ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบได้กินวัวทั้งตัวซะแล้ว ขอบคุณระบบเบรคและช่วงล่างที่ทำให้วัวตัวนั้นปลอดภัย  (อ่าน 13314 ครั้ง)

ออฟไลน์ Goodboy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 35
........ แถวบ้านผม(อุบล) ชนวัวในเขตที่มีป้ายรูปวัวอยู่ข้างทางในเวลากลางวันที่มีแสงพระอาทิตย์ ต้องจ่ายให้เจ้าของวัวครับและการข้ามถนนของวัว ต้องมีเจ้าของจูงหรือกำลังต้อนวัวข้ามถนนอยู่ แล้วเรามาเร็วเบรคหรือไม่เบรคทำให้ชนวัวต้องจ่ายให้เจ้าของวัว แต่นอกเหนือจากนี้เจ้าของวัวต้องจ่ายเราครับ แตความจริงเวลารถชนวัวจะหาเจ้าของไม่เจอครับขนาดถามเจ้าของวัวแท้ๆยังบอกไม่ใช่วัวแกเลยไม่ทราบของใคร....
ตามที่พี่สุนทรว่ามานั้นเลยครับ  ;D
Pamania so good

ออฟไลน์ ติ๊กตั๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
ตามที่พี่สุนทรว่ามานั้นเลยครับ  ;D
เดินทางปลอดภัยกันทุกท่านนะคราบ พี่ๆ  :L4398:
Win Win

ออฟไลน์ แมวLCB

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • หาความสุขในปาเจโร
ปลอดภัยทุกเส้นทางคับพี่ :L2901: :L2901: :L2904:
สวัสดีครับ

ออฟไลน์ พีท < Pitt Za >

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
ประสบการณ์คือบทเรียนสุดยอดครับ :L2900:
กิจการ : บริการ พรบ., ประกันภัยรถยนต์และต่อภาษี ; ติดต่อตามที่นี่ : http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3900.0.html
ติดต่อ: พิทยา (Pitt Za) ;Tel  098-6596364 ; Line ID: GRACEANDGUSS ; e-mail: Hi_Daw@hotmail.com

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
เพิ่มเติมอีกนิดนึงครับ ในฐานะที่ผมขับรถทางไกลเป็นประจำ อยากจะบอกว่า หากจะขับรถทางไกล ร่างกายต้องพร้อมนะครับ อันนี้สำคัญมากๆ ก่อนออกเดินทางควรนอนพักผ่อนก่อนเดินทางอย่างน้อย 2 ชั่วโมง โดยเฉพาะหากต้องขับรถกลางคืนซึ่งเป็นเวลาที่คนปรกติเค้านอนกัน เราก็ย่อมง่วงนอนเป็นธรรมดา ยกตัวอย่าง ถ้าผมวางแผนว่าจะออกเดินทาง 4 ทุ่ม ผมจะนอนพักช่วงทุ่มนึงถึงสามทุ่ม เป็นการชาร์จพลังงานชั่วคราวที่ได้ผลดีสำหรับผม การขับรถในคืนนั้นทั้งคืนจะมีประสิทธิผลมากกว่าการไม่ได้พักผ่อนก่อนออกรถ โดยหวังเพียงแต่ว่า ขับไปเรื่อยๆ เมื่อยเมื่อไหร่ก็พัก ................. ไอ้เมื่อยเมื่อไหร่ก็พักนี่แหละ เวลาพักแล้วมักจะทำให้รู้สึกเพลียมากขึ้น ยิ่งต้องฝืนลุกขึ้นมาขับรถต่อ ยิ่งเป็นการฝืนร่างกาย ลักษณะนี้อาจเกิดอาการหลับในได้ง่าย เพราะเวลาขับรถทางไกล ใช่ว่าที่ไหนก็จอดนอนได้ เราต้องคำนึงถึงความปลอดภัยต่อชีวิตและทรัพย์สินเป็นสำคัญ ดังนั้น ช่วงที่ยังไม่ถึงที่ที่สามารถจอดรถนอนได้ เราอาจฝืนขับต่อไป แล้วช่วงนี้แหละที่อาจจะเกิดอาการหลับใน อาการที่แค่ชั่วเสี้ยววินาทีก็อาจทำให้เกิดอะไรขึ้นก็ได้

อันนี้เอาประสบการณ์ส่วนตัวมาบอกเล่าเก้าสิบกันนะครับ พักผ่อนก่อนออกเดินทาง ดีกว่าไปตายเอาดาบหน้านะครับ แล้วถ้ารู้สึกว่าร่างกายไม่พร้อมเต็มที่ ก็ขอให้ใช้ความเร็วที่ไม่สูงเกินกว่าที่เราจะตอบสนองได้นะครับ อย่าลืมว่าเวลาเราเพลียๆ การตอบสนองของร่างกายจะช้าลงกว่าปรกตินะครับ เช่น เราเห็นตอนนี้ แต่สมองเพิ่งมองเห็นในอีก 1 วินาทีถัดมา แล้วอีกวินาทีถัดมาจึงสั่งให้เหยียบเบรค แต่อีกหนึ่งวินาทีต่างหาก เท้าจึงจะเริ่มเหยียบเบรค เบร็ดเสร็จแล้วตั้งแต่ตาเห็นจนเท้าเหยียบเบรคอาจใช้เวลาถึง 3 วินาทีเลยนะครับ อาการคล้ายๆกับคนเมาขับรถแหละครับ

ด้วยรักและห่วงใยพี่ๆเหมือนห่วงใยตัวเองครับ  :L4399:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่เก่ง (Ken-san)

• Pa Mania
  • *
  • วางแผน-ตั้งเป้าหมายให้ดี และอย่าลืม"ทำให้สำเร็จ"
 :sd23:
ปลอดภัยทุกๆหริป และทุกๆคนนะตรับ
 :L4400:
ไป กัน เล้ยยยย

ออฟไลน์ เดียว ณัฐพงษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • ล้มได้ก็ลุกได้
บุญรักษาครับพี่แม็ค เดินทางบ่อยๆขอให้ปลอดภัยทุกการเดินทางครับ รวมถึงพี่ๆทุกท่านด้วยครับ  :sd23: :sd23:
นอนน้อย แต่ 100%

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
พี่แม็คเบาๆ ผมตามไม่ทัน โชคดีจงเป็นของพี่แม็คตลอดไปครับ  :L2734:
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ แม็ค magarapong

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
ขอบคุณกับการแชร์ประสบการณ์ครับ :L2758:
อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน และทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

manhorse

• บุคคลทั่วไป
เพิ่มเติมอีกนิดนึงครับ ในฐานะที่ผมขับรถทางไกลเป็นประจำ อยากจะบอกว่า หากจะขับรถทางไกล ร่างกายต้องพร้อมนะครับ อันนี้สำคัญมากๆ ก่อนออกเดินทางควรนอนพักผ่อนก่อนเดินทางอย่างน้อย 2 ชั่วโมง โดยเฉพาะหากต้องขับรถกลางคืนซึ่งเป็นเวลาที่คนปรกติเค้านอนกัน เราก็ย่อมง่วงนอนเป็นธรรมดา ยกตัวอย่าง ถ้าผมวางแผนว่าจะออกเดินทาง 4 ทุ่ม ผมจะนอนพักช่วงทุ่มนึงถึงสามทุ่ม เป็นการชาร์จพลังงานชั่วคราวที่ได้ผลดีสำหรับผม การขับรถในคืนนั้นทั้งคืนจะมีประสิทธิผลมากกว่าการไม่ได้พักผ่อนก่อนออกรถ โดยหวังเพียงแต่ว่า ขับไปเรื่อยๆ เมื่อยเมื่อไหร่ก็พัก ................. ไอ้เมื่อยเมื่อไหร่ก็พักนี่แหละ เวลาพักแล้วมักจะทำให้รู้สึกเพลียมากขึ้น ยิ่งต้องฝืนลุกขึ้นมาขับรถต่อ ยิ่งเป็นการฝืนร่างกาย ลักษณะนี้อาจเกิดอาการหลับในได้ง่าย เพราะเวลาขับรถทางไกล ใช่ว่าที่ไหนก็จอดนอนได้ เราต้องคำนึงถึงความปลอดภัยต่อชีวิตและทรัพย์สินเป็นสำคัญ ดังนั้น ช่วงที่ยังไม่ถึงที่ที่สามารถจอดรถนอนได้ เราอาจฝืนขับต่อไป แล้วช่วงนี้แหละที่อาจจะเกิดอาการหลับใน อาการที่แค่ชั่วเสี้ยววินาทีก็อาจทำให้เกิดอะไรขึ้นก็ได้

อันนี้เอาประสบการณ์ส่วนตัวมาบอกเล่าเก้าสิบกันนะครับ พักผ่อนก่อนออกเดินทาง ดีกว่าไปตายเอาดาบหน้านะครับ แล้วถ้ารู้สึกว่าร่างกายไม่พร้อมเต็มที่ ก็ขอให้ใช้ความเร็วที่ไม่สูงเกินกว่าที่เราจะตอบสนองได้นะครับ อย่าลืมว่าเวลาเราเพลียๆ การตอบสนองของร่างกายจะช้าลงกว่าปรกตินะครับ เช่น เราเห็นตอนนี้ แต่สมองเพิ่งมองเห็นในอีก 1 วินาทีถัดมา แล้วอีกวินาทีถัดมาจึงสั่งให้เหยียบเบรค แต่อีกหนึ่งวินาทีต่างหาก เท้าจึงจะเริ่มเหยียบเบรค เบร็ดเสร็จแล้วตั้งแต่ตาเห็นจนเท้าเหยียบเบรคอาจใช้เวลาถึง 3 วินาทีเลยนะครับ อาการคล้ายๆกับคนเมาขับรถแหละครับ

ด้วยรักและห่วงใยพี่ๆเหมือนห่วงใยตัวเองครับ  :L4399:
ใช่ครับพี่แม็ค กายพร้อม ใจพร้อม ผักผ่อนให้เพียงพอ ผมก็นักเดินทางเหมือนกัน  :L4398:  :L4396:

• Pa Mania
  • *
ต้องขอบคุณพี่แม็ค ที่ช่วยขุดกระทู้นี้ขึ้นมา เผื่อหลายคนที่ยังไม่เคยเข้ามาอ่าน จะได้ระวังเพิ่มขึ้นครับ  :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ เติ๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
เห็นกระทู้นี้โดนขุดขึ้นมา เลยทำให้นึกถึงตอนที่ปฏิบัติหน้าที่อยู่ 3 จชต. เคยมีเคสเกี่ยวกับรถชนวัว เรื่องคือ ชาวบ้านแถวๆนั้นเค้าเลี้ยงวัวแบบปล่อยปะละเลย ทิ้งๆคว้างๆ อยู่ตามไหล่ถนน มีอยู๋วันนึงช่วงประมาณตีสาม กระบะฟอร์ดวิ่งมาด้วยเร็วพอปสมควร ด้วยความที่ไฟส่องตามทางไม่ค่อยสว่างเท่าไหร่ และไม่รู้วัวตกใจอะไรวิ่งขึ้นมาบนถนนทำให้กระบะคันนั้นเบรคไม่ทันชนเต็มๆครับ วัวตายคาที่ครับ และรถก็เจ็บหนักเช่นกันดีที่คนขับคาดเบลล์เลยไม่เป็นอะไรมาก เจ้าของวัวที่อยู่บริเวนนั้นไม่ยอมรับว่าเป็นเป็นเจ้าของวัว เพราะกลัวจะต้องชดใช้ค่าเสียหาย  :L2761:  พวกผมเข้าเวรออกลาดตระเวนเวลานั้นพอดี เลยเข้าไปช่วยและแจ้งกู้ภัย จากตีสามเกือบตีสี่ลากยาวจนถึงแปดโมงเช้า ก็ยังหาเจ้าของวัวไม่ได้ ทั้งที่แถวนั้นมีบ้านอยู่หลังสองหลัง สุดท้ายคือเจ้าของรถลากรถไปเอง หาเจ้าของวัวไม่ได้ ส่วนซากวัวคนชนเค้าไม่เอาไปด้วยให้พวกผมเอากลับฐาน เบื่อเนื้อกันไปเป็นเดือนๆ  :sd06:

ไม่เกี่ยวกะเรื่องของพี่แม็คเท่าไหร่ แต่นึกได้เลยเล่าให้ฟัง  :sd42:
The Black Pearl

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
รู้สึกกลัววัวมาเลยนะเนี่ย   ขอบคุณพี่แมีคและทุกท่านที่นำมาบอกเล่ากันครับ  ขับรถปลอดภัยทุกท่านนะครับ แม้ว่าช่วงล่างกับระบบเบรคจะดีแค่ไหน สติและความพร้อมของร่างกายคือตัวกำหนด นาทีชีวิตครับ :L4398: :L2901:

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
ผมก็กลัว วัว เหมือนกันครับ :-\ ...โดยเฉพาะตัวที่เต้นตามงานมอเตอร์โชว์  :L4384: เห็นแล้วใจสั่น  :-* (นั่นมันไม่ใช่ วัว นั่นมัน โค(โยตี้)...นะ ตาต้อมบร้าาา)  :L2748:

แต่ พี่แม็ค ปลอยภัยก็ดีแล้วครับ  ;D ...ของผมเดิมๆ ทั้งคัน...สงสัยต้องเปลี่ยนช่วงล่างเป็น OME sport set5+ เหมือน พี่แม็ค บางแระ อิอิ  :L2739:

• Pa Mania
  • *
ผมก็กลัว วัว เหมือนกันครับ :-\ ...โดยเฉพาะตัวที่เต้นตามงานมอเตอร์โชว์  :L4384: เห็นแล้วใจสั่น  :-* (นั่นมันไม่ใช่ วัว นั่นมัน โค(โยตี้)...นะ ตาต้อมบร้าาา)  :L2748:

แต่ พี่แม็ค ปลอยภัยก็ดีแล้วครับ  ;D ...ของผมเดิมๆ ทั้งคัน...สงสัยต้องเปลี่ยนช่วงล่างเป็น OME sport set5+ เหมือน พี่แม็ค บางแระ อิอิ  :L2739:

มีโอกาสเมื่อไหร่ก็จัดเลยพี่ต้อม ดีกว่าเห็นๆ  ;D

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
มีโอกาสเมื่อไหร่ก็จัดเลยพี่ต้อม ดีกว่าเห็นๆ  ;D
เห็นด้วยกับพี่แม็คอีกเสียงครับพี่ต้อม  :L2900:

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49

เห็นด้วยกับพี่แม็คอีกเสียงครับพี่ต้อม  :L2900:

555...สนับสนุน การ  :L6415: โดย พี่แม็ค & พี่ที  :D

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
เรื่องเชียร์ เรื่องส่งเสริมการ  :L6415: ไม่มีใครเป็นรองครับ

ออฟไลน์ neng เหน่ง พระรามเก้า45

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • มือใหม่หัดขับ 4 WD
เป็นกำลังใจให้รถหายป่วยไวๆครับ
Love in Pajero Sport 3.2 4WD
รถกระบะคันแรกของผม

New Pajero GT 2.4 4WD Y2018
รถป้ายแดงคันแรกของผม