ผู้เขียน หัวข้อ: คำถาม:หากเราจะเปลี่ยนเบรคใหญ่จานโตของแท้ แม่ปั๊มแท้ๆ หรือเสริมดิสเบรคหลังควรไหม?  (อ่าน 15880 ครั้ง)

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :L2904:     :L2904:      :L2904:
 :L2900:      :L2900:       :L2900:      ตามนั้นคับพี่
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ จิรวัฒน์ จิตนันทกุล (หมู หนองคาย)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
ก็ที่พี่ ๆ ในบ้านเราบอกไว้ไงคุ้น ๆ มั๊ย    มีเงินก็หาซื้อไม่ได้   
สว้สดีครับพี่ๆสมาชิกผมจัดจานทองเรียบร้อยแล้วครับ เบรคหนึบกว่าเก่าครับตอนที่โทรสั่งเหลือสองชุดพอดี  เวลาใช้ความเร็วมากๆเบรครู้สึกมั่นใจกว่าเดิมครับ รถผมใส่ล้อ 22ครับ :L2736:

• Pa Mania
  • *
สว้สดีครับพี่ๆสมาชิกผมจัดจานทองเรียบร้อยแล้วครับ เบรคหนึบกว่าเก่าครับตอนที่โทรสั่งเหลือสองชุดพอดี  เวลาใช้ความเร็วมากๆเบรครู้สึกมั่นใจกว่าเดิมครับ รถผมใส่ล้อ 22ครับ :L2736:
ว่างๆ. เอามาโชว. ล้อ 22. หน่อยคับ   :sd21:  บ้านนี้มี 22 ไม่กี่คันเองคับ.  สงสัยราคาโดนๆๆ ใจคับพี่หมู.
 อยากเห็นคับ ว่าหล่อขนาดไหนคับ.  :L2904:   :L2904:    :L2904:   ขอบคุณมากคับ. 

ออฟไลน์ จิรวัฒน์ จิตนันทกุล (หมู หนองคาย)

• Pa Mania
  • *
ว่างๆ. เอามาโชว. ล้อ 22. หน่อยคับ   :sd21:  บ้านนี้มี 22 ไม่กี่คันเองคับ.  สงสัยราคาโดนๆๆ ใจคับพี่หมู.
 อยากเห็นคับ ว่าหล่อขนาดไหนคับ.  :L2904:   :L2904:    :L2904:   ขอบคุณมากคับ.
สวัสดีครับพี่อั่นวันหน้าผมจะลงรูปให้ดูครับ ก่อนนี้ใส่ขอบ20 ออกรถมาใส่ได้ไม่ถึงเดือนเกิดอุบัติเหตล้อแม็คแตก กว่าจะซ่อมเสร็จรถผมใช้เวลาไป18เดือนกว่าจะได้ใช้ ออกมาเลยสั่งขอบ22มาใส่เลยครับอั้นมานานแล้วล้อของคอสมิสแซดอาร์5 เพิ่งใช้รถได้ประมาณเดือนครึ่งนี่ละครับ

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับพี่อั่นวันหน้าผมจะลงรูปให้ดูครับ ก่อนนี้ใส่ขอบ20 ออกรถมาใส่ได้ไม่ถึงเดือนเกิดอุบัติเหตล้อแม็คแตก กว่าจะซ่อมเสร็จรถผมใช้เวลาไป18เดือนกว่าจะได้ใช้ ออกมาเลยสั่งขอบ22มาใส่เลยครับอั้นมานานแล้วล้อของคอสมิสแซดอาร์5 เพิ่งใช้รถได้ประมาณเดือนครึ่งนี่ละครับ
:sd21:   ล้อแม๊ก แตกกกกก.....!   เกิดอุบัติเหตุหรือคับ. เล่นซ่ะ ขอบ 20 แตกอ่ะคับ.  :L4387:

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
ซ่อมรถตั้ง 18 เดือน นานมากครับ  :L2761: :L2739: แสดงว่ายับทั้งคันหรือครับ.พี่จิรวัฒน์  :L4387: :L4391:

• Pa Mania
  • *
รถผมก็ไม่ได้พังยับขณะนั้นหลอกครับเพียงแต่ว่าช่วงคัสซีไปกระแทกกับเสาไฟที่เขาเอามานอนทิ้งไว้6-7ต้นนี่ละครับ

• Pa Mania
  • *
รูปตอนรถเกิดอุบัติเหตุครับ

ออฟไลน์ หมูน้ำตาล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
ผมว่าจะถามพี่ๆ ว่าของผมเป็นรุ่น 2014 มันเป็นดิส ทั้ง 4 ล้อแล้วยังมีความจำเป็นต้องเปลี่ยนเปลี่ยน หน้าเป็น DBA อีกหรือเปล่าครับ :L2904:

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
ผมว่าจะถามพี่ๆ ว่าของผมเป็นรุ่น 2014 มันเป็นดิส ทั้ง 4 ล้อแล้วยังมีความจำเป็นต้องเปลี่ยนเปลี่ยน หน้าเป็น DBA อีกหรือเปล่าครับ :L2904:
ต้องลองดูครับพี่หมู  :L6415: ถ้าไม่ดีกว่าเดิม ก็ตั้งขายแถวนี้ได้ครับ ผมรับรองไม่เกินสามวัน ขายได้แน่ครับ  :sd42: :sd42: :L2901: :L2901: :L2901:
Pamania so good

• Pa Mania
  • *
ต้องลองดูครับพี่หมู  :L6415: ถ้าไม่ดีกว่าเดิม ก็ตั้งขายแถวนี้ได้ครับ ผมรับรองไม่เกินสามวัน ขายได้แน่ครับ  :sd42: :sd42: :L2901: :L2901: :L2901:

นะพี่เปี่ยม เรื่องชวน  :L6415: เนี่ยชอบนะ แต่ step ต่อไปของผมคงจะเป็นช่วงล่างก่อนนะครับ  :L2904:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124

เจ้าปาวาฬผมก็ดิส 4 ล้อครับและล้อหน้าเป็นจาน DBA ครับ :sd27:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
นะพี่เปี่ยม เรื่องชวน  :L6415: เนี่ยชอบนะ แต่ step ต่อไปของผมคงจะเป็นช่วงล่างก่อนนะครับ  :L2904:
:L4373: :L4373: :L2736:
Pamania so good

ออฟไลน์ เด่น บางนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0

ผมว่าถ้าล้อเดิมๆ ก็คงพอแล้วหละครับ (สำหรับผมน๊ะ) แต่ถ้ามีการเปลี่ยนแม็กซ์ หรือยางที่ใหญ่ขึ้น ขับแล้วรู้สึกว่า มันยังไหลอยู่ ก็น่าจะจัดเพิ่ม :sd23:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

วันที่ test drive ที่ scan inter คันที่เราเอามาขับทดสอบเป็นรถใหม่วิ่ง 2000 โล  Disk 4 ล้อ    ผมและพี่อ๊อดทดสอบแล้วทั้งความเร็วใช้งานและความเร็วพอประมาณถึงสูง    ต้องสำรองระยะเบรคเช่นกัน

หากเทียบกับ  เบรคหน้า DBA + ดรัมหลังเดิม   ผมให้คะแนนสูงกว่า    disk 4 ล้อจากโรงงานครับ (นี่ขนาดล้อเดิมนะ หากเจอล้อ 20 เข้าไปคงมีระยะยาวขึ้นอีกนิด)

ผลคล้ายกับที่รีวิว  เรื่องการบาลานท์แรงดันน้ำมันเบรคและการรักษาการทรงตัวในทางโค้งเมื่อแตะเบรคเลยต้องได้ฟิลลิ่งประมาณนั้นครับ

ผลการทดสอบจากความคิดเห็นส่วนตัวครับ
 :L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ผมว่าถ้าล้อเดิมๆ ก็คงพอแล้วหละครับ (สำหรับผมน๊ะ) แต่ถ้ามีการเปลี่ยนแม็กซ์ หรือยางที่ใหญ่ขึ้น ขับแล้วรู้สึกว่า มันยังไหลอยู่ ก็น่าจะจัดเพิ่ม :sd23:
ตามพี่เด่น comment ครับ   หากขับแล้วยังไม่เจออาการไหลก็ไม่ต้องดัดแปลงเพิ่มเติมอะไร  ยกเว้นเจออาการดังกล่าว

เหตุที่ทำให้เบรคเพิ่มระยะไปจากเดิม
1. ขับรถที่โหลดเยอะ เช่นบรรทุกหรือโดยสาร 4 - 5 คน   แล้วกดเบรคแช่ยาวๆจากรถที่มาเร็วเพื่อหยุดในจุดกำหนดเช่น U turn

2. ขับรถให้มีความร้อนสะสมที่ระบบเบรค  แล้วเร่งมาแล้วเบรคในจุดที่กำหนด  ระยะเบรคจะยาวขึ้นกว่าเดิม (แต่อยู่)อาจจะมีกลิ้นไหม้

3. ขับรถลงทางชันยาวๆ  แล้วใช้เบรคบ่อย  อาจจะเจออาการง่ายกว่า (ในกรณีดรัมเบรคแนะนำให้ยกเบรคมือประคองช่วย+ ใช้เกียร์ต่ำดึงๆไว้)
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ นายอ้น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
ผบ.เห็นด้วยเมื่อไหร่จัดแน่  :L2901: ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่นะ  :sd23:  :sd23:  :sd23:  :L2734:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

• Pa Mania
  • *
วันที่ test drive ที่ scan inter คันที่เราเอามาขับทดสอบเป็นรถใหม่วิ่ง 2000 โล  Disk 4 ล้อ    ผมและพี่อ๊อดทดสอบแล้วทั้งความเร็วใช้งานและความเร็วพอประมาณถึงสูง    ต้องสำรองระยะเบรคเช่นกัน

หากเทียบกับ  เบรคหน้า DBA + ดรัมหลังเดิม   ผมให้คะแนนสูงกว่า    disk 4 ล้อจากโรงงานครับ (นี่ขนาดล้อเดิมนะ หากเจอล้อ 20 เข้าไปคงมีระยะยาวขึ้นอีกนิด)

ผลคล้ายกับที่รีวิว  เรื่องการบาลานท์แรงดันน้ำมันเบรคและการรักษาการทรงตัวในทางโค้งเมื่อแตะเบรคเลยต้องได้ฟิลลิ่งประมาณนั้นครับ

ผลการทดสอบจากความคิดเห็นส่วนตัวครับ
 :L4399:

ขอขอบคุณพี่เด่น และพี่นะมากครับสำหรับข้อมูล  :sd27: :sd27: :sd27: และส่งสัยต้องเก็บเงินเพื่อไปต่ออีกล่ะ  :L2904: :L2904: :L2904: