ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว : ชุดเครื่องเสียงในงบประมาณ XX,000 บาท  (อ่าน 32314 ครั้ง)

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 36
Re: รีวิว : ชุดเครื่องเสียงในงบประมาณ XX,000 บาท
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 11:25:15 »

ขอบคุณทุกท่านครับ ที่ให้การตอบรับ ต้อนรับอย่างอบอุ่น  :sd23:

ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
Re: รีวิว : ชุดเครื่องเสียงในงบประมาณ XX,000 บาท
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 12:56:24 »
พี่ปรี จัดตารางเลย   อย่าช้านะ

พี่ปรีทำงานเหนื่อยๆมาทั้งวัน  บางวันช่วงเช้าอาจได้ยินเสียงกรอกหู  บางวันสายๆอาจได้ยินเสียงเครื่องจักร   ทุกวันได้ยินแต่เสียงตีเหล็ก

SQ System  มันช่วยผ่อนคลายประสาทหูพี่ปรีได้ดีเลยครับ....เชื่อซี่่...(ขอยืมคำของพี่ป้อม กับพี่น้องเอก หน่อย)55555

:L4361: :L4361: :L4361: :L4361:
SQ+ กำลังสกดจิต คนนั่งข้างอยู่ โอมๆๆๆ :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 18 มกราคม 2014, 10:02:02 »
พี่นะครับ  ถ้าไม่เป็นการรบกวน ขอไรท์ CDR-Audio บ้างนะครับ  อยากเอามาฟัง ในรถ ว่าเสียงจะแตกต่างจาก mp3 ตลาดนัด ขนาดไหน เผื่อจะตามไปชัยนาทบ้าง  ฮ่า...

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 18 มกราคม 2014, 22:13:55 »
 :L2888:  พี่นะ ว่างๆๆ มาเจอกันหน่อยครับ
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 24 มกราคม 2014, 21:28:41 »

เดี๋ยวนี้ใครไปที่ร้านผม ก็ขอสติกเกอร์อินเทรนด์แบบนี้ ตามแบบพี่นะ

ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 25 มกราคม 2014, 07:03:06 »
เดี๋ยวนี้ใครไปที่ร้านผม ก็ขอสติกเกอร์อินเทรนด์แบบนี้ ตามแบบพี่นะ

ด้วยความยินดีครับพี่โก้ ที่กระแสสติกเกอร์แบบนี้กลับมาดังอีกครั้ง หลังจากนอนอยู่หลังร้านเป็นปี (มันคงเพิ่งถึงเวลาครับ)

**ผมแอบปลื้มใจกับสติกเกอร์ชุดนี้นะ  ผมว่าการออกแบบและการตัดมันละเอียดมากๆ มันใส่ใจแบบตั้งใจออกมาเลยครับ  มุมเล็กน้อยเก็บรายละเอียดครบดีครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 10:07:51 »
นี่เลย อารมณ์รถพี่นะ

http://www.audio-teams.com/webboard/?ca1=2&id=136051

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 10:19:31 »
นี่เลย อารมณ์รถพี่นะ

ถูกต้องเลยครับพี่โก้   บาง mode ให้เสียงและอารมณ์แบบโรงหนัง ดูหนังสนุก,   บาง mode เสียงใหญ่มาก ๆ  รายละเอียด และน้ำหนักดี  , บาง mode พอจะพริ้วไหวได้บ้าง  ประมาณคนอ้วนเล่นฮูล่าฮูบ 5555

**ว่าแต่ Proac มีลำโพง 3 ทางไหม    ผมฟังพวก scanspeak (รุ่นเล็ก)3ทางแล้วเกิดชอบความถี่ 400-450k ที่ขาดหายไปใน range ย่านหนึ่ง   รู้สึกว่าของรถผมก็มีความถี่นี้แต่มันตกอยู่แถวช่องแอร์ ได้ยินไม่ชัดเจน  เพราะ range bandwidth ของ cross point ของ 2 ทาง  มันมีจุดตัดและ slope ของความถี่ที่จำกัดอยู่ .......เริ่มบรรยายเป็นอารมณ์ของคนเริ่มเล่นกับเสียงบ้างแล้ว (พอได้ไหมครับ)55555

*ถ้ามีความถี่ช่วง 400-450k  มาเสริมชุดของผม   เสียงผมจะออกมาเช่นไร   หรือมีแนวทางในอนาคตหรือไม่ (แค่คิดก่อนนะครับ)

Note : เมื่อช่วงเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมา กลุ่มปามาเนีย  เข้าไปเส้นทางทุระกันดาน ฝุ่นแดง  ทางสะเทือนตลอดเส้นทาง  ระยะกว่า 40 โล    เครื่องเสียงที่ติดตั้งมาแน่นหนาดีไม่มีหลุดหรือคอนใดๆ   เสียงดังฟังปกติครับผม

:L2734: :L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 52
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 10:27:42 »
จะไป สามทาง แล้วรึครับพี่นะ  :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 10:28:50 »
จะไป สามทาง แล้วรึครับพี่นะ  :L2900:

ถามดู...เฉยๆ   ว่ามีแนวทางไหม  :L2754:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 13:33:37 »
ถูกต้องเลยครับพี่โก้   บาง mode ให้เสียงและอารมณ์แบบโรงหนัง ดูหนังสนุก,   บาง mode เสียงใหญ่มาก ๆ  รายละเอียด และน้ำหนักดี  , บาง mode พอจะพริ้วไหวได้บ้าง  ประมาณคนอ้วนเล่นฮูล่าฮูบ 5555

**ว่าแต่ Proac มีลำโพง 3 ทางไหม    ผมฟังพวก scanspeak (รุ่นเล็ก)3ทางแล้วเกิดชอบความถี่ 400-450k ที่ขาดหายไปใน range ย่านหนึ่ง   รู้สึกว่าของรถผมก็มีความถี่นี้แต่มันตกอยู่แถวช่องแอร์ ได้ยินไม่ชัดเจน  เพราะ range bandwidth ของ cross point ของ 2 ทาง  มันมีจุดตัดและ slope ของความถี่ที่จำกัดอยู่ .......เริ่มบรรยายเป็นอารมณ์ของคนเริ่มเล่นกับเสียงบ้างแล้ว (พอได้ไหมครับ)55555

*ถ้ามีความถี่ช่วง 400-450k  มาเสริมชุดของผม   เสียงผมจะออกมาเช่นไร   หรือมีแนวทางในอนาคตหรือไม่ (แค่คิดก่อนนะครับ)

Note : เมื่อช่วงเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมา กลุ่มปามาเนีย  เข้าไปเส้นทางทุระกันดาน ฝุ่นแดง  ทางสะเทือนตลอดเส้นทาง  ระยะกว่า 40 โล    เครื่องเสียงที่ติดตั้งมาแน่นหนาดีไม่มีหลุดหรือคอนใดๆ   เสียงดังฟังปกติครับผม

:L2734: :L2734:

ยกเว้นลำโพงcenterที่ติดตั้งเองหรือป่าว  :L2905: :L2901:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2014, 11:53:38 »
สวัสดีเพื่อนสมาชิกปามาเนีย

ผ่านมากว่า 3เดือนสำหรับการใช้งานชุดเครื่องเสียง(ชุดเล็ก)ของชัยนาทซาวด์  กับระบบ 2 ทาง   เนื่องด้วยผมต้องการติดตั้งตัว CTEK Indicator panel ที่ console gear แบบนี้

LED Indicator จะมี 3 ดวงเพื่อบอกสถานะต่างๆ

จึงมีการต่อพ่วงกับแบตเตอร์รี้โดยการขันน็อตและบังเอิญว่าที่ขั้ว- ของแบต น็อตมันสุดเกลียวแล้วเพราะสายไฟเยอะขึ้นจากการติดตั้งเครื่องเสียงจึงจำเป็นต้องเปลี่ยนน็อตใหม่ที่ยาวกว่า  โดยในการถอดเปลี่ยนนั้นด้วยเกรงว่า Memory Processor จะลบ , RV meter จะ reset  , Radio Station will loss , และเข็มทิศDijital จะต้องตั้งใหม่   เลยใช้วิธีเอามือบีบขั้วและเอา ctek หนีบเลี้ยงไฟไว้ ในเวลาเปลี่ยนน็อต  จนเรียบร้อย

หลังจากนั้นมาก็ใช้งานได้ปกติ ทุกอย่างยังอยู่แบบเดิม และmemoryต่างๆยังใช้ได้แบบเดิม   ก็ไม่มีปัญหาอะไร    แต่เริ่มสังเกตุว่าเครื่องเสียงเราทำไมเสียงมันไม่สดใสเหมือนรับรถวันแรกเลย   ทั้งที่ recall mode กลับมาแล้ว    พอดีกับช่วงที่รถพี่กิต  พี่เอก เสร็จจากการติดตั้งระบบ 3 ทางของ scan speak และมีการทดลองฟังกันหลายรอบ   จนผมเริ่มชินกับการฟังลำโพงดีๆพอมาฟังรถตัวเองมันดร็อปหายไปเยอะเลยในเรื่องเสียง  แต่คนอื่นหรือเพื่อนๆมาฟังก็ว่าดี  แต่ผมเองเริ่มจับสังเกตุว่ามันต่างจากวันนั้นไปบ้าง(แต่ไม่มากมาย)ผมเลยเอาค่าต่างๆที่ถอดไว้มาไล่ตรวจสอบใหม่  ก็ไม่มีปัญหาอะไร   ลองเปลี่ยน mode ก็เปลี่ยนได้และเสียงก็เปลี่ยนตาม image ที่ตั้งไว้   จนกลับจากพุเข็มผ่านเส้นทางทุระกันดารก็มาตรวจสอบระบบและความแน่นหนาอีกครั้งพบว่าแน่นหนาดีไม่มีหลุด  แต่ยังติดใจกับเสียงลำโพงจำได้ว่าฟิวชั่นและฟิลลิ่งก่อนหน้านี้มันดีกว่านี้  มันใสกว่านี้  หรือว่าเราไปฟังคันอื่นจนเสียหู   และที่เห็นอาการอีกอย่างคือเกียร์รถผม  บางครั้งยืดๆ  เปลี่ยนผิดจังหวะ  บางครั้งเกียร์ค้างบนทางเรียบเฉยเลย  จนมาเริ่มเอะใจตอนจะล้างค่าและตั้งค่าใหม่ของตัว Processor ที่จดค่าเก่าที่พี่โก้ตั้งมา  จนพบปัญหาดังนี้

เริ่มกุมขมับว่า อะไรว่ะ...ไปพุเข็มรอบเดียว   C701 ผมเสียแล้วหรือ  ทำไมกดบางปุ่มไม่ติด    และมาพบว่าจอกลางก็กดไม่ติดนึกขึ้นได้ว่าปัญหาจอกลางต้อง clear batt ก็ใช้ได้   เลยนึกได้ว่าหรือว่าระบบ Alpine front และ Alpine processor ของผมมัน hang จากที่ถอดแบตกันวันนั้นแล้วใช้ ctek หนีบเลี้ยงไฟไว้   จึงตัดสินใจถอดแบตทิ้งไว้ 1 ชม. 

หลังจาก 1 ชม.   ใส่ batt  จึงได้ทดสอบดังนี้

1. จอภาพหน้ารถ ใช้ได้ปกติแล้ว

2. จอ Processor C701 ใช้ได้ทุกปุ่ม

3. กด Front เพื่อ ON  OPT Output

4. กด Front เพื่อตั้ง Level Subwoofer Output

5. กดที่จอ Processor C701  เพื่อ recall mode ทั้ง 6 mode (ถอดแบต memory ไม่ลบ)

6. ทดสอบเสียงเพลง....ดีใจมากกว่าเดิม   เสียงดีแบบวันรับรถแล้ว

7. เอารถไปวิ่งทดสอบ Gear Smooth กว่าเดิมมากมาย  ไม่หือ  ไม่อือ  แล้ว  กดทีพุ่ง ปรี๊ดดด

**ที่สังเกตุเพิ่มเติมอีก ตอนนี้รู้สึกได้ว่าเสียงลำโพงทั้งเบส  แหลม  กลาง  ดีกว่าเดิม  ชัดกว่าเดิม  และเบสนุ่มหนักกว่าเดิมมาก   อาจจะเพราะ burn การใช้งานมาได้สักระยะแล้ว   รู้สึกจะดีเพิ่มจากวันรับรถมาอีกสัก  5-10% นะ

จึงขอแจ้งเพื่อเป็นข้อมูลสำหรับเพื่อนสมาชิกที่อาจทำอะไรกับแบตแล้วมีผลกระทบอื่นๆโผล่ขึ้นมาครับ
 :sd10:

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2014, 02:19:43 »
 :sd21: ครับ
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)