ผู้เขียน หัวข้อ: รับมาแล้วครับ น้องปาขาว 2.4  (อ่าน 16292 ครั้ง)

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 169
รับมาแล้วครับ น้องปาขาว 2.4
« เมื่อ: 5 มีนาคม 2013, 23:34:50 »
วันนี้รับรถบ่ายสามโมง กว่าจะตรวจรับรถเสร็จก็สี่โมงกว่าๆ เจอสิ่งที่ไม่อยากเจอหลายรายการเลยทีเดียว  :sd21:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: รับมาแล้วครับ น้องปาขาว 2.4
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 5 มีนาคม 2013, 23:38:05 »
วันนี้รับรถบ่ายสามโมง กว่าจะตรวจรับรถเสร็จก็สี่โมงกว่าๆ เจอสิ่งที่ไม่อยากเจอหลายรายการเลยทีเดียว  :sd21:
สวัสดีครับพี่แม็ก

update เลยครับว่าเจออะไรบ้าง
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
Re: รับมาแล้วครับ น้องปาขาว 2.4
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 6 มีนาคม 2013, 00:18:41 »
สวัสดีครับพี่แม็ก

update เลยครับว่าเจออะไรบ้าง
เริ่มจาก Dash board เกิดรอยครูด คาดว่าน่าจะเกิดจากขั้นตอนการติดฟิล์ม  :sd21: ทางศูนย์รับผิดชอบโดยการสั่งพาร์ทให้ใหม่ คาดว่าวันจันทร์หน้าน่าจะได้
ถัดมา หันไปดูขอบกระจกฝั่งคนขับเห็นขอบยางมันปูดขึ้นมา (อันนี้ผมเคยแงะแผงประตูของดีแม็กมาแล้วครับ เลยรู้ว่ามันดัดกลับไม่ได้ครับแม้จะใช้ค้อนทุบแล้วก็ตาม ทางศูนย์บอกจะให้ช่างติดฟิล์มลองแก้ดู ถ้าแก้ไม่ได้ก็จะเบิกพาร์ทมาเปลี่ยนให้ครับ
ถัดมา ไม่มีสัญญาณเตือนไม่รัดเข็มขัดแม้จะขับรอบโชว์รูมหนึ่งรอบแล้วก็ตาม อันนี้ผมไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้มีฟังก์ชั่นมาตรฐานนี้หรือเปล่า 2.4GLS
ถัดมา ขอบประตูด้านในทั้งสี่บานด้านบนไม่มีการเก็บสีให้หมด ยังเห็นเป็นสีดำอยู่เลย เค้าบอกมันมาจากโรงงานแบบนั้น
ถัดมา ตัวถังรถที่จุดบานพับประตูฝั่งคนนั่งด้านซ้ายมีร่องรอยการเชื่อมปิดงานบางอย่างแล้วเจียรออกไม่เสมอแต่ก็ยังดันทุรังพ่นสีใส่ ทำให้ด้านในของเศษสะเก็ดแผ่นนั้นไม่โดนสีเลย กลัวว่าจะเป็นสนิม ตรงนี้ศูนย์บอกจะทำสีให้ใหม่ (ผมควรให้เค้าทำสีดีมั้ยครับ กลัวว่าทำแล้วจะไม่เนียนครับเพราะสีขาวมุกมันน่าจะทำยากครับ)
ต่ออีก ที่ครอบบันไดด้านขวาและด้านซ้ายชิ้นงานไม่เหมือนกัน ฝั่งซ้ายติดแนบสนิทดี แต่ฝั่งขวาเหลือแก๊ปกับที่ครอบล้อพอสมควรเลย ตรงนี้ต้องกลับไปให้ร้านที่ติดตั้งแก้ไข โดยผมโทรไปคุยก่อนแล้ว เค้าบอกว่าให้เอาเข้ามาดู แต่คาดว่ามันคงได้เท่าที่เห็น (อ้าววว)
ต่อไปเลยดีกว่า ที่วางแก้วน้ำผู้โดยสารแถวสามมีคราบน้ำมันอยู่ข้างใน ไม่รู้มาจากไหนสกปรกมาก
ตอนขอของแถมบอกว่าจะให้พรมปูพื้นของ RallyArt แต่เอาเข้าจริงบอกว่ารุ่น 2.4 ไม่มีมาให้เหมือนตัว GT มีแต่แผ่นยางมาให้แทน (ของใครใส่พรมรุ่นนี้บ้างครับ ผมว่ามันเป็นหนึ่งในอุปกรณ์แต่งของ RallyArt นะ ทำไมเค้าบอกว่าสั่งแยกไม่ได้) สุดท้ายผมเลยขอถาดใส่สัมภาระแทน  :sd21:
ทดลองเอาออกไปขับแถวถนนอักษะ ลองปล่อยมือออกจากพวงมาลัย รถเอียงออกซ้ายตลอดที่ทุกความเร็ว
อ้อ...อีกอย่างนึง ก่อนรับรถเซลล์บอกว่าของเหลวทุกอย่างได้รับการตรวจเช็คจากช่างแล้ว เรียบร้อยดี แต่ผมลองฉีกน้ำปัดน้ำฝนดันไม่มีน้ำออกครับ (สุดท้ายเซลล์ต้องเติมให้จนเต็ม) อันนี้ไม่น่าจะเกิดเลย
แล้วก็ที่เจ็บปวดที่สุดคือ รุ่น MY2013 ไม่สามารถพับเบาะคนขับต่อกับเบาะคนนั่งแถวสองเพื่อเหยียดขาได้เนื่องจากเบาะแถวสองเลื่อนถอยหลังไม่ได้ ซึ่งตอนซื้อผมก็ได้แต่ดูในเวปของมิตซูว่ามันทำได้ แต่ในหน้าเวปมันเป็นของ MY2012 และก่อนหน้านี้  :sd21: เซ็งสุดๆ
สุดท้ายของวันนี้เท่าที่จำได้คือ อย่างที่พี่นะบอกเลยครับว่าเค้าอัดลมให้แบบเต็มๆเลยครับแต่ผมยังไม่ได้ปรับความดันลมยางเลยครับ เพิ่งกลับมาถึงที่พักแถวสะพานควาย กะว่าพรุ่งนี้ก่อนออกเดินทางกลับที่ทำงานที่พัทยาผมจะจัดการอีกที ล้อหน้า และล้อหลัง ควรเติมเท่าไหร่ดีครับพี่
พรุ่งนี้จะเอารูปที่เป็นปัญหาต่างๆมาลงให้ดูครับ วันนี้ไม่มีเวลาเลยครับ

ปล. สเกิ๊ร์ตหน้าหลังและที่ครอบบันไดของ JAP ครับ ไม่น่าจะเป็น ABS แต่น่าจะเป็นไฟเบอร์กลาสมากกว่า ที่ตรงเหนือปลายท่อฉีกขาดประมาณ 2 ซม.ได้ รอวันจันทร์กลับมาเคลียร์อีกที
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 6 มีนาคม 2013, 07:14:22 »
โฮ้พี่แม็ค นี่รถป้ายแดงใช่ไหม   :L2739:

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 6 มีนาคม 2013, 09:20:20 »
เอารูปมาแชร์ หน่อยครับพี่แม็ค  คิดแล้วปวดตับรถป้ายแดง  :'(

ออฟไลน์ ปู้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 6 มีนาคม 2013, 09:37:29 »
ขอดูรูปด้วยคนครับ จะได้มาเช็ครถของตัวเองบ้าง

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 6 มีนาคม 2013, 12:41:19 »
เรียนตามคิดเห็นส่วนตัว ถ้าเป็นผม รถคันนี้ผมจะไม่เอาครับ ขอเปลี่ยนคัน กับราคาสู่ขอไม่ใช่น้อย 1,305,000.- แล้วจดหมายเลขเครื่องยนต์ และแชสซี ไว้
*** ความ คหสต อะครับ :L4399:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 มีนาคม 2013, 12:43:58 โดย ต๋อง Fuddy »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 6 มีนาคม 2013, 19:02:28 »
ขอโทษพี่ๆทุกท่านนะครับ วันนี้ผมงานยุ่งมากเลย ยังไม่ได้กิยข้าวเย็นเลยเนี่ย ขอเป็นวันพรุ่งนี้ครับผมจะถ่ายรูปมาให้เห็นชัดๆเลย รอหน่อยนะครับผม

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 6 มีนาคม 2013, 21:05:57 »
มาสวัสดีและมาให้กำลังใจพี่แม็คครับ  :sd23: :L4399: :L2894: :L2753: :L2756: :L6419:

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 7 มีนาคม 2013, 15:19:08 »
ตอนผมรับรถมีแบบนี้เหมือนกันครับ ช่วงกระจังหน้าที่เป็นรังผึ้งแผงยาวด้านล่าง ไม่ลงล็อค ด้านนึงสามารถบีบได้.... แต่ตอนนั้นรถขนาดตลาดอย่างแรง ช่วงน้ำท่วมใหญ่ครับ... ขายรถคันเดิมไป รีบใช้รถ หน้าฝนไม่มีรถไปรับส่งลูก.... จำใจรับ บอกว่ารับไปก่อนแล้วให้ 0 ใกล้บ้านแก้ให้... ปรากฏว่า ก็อย่างที่เห็นล่ะครับ จัดยังไงก็ไม่ลง กด แล้ว เด้ง กด แล้ว เด้ง...เฮ้อ ทำใจ แกล้งมองเป็นไม่เห็นไป.....
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 7 มีนาคม 2013, 18:27:19 »
มาอัพเดทครับ เริ่มจากงานที่ไม่เรียบร้อยที่บานพับประตูคนนั่นซ้ายแถวสอง
ตามด้วยที่ครอบบันไดด้านซ้ายกะด้านขวาที่ไม่เหมือนกัน ฝั่งซ้ายแนบสนิทแต่ฉีกขาดที่มุมเล็กน้อย ฝั่งขวามีแก๊บจนน่าเกลียด
อันนี้ด้านขวาที่ไม่สนิท
ฝาปิดถังน้ำมันสีลอก
ขอไปหาอะแด๊ปเตอร์โน๊ตบุ๊คก่อนครับ แบตหมด แล้วจะมาต่อครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 7 มีนาคม 2013, 18:30:37 »
เหนือปลายท่อมีรอยฉีกขาดของไฟเบอร์
มีคราบน้ำมันในช่องวางแก้วด้านหลังแถวสาม
ยางขอบประตูดุ้งขึ้น
ว๊า...แบตหมด จะมาต่อทีหลังครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 7 มีนาคม 2013, 20:55:26 »
มาอัพเดทครับ เริ่มจากงานที่ไม่เรียบร้อยที่บานพับประตูคนนั่นซ้ายแถวสอง
ตามด้วยที่ครอบบันไดด้านซ้ายกะด้านขวาที่ไม่เหมือนกัน ฝั่งซ้ายแนบสนิทแต่ฉีกขาดที่มุมเล็กน้อย ฝั่งขวามีแก๊บจนน่าเกลียด
ขอไปหาอะแด๊ปเตอร์โน๊ตบุ๊คก่อนครับ แบตหมด แล้วจะมาต่อครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่แม็ค

จากที่ดูแล้ว ผมสรุปว่ารถไม่มีปัญหา  แต่คนสร้างปัญหาคือช่างกระโปโลกับฝ่ายขายมือใหม่และสินค้าที่คุณภาพต่ำไปนิด  ดังนี้

พี่แม็คไปติดตั้งเครื่องเสียงหรือ media player อะไรเพิ่มหรือเปล่าเพราะเห็นใต้เกะเก็บของมีเสริมหนังสีครีม
เป็นไปได้ที่ช่างรื้อออกมาแล้วอาจจะโดนปลายหัวแร้ง  หรือไม่ก็ปลายไขควรงัดอะไรสักอย่าง  หรืออะไรตกใส่เช่นตะกั่วบีดกรี

ของคุณภาพไม่ดี  เอามาใส่ไม่ตั้งใจอีก  ไม่เข้าก็ดันจนฉีก  ไม่เก็บงานด้วยซิลิโคน  ไม่พยายามดัดงอชิ้นงานก่อนติดตั้งจริง  ช่างฝีมือไม่ดี

เป็นที่ความใส่ใจของช่าง+คุณภาพผลิตภัณฑ์

ช่างอาจถอดฝาออกไปเทียบสีตอนทำสีชุดแต่ง

**และในช่องวางแก้ว  ไม่ช่างฟิมล์  ก็ช่างเครื่องเสียง  หรือไม่ก็ช่างติดชุดแต่ง  เอาน้ำยาอะไรไปวางแล้วไม่ทำความสะอาด

**ประตูที่ปิดไม่สนิท  ยางปลิ้น  เพราะอาจจะเปลี่ยนลำโพงแล้วต้องรื้อฝาข้างออกมาแล้วใส่ไม่เรียบร้อย

**จากเหตุการณ์นี้  ไม่น่าเข้าไปให้ช่างชุดนี้มันปู้ยี้ปู้ยำอีกครับ   ขอเป็นค่าซ่อมแล้วไปทำที่มันดีกว่านี้ดีกว่าครับ

:L4387: :L4386: 

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 7 มีนาคม 2013, 21:36:19 »
อะไรมันจะขนาดนี้ :sd06: พวกช่างต่างๆนาๆ :L2739: ไม่รู้เลยหรือว่านี้มัน ปาเจโร่มาเนีย ;D
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 9 มีนาคม 2013, 21:54:50 »
อะไรมันจะขนาดนี้ :sd06: พวกช่างต่างๆนาๆ :L2739: ไม่รู้เลยหรือว่านี้มัน ปาเจโร่มาเนีย ;D
:L4387:ช่ายเลยครับพี่ดล :L4374:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 มีนาคม 2013, 01:01:51 »
:L4387:ช่ายเลยครับพี่ดล :L4374:

ไม่เอาไม่พูด :L4374:

PaManiaนะครับ ไม่ใช่PaMafia  :L4387:  เอ๊ะ หรือว่าใช่  :L2739: :L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10 มีนาคม 2013, 12:58:06 »

ไม่เอาไม่พูด :L4374:

PaManiaนะครับ ไม่ใช่PaMafia  :L4387:  เอ๊ะ หรือว่าใช่  :L2739: :L2754: :L2754: :L2754:

เห็นใจพี่แม็คจิงๆ คับ เป็นที่บ้านเค้าเรียกว่า "ช่างมักง่าย" แท้น่อ
เด๋วผมไปตามรุ่นพี่ให้คับ เพิ่งกลับจากซ้อมยิงปูนซะด้วย แม่นๆ ท้างน้างงง เด๋วพาไปเคลียร์คับ

:sd42:  :sd42:  :sd42: ส่วนป๋ม ไปก่อนล่ะ  :L2901:  :L2901:  :L2901:

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 10 มีนาคม 2013, 13:13:02 »
ของผมไม่เอาของแถมสักรายการครับ  ขอเป็นส่วนลด
-เพราะรู้อยู่ว่าของแถมเป็นเช่นไร
-ถ้าจะติดตั้งทางศูนย์จะหาร้านข้างน้อกมาติดให้ เน้นค่าแรงถูกเข้าไว้ แล้วมันจะดีได้ยังไง
-ลูกเล่นเล็กๆน้อยๆของพนักงานขาย ถ้าลูกค้าไม่ค่อยรู่เรื่องจะเอาของแต่งอีกเกรดมาผสมกันไป
-ติดแล้วไม่ได้ดังใจไม่รู้จะโทษใคร จะแก้งานให้ก็ช้าถ่วงไปเรื่อย
สรุป เอาส่วนลดไปหาของแต่งข้างนอกดีกว่ามีปัญหาก็เข้าไปโวยกับร้านได้
 :L4387:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 10 มีนาคม 2013, 21:01:01 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่แม็ค

จากที่ดูแล้ว ผมสรุปว่ารถไม่มีปัญหา  แต่คนสร้างปัญหาคือช่างกระโปโลกับฝ่ายขายมือใหม่และสินค้าที่คุณภาพต่ำไปนิด  ดังนี้

พี่แม็คไปติดตั้งเครื่องเสียงหรือ media player อะไรเพิ่มหรือเปล่าเพราะเห็นใต้เกะเก็บของมีเสริมหนังสีครีม
เป็นไปได้ที่ช่างรื้อออกมาแล้วอาจจะโดนปลายหัวแร้ง  หรือไม่ก็ปลายไขควรงัดอะไรสักอย่าง  หรืออะไรตกใส่เช่นตะกั่วบีดกรี
รูปนี้ต้องซูมเข้าไปดูใกล้ๆครับพี่นะ จะเห็นว่ามันเป็นรอยที่เกิดจากการเชื่อมจากโรงงานแล้วเจียรออกไม่หมดแล้วก็พ่นสีใส่เลย ทำให้ด้านหลังของเศษเหล็กเล็กๆนี้ไม่โดนสีครับ จุดนี้อยู่ตรงบานพับประตูคนนั่งแถวสองด้านซ้ายครับ ที่เห็นหนังสีครีมเป็นเบาะคนนั่งแถวหน้าครับผม

ของคุณภาพไม่ดี  เอามาใส่ไม่ตั้งใจอีก  ไม่เข้าก็ดันจนฉีก  ไม่เก็บงานด้วยซิลิโคน  ไม่พยายามดัดงอชิ้นงานก่อนติดตั้งจริง  ช่างฝีมือไม่ดี
อันนี้ผมเห็นด้วยครับ

เป็นที่ความใส่ใจของช่าง+คุณภาพผลิตภัณฑ์
ผมเข้าใจว่าเจ้านี้เป็นวัสดุ ABS เหมือนเจ้าอื่นๆ แต่ดูๆแล้วไม่น่าจะใช่ครับ

ช่างอาจถอดฝาออกไปเทียบสีตอนทำสีชุดแต่ง
ผมว่าจุดนี้น่าจะเป็นมานานแล้วครับ เพราะสนิมกินเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ รถคันนี้เป็น YM2013 แต่ผลิตตั้งแต่ปลายปีที่แล้วครับ ประมาณว่าจอดตากแดดตากฝนมาพอสมควร

**และในช่องวางแก้ว  ไม่ช่างฟิมล์  ก็ช่างเครื่องเสียง  หรือไม่ก็ช่างติดชุดแต่ง  เอาน้ำยาอะไรไปวางแล้วไม่ทำความสะอาด
อันนี้เป็นไปได้ครับ

**ประตูที่ปิดไม่สนิท  ยางปลิ้น  เพราะอาจจะเปลี่ยนลำโพงแล้วต้องรื้อฝาข้างออกมาแล้วใส่ไม่เรียบร้อย
จุดนี้ผมว่ามันน่าจะเกิดจากช่างติดฟิล์มเนื่องจากผมยังไม่ได้กระทำการใดๆภายในรถเลยครับ

**จากเหตุการณ์นี้  ไม่น่าเข้าไปให้ช่างชุดนี้มันปู้ยี้ปู้ยำอีกครับ   ขอเป็นค่าซ่อมแล้วไปทำที่มันดีกว่านี้ดีกว่าครับ
ทั้งหมดนี้ผมจะคุยกับศูนย์ก่อนเพื่อให้พอใจกันทั้งสองฝ่ายโดยเฉพาะฝ่ายผม ถ้าแก้ไขให้ได้ทั้งหมดผมก็ไม่ติดใจอะไรครับ เพราะว่า......ผมรักมันเข้าแล้วครับ ขับดีจริงๆ  :L2754:

:L4387: :L4386:

ผมยังมีรูปที่จะมาโพสต์เพิ่มหลังจากที่เพิ่งหาอะแด๊ปเตอร์คอมฯเจอ ขอต่อเลยละกันครับ เผื่อใครจะไปรับรถจะได้เอาไว้เป็นอ้างอิงได้ครับผม

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 10 มีนาคม 2013, 21:28:08 »
ขอบบานประตูที่ไม่เก็บงานให้เรียบร้อยทั้งด้านบนและด้านล่าง ยังเห็นเป็นสีดำอยู่เลยทั้งที่รถเป็นสีขาว เป็นเหมือนกันทุกบานประตูเลย

สังเกตุตรงกลางภาพนะครับ จะเจอรอยขูดเป็นทาง สองเส้น น่าจะเกิดจากช่างฟิล์ม

อันนี้ตรงกลางเหนือจอนาฬิกา เป็นรอยครูดจากของแข็งเหมือนกับโดนฟุตเหล็กประมาณนั้น ศูนย์สั่งพาร์ทใหม่มาเปลี่ยนให้

ส่วนอันนี้เป็นความผิดพลาดของช่างทำเบาะที่เอาเบาะไปหุ้มหนังแล้วไม่ได้ใส่ลูกบิดปรับสูงต่ำมาให้ด้วย( ที่ศูนย์ปฏิเสธกันใหญ่เลยว่ารุ่นนี้ไม่มีปรับสูงต่ำ ) แต่ผมค้านคอเป็นเอ็นว่ามีแน่นอน เซลล์เลยพาไปดูรถในโชว์รูมที่จอดอยู่ ทั้งสามคนถึงกะพูดไม่ออกกันเลยทีเดียว และเวลาปรับเลื่อนไปหน้าและถอยหลังมันไม่ค่อยไปเลยครับ ต้องโยกไปโยกมานิดนึงถึงจะยอมเลื่อน

อันนี้เป็นสเกิร์ตด้านหน้าที่ใส่ซิลิโคนแนวให้ทั้งอัน ในขณะที่ด้านหลังและบันไดข้างไม่แนวให้เลย ด้วยเหตุผลว่า เผื่อเกิดอุบัติเหตุจะได้ถอดเปลี่ยนได้ง่าย (แล้วด้านหน้าทำไมแนวให้ล่ะครับ)

เพิ่มเติมปัญหาคือ ปรับลำโพงยังงัยก็ไม่มีเสียงออกที่ลำโพงคู่หน้าครับ ลองปรับดูหมดแล้ว ทั้ง Front Left, Front Right, Front, และ All ยังงัยๆก็ไม่ออกที่ลำโพงคู่หน้าเลย

พวงมาลัยของพี่ๆหนักตลอดเวลาป่าวครับ ผมว่ามันหนักกว่ารถยี่ห้ออื่นๆที่ผมเคยขับทุกคันเลยครับ ปรกติมั้ยครับ

สุดท้ายที่นึกได้ตอนนี้ ฟิล์มที่ติดมามันมีฟองอากาศตั้งแต่รับรถมาแล้วหลายจุดเลย สังเกตุดูแล้วมันมีเศษฝุ่นอยู่ในฟองอากาศเหล่านั้น ถ้าทิ้งไว้เรื่อยๆ ฟองอากาศจะหายไปหรือไม่ครับ(ส่วนตัวคิดว่ายังงัยๆมันก็ไม่น่าจะหายเนื่องจากเม็ดฝุ่น) ที่สำคัญคือมันอยู่ตรงบานหน้าฝั่งคนขับครับ แกะกะตามากครับ แบบว่าไม่ได้มีแค่ฝุ่นเม็ดเดียว แต่เป็นกลุ่มฝุ่นทั้งหมดสามกลุ่มใหญ่ๆ นั่นคือมีกลุ่มฟองอากาศอยู่สามกลุ่มเลยครับ

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นนะครับ และผมหวังว่าบทเรียนของผมจะมีประโยชน์สำหรับเพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นๆด้วยนะครับ ส่วนตัวผมเองไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่ อันไหนแก้ได้ก็แก้ไป อันไหนไม่ได้ก็หลับหูหลับตาไป ยกเว้นเรื่องฟิล์มที่ผมไม่รับเด็ดขาด........   :L4387: