ผู้เขียน หัวข้อ: (ทุกวันหยุดราชการ) สายเขียว....ขอเชิญร่วมปั่นจักรยานออกกำลังกายที่ สนามฟ้า SL  (อ่าน 231585 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 48
Re: นะ รัชดา นัด ไขว้กัน กับ พี่ปรี บางบ่อ
« ตอบกลับ #280 เมื่อ: 28 กันยายน 2014, 20:34:45 »
ขอโทษพี่ปรีที่ไปช้า เลยไม่ได้เจอพี่ ๆ เลย เจอแต่พี่จ่า แว๊บๆ
วันนี้ขอส่งการบ้านแทนก่อนครับ

AVG HEART RATE 173 สุงไปนะ  Max  192 ระวังหัวใจจะหยุดเต้น
เพื่อนผม Max 200 ล้มทั้งๆที่ปั่น ตายคาจักรยาน
ผม AVG 140 เท่านั้น

ปกติ AVG ไม่ควรเกิน 160
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
Re: นะ รัชดา นัด ไขว้กัน กับ พี่ปรี บางบ่อ
« ตอบกลับ #281 เมื่อ: 28 กันยายน 2014, 20:35:05 »
ขอโทษพี่ปรีที่ไปช้า เลยไม่ได้เจอพี่ ๆ เลย เจอแต่พี่จ่า แว๊บๆ

คาดกันนิดเดียวครับพี่โจ
 :L4384: :L4384:

ออฟไลน์ พรเทพ จอมทอง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 77
« ตอบกลับ #282 เมื่อ: 28 กันยายน 2014, 20:48:02 »

พี่จ่า พี่โจ จะทำแบบนี้บ้าง วัดรอบขา+heart rate กำลังหามาใช้บ้างแนะนำหน่อยครับ ตอนนี้มีแค่ Velo7 เป็นสปีดมีเตอร์อย่างเดียว แล้วใช้แอพ endomondo ทำ route ครับ แบบราคาไม่แรง สัก 3000-4000

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #283 เมื่อ: 28 กันยายน 2014, 20:54:17 »
พี่จ่า พี่โจ จะทำแบบนี้บ้าง วัดรอบขา+heart rate กำลังหามาใช้บ้างแนะนำหน่อยครับ ตอนนี้มีแค่ Velo7 เป็นสปีดมีเตอร์อย่างเดียว แล้วใช้แอพ endomondo ทำ route ครับ แบบราคาไม่แรง สัก 3000-4000

เอาแค่ BION Wireless Bike Bicycle Cycle Computer 9 Functions ก็พอ มีวัดรอบขา ความเร็ว วัดหัวใจ
ที่หน้าปัทม์ จะมีให้ดู 9 Functions ราคา 2000.- นิดๆ
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #284 เมื่อ: 28 กันยายน 2014, 21:05:53 »

อยากได้ซักตัวเหมือนกนครับ พี่พรเทพ  พี่จ่าหาเผื่อด้วยนะครับ

ออฟไลน์ พรเทพ จอมทอง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 77
« ตอบกลับ #285 เมื่อ: 28 กันยายน 2014, 21:05:58 »
เอาแค่ BION Wireless Bike Bicycle Cycle Computer 9 Functions ก็พอ มีวัดรอบขา ความเร็ว วัดหัวใจ
ที่หน้าปัทม์ จะมีให้ดู 9 Functions ราคา 2000.- นิดๆ

เหรอครับผมแปลกใจว่าเคยอ่านดูในพันทิปมีแต่แพงๆ แต่ขอบคุณครับ แล้วจะลอง search หาดูครับ แล้วตอนนี้ผมนับเอา 1 นาที รอบขาได้ 100 พอดี ความเร็วได้ประมาณ 25 km/hr ยืนระยะนี้ได้แค่ 4-5 นาที ต้องผ่อนแล้ว หอบแฮ่กๆ คือว่าเพิ่งปั่นได้ไม่ถึงสองเดือน ตอนนี้พยายามปั่นทุกวัน และศึกษาหาข้อมูล ครับ

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
« ตอบกลับ #286 เมื่อ: 29 กันยายน 2014, 00:57:23 »
อยากเห็นรูปพี่ๆแต่ละคนขนเจ้าสองล้อไปกันยังไงบ้างครับ เผื่อเป็นแนวทาง เพราะผมไม่มีหางเต่าและแร็คหลังคา ได้แต่ถอดล้อหน้าแล้วพับเบาะแถวสอง ดูแล้วค่อนข้างยุ่งยากมากครับ รบกวนด้วยครับ  :L4399:
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #287 เมื่อ: 29 กันยายน 2014, 07:09:03 »
อยากเห็นรูปพี่ๆแต่ละคนขนเจ้าสองล้อไปกันยังไงบ้างครับ เผื่อเป็นแนวทาง เพราะผมไม่มีหางเต่าและแร็คหลังคา ได้แต่ถอดล้อหน้าแล้วพับเบาะแถวสอง ดูแล้วค่อนข้างยุ่งยากมากครับ รบกวนด้วยครับ  :L4399:
ตอนแรกผมก็พับเบาะแถวสองเหมือนกันครับพี่เล็กพอได้ที่วางจักรยานของพี่ปรีก็สามารถวางได้ 2 คันแต่ตอนนี้ยังไม่ได้ต่อกับชุดหางเต่าเลย ต่อเมื่อไหร่จะถ่ายรูปมาให้ครับ

ออฟไลน์ หนู [นินจา]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #288 เมื่อ: 29 กันยายน 2014, 07:51:23 »

ผมก็ว่าจะติดต่อพี่ปรี ออกแบบให้หน่อย (พับเบาะแถว 2 และวางข้างใน 2 คัน) แต่ช่วงนี้พี่ปรีงานยุ่งครับ
เดี๋ยวลองหาวิธีจัดการไปก่อน :L2739:
"เราทุกคน สามารถมอบความสุข...ให้กับตนเองและผู้อื่นได้...
ขอแค่เรา...เลือกที่จะเป็นผู้ให้ โดยไร้เงื่อนไข แม้แต่คำว่า ขอบคุณ ".......

ออฟไลน์ พี่โจ (V6)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • มือใหม่หัดปั่น
« ตอบกลับ #289 เมื่อ: 29 กันยายน 2014, 08:12:32 »
ถ้าใคร Smart phone (Iphone 4s+/Android) อยู่แล้วแนะนำให้ Ant+ Device ต่อผ่าน Bluetooth เลย
https://www.runtastic.com/shop/en/runtastic-speed-cadence-sensor ราคาอยู่ประมาณ 2500

แต่ต้องเตรียมแบตสำรองด้วยนะครับ ถ้าปั่นเกิน 2-3 ชั่วโมง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #290 เมื่อ: 29 กันยายน 2014, 09:24:16 »
ผมก็ว่าจะติดต่อพี่ปรี ออกแบบให้หน่อย (พับเบาะแถว 2 และวางข้างใน 2 คัน) แต่ช่วงนี้พี่ปรีงานยุ่งครับ
เดี๋ยวลองหาวิธีจัดการไปก่อน :L2739:

อัน สองอัน สำหรับคนรักสุขภาพ พี่ปรีจัดให้ครับพี่หนู :L2904:

ออฟไลน์ หนู [นินจา]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #291 เมื่อ: 29 กันยายน 2014, 10:01:43 »
อัน สองอัน สำหรับคนรักสุขภาพ พี่ปรีจัดให้ครับพี่หนู :L2904:

:sd23: :sd23: :sd23:

ครับพี่ปรี...ขอรบกวนด้วยนะครับ
วันอาทิตย์ที่ 5 เจอกันครับ
"เราทุกคน สามารถมอบความสุข...ให้กับตนเองและผู้อื่นได้...
ขอแค่เรา...เลือกที่จะเป็นผู้ให้ โดยไร้เงื่อนไข แม้แต่คำว่า ขอบคุณ ".......

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
« ตอบกลับ #292 เมื่อ: 29 กันยายน 2014, 13:03:18 »
เจ้าสองล้อผม service เสร็จแล้วพร้อมไปลุยกะพี่แล้วครับ
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #293 เมื่อ: 29 กันยายน 2014, 19:40:03 »
AVG HEART RATE 173 สุงไปนะ  Max  192 ระวังหัวใจจะหยุดเต้น
เพื่อนผม Max 200 ล้มทั้งๆที่ปั่น ตายคาจักรยาน
ผม AVG 140 เท่านั้น

ปกติ AVG ไม่ควรเกิน 160

ขอบคุณครับพี่จ่า
แต่ปกติผมเล่นฟุตบอลมันป้วนเปี้ยนแถวๆ 180-190 อยู่แล้วครับ
เคยไปถึง 215 รู้เลยว่าต้องหยุดวิ่งแป๊บนึง
 :sd23:

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #294 เมื่อ: 29 กันยายน 2014, 21:01:19 »
แต่ปกติผมเล่นฟุตบอลมันป้วนเปี้ยนแถวๆ 180-190 อยู่แล้วครับ
เคยไปถึง 215 รู้เลยว่าต้องหยุดวิ่งแป๊บนึง

พี่โจครับ แบบนี้ต้องปรึกษาหมอหัวใจเลยครับ เพราะถ้าเต้นสูงขนาดนี้อาจจะมีปัญหาหัวใจโตได้นะครับ

หมอจะได้ช่วยวินิจฉัยได้นะครับ อาจจะเป็นหัวใจเต้นผิดจังหวะอะไรประมาณนี้นะครับ

ด้วยความห่วงใยครับ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #295 เมื่อ: 29 กันยายน 2014, 21:59:39 »

พี่โจ ตั้งค่าไว้ถูกหรือเปล่า แต่ปกติผมเล่นฟุตบอลมันป้วนเปี้ยนแถวๆ 180-190 อยู่แล้วครับ

ถ้าตัวเลขขนาดนี้ ฟังพระสวดแล้ว น่าจะตั้งอะไรผิดไป

เมื่อวันอาทิตย์  AVG 117   Max 146 เท่านั้น

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #296 เมื่อ: 29 กันยายน 2014, 23:54:56 »
ขอบคุณครับ พี่จ่า พี่มัติที่เป็นห่วงครับ
ปกติผมก็หาหมอทุก 2 เดือน (เป็นโรคเกล็ดเลือดสูง)
ตรวจสุขภาพประจำทุกปียังไม่เคยพบโรคหัวใจโตครับ
ส่วนไมล์ ผมใช้ garmin 510 ไม่ต้อง set อะไรครับ

ปกติปั่นกลุ่ม AV จะอยู่ประมาณ 140-150 อันนี้ทริปวันเสาร์ ไปกินหอยทอดคลองระพีพัฒน์

อันนี้เช้าวันอาทิตย์ปั่นไปวัดมูลครับ  HR AV 133

ส่วนอันนี้ตอนไปปั่นที่บ้านโป่ง วันที่ 27 เมษา อัดกันอย่างเดียว HR ใกล้เคียงของเมื่อวานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน 2014, 23:56:58 โดย พี่โจ (V6) »

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #297 เมื่อ: 30 กันยายน 2014, 00:06:38 »
เห็นขึ้นถึง 200 นี้ ต้องบอกครับว่าน่ากลัวครับ ยิ่งถ้าออกกำลังกายบ่อยๆ ก็ไม่น่าจะขึ้นสูงได้ขนาดนั้นนะครับ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #298 เมื่อ: 30 กันยายน 2014, 00:16:45 »
เห็นขึ้นถึง 200 นี้ ต้องบอกครับว่าน่ากลัวครับ ยิ่งถ้าออกกำลังกายบ่อยๆ ก็ไม่น่าจะขึ้นสูงได้ขนาดนั้นนะครับ
นั่นสิครับ พยายามหาทางฝึกให้ลดลงมาอยู่ครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ซ้อมวันธรรมดาเลย

จัดแบบต่อหางเต่าเผื่อน้องอีกสักอันด้วยนะครับ
อยากพาแม่บ้านกับลูกชายไปปั่นสนามเขียววันอาทิตย์ด้วย
ตอนนี้เอาหมอบไปต้องพับเบาะแถว 2 ด้วย ใส่ได้แค่ 2 คัน

ออฟไลน์ สจ๊วต (stewart)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #299 เมื่อ: 30 กันยายน 2014, 05:59:57 »
พี่โจ

็Heart Rate มันเข้า zone 5 สูงมาก แบบต่อเนื่อง น่าเป็นห่วงครับ

ถ้าไมล์ไม่เพี้ยน ต้องเปลี่ยนวิธีซ้อม แล้วครับ เดี๋ยว หลับไปดื้อๆ นะครับ

แนะนำให้ซ้อมแบบ คุมความเร็วรอบขาให้คงที กับคุม HR ไม่ให้เกิน zone 5 ไม่ต้องเร่งอัดมากนัก

ช่วงแรกๆ ผมเริ่มขี่  ไม่มี HR วัด ก็ปั่นอัดตามกลุ่ม หน้ามืด หายใจไม่ค่อยออก บ่อยๆ

พอได้ Garmin มา ก็เน้นควงรอบขา คุม HR ปั่นซ้อมคนเดียว ไม่ตาม ถ้าเกิน ตามที่ตั้งค่าไว้ ปั่นเนียนๆ ไปเรื่อยๆ

เดี๋ยวนี้ไล่กลุ่มสบายๆ แต่ ผมไม่เน้นความเร็วจัดๆ เพราะเป้าหมายคือ ออกกำลังกาย ต้องการลดน้ำหนัก ลดพุง ทำให้หัวใจแข็งแรงอ่ะ

ช่วงนี้ฝนตกบ่อย ก็เว้นปั่นไปหลายสัปดาห์เหมือนกัน มี trainner อยู่ที่บ้านก็เบื่อ

ผมปั่นเช้าวันอาทิตย์ ที่ SVB ถ้ามีโอกาสเจอกัน ปั่นด้วยกันนะครับ