ผู้เขียน หัวข้อ: ***ขอเสนอให้จัดทริปไปทำบุญ บริจาคข้าวของกันสักรอบครับ***  (อ่าน 46089 ครั้ง)

ออฟไลน์ พ.ต.ท ประสิทธิ์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 5
สวัสดีครับพี่นะสนใจความหนาวเจอกันแน่แต่ขอบอกมีหลายท่านขึ้นมาท้าความหนาวที่ทับเบิกโดยการกางเต็นอยู่ได้ประมาณ 4 ทุ่มเก็บเต็นขับรถลงเขาพร้อมบอกว่าหนาวฉิบ...กูไม่อยากหนาวตาย ครับตอนนี้อากาศทับเบิกหนาวแล้วนะครับ อยู่ประมาณ 10 องศาต้นๆ ช่วยบอกพี่ตามด้วยว่ามาคราวนี้ได้ดื่มเหล้าข้าวโพดสูตรม้งแน่ๆ
หมื่นลี้ที่ก้าวไปด้วยใจหวังยังก้าวหน้า แม้ถดถอยเพียงหนึ่งก้าวหมื่นลี้ที่ก้าวไปก็ไร้ค่า

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ความฝันใกล้เป็นความจริงแล้วครับพี่น้องชาวปามาเนี่ย เตรียมตัวเตรียมใจให้พร้อมนะคร้าบๆๆ
 :sd01: :sd10: :sd01: :sd44: :sd27: :sd24:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
สวัสดีครับพี่ตาม...?เข้าใจถูกต้องแล้วครับคือผมโทรคุยกับพ่ีตู่ครั้งหนึ่งแล้วเรื่องการบริจาคสิ่งของคือบนทับเบิกมีอยุู่ 3 หมู่ คือ 1.บ้านทับเบิก ซึ่งที่ผ่านมาได้รับการสนับสนุนจากภาครัฐและผู้มีจิตศรัทธามาตลอดอยู่ในเกณฑ์ที่ค่อนข้างพร้อมพอสมควร 2. บ้านหมันขาว ซึ่งอยู่ห่างจากทับเบิกประมาณ 10 กม. อยู่ในเขตอุทยานภูหินร่องกล้า ขึ่นกับ อ.ด่านซ้าย จ.เลย ซึ่งมี รร.บ้านหมันขาว ก็ค่อนข้างขัดสนแต่ก็มีผู้เข้าไปบริจาคบ่อยอยู่เหมือนกัน ตามที่ได้คุยกับพี่ตู่ไปแล้ว และ 3. บ้านนาสะอุ้ง รร.ถูกยุบเพราะกันดารไม่มีครูไปสอนจึงเหลือแต่ศูนย์เด็กเล็กมีเด็กประมาณ 30 คน และเด็กที่ไปเรียนที่อื่นอีกประมาณ 20-30 คน ในส่วนตัวผมสงสารชาวบ้านนาสะอุ้งมากเพราะแม้แต่ที่ทำไร่ยังต้องเช่าม้งทับเบิกเลยเพราะมาอยู่หลังม้ง ส่วนอุปกรณ์ของเล่นนั้นผมก็ว่าเหมาะเพราะเด็กไมมีโอกาศได้เคยเล่นแน่ๆ สรุปเดี๋ยวผมติดต่อพี่ น้องบ้านนาสะอุ้งเพื่อสำรวจรายละเอียดอีกครั้งและจะแจ้งให้ทราบเพื่อตรงกับความต้องการและตรงกับวัตถุประสงค์ของพี่ๆทุกท่าน ขอบคุณแทนชาวบ้านครับ โลกน่าอยู่ทุกวันก็เกิดจากน้ำใจและการแบ่งปัน

ขอบคุณครับพี่ประสิทธิ์.....รร. บ้านหมันขาว ผมเคยไปมาทีนึงแล้วครับพี่ ตอนพารุ่นน้องขึ้นมาทำค่ายที่ภูหินฯ......จากสภาพตอนนั้นเท่าที่จำได้ก็ขัดสนพอสมควร แต่ก็มีเด็กค่ายมหาลัยฯเข้าไปทำกิจกรรมอยู่บ้าง ตอนผมไปก็เจอกับเด็กค่าย ม.เกษตร ขึ้นไปทำกิจกรรมครับ เพราะส่วนใหญ่ ม.เกษตร จะไปตามคำแนะนำของรุ่นพี่ที่เป็นพวกป่าไม้ หรือประมง......ตอนนั้นน้องๆม.เกษตรน่าจะมาตามคำแนะนำของรุ่นพี่ที่เป็นป่าไม้อยู่ที่ อช.ภูหินฯ แหละครับ

ตามที่พี่ประสิทธิ์แจ้งมา.....บ้านนาสะอุ้งเป็นจุดที่น่าสนใจมากครับ.....คาดว่าคงไม่ค่อยมีคนเข้าไปบริจาคมากนัก เพราะส่วนใหญ่มา ก็จะติดอยู่แค่ทับเบิกหรือไม่ก็ภูหินฯเท่านั้น (เพราะแถวๆน้้นก็แลดูขัดสนแล้วสำหรับคนกรุงเทพฯ) ...... รบกวนสอบถามพี่ประสิทธิ์ต่อเนื่องนิดนึงนะครับว่า ถนนที่เข้าบ้านนาสะอุ้ง จากทับเบิกนั้น สามารถเอาน้องปาขับเคลื่อน 2 ล้อเข้าได้หรือเปล่าครับ เพราะส่วนใหญ่สมาชิกเราน่าจะเป็นขับเคลื่อน 2 ล้อ มากกว่า 4 ล้อครับ ถ้าขับเคลื่อน 2 ล้อ พอที่จะสามารถเข้าพื้นที่ได้ ผมว่าที่นี่แหละครับน่าสนใจมาก ยิ่งมีศูนย์เด็กเล็กด้วยแล้ว น่าจะเป็นที่ที่เราสามารถเอาของเข้าไปช่วยเหลือได้อย่างเต็มที่เลยครับ

ต้องรบกวนพี่ประสิทธิ์ติดต่อในเรื่องความต้องการของบริจาคด้วยนะครับ......ว่าเขาอยากได้อะไรกันบ้าง.....พวกเครื่องเล่นถ้าเขาอยากได้ เราจะคงต้องรบกวนพี่ประสิทธิ์ประสานงานเรื่องร้านที่จะเข้าไปส่งและติดตั้งให้เรานะครับ.....แต่ถ้ามีของอย่างอื่นที่ต้องการอีก เราจะได้ลองดูว่าจะสามารถจัดหาได้หรือไม่ครับ........สำหรับของที่เขาต้องการ (นอกจากพวกเครื่องเล่น) ถ้าเป็นไปได้รบกวนพี่ประสิทธิ์ลองกะปริมาณคร่าวๆที่เหมาะสมสำหรับการนำไปด้วยนะครับ เนื่องจากจะมีผลต่อแผนการจัดหาทุนของเราด้วยครับ

ขอบคุณครับพี่ประสิทธิ์
 :sd23: :sd23:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับพี่นะสนใจความหนาวเจอกันแน่แต่ขอบอกมีหลายท่านขึ้นมาท้าความหนาวที่ทับเบิกโดยการกางเต็นอยู่ได้ประมาณ 4 ทุ่มเก็บเต็นขับรถลงเขาพร้อมบอกว่าหนาวฉิบ...กูไม่อยากหนาวตาย ครับตอนนี้อากาศทับเบิกหนาวแล้วนะครับ อยู่ประมาณ 10 องศาต้นๆ ช่วยบอกพี่ตามด้วยว่ามาคราวนี้ได้ดื่มเหล้าข้าวโพดสูตรม้งแน่ๆ

ไม่พลาดแน่ครับงวดนี้.......คราวที่แล้วเสียดายไม่ได้ลอง แถมผู้ร่วมทริบคราวนี่แล้วก็ โนแอลกอฮอลกันแทบทุกคน ผมเลยไม่มีเพื่อนลองเลยครับ.....เดี๋ยวคราวนี้ต้องลองหาดูว่าจะมีใครมาลองเป็นเพื่อนผมมั๊ยนะ  :sd33: :sd33:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
ระหว่างรอรายละเอียดเพิ่มเติมจากพี่ประสิทธิ์.....เอาภาพความประทับใจจากภูทับเบิกมาเป็น teaser ให้พี่ๆได้ชมกันก่อนนะครับ

ขออนุญาติ "กลุ่มเด็กใจแตก" ขอนำภาพบางส่วนมาลงไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ....ขอบคุณที่จัดทริบดีๆ ให้ครั้งหนึ่งผมได้ร่วม "ใจแตก" ไปกับทุกคน  :-*

และภาพที่ขาดไม่ได้เลยครับ.....น้องปาขาวของพี่ประสิทธิ์ของพวกเราครับ

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103

หมอกแบบนี้ต้องเจอกับไฟตัดหมอกหลังของป๋มครับ  ;D

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับพี่ตามทางไปบ้านนาสะอุ้งช่วงนี้ไปได้แล้วครับแต่มีฝุ่นหน่อยเส้นทางก็เลยทางขึ้นวัดป่าภูทับเบิกที่พี่ตามไปเมื่อคราวแล้วครับ ถนนอยู่บนสันเขาภูทับเบิกตลอดด้านขวามองเห็นตัว อ.หล่มเก่า สวยงามและได้บรรยากาศอีกแบบ สำหรับการเดินทางรถยนต์ไปได้สบายมากแต่ช่วงหน้าฝนบ่อลึกเป็นเมตรครับ หมู่บ้านอยู่ในหุบเขา ช่วงหน้าหนาวสิ่งประทังความหนาวสำคัญสำหรับชาวบ้านมากครับ รับรองความประทับใจบางท่านอาจอยากนอนพักในหมู่บ้านบ้างก็ได้เพราะบรรยากาศเดียวกับทับเบิกแต่ไม่วุ่นวายผมชอบหลบไปพักผ่อนหนีความวุ่นวายสัมผัสความจริงใจซึ่งเป็นสิ่งที่หายากในปัจจุบันได้ที่นี่เพราะถ้าชาวบ้านรู้ว่าผมและท่านจะไปเขาจะเตรียมการต้อนรับแบบชาวบ้านโดยการหาของป่ามาให้รับประทานแบบป่าๆน่าสนใจมั้ยครับ
หมื่นลี้ที่ก้าวไปด้วยใจหวังยังก้าวหน้า แม้ถดถอยเพียงหนึ่งก้าวหมื่นลี้ที่ก้าวไปก็ไร้ค่า

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับพี่ตามทางไปบ้านนาสะอุ้งช่วงนี้ไปได้แล้วครับแต่มีฝุ่นหน่อยเส้นทางก็เลยทางขึ้นวัดป่าภูทับเบิกที่พี่ตามไปเมื่อคราวแล้วครับ ถนนอยู่บนสันเขาภูทับเบิกตลอดด้านขวามองเห็นตัว อ.หล่มเก่า สวยงามและได้บรรยากาศอีกแบบ สำหรับการเดินทางรถยนต์ไปได้สบายมากแต่ช่วงหน้าฝนบ่อลึกเป็นเมตรครับ หมู่บ้านอยู่ในหุบเขา ช่วงหน้าหนาวสิ่งประทังความหนาวสำคัญสำหรับชาวบ้านมากครับ รับรองความประทับใจบางท่านอาจอยากนอนพักในหมู่บ้านบ้างก็ได้เพราะบรรยากาศเดียวกับทับเบิกแต่ไม่วุ่นวายผมชอบหลบไปพักผ่อนหนีความวุ่นวายสัมผัสความจริงใจซึ่งเป็นสิ่งที่หายากในปัจจุบันได้ที่นี่เพราะถ้าชาวบ้านรู้ว่าผมและท่านจะไปเขาจะเตรียมการต้อนรับแบบชาวบ้านโดยการหาของป่ามาให้รับประทานแบบป่าๆน่าสนใจมั้ยครับ

แจ่มเลยครับพี่ประสิทธิ์ อย่างงี้ไม่พลาดแน่ๆ น่าสนใจมากครับ......เส้นทางที่พี่ประสิทธิ์บอกคงเป็นสามแยกที่ผมเลี้ยวขวาไปวัดป่า.....ถ้าไปหมู่บ้านนี้คงวิ่งไปทางซ้ายเลยวัดป่าไปแน่เลย......ผมเดินไปทางนั้นอยู่เหมือนกันครับ ไปถ่ายรูป แต่ไม่ได้ขับรถขึ้นไป เดินไป เลยไปไม่ได้ไกลเท่าไหร่......ถ้าถนนหนทางพอให้รถขับเคลื่อน 2 ล้อ เข้าพื้นที่ได้ก็ดีเลยครับ.....เดี๋ยวผมขอเวลาไปรวบรวมไอเดียเกี่ยวกับของบริจาคนิดนึงนะครับ รวมถึงวางแผนต่างๆด้วย

อุปกรณ์กันหนาวที่ผมนึกออกนี่คงเป็นผ้าห่ม.....อันนี้ไม่มีปัญหาเรื่องรายละเอียด ใครๆก็ใช้ได้......แต่ถ้าเป็นเสื้อหนาวละก็ ต้องรบกวนรายละเอียดเพิ่มเติมนิดนึงครับพี่ประสิทธิ์ เพราะอาจต้องรบกวนพี่ประสิทธิ์ระบุมาซักนิดว่าจะเป็นเสื้อผู้ใหญ่ หรือเสื้อเด็ก และถ้าเด็ก จะเอาเด็กแค่ไหนด้วยครับ....รวมถึงจำนวนโดยคร่าวๆด้วยนะครับ ทางทีมงานจะได้จัดการวางแผนจัดหาได้ถูกครับ

ขอบคุณครับพี่ประสิทธิ์

• Pa Mania
  • *
ตั้งใจว่า กลางเดือนค่อนไปทางปลายๆ จะแวะไปเยี่ยมพี่ประสิทธิ์แล้วเผื่อจะได้เลยไปดูลาดเลาของบ้านนาสะอุ้งด้วย เพราะเกรงว่าวันที่ทางปามาเนียจัดไปกันผมอาจจะติดทำงานไปไม่ได้น่ะครับ แต่ถ้าไม่ติดละก็ต้องไปแน่ๆเลย จะได้เอาไฟตัดหมอกหลังไปเป็นผู้นำทาง  ;D

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

• Pa Mania
  • *

หมอกแบบนี้ต้องเจอกับไฟตัดหมอกหลังของป๋มครับ  ;D

ก็ไอ้หมอกนี่แหละครับที่พี่ประสิทธิ์บอกว่าผมกลัว....ก็ผมไม่มีไฟตัดหมอกหลังอย่างพี่ตู่อะครับ.....สุดท้ายถอนตัวกลับฐานครับ ไม่กล้าไปต่อ  :'(

• Pa Mania
  • *
ตั้งใจว่า กลางเดือนค่อนไปทางปลายๆ จะแวะไปเยี่ยมพี่ประสิทธิ์แล้วเผื่อจะได้เลยไปดูลาดเลาของบ้านนาสะอุ้งด้วย เพราะเกรงว่าวันที่ทางปามาเนียจัดไปกันผมอาจจะติดทำงานไปไม่ได้น่ะครับ แต่ถ้าไม่ติดละก็ต้องไปแน่ๆเลย จะได้เอาไฟตัดหมอกหลังไปเป็นผู้นำทาง  ;D

อ้าว.....เราก็จัดไปกันช่วงนั้นไปเลย ไปพร้อมกันไม่ดีกว่าหรือครับพี่ตู่.....ลาดเลาไม่ต้องดูแล้วพี่.....พี่ประสิทธิ์นำทางทั้งคน....ไม่มีหลง ไม่โดนปล้นครับรับรอง.....พี่แกใหญ่สุดในสามภูละครับ  ;D ;D ;D

• Pa Mania
  • *

อ้าว.....เราก็จัดไปกันช่วงนั้นไปเลย ไปพร้อมกันไม่ดีกว่าหรือครับพี่ตู่.....ลาดเลาไม่ต้องดูแล้วพี่.....พี่ประสิทธิ์นำทางทั้งคน....ไม่มีหลง ไม่โดนปล้นครับรับรอง.....พี่แกใหญ่สุดในสามภูละครับ  ;D ;D ;D

เดือนนี้นะครับป๋ม

• Pa Mania
  • *

เดือนนี้นะครับป๋ม

อ้าวเหรอครับพี่ตู่.....แหมนึกว่าจะไปปลายปี.....งั้นพี่ตู่จัดการ survey ได้เลยครับ....เสียดายที่ไม่ว่าง ไม่งั้นละจะไปด้วยซะหน่อย  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
ขอไปด้วยคร๊าบบบ
ถ้าเดือนนี้ขอเป็นวันที่ 20-23 ตค.ดีมั๊ย ลางานวันจันทร์หนึ่งวัน
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ Yo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
ถ้าเดือนนี้ขอเป็นวันที่ 20-23 ตค.ดีมั๊ย ลางานวันจันทร์หนึ่งวัน

ช่วงเวลาดีๆ น่าสน  ;D
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
23 ต.ค. ติดธุระ ต้องไปสามร้อยยอด

อยากไปมากกกกกก
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่านที่กำลังปรึกษาหารือเรื่องการเดินทางมาสำรวจเส้นทางภูทับเบิก เนื่องด้วยกระผมอยู่บนเขารับประทานแต่อาหารป่า(หน่อไม้)จนมันจะทะลุหลังแล้ว...และช่วงโรงเรียนกำลังปิดเทอมคนที่นอนข้างๆ(ผบ.)จึงมีแผนชวนกันไปหาสารไอโอดีนแถวๆจันทบุรีระหว่างวันที่ 18-21 ต.ค.นี้ครับผมอยากไปก็เหมือนท่านอยากมาแหละครับพาเจ้าปาเผือกไปดูทะเลครับจึงนำเรียนพี่ๆที่จะมาในช่วงดังกล่าวว่ามาได้ครับผมจะประสานที่พักรับรองไว้ไม่ต้องห่วงเรื่องที่พัก

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่านที่กำลังปรึกษาหารือเรื่องการเดินทางมาสำรวจเส้นทางภูทับเบิก เนื่องด้วยกระผมอยู่บนเขารับประทานแต่อาหารป่า(หน่อไม้)จนมันจะทะลุหลังแล้ว...และช่วงโรงเรียนกำลังปิดเทอมคนที่นอนข้างๆ(ผบ.)จึงมีแผนชวนกันไปหาสารไอโอดีนแถวๆจันทบุรีระหว่างวันที่ 18-21 ต.ค.นี้ครับผมอยากไปก็เหมือนท่านอยากมาแหละครับพาเจ้าปาเผือกไปดูทะเลครับจึงนำเรียนพี่ๆที่จะมาในช่วงดังกล่าวว่ามาได้ครับผมจะประสานที่พักรับรองไว้ไม่ต้องห่วงเรื่องที่พัก

ผมคงไปตอนที่พี่ประสิทธิ์กลับมาจากทะเลแล้วน่ะครับ เพราะจะได้ให้ช่วยพาไปหมู่บ้านชาวเขาด้วยครับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!

ช่วงเวลาดีๆ น่าสน  ;D

ติดภาระกิจพาลูกน้องเที่ยวครับ :(

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
ไปด้วยอีกหนึ่งสถานีครับ วอดำ ปิดท้ายขบวนครับ