ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานผลหลังจากติดกล่องPinto Plus (PP)  (อ่าน 85985 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: รายงานผลหลังจากติดกล่องPinto Plus (PP)
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2013, 09:57:15 »
ทำไมเข็มวัดระดับน้ำมันของพี่ตุ้ยมีขลิบขาวด้วยครับ..หรือว่ามีเฉพาะตัวขับ4 ของผมขับ2 ไม่มีครับ..

ผมดูแล้วน่าจะเป็นแสงสะท้อนจากการถ่ายรูปนะพี่ต้น  :L2739:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
Re: รายงานผลหลังจากติดกล่องPinto Plus (PP)
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2013, 10:03:34 »
ทำไมเข็มวัดระดับน้ำมันของพี่ตุ้ยมีขลิบขาวด้วยครับ..หรือว่ามีเฉพาะตัวขับ4 ของผมขับ2 ไม่มีครับ..

ผมดูแล้วน่าจะเป็นแสงสะท้อนจากการถ่ายรูปนะพี่ต้น  :L2739:

แสงสะท้อนครับ
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พี่ต้น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
  • " ความสุข" มีความหมาย..ก็ต่อเมื่อได้..."แบ่งปัน"
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2013, 10:09:07 »
รับทราบคร๊าบบ.. :L2904:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2013, 10:28:48 »
อันนี้แสงสะท้อนมาก,ถ่ายเมื่อวานตอนขากลับจากอุดรครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิถุนายน 2013, 10:32:56 โดย พี่ตุ้ย_Yindee »
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 00:05:13 »
มารายงานผลกันหน่อยครับ
วันนี้ขับกลับมาจากกรุงเทพมุ่งหน้ากลับบ้านศรีราชาวิ่งเส้นมอเตอร์เวย์
ระหว่างทางเลยด่านลาดกระบังมาได้ประมาณ 2-3 กม. ได้วัดกำลังกับรถเก๋งคันนึง
โดยผมค่อยๆซัดเพิ่มความเร็วไปเรื่อยๆ จนลากไปอยู่ที่ประมาณ 180-190 ลากอยู่
น่าจะประมาณ 4-5 กม. น่าจะใช้เวลาประมาณ 2-3 นาทีไม่เกินนี้ สายตาเหลือบไป
ดูความร้อนจาก SMG อยู่ที่ 96 องศา(ตั้งเตือนไว้ที่ 99) หลังจากนั้นไม่เกิน 5 วินาที

:L2901:
ยังไม่ได้ถอนคันเร่งเลย แต่....รอบเครื่องตก....ความเร็วลดลง....ไม่มีการ
ตอบสนองใดๆจากคันเร่ง....ด้วยสามัญสำนึกทันใดนั้น...รีบยกไฟเลี้ยวซ้ายและค่อยๆ
แอบข้างทาง...ชลอรถจนจอดแอบข้างทางได้อย่างปลอดภัย
เพราะรถข้างหลังตามมาเป็นกำแพงเลยครับ...ใจก็คิดสงสัยว่า.....

รถเป็นอะไร มันเหมือนถูกปิดสวิทช์เอาดื้อๆ (กำลังมัน)
สายตาเหลือบไปดูที่หน้าปัดเจอ ไฟเอ็นจิ้นโชว์ เลยกด SMG เพื่อดู Code คร่าวๆและ
ด้วยความรีบจะกลับไปบ้านเลยกด clear code ทันที เลยจำ code ได้ไม่ชัวร์อ่ะครับ
จำได้คร่าวๆว่าน่าจะเป็น P0178 หรือ P0198 ไม่แน่ใจแต่ผมจำได้ว่าอ่านออกมาว่า..
P0178 แต่แฟนผมจำได้ว่า P0198 ก็นั่งเถียงกันมา...แต่ก็ช่างมันเถอะครับ....
หลังจาก clear code เสร็จ ก็ขับได้ตามปกติเหมือนเดิมแต่ยังไม่กล้าขับเกิน 150 Km./hr.

เอาเป็นว่าผมนำปัญหามาถามท่านผู้รู้ในนี้เลยครับว่า
1. เจ้า Code P0178 P0198 ทั้งสองตัวนี้หมายถึงอะไรมีผลอย่างไรครับ
2. อาการที่เกิดขึ้นกับรถผมตามที่เล่ามา พอจะวิเคราะห์ได้มั้ยว่าเป็นเพราะอะไร
3. อาการแบบนี้มีผลเสียอย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ.....

:L2758: :L2758: :L2758: :sd23: :sd23: :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 กรกฎาคม 2013, 00:11:15 โดย พี่ตุ้ย_Yindee »

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 06:55:13 »

พี่ตุ้ย ที่นีเลยครับ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,31.0.html

สงสัยอะไร เพิ่มเติมพี่่ตุ้ยน่าจะมีเบอร์เจ้าของกระทู้อยู่นะ (เดาเอา)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 07:45:54 »

พี่ตุ้ย ที่นีเลยครับ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,31.0.html

สงสัยอะไร เพิ่มเติมพี่่ตุ้ยน่าจะมีเบอร์เจ้าของกระทู้อยู่นะ (เดาเอา)

:sd23: :sd23: :sd23:

ขอบคุณครับ พี่โอ ผมลืมกระทู้นี้ไปเลย
ผมเข้าไปดูแล้วแต่ก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดีว่า…ทำไมเครื่องยนต์มันถึงเหมือนถูกปิดสวิทช์
คือ เร่งไม่ไป คันเร่งไม่ตอบสนองทั้งๆที่อยู่บนเกียร์ D และก็ไฟเอ็นจิ้นโชว์
แต่ตอนเข้าข้างทางจอดแล้วและยังไม่ได้ลบโค้ด ก็ขับขยับรถได้นะครับ…สงสัยมากว่า
มันเกิดอะไรขึ้นเท่านั้นครับ…คงต้องรอ พี่นะ รัชดา ของพวกเรามาตอบด้วยครับ

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 08:22:59 »
รายงานผลครับ ๆๆๆ

รถของพงษเป็นรถปี 2012 ตัวขับ 4WD ครับ ตอนนี้ใช้น้ำมันเครื่อง 5W-40 อยู่ อุปกรณ์เพิ่มเติมมีกล่องคันเร่งใส่โหมด D และ กล่องปิ่นโต(สูตรบ้านพี่โย)โหมดสีชมพูรัวสุดครับ
น้ำมันที่เติมก่อนวัดนี้เป็นของปั้มดาวแดงครับ ผลการใช้งานเป็นไปตามรูปภาพประกอบครับ เสียงเครื่องแน่นขึ้น เสียงเฆกลดลง ผลเป็นที่น่าพอใจครับ ครบ 4 หมื่นจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเป็น 0W-30 แล้วจะมารายงานผลอีกครั้งนะครับ ลืมเรื่องความเร็วเฉลี่ย ๆ ผมวิ่ง 0-130 กม./ชม. ครับผม วิ่งผสมทั้งนอกเมืองและในเมืองครับ

:L4399: :L4399:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 กรกฎาคม 2013, 08:40:25 โดย พี่พงษ์ zentrino »

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 08:57:19 »
วันนี้ขับกลับมาจากกรุงเทพมุ่งหน้ากลับบ้านศรีราชาวิ่งเส้นมอเตอร์เวย์
ระหว่างทางเลยด่านลาดกระบังมาได้ประมาณ 2-3 กม. ได้วัดกำลังกับรถเก๋งคันนึง
โดยผมค่อยๆซัดเพิ่มความเร็วไปเรื่อยๆ จนลากไปอยู่ที่ประมาณ 180-190 ลากอยู่
น่าจะประมาณ 4-5 กม. น่าจะใช้เวลาประมาณ 2-3 นาทีไม่เกินนี้ สายตาเหลือบไป
ดูความร้อนจาก SMG อยู่ที่ 96 องศา(ตั้งเตือนไว้ที่ 99) หลังจากนั้นไม่เกิน 5 วินาที

:L2901:
ยังไม่ได้ถอนคันเร่งเลย แต่....รอบเครื่องตก....ความเร็วลดลง....ไม่มีการ
ตอบสนองใดๆจากคันเร่ง....ด้วยสามัญสำนึกทันใดนั้น...รีบยกไฟเลี้ยวซ้ายและค่อยๆ
แอบข้างทาง...ชลอรถจนจอดแอบข้างทางได้อย่างปลอดภัย
เพราะรถข้างหลังตามมาเป็นกำแพงเลยครับ...ใจก็คิดสงสัยว่า.....

รถเป็นอะไร มันเหมือนถูกปิดสวิทช์เอาดื้อๆ (กำลังมัน)
สายตาเหลือบไปดูที่หน้าปัดเจอ ไฟเอ็นจิ้นโชว์ เลยกด SMG เพื่อดู Code คร่าวๆและ
ด้วยความรีบจะกลับไปบ้านเลยกด clear code ทันที เลยจำ code ได้ไม่ชัวร์อ่ะครับ
จำได้คร่าวๆว่าน่าจะเป็น P0178 หรือ P0198 ไม่แน่ใจแต่ผมจำได้ว่าอ่านออกมาว่า..
P0178 แต่แฟนผมจำได้ว่า P0198 ก็นั่งเถียงกันมา...แต่ก็ช่างมันเถอะครับ....
หลังจาก clear code เสร็จ ก็ขับได้ตามปกติเหมือนเดิมแต่ยังไม่กล้าขับเกิน 150 Km./hr.

เอาเป็นว่าผมนำปัญหามาถามท่านผู้รู้ในนี้เลยครับว่า
1. เจ้า Code P0178 P0198 ทั้งสองตัวนี้หมายถึงอะไรมีผลอย่างไรครับ
2. อาการที่เกิดขึ้นกับรถผมตามที่เล่ามา พอจะวิเคราะห์ได้มั้ยว่าเป็นเพราะอะไร
3. อาการแบบนี้มีผลเสียอย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ.....

:L2758: :L2758: :L2758: :sd23: :sd23: :sd23:
P0178 สัญญาณที่ วงจรเซ็นเซอร์วัดองค์ประกอบน้ำมันเชื้อเพลิงต่ำไป
P0198 สัญญาณที่เซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิน้ำมันหล่อลื่นสูงไป
ตกลง สูง หรือต่ำ ครับพี่ตุ้ย หรือ ว่า เจ้ามือ กินเรียบ  :L2761:

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 09:03:26 »
ได้วัดกำลังกับรถเก๋งคันนึง ลากไปอยู่ที่ประมาณ 180-190
พี่ตุ้ยเล่นไป 190 เลย  :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 10:04:53 »

P0178 สัญญาณที่ วงจรเซ็นเซอร์วัดองค์ประกอบน้ำมันเชื้อเพลิงต่ำไป
P0198 สัญญาณที่เซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิน้ำมันหล่อลื่นสูงไป
ตกลง สูง หรือต่ำ ครับพี่ตุ้ย หรือ ว่า เจ้ามือ กินเรียบ  :L2761:

ผมกลัวว่ามันจะมีอะไรตามมารึป่าว เท่านั้นแหละครับ พี่ต๋อง

ได้วัดกำลังกับรถเก๋งคันนึง ลากไปอยู่ที่ประมาณ 180-190
พี่ตุ้ยเล่นไป 190 เลย  :L2900:

ผมไม่ได้ตั้งใจครับ ทราบว่ารถมันแรง แต่ห้ามใจไม่้ได้ครับ
เลยกดเพลินไปหน่อย...ดีว่า คนข้างๆ ดึงหูไว้...ไม่งั้นคงทะลุ 200 แหงๆ

:L2905: :L2905: :L2905:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 กรกฎาคม 2013, 10:06:38 โดย พี่ตุ้ย_Yindee »

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 10:33:12 »

ขอบคุณครับ พี่โอ ผมลืมกระทู้นี้ไปเลย
ผมเข้าไปดูแล้วแต่ก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดีว่า…ทำไมเครื่องยนต์มันถึงเหมือนถูกปิดสวิทช์
คือ เร่งไม่ไป คันเร่งไม่ตอบสนองทั้งๆที่อยู่บนเกียร์ D และก็ไฟเอ็นจิ้นโชว์
แต่ตอนเข้าข้างทางจอดแล้วและยังไม่ได้ลบโค้ด ก็ขับขยับรถได้นะครับ…สงสัยมากว่า
มันเกิดอะไรขึ้นเท่านั้นครับ…คงต้องรอ พี่นะ รัชดา ของพวกเรามาตอบด้วยครับ

สวัสดีครับ พี่ตุ้ย
ตกลงว่านี่คือการขับใช้งานใช้ไหมครับ  หรือว่าใส่คอกบรรทุกผักซิ่ง 55555     ย้อนกลับไปที่ผมเคยถามว่าอยากได้ speed หรือ smooth หวังว่าคงยังเป็น smooth อยู่นะครับ
หากอยากจะเป็น speed ต้องมีเปลี่ยนอุปกรณ์นิดหน่อยเพื่อให้ช่วยเรื่อง   อากาศ  น้ำมัน  บูส

แต่ถ้ายังอยู่ในเงื่อนไข smooth concept ก็ไม่ต้องไปแก้ไขดัดแปลงหรือตกใจอะไรมาก  กับ  P0178 หรือ P0198  หลังกด SMG Clear code ให้ทำดังนี้

1. เป่าทำความสะอาดกรองอากาศ
2. ล้างแอร์โฟล
3. เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องครั้งต่อไปเลือก สังเคาระห์ 100% (แนะนำ castral edge titanium)
4. ตรวจดูสายบูส สายแวคคั่มของเทอร์โบและตรง sensor boots ว่าหลุดหรือชำรุดหรือไม่
5. ล้างทำความสะอาดแผงหม้อน้ำและแผงคอยล์แอร์
4. ตรวจสอบระดับน้ำมันเครื่อง

**หากได้ทำตามนี้แล้วยังขึ้นให้เห็นอยู่บ่อยๆอีก  เดี๋ยวจะลดความแรงลงให้  อิ  อิ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 10:39:24 »

ตกลงว่านี่คือการขับใช้งานใช้ไหมครับ  หรือว่าใส่คอกบรรทุกผักซิ่ง 55555     ย้อนกลับไปที่ผมเคยถามว่าอยากได้ speed หรือ smooth หวังว่าคงยังเป็น smooth อยู่นะครับ
หากอยากจะเป็น speed ต้องมีเปลี่ยนอุปกรณ์นิดหน่อยเพื่อให้ช่วยเรื่อง   อากาศ  น้ำมัน  บูส

แต่ถ้ายังอยู่ในเงื่อนไข smooth concept ก็ไม่ต้องไปแก้ไขดัดแปลงหรือตกใจอะไรมาก  กับ  P0178 หรือ P0198  หลังกด SMG Clear code ให้ทำดังนี้

3. เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องครั้งต่อไปเลือก สังเคาระห์ 100% (แนะนำ castral edge titanium)
4. ตรวจดูสายบูส สายแวคคั่มของเทอร์โบและตรง sensor boots ว่าหลุดหรือชำรุดหรือไม่
5. ล้างทำความสะอาดแผงหม้อน้ำและแผงคอยล์แอร์

**หากได้ทำตามนี้แล้วยังขึ้นให้เห็นอยู่บ่อยๆอีก  เดี๋ยวจะลดความแรงลงให้  อิ  อิ
:L4365:
แต่จะกล้าไหมเนี้ยะ 190
พี่ตุ้ยช่างกล้าแท้ :L2734:

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 10:40:51 »
แรงจริง ๆ  :L2734:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ พี่ดิษฐ์ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • ครูคือผู้ให้
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 10:51:33 »
พี่ตุ้ยใจจริงๆครับ   :L2900:    :L2754:
ดิษฐ์ บุรีรัมย์ ปาเจโร่สปอร์ต 4WD กง9540 บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 11:01:34 »

รับทราบ,เดี๋ยวจะลองทำตามที่ พี่นะ บอกมาครับ
แต่การลดความแรงน่ะ…คงไม่อาวครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2013, 13:39:47 »
ผมยังไม่มีโอกาสลองแบบพี่ตุ้ยเลย แต่ เอ๊ะ!!!! ถึงมีก็อาจไม่กล้า  :sd42:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่ดิษฐ์ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • ครูคือผู้ให้
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 21:53:12 »
รายงานผลครับ ๆๆๆ

รถของพงษเป็นรถปี 2012 ตัวขับ 4WD ครับ ตอนนี้ใช้น้ำมันเครื่อง 5W-40 อยู่ อุปกรณ์เพิ่มเติมมีกล่องคันเร่งใส่โหมด D และ กล่องปิ่นโต(สูตรบ้านพี่โย)โหมดสีชมพูรัวสุดครับ
น้ำมันที่เติมก่อนวัดนี้เป็นของปั้มดาวแดงครับ ผลการใช้งานเป็นไปตามรูปภาพประกอบครับ เสียงเครื่องแน่นขึ้น เสียงเฆกลดลง ผลเป็นที่น่าพอใจครับ ครบ 4 หมื่นจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเป็น 0W-30 แล้วจะมารายงานผลอีกครั้งนะครับ ลืมเรื่องความเร็วเฉลี่ย ๆ ผมวิ่ง 0-130 กม./ชม. ครับผม วิ่งผสมทั้งนอกเมืองและในเมืองครับ

:L4399: :L4399:

อัตราการบริโภคกลับมาปกติแล้วพี่พงษ์ ครึ่งถังก้ประมาณนี้   :L4398:
ดิษฐ์ บุรีรัมย์ ปาเจโร่สปอร์ต 4WD กง9540 บุรีรัมย์

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 23:48:01 »
 :L2888:
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 28 กันยายน 2013, 10:46:31 »
ผมก็ศึกษาพวกกล่องแต่งมาบ้างพอสมควร แต่บรรดาคนรู้จักที่ใส่กล่องแต่งจะเป็นประเภท แต่งแรงเอามัน ไม่ได้สนใจเรื่องอายุการใช้งาน
ส่วนผมก็เป็นประเภทใช้รถนาน ก็เลยคิดมากหน่อย ถ้าความแรงมาคู่กับคามประหยัดโดยที่ไม่ลดทอดอายุการใช้งาน ก็น่าสนใจมากครับ
  :L2759: ผม คิด ว่า ใช้เดิมๆ โรงงาน ดีกว่า ประหยัด ไม่ลดทอน อายุการใช้งาน ตามที่พี่ต้องการ
ส่วน แนวทาง ปามาเนีย แต่งรถ ไม่ได้ เพื่อ ความแรง เพียงแต่ เค้น ประสิทธิภาพของเครื่องยนต์ออกมา โดยเน้น ไม่เกิน ลิมิต และความปลอดภัย ของเครื่องยนต์