ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตเข้าพื้นที่ภาคใต้ : บททดสอบม้าแคระ + PP  (อ่าน 26197 ครั้ง)

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: ขออนุญาตเข้าพื้นที่ภาคใต้ : บททดสอบม้าแคระ + PP
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 11:08:17 »
เที่ยวให้สนุกครับพี่นุก ถ่ายรูปวิวมาสวยมากเลยครับ ปามาเนียรับสมัครตากล้องอยู่นะครับ  :L2759:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: ขออนุญาตเข้าพื้นที่ภาคใต้ : บททดสอบม้าแคระ + PP
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 11:10:02 »
:L4386:

เป็นไรไปหรอพี่ป้อม  แมวหายหรอ  :sd42:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ บิ๊ก..GT

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 9
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 12:44:06 »
เดินทางปลอดภัยคะ...เที่ยวเผื่อด้วยน่ะคะพี่นุก... :L4398:
มิตรภาพและสิ่งดีดีหาได้ที่ บ้านปามาเนีย ><"

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 14:51:37 »
เมื่อกี้ ผมขับผ่าน ถนนอวยชัย 3 ชุมพร เห็น รถ พี่นุกขับสวนไปผมบีบแตทักไม่ทัน  ;D  คงเพราะม้าแคระ  :L4384:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 14:58:42 »
เมื่อกี้ ผมขับผ่าน ถนนอวยชัย 3 ชุมพร เห็น รถ พี่นุกขับสวนไปผมบีบแตทักไม่ทัน  ;D  คงเพราะม้าแคระ  :L4384:
ยูเทริน ตามจับใส่สุ่มเลยครับพี่ดล  :sd42: หายาก มาไกล

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 16:12:04 »

ขากลับ เอ๊ะขับครับ  คงเหยีบบเพลิน 555
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 21:20:51 »
 :sd24: เดินทางปลอดภัย สนุกมีความสุขกับครอบครัวครับพี่นุก  :L2734:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 21:27:52 »
เดินทางปลอดภัยคับพี่นุก น่าอิจฉาพลพรรคม้าเเคระจิงๆเลย  :L4386: เดววันเสา ผมก็ลงสุราชคับไปงานเเต่ง คงได้ลองหัวฉีดนมม้าเเคระอย่างเต็มๆซักที ผมอยู่วัน อา จ อังคารคับ เจอกันทักทายกันได้คับผมม :sd23:
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

ออฟไลน์ หนุ่ม ปา2.4(C06)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 22:12:17 »
 :L4398: เดินทางปลอดภัยทั้งไปและกลับนะครับ ง่วงก็จอดพักซักงีบนะครับพี่นุก  :L4399:  :L2760:
แตกต่างทางความคิด แต่ไม่คิดแตกแยกครับ
           Pajero Sport Mania

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 23:45:57 »

โลกมันกลมจริงๆเลยนะครับ  :sd42: :sd42: ขอให้เดินทางปลอดภัยครับพี่นุก :L2753: :L2753:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2014, 02:13:43 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับถุง ภก เรียบร้อยแล้วครับ ฝนตกตลอดทาง ตลอดทางมีละอองฝน เมฆฝนอยู่กับภูเขานึกว่าเมืองจีน สวดยอดจริงๆ เสียดายถ่ายภาพไม่ทัน

ระหว่างทางเจอแเทรลเบเซอร์ป้ายแดง เหยียบแข่งมากับเบ็นซ์ ตอนแซงผ่านผมไปยังนึกในใจ ฝนตกๆ เดี๋ยวก็เจอดีจี้กะนอยู่ได้ สักพักตรงแยกแถวสุราด ตรงไฟแดง เบ็นซ์ไปเสียบเอาเทรบเบเซอร์
เทรลเบเซอร์เสกิตหลังเสียหายนิดหน่อยเปลี่ยนชิ้นก็กลับมาหล่อเหมือนเดิม แต่เบ็นซ์ซิเล่นซัะหน้ายับเลย

ป๊าดด พี่ดล ไม่ตามมาบีบไล่ม้าแคระผมหน่อย  :L4396:

เดินทางปลอดภัยคับพี่นุก น่าอิจฉาพลพรรคม้าเเคระจิงๆเลย  :L4386: เดววันเสา ผมก็ลงสุราชคับไปงานเเต่ง คงได้ลองหัวฉีดนมม้าเเคระอย่างเต็มๆซักที ผมอยู่วัน อา จ อังคารคับ เจอกันทักทายกันได้คับผมม :sd23:

:L2904: ภาคใต้ฝนลงตลอดทางเลยพี่เอ เจอกันครับพี่เอ ถ้าพี่เอเลยมา ภก อีกสักหน่อย
ปล. จริงๆที่สุราดมีถนนให้พี่เอลองอยู่เส้นนึง ขับยาวถึงกระบี่เลย  :L2754:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2014, 02:19:25 »
ขับรถปลอดภัยตลอดทางน่ะคับพี่.    :sd23:     :sd23:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2014, 02:45:44 »
ขับรถปลอดภัยตลอดทางน่ะคับพี่.    :sd23:     :sd23:

ขอบคุณครับพี่อั๋น ยังไม่นอนอีกเหรอครับ มา ภก วันไหนครับ ไปกินข้าวต้มแห้งกัน  :L6425:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2014, 10:37:02 »
เอาภาพที่พักที่ผมไปพักมาลงไว้ให้ครับ เผื่องานปี ปีนี้พวกพี่ๆจะลงมาสัญจรทางใต้ อ.ทับสะแก จ.ประจวบ ก็เป็นอีกหนึ่งอำเภอที่ถือว่าครึ่งทางพอดีจาก กทม ครับเผื่อเป็นอีกหนึ่งตัวเลือกครับ

ที่พักชื่อ sunshineparadise-resort ตั้งอยู่ ต.อ่างทอง อ.ทับสะแกครับ มีที่พักหลายรูปแบบ พื้นที่กว้างขวาง ที่สำคัญติดทะเลครับ ห้องพักมีหลายประเภทเหมาะสำหรับมาเดี่ยว มาเป็นคู่ มาเป็นครอบครัว ราคาตั้งแต่ 1300 -5400 ครับ

ภาพอาคารที่พักและห้องอาหารรับรอง

ภาพห้องพักขนาดเล็กเหมาะสำหรับมาแบบ มาคู่ จัดแต่งแบบเรียบง่าย จำนวน 15 ห้อง

ภาพห้องพักเหมาะสำหรับครอบครับขนาดเล็กครับ มีจำนวน 5 ห้อง

ภาพห้องพักสำหรับครอบครัวขนาดกลางถึงใหญ่ หรือผู้ที่ชอบนอนกินลมชมทะเลครับ อีก7 ห้อง

ภาพห้องอาหารครับ มีสองชั้น กลางคืนนี่บรรยากาศดีมากถ้ามาเป็นกลุ่มใหญ่ชั้นล่างไว้จัดกิจกรรมไดด้วย หรือจะรอบกองไฟยามค่ำคืนครับ

เผื่อเป็นข้อมูลครับ

:L4399: :L4399: :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2014, 10:43:32 »
เที่ยวให้สนุกครับพี่นุก ถ่ายรูปวิวมาสวยมากเลยครับ ปามาเนียรับสมัครตากล้องอยู่นะครับ  :L2759:

ยื่นผลงานสมัครได้ที่ไหนครับพี่กิต  :L2739: :L2754:

ยั้งๆคันเร่งบ้างนะครับพี่นุก เดวเจ้าตัวเล็กจะติดใจความแรง พอเริ่มพูดได้ ป๊าๆรถอืดจัง  :L4396:

:sd42: นั้นสิครับพี่เล็ก ตัวเล็กร้องทีไร พอเอาขึ้นรถ ได้ยินเสียงท่อเท่านั้นแหละครับหลับปุ๋ย เป็นแบบนี้หลายครั้งเข้ามันก็น่าคิดครับ  :L4396:

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2014, 10:58:57 »
อ.ทับสะแก เคยพาครอบครัวไปพักครั้งหนึ่งนั้น ต้องบอกว่าเงียบสงบจริงๆ ครับ ต่างจากหัวหินที่สามารถขับรถเข้าเมืองหาอะไรทานช่วงค่ำๆ ได้

หากต้องการผักผ่อนหนี้ความวุ่นวาย ห่างไกลแสงสี มีแต่ทะเล ต้นมะพร้าวนี้ใช่เลยครับ

:L4398:  :L4398:  :L4398:

ว่าแล้วก็ไปทะเลกัน
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2014, 11:04:16 »
อยากเล่นน้ำทะเล เล่นเผื่อด้วยนะครับพี่นุก  :L2754:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2014, 11:06:44 »
อ.ทับสะแก เคยพาครอบครัวไปพักครั้งหนึ่งนั้น ต้องบอกว่าเงียบสงบจริงๆ ครับ ต่างจากหัวหินที่สามารถขับรถเข้าเมืองหาอะไรทานช่วงค่ำๆ ได้

หากต้องการผักผ่อนหนี้ความวุ่นวาย ห่างไกลแสงสี มีแต่ทะเล ต้นมะพร้าวนี้ใช่เลยครับ

:L4398:  :L4398:  :L4398:

ว่าแล้วก็ไปทะเลกัน

ช่ายเลยพี่บังมัติ ผมถามเจ้าของว่าร้านอาหารที่ใกล้ที่สุดอยู่ห่างไปเท่าไร เขาบอก 6 กิโลเมตร  :sd42: ดีที่ครัวเขายังไม่ปิดเลยสั่งเขามามอร่อยดีราคาเหมาะสมครับ  :L4396:

อยากเล่นน้ำทะเล เล่นเผื่อด้วยนะครับพี่นุก  :L2754:

:sd42: ได้เลยพี่โบ้ท ว่าแต่เดี๋ยวผมหาครีมกันแดดก่อนครับ กลัวดำ(ปกติตัวผมขาวเว่อร์)  :L4396:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2014, 13:37:22 »
รายงานผลช่วงล่างครับ

Background
ผมออกรถมาตั้งแต่ปลายเดือนเมษายนปีที่แล้ว(2556) จำว่าช่วงนั้นเป็นช่วงที่พี่ๆบ้านปามาเนีย กำลังจะจัด แรง แน่น หนึบ ซึ่งจริงช่วงวันที่จะจัดแรง แน่น หนึบนั้นเป็นวันที่ผมนัดพี่เอ หนองมนไว้ลงล้อ fuel revolverพอดี แต่บังเอิญเอ๊ะหยุดงานก่อน และช่วงที่พี่ๆจะจัดงานกลายเป็นว่าเราไม่ว่าง เป็นอันว่าพลาดจากกิจกรรมครั้งนั้นอย่างน่าเสียดาย ถ้าเจอกับพ่อมดเร็วสักหน่อย คงกระเป๋าแหกถูกทางมากกว่านี้ หลังจากนั้นตลอดขวบปีกว่าก็ศึกษาแนวทางในบ้านหลังนี้ คอยช้อนlimited อยู่เรื่อยๆถ้ามีโอกาส พร้อมกับเก็บหอมรอมริบ ศึกษาชั่งใจกับการแต่งเครื่องยนต์อยู่นานพอสมควร จนในที่สุดก็เริ่มกระเป๋าแหกตามคำบอกเล่าของพ่อมดและของพี่ในบ้านนี้และในที่สุดก็ได้ควบม้าแคระกับเขาสักทีในปีนี้

-       ยาง cooper at3 245/75/16

ด้วยความรู้ตื้นและศึกษายังไม่ลึกพอ ผมไปจัดยาง cooper at3 245/75/16มาด้วยสาเหตุว่าเลี้ยวแล้วไม่ติด และได้ซีรีย์75ด้วยเต็มซุ้มล้อกำลังสวย ซึ่งก็สวยจริงประทับใจจริง รถสูงขึ้นและการใช้งานดีกว่ายางเดิมติรถครับ แต่พอใช้งานไปได้สักพัก รู้สึกว่ามันเล็กไปไม่เหมาะกับใช้ออกต่างจังหวัดเท่าไร
-   ในสภาพถนนลาดยางเรียบ นุ่มเรียบตั้งแต่ช่วงออกตัว แต่ทำความเร็วได้น้อย และส่ายมากๆ
-   ในสภาพถนนขรุขระ และเป็นหลุม เวลาตกหลุมทีสะท้านถึงทรวงและมีอาการล้อปัด และเป๋มากทีเดียว เลยเป็นที่ของการกระเป๋าแหกอีกครั้งกับ 265/75/16

-           ยาง Cooper at3 265/75/16

-    ในสภาพถนนลาดยางเรียบ ช่วงค่อยๆออกตัวรู้สึกได้เลยว่าแตกต่างจากยางเล็ก 245 โดยที่ 265 ให้ความรู้สึกเลยว่าหน้าดอกยางบดกับถนน ให้ความรู้สึกมาถึงชนิดที่ตัวเลยรู้สึกเลยว่านี่แหละรองเท้ามีดอกหนา วิ่งแล้วไม่ลื่นแน่นอน  และช่วงขณะรถทำความเร็วยางก็ให้ความรู้สึกที่นุ่ม ด้วยหน้ายางที่กว้างกว่าทำให้ทรงตัวดีกว่า และทำความเร็วได้เร็วกว่ายางเล็กอย่างเห็นชัด
-   ในสภาพถนนขรุขระ และเป็นหลุมในบางช่วง และสภาพอากาศฝนตกตลอดทาง 265 ทำให้ขับขี่มั่นใจกว่า  เจอหลุดเจอถนนไม่เรียบไม่มีอาการล้อปัดหรือเป๋ เจอน้ำฝน หรือน้ำขังยังไม่พบอาการรถบิน รีดน้ำได้ดีจริงๆ สังเกตจากกระจกหลังรถ เป็นฝอยดีเหลือเกิน โดยรวมประทับใจกับ 265 มากๆครับประสิทธิภาพดีขึ้น รถไม่อืดจนเกินไป และที่สำคัญก็เข้ากับซุ้มที่ไปใช้ set+ มา

-            ข้อสังเกต
-   เกิน 1 ปี หรือระยะ 30,000โลแล้วจะมีเสียงดังหรือไม่  :L2761:  :L2759:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2014, 13:39:11 »
-   โช้คและสปริง เดิมๆ

ต้องบอกว่า ช่วงที่ออกเจ้าปามาไม่ค่อยได้ออกต่างจังหวัดเท่าไรเลยครับ ปกติปีผ่านๆมาจะชอบขึ้นเชียงใหม่ครับ ออกปามาสักพักก็มีน้องเลย ได้ออกจริงๆก็ใกล้ๆ ประจวบฯ กาญฯ ระยอง จะบอกว่าออก ตจว 3 ครั้ง รถผมตกหลุมใหญ่ๆ 2-3 ครั้ง ใหญ่จริงๆนะครับหลุมเล็กไม่รวมเพราะนับไม่ถ้วน ตามสภาพถนนที่ดีของเมืองไทย ฮ่าๆ ขอเหลาสัก2หลุมนะครับ
  หลุมใหญ่แรกเส้นประจวบฯขาลงใต้ รถเก๋งขับอยู่ด้านหน้าเขาหักหลบได้ทัน ผมตามเขามาไม่เห็นหักหลบไม่ได้ มีรถตามมาเลนซ้ายด้วยความเร็วระดับหนึ่งไม่เสี่ยงดีกว่า เพราะเบี่ยงซ้ายออกไปต้องเหยียบคันเร่งให้ลึกรอรอบอีกและที่สำคัญมันใกล้หลุมแล้วมากๆ เบรกก็ไม่ทันแล้ว เลยตกไปดังปัง เสียงในห้องโดยสารดังมากๆ เสียงเหมือนเหล็กของโช้ค สปริง ตัวถังรถมันยุบตัวมากระทบกัน ตกใจมาก หลุมอยู่เยื้องไปทางซ้าย ล้อสะบัด และรถเป๋มาทางขวา เกือบตกข้างทาง ที่ผมยังจับพวกมาลัยไว้แน่นทั้งสองมือ  ผดส กรี๊ดร้องเลยครับสงสารมาก
  หลุมใหญ่ที่ 2 ก็ช่วงงานปีผมกับเอ๊ะและพี่ๆบางส่วนลากลับกันมาก่อนไม่ค้างคืน ช่วงนั้นค่ำมากแล้วน่าจะสัก5ทุ่มเห็นจะได้ ขับตามขบวนกันมาเรื่อยๆไม่มีอะไรครับ แต่หลังจากโบกมือล่ำลากับทีมงานชลบุรีได้ไม่นาน ขับมาช่องกลางๆ ซ้ายเป็นรถบรรทุก ข้างหน้าเป็นรถบรรทุกไม่บรรทุกของกำลังขับแซงรถบรรทุกเลนซ้าย ผมกำลังจะแซงรถบรรทุกข้างหน้า กำลังออกเลนขวา แต่แล้วเจ้ากรรมขณะมองเลนขวา ยินเสียงตึงๆ ข้างหน้า รถบรรทุกตกหลุม และรถผมก็ตกหลุมอย่างไม่ตั้งตัวตามรถบรรทุก รถบรรทุกไปต่อแหละครับ ส่วนรถผมชะงักเลยเหมือนข้างหน้ามันแทบจะไปจิ้มกับถนนยังไงยังงั้น ผสด นี่โหยหวนกว่าครั้งแรกอีก หลักตอนนั้นค่อยๆคลานกลับบ้านแล้วกัน ช้าหน่อยแต่น่าจะดีกว่า ส่วนพี่ๆคันอื่น นำหน้าไปไกลแล้วแหละครับ  :sd42: สรุปหลังจาก 2 เหตุการณ์นั้นไม่กล้าออกต่างจังหวัดอีกเลย จนมาถึงช่วงนี้ต้องพาตัวเล็กลงมาใต้ และโอกาสเป็นใจและแรงเชียร?จากพี่ๆในบ้านนี้เลยจัดไปซะ กับset5+

-ผล emu full set +

ผมรับโช้คมาก่อน ตอนเปลี่ยนโช้คอย่างเดียวตอนนั้นก็รู้สึกเลยว่ารถดีขึ้นกว่าเก่าเยอะจริงๆรถโยนตัวน้อยลง เข้าโค้งดีขึ้นมากๆ
สปริงเล็งมานาน 938 ช่วงแรกขับกลับมาจากหนองมน ช่วงนวดสปริงเวลาขึ้นลูกระนาดจะมีเสียงสปริง938ดังอยู่เรื่อยๆ แต่ตอนนี้ผ่านมาได้ 1000 กว่าโล ความเห็นส่วนตัวถือว่ารับและชอบมากๆรถลดอาการโคลงลงไปมากๆ
ได้ทดสอบโช้คกับสปริงเต็มๆก็เมื่อวานครับ เส้นเดิมช่วงเดิมๆ ถนนขรุขระมีเสียงดังบ้าง ที่เรียกว่าแข็ง เอ๊ะก็บอกว่าแข็ง แต่โดยส่วนตัวรับได้ถึงกับชอบเพราะเป็นคนชอบของแข็งอยู่แล้ว ฮ่าๆ มีช่วงหนึ่งที่คอสะพานกับถนนต่างระดับกันค่อนข้างสูงทีเดียว นั่งเกร็งอยู่พอสมควรคิดว่าตึงตังปึงปังแน่ ลูกตื่นแหงๆเลย แต่ผิดคาดครับรถลงช่วงต่างระดับดัง ตึบ เอ๊ะถึงกับบอกเลยว่า สุดยอดๆ สุดยอดจริงๆ ชมใหญ่เลยว่าคุ้มที่ไปทำมาเป็นหมื่น เมื่อวานขับมาหลุมบางขรุขระบ้าง ไม่รู้หลุมเล็กหลุมใหญ่ขับลงไปโดยไม่รู้ตัว รถให้ตัวนุ่มมากชอบครับ ตัวเล็กหลับมาตลอดทางตั้งแต่ออกจากทับสะแกจนถึงภูเก็ตเลย แอบไปกระเป๋าแหกรอบนี้ลอดตัวไปครับ ฮ่าๆ เดี๋ยวมาต่อม้าแคระครับ