ผู้เขียน หัวข้อ: สตาร์ทเครื่อง เปิดแอร์ นอนใน อันตรายถึงชีวิตไหม  (อ่าน 13381 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 75
การจอดรถพร้อมติดเครื่อง เปิดแอร์นอนในรถนี้อันตรายครับ ที่เป็นข่าวอยู่ก็หลายรายแล้วครับคือหลับยาวไม่ตื่น เนื่องจากไอเสียมันจะย้อนกลับเข้ามาในรถนะครับ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
นอนประจำครับ แต่ไม่เคยสตาร์ตรถนอนเลยกลัวตาย  ส่วนมากจะดับเครื่องแง้มกระจก4บานแล้วนอน ถ้านอนคนเดียวสำคัญเลยครับ ต้องตั้งเวลาปลุกไว้หลายรอบ เพราะเคยนอนตอนขับรถไกลๆร่างกายเพลียมาก หลับแล้วอยากลุกก็ลุกไม่ได้ มีแต่หลับลึกไปเรื่อย หลังๆมาผมตั้งเวลาปลุกไว้ นอนพักแค่ 1 ชม. ก็ไม่ต่อได้อีก3-400 กิโลแล้ว

ออฟไลน์ พี่ศักดิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
ได้รับความรู้มากมาย ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ พี่สุรศักดิ์ (TE37)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • "คำว่าให้ไม่สิ้นสุด"
พี่มอนครับ.......  :L2901:  :L2901:
Pajero sport .... by titanium.

ออฟไลน์ พี่ม่อน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
 :L4387: ขอโทษครับที่ตอบช้า มากๆไปแยอะ :L4387:

ม่านของผมจริงๆแล้วเป็นม่านบังแดดครับ :L4399:
ในชุดมีทั้งหมด 6แผ่น
ติดหน้าต่างประตู 4บาน (ปัจจุบันข้างหน้าไม่ได้ใช้ เกะกะตอนรับบัตรจอดรถ)

และช่องด้านแสงด้านหลังอีก2บาน

ประสิทธิภาพบังแดด
ฟิลม์อย่างเดียว

มีม่านด้วย

เปรียบเทียบ ครึ่งๆ

แต่เจ้าอันที่ติดประตูแถวสอง เป็นแบบเต็มบานจึงสามารถเป็นม่านกันยุงได้

มุมในรถ

แต่ก็มีรูเล็กๆตรงมุม ยุงที่ฉลาดน่าจะรอดเข้ามาได้

อากาศสามารถเข้าออกเหมือนกับพวกมุ้งลวดตามบ้าน
(ขออภัยภาพมือถือล้วนๆ อาจไม่ค่อยชัด)  :L4399:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 มกราคม 2014, 12:51:46 โดย พี่ม่อน »
เพื่อนมี  :L6419:  ม่อนไม่มีได้งัย  :L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
พี่ม่อน  รีวิวเบาะ sparco หรือ มุ้งกันยุงครับ

**ถ้ายุงฉลาดจะบินมาเกาะที่ม่านก่อนแล้วหุบปีกใช้ขาคลานมุดรูเข้ามา   แล้ว take ตังบินต่อภายในรถกัดกินดูดเลือดจนเต็มท้อง

**พอจะออกก็บินไปปะทะมุงลวด(ม่าน)แล้วลดปีกลง  แต่ด้วยท้องที่หนักและปล่องอาจจะมุดรูแล้วโดนม่านเกี่ยวท้องแตกเลือดเลอะรูม่านของม่อนได้

**แต่ถ้าท้องไม่แตก  พอลอดรูกลับออกไปได้จะต้องใช้แรงส่งมากพอสมควรเพื่อแบกน้ำหนักเลือดในท้องออกตัวอีกครั้ง  (ช่วงนี้แหละจะช้ากว่าตอนเข้ามา  เราอาศัยช่วงนี้แหละตบซ่ะ  เท่ากับว่าเป็นการกำจัดยุงได้ผลชะงัด)55555
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
สำหรับผม ถ้านอนคนเดียวปลอดภัย แต่ ถ้านอนกับ..... รับรอง ดับแน่ :L4387:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณรีวิวพี่ม่อนครับ ชัดเจนในการประกอบการตัดสินใจ

ออฟไลน์ แบงค์@Lannister

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • "If you get one shot, make it real."
เป็นพฤติกรรม ที่เสี่ยงอันตรายครับ

เพราะระบบของแอร์รถยนต์ จะใช้อากาศหมุนเวียนจากสิ่งแวดล้อมภายนอกรถ ซึ่งแน่นอนครับมีควันไอเสียของรถยนต์ผสมอยู่
โดยเเฉพาะเจ้า คาร์บอนมอน๊อคไซด์ และคาร์บอนไดอ๊อกไซด์ ทั้งคู่นี้ สามารถจับตัวกับเม็ดเลือดแดงของเรา ที่วิ่งผ่านปอด
ได้เร็วกว่า ออกซิเจน หลายเท่าตัวครับ ทำให้เม็ดเลือดแดง ไม่สามารถแลกเปลี่ยนก๊าซ เสียจากร่างกาย - ก๊าซดี(ออกซิเจน) ที่ปอดได้ แม้เราจะหายใจได้ตามปรกติ

เมื่อ ออกซิเจน  ถูกแย่งที่โดย คาร์บอนมอน๊อคไซด์ และคาร์บอนไดอ๊อกไซด์ เม็ดเลือดแดงที่ผ่านปอด จะไม่มีออกซิเจน จับตัวอยู่เลย
ทำให้อวัยวะต่างๆของร่างกายที่เลือดต้องไปหล่อเลี้ยง ขาดออกซิเจน โดยเฉพาะสมองครับ สังเกตุพี่ๆหลายท่านจะมีอาการออ่อนเพลีย
หลังจากตื่นนอน   ที่กล่าวมาข้างต้นคือสาเหตุครับ

พี่ๆที่มีปัญหาเกี่ยวกับเม็ดเลือดแดง ความดันสูง หรือ อดนอนพักผ่อนน้อย หรือ เด็กเล็ก จะมีความเสี่ยงต่ออันตรายสูงมากครับ

# 2.5 GT 4WD 2013 ( LANNISTER)
   EMU SPORT FULL SET, HKS Hi-Power,
   Under Vehicle Protection ARB,
   COOPER 265/70-17 AT3

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
ขอบคุณครับ ความรู้ล้วนๆ  :L2758: :L2758: ว่าแต่เบาะพี่ม่อนน่าลองนั่งจังเบย  :L2901:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
รูปร่างหน้าตาหล่ออย่างนี้ ก็สมควรนอนนอกบ้าน  :L2905: :L2905:
ล้อเล่นนะ พี่ It

ไม่จำเป็นจริงๆก็ไม่เห็นด้วยครับ
แต่ถ้าจำเป็นจริงๆ แง้มหน้าต่าง ทั้ง 4 บาน ไม่เปิดไฟในรถ ยุงมองไม่เห็น ไม่น่าเข้ามาในรถ
ส่วนตัวไม่เคยครับ กลับดึกอย่างไร ผบ. ให้เข้าบ้านครับ

งั้นต้องแนะนำยุงให้ไปตัดแว่น  :L2905: :L2901:

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
พี่ม่อน  รีวิวเบาะ sparco หรือ มุ้งกันยุงครับ

**ถ้ายุงฉลาดจะบินมาเกาะที่ม่านก่อนแล้วหุบปีกใช้ขาคลานมุดรูเข้ามา   แล้ว take ตังบินต่อภายในรถกัดกินดูดเลือดจนเต็มท้อง

**พอจะออกก็บินไปปะทะมุงลวด(ม่าน)แล้วลดปีกลง  แต่ด้วยท้องที่หนักและปล่องอาจจะมุดรูแล้วโดนม่านเกี่ยวท้องแตกเลือดเลอะรูม่านของม่อนได้

**แต่ถ้าท้องไม่แตก  พอลอดรูกลับออกไปได้จะต้องใช้แรงส่งมากพอสมควรเพื่อแบกน้ำหนักเลือดในท้องออกตัวอีกครั้ง  (ช่วงนี้แหละจะช้ากว่าตอนเข้ามา  เราอาศัยช่วงนี้แหละตบซ่ะ  เท่ากับว่าเป็นการกำจัดยุงได้ผลชะงัด)55555

ยุงฉลาดมาเจอคนฉลาดกว่า  :sd42: ว่าแต่ใครจะยืนรออยู่นอกรถคอยตบยุงตัวนั้นครับ  :L2761: ผมเป็นยุงคงอยู่กัดไอ้คนยืนรอดีกว่า  :L2905: :L2901:

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ยุงฉลาดมาเจอคนฉลาดกว่า  :sd42: ว่าแต่ใครจะยืนรออยู่นอกรถคอยตบยุงตัวนั้นครับ  :L2761: ผมเป็นยุงคงอยู่กัดไอ้คนยืนรอดีกว่า  :L2905: :L2901:
ถ้ายุงมันคิดได้แบบพี่ มันคงไม่เสียเวลามุดเข้าไปในมุ้งหรอก  :sd42: :sd42: :sd42:

--------------------------------------------------------------------------------------

นึกคิดได้   คำถาม ???

มีมุ้งอยู่ 2 มุ้ง  มุ้งเสือ  มุ้งยุง    พี่จะเข้ามุ้งไหน ???
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
เปลี่ยนเป็นตัวนี้แทนไหมครับ ผมเคยคิดพาติดรถ แต่ไม่ได้พาสักที

• Pa Mania
  • *
ถ้ายุงมันคิดได้แบบพี่ มันคงไม่เสียเวลามุดเข้าไปในมุ้งหรอก  :sd42: :sd42: :sd42:

--------------------------------------------------------------------------------------

มีมุ้งอยู่ 2 มุ้ง  มุ้งเสือ  มุ้งยุง    พี่จะเข้ามุ้งไหน ???

มันไม่ใช่คิดไม่ได้ แต่ว่ามันมองไม่เห็น เพราะยังไม่ได้ตัดแว่น  :L2905:

-------------------------------------------------------------------------------------

ว่าจะขอเลือกมุ้งยุงดูนะ เผื่อจะมียุงอยู่แค่ตัวเดียว  :L2756:

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
มันไม่ใช่คิดไม่ได้ แต่ว่ามันมองไม่เห็น เพราะยังไม่ได้ตัดแว่น  :L2905:

-------------------------------------------------------------------------------------

ว่าจะขอเลือกมุ้งยุงดูนะ เผื่อจะมียุงอยู่แค่ตัวเดียว  :L2756:
พี่กิตไม่เลือกมุ้งเสือ อะพี่ เผื่อเป็นมุ้งเสือสาวนะ  :L2754:

• Pa Mania
  • *

เป็นผมนั้น  ผมไม่เข้าไปหรอก  ผมก็นอนข้างนอกเพราะมันปลอดภัย  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
ชักจะ go so big แล้ว ขอโทษท่านเจ้าของกระทู้ด้วยครับ :sd23:

• Pa Mania
  • *
ชักจะ go so big แล้ว ขอโทษท่านเจ้าของกระทู้ด้วยครับ :sd23:
Miscellaneous ครับพี่กิต

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
มีใว้ก่อนดีกว่าไม่มีครับ  :L2901: