ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่าง Ozy Westcoast MONOTUBE พร้อมสปริงDOBINSON แบบFull set ความสูงSTD  (อ่าน 30721 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ตู่ สายไหม

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
สวัสดีครับ ผมใช้ปา2.5GT ขับสอง ปี2013 ใช้มา 10000กว่าโลนิดๆ เมื่อวันก่อนจัดช่วงล่าง  Ozy Westcoast MONOTUBE พร้อมสปริงDOBINSON แบบFull set ความสูงSTD อยากจะแชร์ ความรู้สึกเบื้องต้นเมื่อเทียบกับช่วงล่างเดิมดังนี้ครับ
1 นุ่มหนึบ กว่าของเดิม
2 ขับด้วยความเร็วสูง160-170บนโทลเวย์นิ่งกว่าของเดิม มั่นใจมากกว่าของเดิมมาก
3 เปลี่ยนเลนเร็วๆ ไม่่เหวี่ยงไม่มีอาการย้วย
4 เข้าโค้งดีขึ้นกว่าของเดิม
5 ผ่านเนินสะดุดเร็วๆไม่มีอาการกระเด้งกระดอน
6 ผ่านถนนเป็นหลุมเป็นบ่อไม่เรียบ ไม่เด้ง ไม่กระด้าง นุ่มหนึบ
เบื้องต้นเท่านี้ก่อนครับ ยังไม่ลองบรรทุกหรือมีผู้โดยสารหลายคน

• Pa Mania
  • *

ออฟไลน์ สายชล lopburi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
 :L4365: :L4365: :L4365:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
สวัสดีครับ ผมใช้ปา2.5GT ขับสอง ปี2013 ใช้มา 10000กว่าโลนิดๆ เมื่อวันก่อนจัดช่วงล่าง  Ozy Westcoast MONOTUBE พร้อมสปริงDOBINSON แบบFull set ความสูงSTD อยากจะแชร์ ความรู้สึกเบื้องต้นเมื่อเทียบกับช่วงล่างเดิมดังนี้ครับ
1 นุ่มหนึบ กว่าของเดิม
2 ขับด้วยความเร็วสูง160-170บนโทลเวย์นิ่งกว่าของเดิม มั่นใจมากกว่าของเดิมมาก
3 เปลี่ยนเลนเร็วๆ ไม่่เหวี่ยงไม่มีอาการย้วย
4 เข้าโค้งดีขึ้นกว่าของเดิม
5 ผ่านเนินสะดุดเร็วๆไม่มีอาการกระเด้งกระดอน
6 ผ่านถนนเป็นหลุมเป็นบ่อไม่เรียบ ไม่เด้ง ไม่กระด้าง นุ่มหนึบ
เบื้องต้นเท่านี้ก่อนครับ ยังไม่ลองบรรทุกหรือมีผู้โดยสารหลายคน

ขอบคุณข้อมูลครับพี่ตู่ ใช้สปริงหน้าหลังเบอร์อะไรครับ  ชุดนี้ได้หนึบหรือนุ่มครับ     มีโอกาสของลองนั่งหน่อยนะครับ

ชุดของออสซี่แนวนี้น่าจะให้การเคลื่อนตัวของล้อในแนวดิ่ง โดยที่รถไม่โครงตัวมากได้ดีเลยครับ  เนื่องจากสปริงโดเน้นการออกแบบทางด้านนี้มากๆ

:L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
เขาจัดชุดให้ตามนี้ครับ

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณข้อมูลครับพี่ตู่ ใช้สปริงหน้าหลังเบอร์อะไรครับ  ชุดนี้ได้หนึบหรือนุ่มครับ     มีโอกาสของลองนั่งหน่อยนะครับ

ชุดของออสซี่แนวนี้น่าจะให้การเคลื่อนตัวของล้อในแนวดิ่ง โดยที่รถไม่โครงตัวมากได้ดีเลยครับ  เนื่องจากสปริงโดเน้นการออกแบบทางด้านนี้มากๆ

:L2734:
นุ่มหรือหนึบ? จะอธิบายยังไงดี คือจากที่ขับในเส้นทางเดิมๆ ทุกวัน ช่วงที่วิ่งผ่านโดยช่วงล่างเดิมๆ แล้วจะกระเทือนกระเด้ง  อาการเหล่านั้นแทบหมดไปครับ และรู้สึกว่าเกาะถนนมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
ราคาค่าตัวเท่าไหร่ละครับ พอจะบอกเป็นแนวทางได้ไหมครับ :L6419:
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

• Pa Mania
  • *
ราคาค่าตัวเท่าไหร่ละครับ พอจะบอกเป็นแนวทางได้ไหมครับ :L6419:
PM ไปแล้วนะครับ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
เดิมทีก็กะว่าจะเปลี่ยนเป็นชุดนี้เนี่ยแหละครับ ส่วนเรื่องอรรถรสในการขับขี่มันเขียนเล่าเปรียบเทียบเป็นคำพูดไม่ง่ายเลยครับ ต้องลองขับทั้งสองแบบถึงจะจับความรู้สึกได้ :L2736:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์

แนะนำราคาให้ผมด้วยคับพี่ตู่

• Pa Mania
  • *
เดิมทีก็กะว่าจะเปลี่ยนเป็นชุดนี้เนี่ยแหละครับ ส่วนเรื่องอรรถรสในการขับขี่มันเขียนเล่าเปรียบเทียบเป็นคำพูดไม่ง่ายเลยครับ ต้องลองขับทั้งสองแบบถึงจะจับความรู้สึกได้ :L2736:
ผมยังไม่เคยลองนั่งปาเจโร่ที่ทำช่วงล่างมาแล้วเลยครับ จึงไม่สามารถเปรียบเทียบได้ เคยนั่งแต่Mu7 ซึ่งย้วยมากๆกับฟอร์จูนที่กระเด้ง ก็เลยไปคุยกับร้านบอกสิ่งที่เราต้องการ แล้วเขาก็แนะนำแบบนี้ ซึ่งเขาก็มีหลายยี่ห้อ พอติดตั้งเสร็จมาลองขับ ก็ตรงกับความต้องการของเรา ผมพอใจมากครับ เหมือนขับเบนซ์เลย

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
ไปติดตั้งที่ไหนมาครับ  :sd23:

• Pa Mania
  • *
ไปติดตั้งที่ไหนมาครับ  :sd23:
:ซื้อจาก บ.ศรีธนาเฟอร์เฟคแล้วไปติดที่ร้าน Auto4WD ซอยวิภาวดี 20 ครับ

ออฟไลน์ แม็ก พัชรพงศ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
 :L4365:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ขอบคุณพี่ตู่ สำหรับการแบ่งปันข้อมูลช่วงล่าง อีกหนึ่งตัวเลือกสำหรับสมาชิกครับ  :L2758:
ผมรบกวนสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมนิด พอดีเห็นรูปว่าตัวโช้คมีการรับประกัน 3 ปี หรือ 100,000 กิโลเมตร
เงื่อนไขการรับประกันเป็นยังไงบ้างครับ   :L2759: :L2759:

มีโอกาสอยากทดลองนั่งรถพี่ตู่ จังครับ   :L2734:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณพี่ตู่ สำหรับการแบ่งปันข้อมูลช่วงล่าง อีกหนึ่งตัวเลือกสำหรับสมาชิกครับ  :L2758:
ผมรบกวนสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมนิด พอดีเห็นรูปว่าตัวโช้คมีการรับประกัน 3 ปี หรือ 100,000 กิโลเมตร
เงื่อนไขการรับประกันเป็นยังไงบ้างครับ   :L2759: :L2759:

มีโอกาสอยากทดลองนั่งรถพี่ตู่ จังครับ   :L2734:
ประกัน3 ปี หรือ 100,000 กิโลเมตร แล้วแต่อย่างไหนจะถึงก่อนครับ ร้านเค้าบอกว่าในระหว่างประกันถ้าเสียเปลี่ยนตัวใหม่ให้ครับ
ยินดีครับไว้มีมิตติ้งถ้าผมไม่ติดธุระอะไร จะนำไปให้พี่ๆลองนั่งครับ :L4384:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มีนาคม 2014, 18:19:24 โดย ตู่ »

ขอราคาโช็คกับสปริงและค่าแรงด้วยครับ  :sd23:

• Pa Mania
  • *
ขอราคาโช็คกับสปริงและค่าแรงด้วยครับ  :sd23:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ประกัน3 ปี หรือ 100,000 กิโลเมตร แล้วแต่อย่างไหนจะถึงก่อนครับ ร้านเค้าบอกว่าในระหว่างประกันถ้าเสียเปลี่ยนตัวใหม่ให้ครับ
ยินดีครับไว้มีมิตติ้งถ้าผมไม่ติดธุระอะไร จะนำไปให้พี่ๆลองนั่งครับ :L4384:

ขอบคุณครับพี่ตู่  :L2758: :L2758:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html