ผู้เขียน หัวข้อ: บันไดข้างพิเศษเฉพาะสมาชิกPa-Maniaเท่านั้น(พร้อมมิตติ้งบันไดกันแล้ว)  (อ่าน 290472 ครั้ง)

ออฟไลน์ โจ๊ก@บางพลี

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 17
 :L4365:

แอบดูเวอร์ชั่นพิเศษ

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป

แอบดูมั่ง....เสร็จยัง.... :L2901:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
สงสัยมิตติ้งสุดท้ายของปีนี้  :L2901:

ออฟไลน์ พี่บอล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 29
  • รักในหลวง Long live the King

ไม่ใช่ของพี่บอลหรอกครับ คงเหมือนคิตตี้ใในรถผมแหละครับ แบบว่า.....ห้ามปฏิเสธ  :sd21: :sd21: :sd21:

:L2736:  ตามนั้นเลยครับ เกือบจะมี คิตตี้ หมีพูห์ โดเรมี ด้วยแล้วหล่ะ

พี่บอลรถแนวลุยมาก แต่โดเรมอนในรถนี่ :L2739:
 :sd42:

:L4396:  :L4396:

• Pa Mania
  • *
  • รักในหลวง Long live the King
ผมขอถามนอกเรื่อง(แต่ในเรื่องก็สนใจอยู่ครับ) พี่บอลใช้กล้องอะไร เลนส์อะไรครับ

มาเฉลยช้าไป....... S4 ตามนั้นครับ
 ;D

• Pa Mania
  • *
เอาบันไดแบบที่ 2 เพลทรู มาอัพเดทให้ดูกันนิดว่าถึงไหน
ตัวโครงสร้างทำรอไว้พร้อมแบบตะแกรงสักระยะนึงแล้วครับ  แล้วส่งแบบกระดาษไปยังโรงพับเหล็กเพื่อขึ้นงานตามแบบทึ่คุยกันกับทางปามาเนี่ย
แต่เนื่องด้วยเป็นโรงงานพับเหล็ก ซึ่งไม่ใช่โรงงานของทาง 4Street เองจึงไม่สามารถเร่งได้มาก เพราะต้องต่อคิวงานกันหลายเจ้าครับ ด้วยสาเหตุนี้แหละครับทำให้บันไดแบบเพลทเจาะรู นั้นมีระยะเวลาที่นานกว่าแบบตะแกรง ซึ่งแบบตะแกรงนั้นทำใน 4Street เองเกือบทั้งหมดยกเว้นการพ่นสี

สรุปว่า ตอนนี้บันไดเพลทเจาะรู นั้นรอส่งชิ้นส่วนเพลทเจาะรูกลับมาที่ 4Street แล้ว กำหนดจุดยึดบนโครงสร้าง ด้วยน็อตหัวหมุดแบน ซึ่งจะดีกว่าการเชื่อมเพราะเพลทเวลาเชื่อมติดโครงสร้างแล้ว จะมีจุดบอดในการพ่นสีที่เข้าไม่ถึงด้านใต้เพลทกับโครงสร้าง ดังนั้นคุณปอนด์จึงกำหนดเป็นยึดด้วยน็ิอตหัวหมุด ซึ่งจะมั่นใจเรื่องจุดบอดสนิม และดูดุดันสวยงามเพิ่มขึ้นด้วยตัวน็อตหัวหมุดเป็นระยะๆ

คุณปอนด์จะส่งรุปมาลงเพิ่มเติมให้ เมื่อได้รับเพลทเจาะรูกลับมาประกอยกับโครงสร้างครับ เพื่อให้เห็นภาพจริงมากขึ้น
และยังฝากขออภัยทางปามาเนี่ย ที่งานจะช้านิดนึง เนื่องด้วยสาเหตุที่อธิบายไว้ข้างต้นทั้งหมดครับ  :)

มาอัพเดทเพิ่มเติมครับ

ณ.ตอนนี้ได้ตัวอย่างเพลทชิ้นแรกจากทางโรงพับกลับมาที่ 4Street แล้ว  ตอนนี้อยู่ในขั้นตอน เอาเพลทชิ้นแรกนั้นมา QC เช็คตามแบบและทาบลงบนโครงสร้างจริง จากนั้นกำหนดจุดยึดเพลทบนโครงสร้าง ด้วยน็อตหัวหมุดเพื่อความแข็งแรงและสวยงามลงตัว แล้วจึงส่งเพลทนั้นกลับไปโรงพับเพื่อ ทำชิ้นงานที่เหลือให้ออกมาตามแบบอันนี้  ..... หวังว่าผมจะถ่ายทอด ให้พอเข้าใจกันนะครับ  :D

อ่ะ... ไปดูรูปตัวอย่าง เพลทดิบๆชิ้นแรก ที่ได้รับกลับมาจากโรงพับ แล้วนำมาทาบกับตัวโครง เพื่อกำหนดจุดยึด
เห็นงานจริงของบันไดแบบ limited นี้แล้ว ก็รู้สึกอยากลองใส่มั่งแล้วสิ ดูเข้าท่าดีเหมือนกันแฮะ ดูภายนอกเรียบๆ แต่แอบโหดอยู่พอสมควร น่าจะเข้ากับรถได้ทุกสไตล์ โดยเฉพาะขา Rock  ;D  :-*

งานค่อนข้างจะละเอียดครับ มีหลายจุดที่จะต้องพิถีพิถัน เพราะเป็นงานเฉพาะจริงๆ ทั้งการตัดเพลท การเจาะผายปากรู (ไม่ใช่เจาะทะลุเฉยๆ) แล้วก็การกำหนดตำแหน่งยึดน็อตหัวหมุดอีก  โอ้วว... งานนี้คุ้มเห็นๆ ราคานี้คุณภาพแบบนี้ เสียตังคุ้มครับ .... แอบเชียร์ครับ เพราะเห็นแล้ว limited จริงๆ

ระยะเวลาโดยคร่าวๆ คุณปอนด์แจ้งว่า หลังวันพ่อ (5ธค.) น่าจะได้กำหนดวันส่งมอบกันครับ  8)

คุณปอนด์ฝากขอโทษอีกทีครับที่ต้องให้รอของ limited ครับ  ยังไงจะทำให้เหมือนแบบ PaMania Limited ที่สุดครับ

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
ขอบคุณพี่บอลที่ช่วย update ครับ  :sd23: :sd23: :sd23:

พี่ๆที่จอง limited ไว้ เห็นแล้วคงใจชื้นขึ้นเยอะ  :sd42: :sd42:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
ไปลองดูรูปนี้กัน  ผมดูว่าเหมือนเลยนะ   :L2900:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
ไปลองดูรูปนี้กัน  ผมดูว่าเหมือนเลยนะ   :L2900:

:L2734: :L2734:

เดี๋ยวทำสีแดงสนิมแบบตัวต้นแบบซะนี่  :sd42: :sd42: :sd42:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่ม่อน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
 :L2904: :L2900:
ตอนจองยังไม่รู้ตัวว่าเป็น ร็อค  :L6419:
ไม่งั้นจะสั่งปั๊มเป็นรูปดาวเลย :L2888: :L2754: :L2754: :L2754:
เพื่อนมี  :L6419:  ม่อนไม่มีได้งัย  :L2754: :L2754: :L2754:

• Pa Mania
  • *
:L2904: :L2900:
ตอนจองยังไม่รู้ตัวว่าเป็น ร็อค  :L6419:
ไม่งั้นจะสั่งปั๊มเป็นรูปดาวเลย :L2888: :L2754: :L2754: :L2754:

เอาจริงป่าวพี่ม่อน.... ถ้าคุณโทรมาตอนนี้ คุณจะได้รับสิทธิพิเศษนั้นทันที
 :L2901:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ของคุณครับพี่บอล   ผมดูจากรูปเห็นว่า alignment ของรูที่เจาะมันไม่ตรงนะ  หรือมุมภาพไม่แน่ใจ  ฝากกำชับให้ด้วยนะครับ

**ส่วนอื่นๆเรียบร้อยเป็นไปตามต้องการครับ  และฝากขอบคุณคุณปอน์ดสำหรับ Project นี้ด้วยครับ    ไม่ต้องรีบมากก็ได้เพียงแค่อยากเห็นงาน update เท่านั้นเอง
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เอาจริงป่าวพี่ม่อน.... ถ้าคุณโทรมาตอนนี้ คุณจะได้รับสิทธิพิเศษนั้นทันที
จริงป่าวเอานะอย่างน้อยผมก็สนใจ     สักชุดไหมพี่ม่อน  แบ่งคนละข้าง  555555
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *

แพงเป็นพิเศษนะ  ;)  :L4396:
 :L2905: 

• Pa Mania
  • *
จริงป่าวเอานะอย่างน้อยผมก็สนใจ     สักชุดไหมพี่ม่อน  แบ่งคนละข้าง  555555

:sd10: ได้จริง ผมเอานะ  แบ่งคนละข้างก้อได้ครับพี่นะ  :L2754:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤศจิกายน 2013, 18:59:47 โดย พี่ม่อน »
เพื่อนมี  :L6419:  ม่อนไม่มีได้งัย  :L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
ของคุณครับพี่บอล   ผมดูจากรูปเห็นว่า alignment ของรูที่เจาะมันไม่ตรงนะ  หรือมุมภาพไม่แน่ใจ  ฝากกำชับให้ด้วยนะครับ

**ส่วนอื่นๆเรียบร้อยเป็นไปตามต้องการครับ  และฝากขอบคุณคุณปอน์ดสำหรับ Project นี้ด้วยครับ    ไม่ต้องรีบมากก็ได้เพียงแค่อยากเห็นงาน update เท่านั้นเอง

ฝากคุณบอลตามดูรายละเอียดที่พี่นะแจ้งด้วยนะครับ
ถ้ารูที่เจาะมันเบี้ยวนี่หมดงามเลยนะครับ(แค่กังวลใจเท่านั้น)
ขอบคุณครับ
 :L2904: :L2758: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

• Pa Mania
  • *
พี่นะครับ เพลทปามาเนียที่จะติดบันไดLimited   :L4398:  จะไ้ด้ติดพร้อมกันทีเดียวเลย  :sd27:

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 52

• Pa Mania
  • *

พี่บอลฝากอีกเรื่องครับ ช่วยดูเรื่องขนาดรูด้วยนะ ที่ผมต้องการคือขนาดรูตามแบบซึ่งดูไม่ใหญ่มาก 
แต่ตามรูปงานต้นแบบคล้ายว่ารูจะใหญ่กว่า  ถ้าทำได้ช่วยปรับลดขนาดรูให้เท่ากับแบบด้านบน(ตัวสนิม)ด้วยครับ