ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยซื้อของผ่าน ebay บ้างครับ  (อ่าน 8463 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้องอ๊อฟ Hadyai

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 2
ใครเคยซื้อของผ่าน ebay บ้างครับ
« เมื่อ: 1 ตุลาคม 2013, 18:51:50 »
พอดีจะซื้อของผ่าน ebay อ่าครับ
จะซื้อ ตัวเบรค panamera จากต่างประเทศ อยากจะรู้ว่า ถ้าซื้อมาแล้ว ของจะมาถึงในกี่วัน
แล้วถ้าเข้าประเทศไทยจะเสียภาษีเพิ่มอีกไหม
จากภาพ

อีกภาพ
ลำบาก คือ หนทางแห่งความสำเร็จ
น้องปา กลางคืน ฝาก mania ช่วยดูแลด้วยน่ะ

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
Re: ใครเคยซื้อของผ่าน ebay บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 1 ตุลาคม 2013, 19:23:56 »
ถึงภายในกี่วัน ขึ้นกับประเภทการจัดส่งที่เลือกครับ เท่าที่เห็นด้านล่างเขาเขียนไว้นะครับว่าประมาณ 4 อาทิตย์ ก็ประมาณนั้นครับ อาจมี delay บ้างบวกไปอีก 1-2 อาทิตย์ครับ

ผมไม่แน่ใจว่าสามารถเลือก option สูงกว่าสำหรับการขนส่งหรือไม่นะครับ มันจะมีแบบที่มาถึงเร็วขึ้น และมี Tracking Number แต่ค่าขนส่งก็แพงขึ้นด้วย ต้องลองเช็คดูว่าจะคุ้มหรือเปล่านะครับ

ส่วนเรื่องภาษี ขึ้นกับขนาดของกล่อง+น้ำหนัก และความบ่อยของการนำเข้าด้วยครับ ง่ายๆคือแล้วแต่โชคครับ ถ้ามันดูน่าสงสัย (กล่องใหญ่ หรือ น้ำหนักมาก) เขาก็อาจจะเปิดออกดู และขอคิดค่าภาษีนำเข้าครับ แต่ถ้าโชคดีเขาไม่เปิดก็ไม่ต้องเสียครับ....ส่วนใหญ่จะไม่เสียนะครับ ผมก็ซื้อ Ebay เป็นประจำ ยังไม่เคยโดน charge ภาษีเพิ่ม...มีแต่ของส่งมาไม่ถึง หายไปเลย (เป็นของชิ้นเล็กๆ ราคาถูกๆ)   :L4386:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
Re: ใครเคยซื้อของผ่าน ebay บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 1 ตุลาคม 2013, 19:46:24 »
นั้นแหละที่ผมกลัวของส่งมาไม่ถึง
ผมลองถามดูน่ะครับ
ของราคา 620
packaging 38
ค่าข่นส่ง ธรรมดา 4 อาทิตย์ 45

x ค่างเงินสกุลยูโร 42.27 ปัดเป็น 43
เท่ากับ 703 x 43 = 30229 ใช่ป่าวครับ
น่าจะไม่บวกเพิ่ม หรือเพิ่มอีกไหมครับ
น้องปา กลางคืน ฝาก mania ช่วยดูแลด้วยน่ะ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 1 ตุลาคม 2013, 19:52:45 »
เมื่อของมาถึงไทยแล้วทางศุลกากรจะคิดค่าภาษีนำเข้าตามอัตราที่กำหนด บวกด้วยภาษีมูลค่าเพิ่มอีก 7% ครับคือทั้งหมดที่เราต้องจ่ายครับ ยกตัวอย่าง เราสั่งซื้อของคิดเป็นเงินไทยมีมูลค่า 8,500 บาท ค่าจัดส่งต่างหากอีก 1,500 บาทรวมเป็นค่าสินค้า+ค่าจัดส่ง (Cost & Freight หรือ C&F หรือ CFR) เท่ากับ 10,000 บาท

เมื่อของมาถึงเมืองไทย จนท.ศุลกากรจะบวกราคา CFR ขึ้นไปอีก 1% สำหรับค่าประกันภัย (Insurance) เนื่องจากกฎหมายศุลกากรไทยกำหนดให้ต้องคำนวณภาษีนำเข้าจากฐานราคา CIF เท่านั้น ดังนั้นในกรณีนี้ราคา CIF จึงเท่ากับ 10,100 บาท บวกด้วยภาษีนำเข้า (สมมุติว่าเท่ากับ 10%) คิดเป็นเงิน 1,010 บาท รวมเป็นเงิน 11,110 บาท (10,100 + 1,010) หลังจากนั้นคิดภาษีมูลค่าเพิ่มอีก 7% เป็นเงิน 777.70 บาท

ดังนั้นเบ็ดเสร็จแล้วสั่งซื้อของมูลค่า 8,500 บาทแต่ที่ต้องจ่ายทั้งหมดคือ 11,787.70 บาท (8,500 + 1,500 + 1,010 + 777.70) ถ้าสั่งซื้อของมูลค่าแตกต่างจากนี้ก็ลองคำนวนเปรียบเทียบตามหลักการเดียวกันนี้ดูนะครับ ตัวแปลสำคัญคืออัตราภาษีนำเข้ากับค่าขนส่งแหล่ะครับเพราะเป็นตัวกำหนดเงินที่เราต้องจ่าย และก็มีบ่อยครั้งที่ค่าส่งแพงกว่าค่าของเสียอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 ตุลาคม 2013, 20:11:59 โดย พี่หยก »

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 1 ตุลาคม 2013, 19:55:54 »
 :sd23: ครับพี่หยกได้ความรู้เพิ่มอีกแหละ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 1 ตุลาคม 2013, 20:38:07 »
นั้นแหละที่ผมกลัวของส่งมาไม่ถึง
ผมลองถามดูน่ะครับ
ของราคา 620
packaging 38
ค่าข่นส่ง ธรรมดา 4 อาทิตย์ 45

x ค่างเงินสกุลยูโร 42.27 ปัดเป็น 43
เท่ากับ 703 x 43 = 30229 ใช่ป่าวครับ
น่าจะไม่บวกเพิ่ม หรือเพิ่มอีกไหมครับ

ถ้าผมดูไม่ผิด สกุลเงินเป็นเงินอังกฤษนะครับ ไม่ใช่ Euro.....เงินปอด์นอังกฤษตอนนี้ก็น่าจะประมาณ 50 บาท นะครับ....ลองคูณดูจะได้แบบนี้นะครับ

ถ้าจัดส่งแบบ 4 อาทิตย์
ค่าของ 620 GBP
ค่าขนส่ง 38 GBP
รวม 658 GBP....แปลงเป็นเงินไทยก็คูณด้วย 51 (อัตรา charge ของบัตรเครดิตแพงกว่าอัตรแลกเปลี่ยนปกติ) .....ก็ประมาณ 33558บาท หรือตีถ้วนๆก็ 34000 บาทครับ

ถ้าจัดส่งแบบ 7-10 วัน
ค่าของ 620 GBP
ค่าขนส่ง 73 GBP
รวม 693 GBP....ประมาณเงินไทย 35343 บาท หรือตีถ้วนๆก็ 36000 บาทครับ

ส่วนเรื่องภาษี อันนี้ผมไม่แน่ใจจริงๆว่าโดนหรือไม่นะครับ.....ตามรายละเอียดของพี่หยกน่าจะน่าเชื่อถือว่าความเห็นผมครับ....แต่เท่าที่เคยซื้อมายังไม่เคยโดนภาษีแค่นั้นเองครับ (ปกติ ผมซื้อแต่ของเล็กๆ เบาๆ เลยอาจไม่โดนครับ...แต่ของอันนี้เป็นเบรก ขนาดใหญ่ มีน้ำหนักมาก ก็ไม่แน่เหมือนกันครับว่าจะรอดหรือเปล่า)

:L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 1 ตุลาคม 2013, 20:41:32 »
ราคานี้ และเป็นอะไหล่รถยนต์ (ภาษีนำเข้าแพง) ผมว่าถ้าโดนภาษีด้วย มีหวังบานปลายแหงๆ......ถ้าโดนภาษี ผมว่าบินไปหิ้วมาจากสิงคโปร์น่าจะคุ้มกว่านะเนี่ย....พี่อ๊อฟอยู่ใกล้ๆด้วย ไม่ลองหาแหล่งจากทางมาเลย์ หรือสิงคโปร์ดูละครับ...ขับรถเข้าไปรับของมาไม่โดนภาษีน่าจะคุ้มกว่า.....เพื่อผมอยู่ที่สะเดา แต่ง EVO เห็นชอบไปเอาอะไหล่มาจากทางมาเลย์ สิงคโปร์กัน  :L2754: :L2754:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 1 ตุลาคม 2013, 20:52:49 »
 :sd23:สำหรับข้อสงสัยต่างๆ ขอบคุณมากครับ
ทีนี้ต้องคิดพิจารณา อีกครั้งแล้ว ขอบคุณมากๆสำหรับพี่ๆทุกคน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 1 ตุลาคม 2013, 21:00:39 »
ราคานี้ และเป็นอะไหล่รถยนต์ (ภาษีนำเข้าแพง) ผมว่าถ้าโดนภาษีด้วย มีหวังบานปลายแหงๆ......ถ้าโดนภาษี ผมว่าบินไปหิ้วมาจากสิงคโปร์น่าจะคุ้มกว่านะเนี่ย....พี่อ๊อฟอยู่ใกล้ๆด้วย ไม่ลองหาแหล่งจากทางมาเลย์ หรือสิงคโปร์ดูละครับ...ขับรถเข้าไปรับของมาไม่โดนภาษีน่าจะคุ้มกว่า.....เพื่อผมอยู่ที่สะเดา แต่ง EVO เห็นชอบไปเอาอะไหล่มาจากทางมาเลย์ สิงคโปร์กัน  :L2754: :L2754:
ขอบคุณมากพี่ ผมมีเพื่อนๆไปมา สิงคโปร์อยู่บ่อยๆ กับญาติๆครับ แต่ปัญหาคือเขาจะช่วยได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 1 ตุลาคม 2013, 21:05:44 »
บ้านนี้ นิสัยดี มีความรู้แน่นอีกต่างหาก  :L2900:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

surut jantorn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 1 ตุลาคม 2013, 21:07:35 »
บ้านนี้ นิสัยดี มีความรู้แน่นอีกต่างหาก  :L2900:
:L6428: ให้พี่ตู่ครับ  :L6428: :L6428: :L6428: :L6428: :L6428:

ออฟไลน์ ปุ้ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 1 ตุลาคม 2013, 21:40:37 »
 :L6428: ให้พี่หยกก่อนเลยสำหรับข้อมูลดีๆครับ

ผมเองสั่งของจากตปทบ่อย หากเป็นของชิ้นเล็ก น้ำหนักไม่มาก ราคาไม่แพง ยังไม่เคยโดนภาษี (ข้อมูลตรงกับพี่ตาม)
ส่วนของชิ้นใหญ่หน่อย (เช่นจอ 7 นิ้ว Lilliput ที่ผมใช้อยู่ในปา) โดนทุกรอบครับ  :sd06:

จุดน่าสังเกตอีกอย่างคือของที่ส่งแบบ Free shipping (จริงๆก็ไม่ฟรีเพราะ+ในค่าของแล้ว) แทบไม่เคยเสียภาษี
ส่วนของที่ส่งมาทาง DHL, FedEx ส่วนมากเสียภาษีครับ แต่ก็อาจจะเป็นเพราะว่าของราคาสูง

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 1 ตุลาคม 2013, 21:51:31 »
ราคาของสินค้าเป็นอีกหนึ่งอย่างที่เจ้าหน้าที่เขาจะดูครับ ของราคาขนาดนี้โดนแน่นอนครับ ภาษีนำเข้าของอะไหล่รถยนต์อาจสูงถึง30%ครับ

มีเพื่ิอนแต่เพื่ิอนไม่ช่วย จะคบต่อดีมั๊ยเนี่ย  :L2901:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 1 ตุลาคม 2013, 21:57:02 »
สุดท้ายยอมแพ้ หาทำร้านของพี่ไทยดีกว่า กทม น่าจะเยอะ ขอบคุณมากๆแล้วกันครับ
ถ้าเจอภาษีแบบนี้ ยังไม่รวมค่า จานแต่ง ค่าติดตั้ง ก็คงไม่ต่างกันเยอะ :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 1 ตุลาคม 2013, 22:00:15 »
:L6428: ให้พี่หยกก่อนเลยสำหรับข้อมูลดีๆครับ

ผมเองสั่งของจากตปทบ่อย หากเป็นของชิ้นเล็ก น้ำหนักไม่มาก ราคาไม่แพง ยังไม่เคยโดนภาษี (ข้อมูลตรงกับพี่ตาม)
ส่วนของชิ้นใหญ่หน่อย (เช่นจอ 7 นิ้ว Lilliput ที่ผมใช้อยู่ในปา) โดนทุกรอบครับ  :sd06:

จุดน่าสังเกตอีกอย่างคือของที่ส่งแบบ Free shipping (จริงๆก็ไม่ฟรีเพราะ+ในค่าของแล้ว) แทบไม่เคยเสียภาษี
ส่วนของที่ส่งมาทาง DHL, FedEx ส่วนมากเสียภาษีครับ แต่ก็อาจจะเป็นเพราะว่าของราคาสูง

ถ้ามา DHL หรือ FedEX ส่วนใหญ่จะโดนครับ เพราะคลังสินค้าของ DHL กะ FedEX อยู่ใน zone Free tariff area ซึ่งจะออกจากโซนนั้นได้ ต้องผ่านศุลกากรตรวจสอบซะก่อน......ส่วนใหญ่เลยโดนครับ ยิ่งถ้าของมีราคาสูง โดนแหงมๆครับ

ส่วนการส่งแบบ free shipping ส่วนใหญ่จะมาทาง ไปรษณีย์....ซึ่ง คลังสินค้าอยู่คนละที่ ถ้าเป็นของที่ขนาดไม่ใหญ่มาก ส่วนใหญ่จะลอดหูลอดตาศุลกากรหมดครับ และอีกอย่างที่ทำให้การส่งผ่านมาทาง port ของ ไปรษณีย์มักไม่โดนภาษีคือการแจ้งราคาสินค้าครับ การส่งผ่านมาทางนี้ไม่ต้องมีการแจ้งราคาสินค้า ต่างจากการส่งโดย DHL หรือ FedEX ที่ต้องแจ้งทั้งจำนวน ราคาสินค้า ประเภทสินค้า ที่มาของสินค้าให้ชัดเจน ซึ่งรายละเอียดพวกนี้การส่งผ่านมาทางไปรษณีย์ไม่ต้องระบุ ดังนั้นศุลกากรจะไม่ชอบหรอกครับกับการตรวจพัสดุทางไปรษณีย์ เพราะรายละเอียดมันไม่ครับ ไม่พอ ประเมินลำบาก

อีกอย่างนึงศุลกากรมีคนจำกัดครับ ก็ต้องเลือกตรวจ จะให้ไปนั่งตรวจพัสดุที่ส่งมาทางไปรษณีย์ มาทีเป็นหมื่นๆชิ้น ให้มานั่งตรวจ ตรวจแล้วจะเก็บภาษีได้ซักกี่ชิ้น.....สู้เอาเวลาไปนั่งคมคลัง DHL หรือ FedEX ดีกว่า......เข้ามาทางนี้รายละเอียด เอกสารครบ......ราคาสูง (คนที่ส่งทางนี้มักส่งของมีราคา เพราะกลัวหาย)....เก็บภาษีได้น้ำได้เนื้อมากกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 1 ตุลาคม 2013, 23:52:24 »
สุดท้ายยอมแพ้ หาทำร้านของพี่ไทยดีกว่า กทม น่าจะเยอะ ขอบคุณมากๆแล้วกันครับ
ถ้าเจอภาษีแบบนี้ ยังไม่รวมค่า จานแต่ง ค่าติดตั้ง ก็คงไม่ต่างกันเยอะ :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23:

เห็นพี่อ๊อฟทุ่มทุนสร้างอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ  :sd42: แต่จัดในบ้านเราก็ดีนะ เผื่อฝากผีฝากไข้ไปทั้งระบบ สองแสนน่าจะมีทอนนะ  :L2756:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2013, 01:25:58 »
เห็นพี่อ๊อฟทุ่มทุนสร้างอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ  :sd42: แต่จัดในบ้านเราก็ดีนะ เผื่อฝากผีฝากไข้ไปทั้งระบบ สองแสนน่าจะมีทอนนะ  :L2756:
แหมพี่ผมก็เก็บหอมรอมริบ เหมือนกันน่ะครับ กว่าจะได้มา ก็ 3 4 เดือนน่ะครับ  ตอนจ่ายคิดแล้ว คิดอีก แต่ชอบก็แอบๆจ่าย แล้วทำมึนๆ แฟนถามก็บอกว่าไม่กี่บาท

ถ้าบอกมาก หรือแฟนรู้ เดวโดนแบน เอาครับ :L6419: :L6419: :L6419:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2013, 07:15:00 »
เคยซื้อมาเหมือนกัน ต้องเช็คราคารวมดีครับว่ามันถูกกว่าในท้องตลาดใหม่ มีทุกประเทศ ประเทศไทยก็มีครับ บางตัวก็ถูก บางตัวถ้ารวมค่าขนส่งบวกภาษีก็แพงกว่า ต้องอ่านรายละเอียดให้ดีแต่ถ้าสั่งซื้อไม่ตรงก็เมล์คุยกับผู้ขายได้ครับเพื่อให้เค้าคืนเงินมาให้ มันจะมีระบบป้องกันใว้อยู่

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2013, 10:48:22 »

คำนวนภาษี คิดรวมค่าส่งด้วยครับ

:sd21:
มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

tod

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2013, 14:02:04 »
ไม่ง่ายอย่างที่คิด  ทางที่ดีแนะนำให้ติดต่อผู้ดำเนินการรับนำเข้า ค่าใช้จ่ายเขารวมให้หมดแล้วไม่ต้องเสี่ยงวัดดวงว่าของจะถึงหรือเปล่า
ถ้าไม่ได้รับของก็คืนเงินกันโดยเขาคิดค่าบริการนิดหน่อย  ถ้าสั่งเองความเสี่ยงอยู่ที่เราของจะได้หรือไม่ได้วัดดวงอีก
สำคัญถ้าส่งมาทางเรือถ้าชิ้นเล็กหน่อยมีโอกาสสูญหายได้มากครับ