ผู้เขียน หัวข้อ: ช่างเค้าว่า "โซลินนอยด์แวคคั่ม" รั่ว (เพิ่มรูปภาพตัว โซลินนอยด์แวคคั่ม ที่ว่าครับ หน้าแรกครับ )  (อ่าน 19715 ครั้ง)

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
 :sd23: สวัสดีครับพี่ๆปามาเนียทุกท่าน วันนี้มีเรื่องมาขอความรู้ ขอคำปรึกษา ขอความเข้าใจอีกซักเรื่องครับ

ต่อยอดจากกระทู้ 90,000 โลถอนคันเร่งมีเสียงดังครับ ( เพิ่งรู้ตัวว่าโพสท์ลงผิดห้องด้วย  :sd42: ดันไปโพสท์ห้องเครื่องยนต์ )

จากที่กล่าวเริ่มแรก ตอนได้ระยะ 90,000 โล สังเกตุได้ว่าตอนถอนคันเร่งมีเสียงคล้ายลมรั่ว เป็นครั้งคราว เป็นตอนช่วงเหยียบคันเร่งจากรอบต่ำด้วยการกดคันเร่งเร็วๆลึกๆ เพื่อออกตัวจากจังหวะรถกำลังจะหยุดนิ่งในสภาพรถติดๆ จะได้ยินเสียง ฟรี๊ดดดดดด ฟรืดดดดดดด ฟรืดดดดดด คล้ายอาการเสียงลมรั่วซักอย่าง ตอนถอนคันเร่ง ลองเช็คตามคำแนะนำของพี่ๆ ก็ไม่พบความผิดปกติ ไม่ว่าจะเรื่องเช็คท่อลม ข้อต่อต่างๆ หรือเช็คสายของตัววัดบูสต์ที่ติดอยู่ว่าจะเป็นอาการเดียวกันหรือเปล่ากับพี่กิต แต่ไม่พบความผิดปกติใด

และในการลองรถกับช่างที่ศูนย์ในครั้งแรกเสียงที่เกิดขึ้น ทำให้ช่างคิดว่าน่าจะมาจากเทอร์โบ เลยทำการตรวจเช็คและพบความผิดปกติ และรอยรั่วในจุดจึงทำการเคลมเปลี่ยนเทอร์โบให้อย่างเฉียดฉิวเพราะรถกำลังจะหมดประกันพอดีแบบคาบเกี่ยวระยะเวลา

การเคลมเทอร์โบเสร็จสิ้นได้เทอร์โบตัวใหม่มาใส่แทนตัวเดิมที่มีปัญหา แต่อาการดังกล่าวยังคงอยู่ จึงต้องทำการวิเคราะห์กันต่อ

สรุปจากช่างได้ดังนี้ อาการที่ว่าน่าจะเกิดจาก โซลินนอยด์แวคคั่มรั่ว

คำถามที่จะขอความรู้จากพี่ๆในตอนนี้คือ

1 โซลินนอยด์แวคคั่ม ทำหน้าที่อย่างไร

2 อาจเกิดผลหรือความเสียหายใดๆต่อเครื่องยนต์ได้บ้าง หรือส่งผลอะไรต่อเทอร์โบหรือเปล่า หากล่าช้าในการเปลี่ยน เพราะผมว่างอีกทีหลังวันที่ 25 ของเดือนนี้ถึงจะนำรถเข้าไปเปลี่ยนอะหลั่ยตัวนี้ได้

3 มีพี่ๆท่านใดเคยเกิดอาการความเสียหายเรื่องนี้หรือไม่ครับ

ขอบคุณมากๆครับ

:sd23: :sd23:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กรกฎาคม 2014, 10:56:03 โดย ธี สวนผัก »
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
Re: ช่างเค้าว่า "โซลินนอยด์แวคคั่ม" รั่ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 10:31:17 »
 :L4365: รอฟังด้วยครับ  :L2761:

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
Re: ช่างเค้าว่า "โซลินนอยด์แวคคั่ม" รั่ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 10:34:17 »
รอคำตอบพร้อมพี่ธีคับ เพราะกำลังเคลมเทอร์โบเช่นกัน
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 10:42:14 »
รอคำตอบพร้อมพี่ธีคับ เพราะกำลังเคลมเทอร์โบเช่นกัน

อ้าวพี่เล็ก เคลมทำไมเทอร์โบ รั่วหรอครับ  :L2761:

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 10:53:56 »
อ้าวพี่เล็ก เคลมทำไมเทอร์โบ รั่วหรอครับ  :L2761:
มีอาการเหงาหงอย(ซึม) ต้องรีบเคลม ใกล้หมดประกันแล้ว ของแพงซะด้วย  :L2736:
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 11:22:43 »
หน้าตาเป็นยังไงครับพี่ธี โซลินนอยด์แวคคั่ม  :L2761: ขอรูปหน่อยครับ  :sd23:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ ตั้ม..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 12:05:20 »
 :L4365: :L4365: :L4365: มารอฟังด้วยคนครับ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 12:14:35 »
 :sd23:     ฟังด้วยคับพี่ธี.    :L2904:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 13:09:05 »
มารอฟังด้วยคนครับ...พี่ธี

:L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ ชาย Ekamai

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 13:17:52 »
:sd23: สวัสดีครับพี่ๆปามาเนียทุกท่าน วันนี้มีเรื่องมาขอความรู้ ขอคำปรึกษา ขอความเข้าใจอีกซักเรื่องครับ

ต่อยอดจากกระทู้ 90,000 โลถอนคันเร่งมีเสียงดังครับ ( เพิ่งรู้ตัวว่าโพสท์ลงผิดห้องด้วย  :sd42: ดันไปโพสท์ห้องเครื่องยนต์ )

จากที่กล่าวเริ่มแรก ตอนได้ระยะ 90,000 โล สังเกตุได้ว่าตอนถอนคันเร่งมีเสียงคล้ายลมรั่ว เป็นครั้งคราว เป็นตอนช่วงเหยียบคันเร่งจากรอบต่ำด้วยการกดคันเร่งเร็วๆลึกๆ เพื่อออกตัวจากจังหวะรถกำลังจะหยุดนิ่งในสภาพรถติดๆ จะได้ยินเสียง ฟรี๊ดดดดดด ฟรืดดดดดดด ฟรืดดดดดด คล้ายอาการเสียงลมรั่วซักอย่าง ตอนถอนคันเร่ง ลองเช็คตามคำแนะนำของพี่ๆ ก็ไม่พบความผิดปกติ ไม่ว่าจะเรื่องเช็คท่อลม ข้อต่อต่างๆ หรือเช็คสายของตัววัดบูสต์ที่ติดอยู่ว่าจะเป็นอาการเดียวกันหรือเปล่ากับพี่กิต แต่ไม่พบความผิดปกติใด

และในการลองรถกับช่างที่ศูนย์ในครั้งแรกเสียงที่เกิดขึ้น ทำให้ช่างคิดว่าน่าจะมาจากเทอร์โบ เลยทำการตรวจเช็คและพบความผิดปกติ และรอยรั่วในจุดจึงทำการเคลมเปลี่ยนเทอร์โบให้อย่างเฉียดฉิวเพราะรถกำลังจะหมดประกันพอดีแบบคาบเกี่ยวระยะเวลา

การเคลมเทอร์โบเสร็จสิ้นได้เทอร์โบตัวใหม่มาใส่แทนตัวเดิมที่มีปัญหา แต่อาการดังกล่าวยังคงอยู่ จึงต้องทำการวิเคราะห์กันต่อ

สรุปจากช่างได้ดังนี้ อาการที่ว่าน่าจะเกิดจาก โซลินนอยด์แวคคั่มรั่ว

คำถามที่จะขอความรู้จากพี่ๆในตอนนี้คือ

1 โซลินนอยด์แวคคั่ม ทำหน้าที่อย่างไร

2 อาจเกิดผลหรือความเสียหายใดๆต่อเครื่องยนต์ได้บ้าง หรือส่งผลอะไรต่อเทอร์โบหรือเปล่า หากล่าช้าในการเปลี่ยน เพราะผมว่างอีกทีหลังวันที่ 25 ของเดือนนี้ถึงจะนำรถเข้าไปเปลี่ยนอะหลั่ยตัวนี้ได้

3 มีพี่ๆท่านใดเคยเกิดอาการความเสียหายเรื่องนี้หรือไม่ครับ

ขอบคุณมากๆครับ

:sd23: :sd23:

ของผมก้อเป็นเหมือนกันครับพี่ธี อาการเดียวกันเป๊ะเลย คือว่าพอถอนคันเร่งปุ๊บก็จะได้ยินเสียงดังฟิ๊ดเบาๆ
รถคันนี้ซื้อมามือสองครับ รถปี 2012 สภาพใหม่มาก ใช้ไม่ถึงสองปี วิ่งไปแค่สองหมื่นหก เลยนึกว่าเป็น
อาการปกติของรุ่นนี้

งั้นมาขอนั่งฟังเป็นเพื่อนด้วยคนครับ

:L4399:

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 13:56:56 »
เคยเป็นเหมื่อนกันครับเวลาถอนคันเร่งแล้วมีเสียง ตอนนี้จำไม่ได้แล้วว่ายังเป็นอยู่หรือเปล่ว(ชินไปแล้ว)ผมเพิ่งจะเปลี่ยนน้องบว์มาเหมือกัน

รอบต่ำพี่ธีได้ยินเสียวีดเวลากคันเร่งไหนครับ  :L4399:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ใหม่ Mai & tu

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 14:48:41 »
รอด้วยคน :L2732:

ออฟไลน์ ชรินทร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 15:22:32 »
มารอฟังด้วยคนครับ  :sd23:  :sd23:
ถ้าเรายังวิ่งได้แล้วเราจะมัวเดินอยู่ทำไม

• Pa Mania
  • *
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 22:02:54 »
หน้าตาเป็นยังไงครับพี่ธี โซลินนอยด์แวคคั่ม  :L2761: ขอรูปหน่อยครับ  :sd23:

ผมเองก็ยังไม่ทราบเหมือนกันครับพี่โต เห็นช่างชี้ๆเข้าไปที่ด้านข้างตัวเครื่อง แต่ผมมองไม่ถนัดอ่ะครับ  :sd42: :sd42:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 22:06:31 »
ของผมก้อเป็นเหมือนกันครับพี่ธี อาการเดียวกันเป๊ะเลย คือว่าพอถอนคันเร่งปุ๊บก็จะได้ยินเสียงดังฟิ๊ดเบาๆ
รถคันนี้ซื้อมามือสองครับ รถปี 2012 สภาพใหม่มาก ใช้ไม่ถึงสองปี วิ่งไปแค่สองหมื่นหก เลยนึกว่าเป็น
อาการปกติของรุ่นนี้

งั้นมาขอนั่งฟังเป็นเพื่อนด้วยคนครับ

:L4399:

สวัสดีครับพี่ชาย อาการรถของพี่ชายต้องลองสังเกตซักหน่อยครับ ว่าเป็นเสียงจากเทอร์โบตอนถอนคันเร่งหรือเปล่า ซึ่งเสียงมันจะแยกออกอย่างชัดเจนเลยครับระหว่างเสียงเทอร์โบ กับเสียงที่ว่า เพราะมันจะเป็นเสียงเหมือนสำลักลม ฟรืดดดดดด ๆๆๆ ซึ่งไม่ปกติครับ แต่เสียงจากเทอร์โบจะเสียง ฟิ้วววววว อย่างนี้นะครับ ของพี่ชายเป็นเสียงไหนครับมถ้าเสียงเทอร์โบก็ปกติ ผมยังชอบเลย  :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 22:09:07 »
เคยเป็นเหมื่อนกันครับเวลาถอนคันเร่งแล้วมีเสียง ตอนนี้จำไม่ได้แล้วว่ายังเป็นอยู่หรือเปล่ว(ชินไปแล้ว)ผมเพิ่งจะเปลี่ยนน้องบว์มาเหมือกัน

รอบต่ำพี่ธีได้ยินเสียวีดเวลากคันเร่งไหนครับ  :L4399:

พี่ลีโจครับรอบต่ำผมได้ยินเสียง วีดดดดดด แหลมๆ และบางครั้งก็เป็นเสียง ฟืดดดดดด ตอนกดคันเร่งด้วยครับ ถ้าไม่คิดไปเองเสียงนี้เกิดหลังจากเปลี่ยนเทอร์โบลูกใหม่ครับ จะยังไงน้อนี่  :sd42:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 22:43:35 »
http://
พี่ธี เคลม เทอร์โบที่ไหนคับ.   :sd10:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 22:53:48 »
http://
พี่ธี เคลม เทอร์โบที่ไหนคับ.   :sd10:

:sd23: สวัสดีครับพี่อั๋น ผมเคลมที่ Mitsu Auto Art สาย 5 ครับผม เกือบไปละ เพราะคาบเกี่ยวกับรถหมดประกัน  :sd42:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 23:04:36 »
เคลมเทอร์โบมาแล้ว อาการเสียงนั้นก็ยังไม่หาย แล้วไอ้ตัว "โซลินนอยด์แวคคั่ม" นี่มันเป็นยังไงน้อ....
ช่วงนี้หมอประจำบ้านเรางานค่อนข้างชุกครับ พี่ธี ....ตอนนี้ผมมานั่งรอเป็นเพื่อนอีกคนครับ  :L2747:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

manhorse

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 23:43:37 »
มารอฟังด้วยคน รถผมก็เป็นแต่ยังไม่แยกไม่ออก พรุ่งนี้ต้องลองดูหัดแยกเสียง