ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบได้กินวัวทั้งตัวซะแล้ว ขอบคุณระบบเบรคและช่วงล่างที่ทำให้วัวตัวนั้นปลอดภัย  (อ่าน 13282 ครั้ง)

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 169
เมื่อคืน ระหว่างเดินทางกลับจากลำปาง ก่อนถึงการอาชีพบ้านตากเพียงไม่ถึงกิโล ระหว่างนั้นเหยียบมาที่ 130 km/h (จริงๆแล้วจะขับแค่ 100-110 km/h แต่เมื่อคืนออกมาดึกมากเลยต้องทำความเร็วเพิ่มนิดนึง) เวลาในขณะนั้น ประมาณตี2 จู่ๆก็ต้องเบรคกระทันหันแบบเหยียบจมมิดจน Abs ทำงานจนรู้สึกได้ เนื่องจากมีฝูงวัวกำลังเดินข้ามถนนอยู่ ระยะที่เห็นวัวก็คือระยะที่ไฟหน้า(ไฟต่ำ)ส่องถึงพอดี คาดว่าน่าจะไม่เกิน 100เมตร เดชะบุญที่ถนนแห้ง ทำให้สามารถหยุดรถก่อนถึงฝูงวัวพอดีแล้วอาศัยช่องว่างที่วัวเดินขาดตอนรีบขับรถฝ่าไป เพราะข้างหลังผมมีรุบรรทุกตามมา ซึ่งก็คงเห็นแล้วว่าผมเบรคเพราะอะไร แต่ผมไม่รู้ว่ารถบรรทุกจะหยุดทันหรือเปล่านะครับเพราะไม่ได้หยุดรอดู

ที่มาโพสต์ในห้องนี้ก็เพราะอยากจะมาเล่าสู่กันฟังถึงระยะเบรคของน้องปาเดิมๆ กับช่วงล่างที่เป็น OME sport set5+ ได้ทำงานอย่างมีประสิทธิภาพและไม่ทำให้รถเสียการทรงตัวหรือไหลออกข้างแต่อย่างใด และโชคดีที่ได้มีการสลับยางและตั้งศูนย์สองล้อหน้า ทำให้สามารถทรงตัวได้เป็นอย่างดี

ผมขับรถขึ้นลงลำปางก็บ่อยนะครับ แต่นี่เป็นเหตุการณ์ไม่คาดคิดว่าจะเกิดขึ้น โดยเฉพาะในยามค่ำคืนที่ทัศนวิสัยค่อนข้างแย่ และโชคชั้นที่สองคือโชคดีที่ฝนไม่ตก ไม่งั้นผมได้เอากรงแมวกวาดลานวัวฝูงนั้นแน่ๆ และนั่นอาจทำให้น้องปาผมเข้ารับการผ่าตัดและพักฟื้นไปอีกนานแน่ๆ

ผมฝากเรื่องนี้ไว้เตือนภัยสำหรับคนที่ต้องขับรถกลางคืนบ่อยๆ แม้จะเป็นเส้นทางที่ชำนาญก็ตาม แต่ให้มีสติมีสมาธิอยู่บนถนนด้านหน้าตลอดเวลานะครับ

ปูลาย......ผมไม่แน่ใจว่ากฏหมายบ้านเรา ถ้าขับรถชนสัตว์เลี้ยงบนถนนหลวง ฝครผิดใครถูก ระหว่างเราและเจ้าของสัตว์เหล่านั้น และเราสามารถนำสัตว์ที่เราชนขึ้นรถกลับบ้านได้เหมือนในต่างประเทศหรือไม่ รบกวนผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับ  :L2759:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
ขอบคุณครับที่แชร์ประสบการณ์ครับ พี่แม็ค ดีครับที่พี่ปลอดภัยและน้องวัวก็ปลอดภัย  :L2900:  :L2900:
แต่เรื่องที่พี่แม็คถาม ปกติผมเห็นทั่วๆไปชนหมาไม่เห็นเอากลับสักคน  ;)  ;)

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
โชคดีครับพี่แม็คปลอดภัยทั้งคนทั้งวัวเลย ฝนตกถนนลื่นยังไงก็ขับขี่น้องปาด้วยความระมัดระวังนะครับ
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ สุนทร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
........ แถวบ้านผม(อุบล) ชนวัวในเขตที่มีป้ายรูปวัวอยู่ข้างทางในเวลากลางวันที่มีแสงพระอาทิตย์ ต้องจ่ายให้เจ้าของวัวครับและการข้ามถนนของวัว ต้องมีเจ้าของจูงหรือกำลังต้อนวัวข้ามถนนอยู่ แล้วเรามาเร็วเบรคหรือไม่เบรคทำให้ชนวัวต้องจ่ายให้เจ้าของวัว แต่นอกเหนือจากนี้เจ้าของวัวต้องจ่ายเราครับ แตความจริงเวลารถชนวัวจะหาเจ้าของไม่เจอครับขนาดถามเจ้าของวัวแท้ๆยังบอกไม่ใช่วัวแกเลยไม่ทราบของใคร....
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
การใช้ไฟสูงบ้างก็จะช่วยให้เห็นทัศนวิสัยได้ไกลขึ้นครับ โดยเฉพาะเวลาที่ต้องใช้ความเร็วเกินปกติครับ  :L4399:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
โชคดีที่ไม่เป็นอะไรครับ
ประสิทธิภาพของเบลคดีมากๆครับ
ถ้าเป็นของเดิมๆ อาจจะได้กวาดลานวัวอย่างที่พี่แม็คบอกแน่ๆครับ
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์จริงครับ
 :sd23: :sd23:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
โชคดี...ที่ พี่แม็ค ไม่เป็นอะไรครับ

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
โชคดีที่ไม่มีอะไรเกิดอะไรขึ้นนะครับ

ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
โชคดีที่ปลอดภัยครับ  พี่แมค
อย่างไรก็ตามอย่าประมาท  ดีที่สุดครับ

:L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :sd23:  พี่แม็ค เดินทางไกลบ่อยจังคับ.  เดินทางปลอดภัยน่ะคับ.   :sd23:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ ตี่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
ปลอดภัยก้อดีแล้วนะครับพี่แม็ค  :sd23:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
พี่แม็คเกือบได้กินวัวแล้วโชคดีนะที่รถมีสมรรถณะดีเยี่ยม คนขับมีสติ   :sd23:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่เป็นห่วงครับ ผมก็เป็นห่วงพี่ๆเหมือนกันครับเลยเอาประสบการณ์จริงมาบอกเล่า ใช้เส้นทางนี้บ่อยมากๆ แต่ไม่เคยเห็นสักทีวัวเดินข้ามถนน โชคดีอีกอย่างคือ ไฟต่ำผมใกล้เคียงไฟสูงของปาทั่วไปเลยครับ ทั้งยกสูงทั้งหน้าเชิดเวลาบรรทุกของด้านหลัง ถ้าเป็นไฟต่ำทั่วๆปน่าจะชนจังๆเลยล่ะครับ เคยเห็นรถชนหมาจังๆยังถึงหม้อน้ำ  ถ้าชนวัวตัวที่เดินนำซึ่งตัวใหญ่มาก ผมว่า.....เซ็งแน่ๆครับ

ปูลาย......รถผม 84,xxx โล ผ้าเบรคจานเบรคติดรถยังๆม่เคยเปลี่ยนเลยครับ เห็นช่างบอกของผมเกินแสนแน่นอน  :L4399:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่ดิษฐ์ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • ครูคือผู้ให้
พี่แม็คกับน้องปาปลอดภัยก็ดีแล้วครับ 
ดิษฐ์ บุรีรัมย์ ปาเจโร่สปอร์ต 4WD กง9540 บุรีรัมย์

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
โอ้ว ดีใจด้วยครับพี่แม็คที่ไม่มีอุบัติเหตุเกิดขึ้น ของพี่เบรคเดิมกับช่วงล่าง EMU Set 5+ ใช่มั๊ยครับผม  :L2900: :L2900:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ขอบคุณพี่แม็คที่แชร์ประสบการณ์ครับ เหตุการณ์ลักษณะนี้ผมจะระมัดระวังทุกครั้งที่ขับขี่ทางไกลโดยเฉพาะอย่างยิ่งเวลากลางคืนและเรากำลังอ่อนเพลีย แต่ผมอาศัยจังหวะที่ไม่มีรถข้างหน้าสวนมาเปิดไฟสูงส่องไปไกลๆเผื่อว่ามีอะไรข้างหน้าจะได้เตรียมตัวทัน แต่ถ้าไม่เร่งรีบมากแนะนำพี่ๆลดความเร็วลงให้อยู่ในระยะที่ควบคุมได้จะปลอดภัยกว่า ที่สำคัญถ้าเป็นช่วงล่างเดิมๆ ล้อเดิม เบรคเดิม ต้องระวังและเผื่อ safety factor ไว้ให้มากๆเข้าไว้ครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
ขอบคุณพี่แม็คที่มาแชร์ประสบการณ์ครับ
ของผมยังเดิม ๆ อยู่เลย แถมขับรถเร็วด้วย  :-X
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
โชคดีมากพี่แม็คขับรถต้องห้ามประมาทตลอดจนกว่าจะลงรถ  8) 8)