจะยอมผลิตให้มั้ง :L2739:

จัดเลยครับพี่หยก.....แต่ค่าเดินทางแพงนิดนึงนะครับ...เพราะต้องไปปิดที่ออสเตรเลียโน่นเยย  :sd42: :sd42:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
จัดเลยครับพี่หยก.....แต่ค่าเดินทางแพงนิดนึงนะครับ...เพราะต้องไปปิดที่ออสเตรเลียโน่นเยย  :sd42: :sd42:

เอาขำๆ แก้เซร็งครับพี่ตาม :L4386: :L4386:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
เอาขำๆ แก้เซร็งครับพี่ตาม :L4386: :L4386:

กะลังอยากไปเที่ยวอะครับ ไม่มีไรมากครับพี่หยก....นึกว่าจะได้พี่หยกเป็นเพื่อนไปเที่ยว  :sd42: :sd42: :L4384: :L4384:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
กะลังอยากไปเที่ยวอะครับ ไม่มีไรมากครับพี่หยก....นึกว่าจะได้พี่หยกเป็นเพื่อนไปเที่ยว  :sd42: :sd42: :L4384: :L4384:

จะไปช่วยดับไฟป่าเหรอครับ พี่ตาม

• Pa Mania
  • *

คราวที่ไปออสเตรเลียครั้งล่าสุดมีเหตุทำให้ผบ.ไม่ค่อยประทับใจน่ะครับพี่ตาม คราวนี้เลยต้องเปลี่ยนไปเล็งที่อื่นแทนครับ :L4399:

• Pa Mania
  • *
   จะไปช่วยดับไฟป่าเหรอครับ พี่ตาม

Adventure ดีนะครับพี่โอ สนใจไปด้วยกันมะ  :L4384: :L4384: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
คราวที่ไปออสเตรเลียครั้งล่าสุดมีเหตุทำให้ผบ.ไม่ค่อยประทับใจน่ะครับพี่ตาม คราวนี้เลยต้องเปลี่ยนไปเล็งที่อื่นแทนครับ :L4399:

ไปไหนละครับพี่หยก เผื่อน้องจะติดสอยห้อยตามไปด้วยคน  :L4398: :L4398:

• Pa Mania
  • *
ไปไหนละครับพี่หยก เผื่อน้องจะติดสอยห้อยตามไปด้วยคน  :L4398: :L4398:

ยังไม่ได้ตัดสินใจครับพี่ตาม แต่เป็นแผนสำหรับกลางปีหน้าโน่นเลย ปีใหม่ปีนี้คงไม่ได้ไปไหนเพราะผบ.ติดสอบครับ (ยังเป็นนร.อยู่ :L2754: :L2754: ) ไว้สรุปได้แล้วจะมาบอกนะครับ :L2904:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
------- ขออนุญาตลบข้อมูลออกไปครับ -------------

สวัสดีครับ  พี่ปุ้ย

ผมแนะนำทางออกให้แล้วว่าไม่ต้องลบและก็จบลงด้วยความเข้าใจกันแล้ว    แต่สุดท้ายพี่ปุ้ยก็ลบของตัวเองออกซึ่งคราวนี้กลายเป็น issue เลยเพราะหลายท่านไม่ทราบต้นตอของปัญหา   อาจเข้าใจและตีความเป็นอื่นไปอีก

พี่ๆหลายท่านในที่นี่  ที่หากมองผ่านๆเหมือนว่าเข้ามารุมหรือต่อว่านั้นเป็นไปได้ที่อาจจะอารมณ์ขึ้นเพราะบังเอิญสิ่งที่พี่ปุ้ยทำนี้คือต้นตอของปัญหาที่เคยขึ้นในบ้านเก่า  จนรถพังและพวกเราเข้าไปเสนอแนะจนกลายเป็นประเด็นยืดเยื้อ  สุดท้ายมีการตัดแต่งกระทู้  ลบกระทู้  จนคนหลังๆคิดเดาไปเองว่าเรื่องใหญ่โต  ลามจนเกิดเป็นเรื่องใหญ่เพราะเหตุจากข้อมูลที่ไม่สมประกอบนี้เอง จนลามไปถึงเรื่องต่างๆนานๆ  เอาเรื่องนั้นเรื่องนี้มาถามหาความจริง มีการแย้งข้อมูล  และสุดท้ายจบลงด้วยการยุติบทบาท ของคนที่เข้าเคลียปัญหา

จากเหตุการณืนี้ในมุมมองของพี่ปุ้ยวันนี้ก็ไม่ต่างกับมุมมองของพวกผมวันนั้นและไม่คิดว่าจะมีอะไรมากมาย   แต่จากประสบการณืที่ผ่านมามันมีเรื่องสารพัดมากมาย    จนเหตุการณ์นี้มาเกิดอีกครั้ง  อารมณ์ของพวกพี่ๆรุ่นใหญ่  ปรับพุ่งจี๊ดขึ้นมาอีกและพอพี่ปุ้ยมาโพสกระทู้และลบต้นตอและเนื้อหาล่าสุดอีก    เสมือนเร้าเหตุการณ์อีกครั้ง  ทั้งที่พี่ปุ้ยเองอาจจะไม่คิดในมุมที่พวกเราเคยผ่านมาแล้วด้วย 

**ความไม่เข้าใจกัน ไม่เห็นหน้ากัน ไม่เคยพบกัน ไม่รู้นิสัยใจคอกัน  ไม่เปิดใจกันนั้น  เราเอามาเป็นเงื่อนไขสลายพฤติกรรมพวกนี้ให้หมดก่อนเดินทางกับปามาเนีย

**การตัดสินใจของพี่ปุ้ยนั้นเป็นสิทธิ์ส่วนตัว   จะพิจารณาอย่างไรรบกวนตรองอีกครั้ง  พวกเราไม่ได้ปฏิเสธการต้อนรับใดๆ  แล้วแต่จะพิจารณาจากเนื้อหา

**พวกเรายอมทะเลาะกันให้ครบทุกเรื่องก่อนจะเดินมาด้วยกัน  และจะไม่เสียเวลากลับไปทะเลาะกันกับเรื่องเดิมๆอีกต่อไป

**สำหรับเพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิก  ทุกท่าน  ผมคงไม่ได้ลบหรือlock กระทู้นี้นะ ปล่อยไว้เป็นกระทู้เปิดใจไปแล้วกัน(พิจารณาเนื้อหาก่อนการโพสสักนิด เอาแบบบรรยกาศเย็นใจ)

:L2754: :L2734: :L2734: :L2734:

---ฝากแก้ไขรูปประจำตัวด้วยครับ  ถ้าเจตนาจะใช้แบบนี้รูปผิดเงื่อนไขนะครับ  ผมให้เวลา 1 วันครับ  ช่วยปรับแก้ด้วย--------

ไม่มีการแก้ไข ปรับแต่ง แจงให้ทราบใดๆ  งั้นสรุปตกลงตามที่แจ้งนะครับ  การตัดสินใจของคุณเป็นสิทธิ์ส่วนตัว

ขอบคุณครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

*กระทู้นี้รับทราบได้แต่ไม่แนะนำให้ปฏิบัติตาม    และวิธีการที่ปามาเนียแนะนำคือ concept ในกระทู้นี้ครับ

*หากต้องการมากกว่านี้  ต้องปรึกษาผู้ถนัดในวงการรถแต่งครับ   พวกเราแค่กลุ่มแต่งรถ

ใช้รถดีเซลเสพกล่องกันอย่างไรให้มีอัตราเร่งและกำลังทันอกทันใจและปลอดภัยกับเครื่องยนต์
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2041.0.html
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!

ขอบคุณครับพี่ต๋อง จัดให้หนึ่ง  :L6428:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง

ขากลับจากมิตติ้งได้มีโอกาศทดสอบกล่องที่ติดมา เหยียบความเร็วโดยเฉลี่ย 140 ปกติไม่เคยเหยียบมากขนาดนี้ ตอบสนองได้ดี มีอยู่ช่วงหนึ่งวิ่งตามรถเทรเลย์แล้วลงหลุม เหยียบคันเร่งไม่ขึ้นเลยไปดูกล่งสมาร์ทเกจมันขึ้น error P0193 - Fuel Rail Pressure Sensor Circuit High Input หน้าปัดมีรูปหอยโข่งแต่รถไหลไปเรื่อยเลยแวะไปจอดปั้มตอนแรกนึกว่าเป็นอะไรเยอะเลยดับเครื่องเปิดฝากระโปรงทุกอย่างไฟดับยกเว้นสมาร์ทเกจไม่ดับจึงบิดกุญแจใหม่แล้วไปกดปุ่มสมาร์ทเกจกดเคลียร์โค็ตแล้ว error หาย กลับถึงบ้านเกียบเที่ยงคืน
แสดงว่าลงหลุมหนักๆกล่องมันตกใจเหมือนกันครับ ยังไม่ได้เช้คเลยว่าล้อแม็คคตหรือป่าว  :sd06:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
การแต่ง หลักใหญ่ มี 3 อย่าง ( สมช.ท่านใดเสริมได้ ถ้ามีอีก )
- เสริมสีสันสวยงาม
- เสริมสมรถนะ ช่วงล่าง เพื่อความมั่นใจ มั่นคง
- เสริมกำลังให้มี แรงม้าเพิ่มขึ้น เพื่อการแข่งขันบนสนามแข่ง พังกันไปข้างนึง.

แต่ Concept ปามาเนีย ดึงส่วนที่ไม่ได้ใช้ มาใช้ซะ และ / หรือ โกหก มันสมองว่า สั่งให้เร็วหน่อย มันช้าจัง
ตีนต้น คิดกล่องคันเร่ง เพื่อความกระฉับกระเฉง จะได้ไม่อืดอาด นน.เกือบ 2 ตัน + ความฝืดหน้ายางอีก ( แต่ไม่ได้บอกว่าจะให้ล้อฟรี เอี็ยดสๆๆ ระบบขับเคลื่อนอายุการใช้งานสั้นลง.)

ติดกล่องหลอกสมอง ก็ไม่ได้หมายความว่า เพิ่มแรงม้าให้รถ แต่ กำลังบอกว่า หัดวิ่งเร็วกว่านี้ได้ไหม เมื่อฉันสั่ง และ ต้องได้ดั่งใจ ทุกช่วงเวลาที่ต้องการ

คิดเอง เออเองครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ขากลับจากมิตติ้งได้มีโอกาศทดสอบกล่องที่ติดมา เหยียบความเร็วโดยเฉลี่ย 140 ปกติไม่เคยเหยียบมากขนาดนี้ ตอบสนองได้ดี มีอยู่ช่วงหนึ่งวิ่งตามรถเทรเลย์แล้วลงหลุม เหยียบคันเร่งไม่ขึ้นเลยไปดูกล่งสมาร์ทเกจมันขึ้น error P0193 - Fuel Rail Pressure Sensor Circuit High Input หน้าปัดมีรูปหอยโข่งแต่รถไหลไปเรื่อยเลยแวะไปจอดปั้มตอนแรกนึกว่าเป็นอะไรเยอะเลยดับเครื่องเปิดฝากระโปรงทุกอย่างไฟดับยกเว้นสมาร์ทเกจไม่ดับจึงบิดกุญแจใหม่แล้วไปกดปุ่มสมาร์ทเกจกดเคลียร์โค็ตแล้ว error หาย กลับถึงบ้านเกียบเที่ยงคืน
แสดงว่าลงหลุมหนักๆกล่องมันตกใจเหมือนกันครับ ยังไม่ได้เช้คเลยว่าล้อแม็คคตหรือป่าว  :sd06:

ผมว่างานนี้ไม่เกี่ยวอะไรกับกล่องหรอก.....

พี่มังมะวางแผนเปลี่ยนแม็กหรือเปล่า..... :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ผมว่างานนี้ไม่เกี่ยวอะไรกับกล่องหรอก.....

พี่มังมะวางแผนเปลี่ยนแม็กหรือเปล่า..... :sd42: :sd42: :sd42:

:sd42: :sd42: :sd42:  จุ๊ๆๆ อย่าเอ็ดไปครับพี่กิต  :sd42: :sd42: :sd42:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ