ผู้เขียน หัวข้อ: รถแอร์ไม่เย็น เวลาติดไฟแดง+อากาศร้อนมากๆ  (อ่าน 46304 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ปริญ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ เวลาติดไฟแดง+อากาศร้อนมากๆ แอร์มีแต่ลมออกมา เหลือบมองดูเข็มความร้อน ขึ้นไปอีก 1 ขีด  แต่พอเวลารถวิ่ง เริ่มเย็นเหมือนปกติ  และรถผมมักจะเป็นช่วงที่ติดนานๆ และ อากาศร้อนมากๆ   ผมเคยลองจอดลงไปดู พัดลมระบายคอล์ยร้อน
มันดูหมุนเือื่อยๆ นะครับ   :L4387:   รบกวนพี่ๆด้วยครับ

tod

• บุคคลทั่วไป
Re: รถแอร์ไม่เย็น เวลาติดไฟแดง+อากาศร้อนมากๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 2 มีนาคม 2013, 18:17:59 »
ลองตามนี้ เป็นการเช็คเบื้องต้น
**ดับเครื่องรอเครื่องเย็น**
-เปิดฝาหม้อน้ำเช็คระรับน้ำในหม้อน้ำ+ถังพัก ยังอยู่ในระดับ.....
-ลองหมุนไปพัดลมหม้อน้ำต้องมีความหนึดพอสมควร
-เช็คความตึงของสายพานพัดลม
-ทำความสะอาดรังผึ้งหม้อน้า+รังผึ้งแอร์ ถ้าสกปรกมีผุ่นเกาะ

อย่าอื่นเดี๋ยวมีพี่ๆที่มีความรู้มาตอบ  ยังให้ให้ข้อมูลเพิ่มเติมด้วยครับ
-รถปี...
-เครื่อง ดีเซล/เบลซิล+ติดแก๊สหรือไม่....
-ทำอะไรเพิ่มเติมกัถมาหรือไม่ เช่นติดกล่อง.....
 :sd23:

• Pa Mania
  • *
Re: รถแอร์ไม่เย็น เวลาติดไฟแดง+อากาศร้อนมากๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 2 มีนาคม 2013, 18:25:59 »
ขออนุญาตตอบพี่ทศครับ

-เปิดฝาหม้อน้ำเช็คระรับน้ำในหม้อน้ำ                       ---> ปกติ     แต่ถังพัก น้ำแห้งเลยเติมไปจนได้ระดับ

-ลองหมุนไปพัดลมหม้อน้ำต้องมีความหนึดพอสมควร   ---> เดี๋ยวไปลองทำดูนะครับ
-เช็คความตึงของสายพานพัดลม                             ---> เดี๋ยวไปลองเช็คอีกทีครับ
-ทำความสะอาดรังผึ้งหม้อน้า+รังผึ้งแอร์ ถ้าสกปรกมีผุ่นเกาะ   ---> ล้างทำความสะอาดเรียบร้อย

-รถปี...2009/3.2GT เดิมๆเลยครับ เครื่องดีเซล   เลขไมล์ 180,000

ขอบคุณครับ

tod

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 2 มีนาคม 2013, 18:40:06 »
***อย่าลืมเช็คพัดลมไฟฟ้าด้วยนะครับ***
แต่ต้องรอให้เครื่องยนต์ร้อนถึงระดับก่อนนะครับ พัดลมไฟฟ้าถึงจะทำงาน
 :L2904:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 2 มีนาคม 2013, 18:57:48 »
หมายถึงพัดลม รังผั้งแอร์เปล่าครับ

***อย่าลืมเช็คพัดลมไฟฟ้าด้วยนะครับ***
แต่ต้องรอให้เครื่องยนต์ร้อนถึงระดับก่อนนะครับ พัดลมไฟฟ้าถึงจะทำงาน

tod

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 2 มีนาคม 2013, 19:07:18 »
หมายถึงพัดลม รังผั้งแอร์เปล่าครับ

ใช่ครับ
 :L2736:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 2 มีนาคม 2013, 20:17:58 »
พี่ปริญเพิ่งเข้าศูนย์ หรือไปที่ไหนที่มีการเปลี่ยนถ่ายพวกของเหลวในเครื่องยนต์หรือเปล่าครับ?? :L2761:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 2 มีนาคม 2013, 23:32:59 »
พี่ปริญเพิ่งเข้าศูนย์ หรือไปที่ไหนที่มีการเปลี่ยนถ่ายพวกของเหลวในเครื่องยนต์หรือเปล่าครับ?? :L2761:

ครั้งล่าสุดเปลี่ยนแค่น้ำมันเครื่องครับ 

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 2 มีนาคม 2013, 23:34:59 »

ใช่ครับ

นั่นและครับ ที่ผมสังเกตุ อันดับแรก มันหมุน อ่อยๆ มากเลยครับ ตอนที่ อากาศร้อนๆ ลงไปดู มันก็ยังหมุนอ่อยๆ เหมือนเดิมครับ อันนี้ปกติหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 มีนาคม 2013, 23:38:17 โดย @_ปริญ_@ »

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 3 มีนาคม 2013, 00:37:35 »
ขออนุญาตตอบพี่ทศครับ

-เปิดฝาหม้อน้ำเช็คระรับน้ำในหม้อน้ำ                       ---> ปกติ     แต่ถังพัก น้ำแห้งเลยเติมไปจนได้ระดับ

-ลองหมุนไปพัดลมหม้อน้ำต้องมีความหนึดพอสมควร   ---> เดี๋ยวไปลองทำดูนะครับ
-เช็คความตึงของสายพานพัดลม                             ---> เดี๋ยวไปลองเช็คอีกทีครับ
-ทำความสะอาดรังผึ้งหม้อน้า+รังผึ้งแอร์ ถ้าสกปรกมีผุ่นเกาะ   ---> ล้างทำความสะอาดเรียบร้อย

-รถปี...2009/3.2GT เดิมๆเลยครับ เครื่องดีเซล   เลขไมล์ 180,000

ขอบคุณครับ

สวัสดีพี่ปริน คล้ายๆอาการ น้ำในระบบหล่อเย็น ขาดหายไป หรือ มีอากาศอยู่ในระบบ พอเครื่องเย็นจะดูดน้ำจากในหม้อพักน้ำ
กลับไปที่หม้อน้ำไปจนแห้ง
   ลองตรวจดูเองก่อนครับ

1. ฝาหม้อน้ำ ยางซีลที่ฝาหม้อน้ำชำรุด  สปริงควบคุมแรงดันชำรุด ลองกดดูที่ด้านล่างจะขึ้นลงได้สะดวก แต่ยังมีแรงต้าน
อยู่พอสมควร (ถ้าสังเกตว่ามีสนิมเกาะ และ ขึ้นลงไม่สะดวกให้เปลี่ยนเหอะ ไม่กี่บาท)

2. เปิดฝาหม้อน้ำ แล้วติดเครื่อง รอสักพัก สังเกตดูว่าน้ำในหม้อน้ำลดลงหรือมีฟองอากาศปุดขึ้นมาหรือไม่ ถ้ามีอากาศปุดขึ้นมา
และน้ำลดลงมาก ต้องหาสาเหตว่า คือ อากาศที่หลงอยูในระบบ  หรือ ระบบรั่ว อาจจะทำเองไม่ได้ ต้องอาศัยช่างหรือผู้มีประสพการณ์
เป็นผู้ลงมีอจัดการให้

3. ตรวจดู ความหนืดของ ใบพัด หน้าเครื่อง ว่ามีความหนืดอยู่มากน้อยเพียงใด โดยใช้มือหมุนใบพัดหน้าเครื่องยนต์ขณะเครื่องเย็น
เครื่องดับอยู่ควรมีความหนืดอยู่พอสมเควร ถ้าหมุนได้ง่ายเกินไป หรือเบาเกินไป ให้เช๊คดูที่ตัวฟรีปั๊ม(ตัวที่เป็นครีบอลูมิเนียมอยู่ติดกับพัดลม)
ว่าอยู่ในสภาพปกติหรือไม่ อาจจะเป็นที่น้ำยาซิลิโคนที่อยู่ในตัวฟรีปั๊มระเหยออกไปเลือน้อยเกินไป การทำงานไม่สัมพันธ์กับรอบเครื่องยนต์
คือ ใบพัดไม่มีแรงพอจะหอบเอาลมหลังหม้อน้ำออกมาได้มากพอ ทำให้การระบายความร้อนจากหม้อน้ำทำได้น้อยกว่าที่ควรจะเป็น   

ข้อสังเกต รถพี่ ปริน 180,000 กม.  น่าจะมีการเติมซิลิโคน(ตามร้านเค้าเรียกน้ำมันฟรีปั๊ม) ฟรีปั๊ม บ้างแล้ว ปกติจะเติมกันประมาณ
ที่ 100,000- 120,000กม.  และการเติมไม่ควรเติมมากจนเกินไป  จะทำให้มีปัญหาเรื่องเสียงกับการฉุดแรงจากเครื่องยนต์มากเกินไป
ขอให้หายเร็วๆครับ

tod

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 3 มีนาคม 2013, 08:40:53 »

ใช่ครับ

นั่นและครับ ที่ผมสังเกตุ อันดับแรก มันหมุน อ่อยๆ มากเลยครับ ตอนที่ อากาศร้อนๆ ลงไปดู มันก็ยังหมุนอ่อยๆ เหมือนเดิมครับ อันนี้ปกติหรือเปล่าครับ
ที่หมุนอ่อยๆที่ว่าคือพัดลมไฟฟ้าใช่มัยครับ  ถ้าใช่ อันนี้เป็นประเด็นสำคัญเลยครับ
ปกติพัดลมไฟฟ้าจะหมุนเร็วมากจนมีเสียงดังของลมเลยครับ ถ้าพอทำได้อยากให้ดึงปลั๊กของพัดลมไฟฟ้า
มาต่อไฟตรงดูครับ โดยหาสายไฟ1คู่มาจั้มตรงกับแบตเลยครับ // ถ้ายังอ่อยๆอีกก็เป็นที่พัดลมครับ //ถ้าหมุนแรงดี
ต้องใล่ไปถึงรีเลย์ที่ควบคุมระบบ(กลัวจะลำบาก วิ่งเข้าร้านดีกว่าครับ)
 :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 3 มีนาคม 2013, 19:46:50 »
ตามความคิดผมนะครับ

รถพี่ปริญผมว่ามันมี 2 อาการครับ

1. อาการหม้อพักน้ำแห้ง.....อันนี้แสดงว่าอาจมีอากาศอยู่ในระบบ...พอวิ่งๆไปอากาศมันโดนหมุนเวียนจนมาออกที่หม้อพัก...เครื่องมันก็ดูดน้ำเข้าไปแทน...หม้อพักเลยแห้ง.....ผมเคยเจออาการนี้ตอนเปลี่ยนถ่ายหม้อน้ำครับ...ช่างศูนย์ไล่อากาศออกจากระบบเครื่องไม่หมด....แต่ก็วิ่งไปหลายพันโลนะครับว่าหม้อพักจะแห้ง......แต่ถ้าพี่ปริญไม่เคยถ่ายน้ำออกจากหม้อน้ำเลย....อันนี้คงต้องตรวจดูนิดนึงครับ...อาจมีรั่ว มีซึมที่ระบบไหลเวียนน้ำที่ไหนหรือไม่.....อาการนี้จะแสดงให้เห็นด้วยความร้อนของเครื่อง ถ้ามี smart gauge จะเห็นว่าเครื่องมันร้อนขึ้นแปลก โดยเฉพาะเวลาที่รถติด หรือวิ่งช้าๆ เพราะไม่มีลมปะทะหน้าเครื่องมาระบายความร้อนให้ น้ำที่น้อยระบายความร้อนไม่ทันครับ.....แต่ตอนผมเป็นนั้น ไม่มีผลต่อแอร์ครับ ยังเย็นอยู่เหมือนเดิม....(แต่เจ้าของรถเหงื่อแตก เพราะกลัวงานจะเข้า)  :L2754: :L2754:

2. พัดลม.....ผมไม่แน่ใจว่าพี่ปริญพูดถึงพัดลมตัวไหน....ถ้าเป็นพัดลมตัวใหญ่ๆที่อยู่ติดกับหม้อน้ำ น้องปาเราเป็นพัดลมฟรีปั๊ม.....ถ้าจอดนิ่งๆ เครื่องไม่ร้อนผิดปกติ และไม่เปิดแอร์ มันจะหมุนเอื่อยๆ อย่างนั้นแหละครับ....แต่ถ้าเครื่องร้อนถึงระดับนึงมันจะทำงานเร็วขึ้นเพื่อระบายความร้อน....ความร้อนระดับไหนขึ้นกับรุ่นของรถครับ 2.5VG 4x4 ของผมความร้อนที่จะตัดให้ทำงานหรือหยุดทำงานอยู่ที่ 91 องศาครับ (ดูจาก smart gauge)

แนะนำพี่ปริญ ให้เช็คระบบระบายความร้อน (พวกท่อน้ำ หม้อน้ำ) ลองก้มดูใต้รถเวลาจอดนานๆ (อาจเป็นตอนเช้า) ว่ามีน้ำหยดลงมาบ้างหรือไม่ วิธีนี้ถ้ารั่วหรือซึมมากจะเห็น แต่ถ้าน้อยๆก็ไม่เห็นครับ เพราะบางทีมันหยดลงมาค้างอยู่ที่กันแคร้ง.....คราวนี้พี่ปริญเติมน้ำในหม้อพักแล้ว...ลองสังเกตุอาการว่าน้ำมีลดอีกมั๊ย...ถ้าลดอีก คงต้องให้ช่างเช็คระบบระบายความร้อนนี้แล้วครับ

อีกส่วนหนึ่ง แนะนำเหมือนพี่ทศให้ลองเช็คที่พัดลมหน้าเครื่องครับว่าทำงานปกติหรือไม่ อาจจะต้องรวมถึงเซ็นเซอร์ที่สั่งการทำงานของพัดลมตัวนี้ด้วย (ผมไม่รู้เหมือนกันว่ามันอยู่ตรงไหน เดี๋ยวหาข้อมูลได้แล้วจะมา update พี่ปริญอีกที) ตัวนี้ถ้ามีผิดปกติ น่าจะส่งผลถึงระบบแอร์ด้วยครับ  :L4399: :L4399:

และข้อแนะนำสุดท้าย แนะนำให้พี่ปริญหา smart gauge มาติดไว้ซักเครื่องครับ....มาตรวัดอุณหภูมิที่ไมล์น้องปามันไม่ค่อยจะขยับ กว่ามันจะขยับเครื่องจะต้องร้อนมากๆ ครับ ซึ่งทำให้เราสังเกตุอาการผิดปกติของอุณหภูมิไม่ออกจนกว่ามันจะ heat แล้ว....ลองซื้อมาติดไว้ เพื่อสังเกตุพฤติกรรมความร้อนของเครื่องน้องปาด้วยครับ จะเป็นข้อมูลที่ทำให้วิเคราะห์อาการได้ละเอียดขึ้น  :L2734: :L2734:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 3 มีนาคม 2013, 19:51:17 »
เพิ่มเติมอีกหน่อยครับ

ถ้าระบบระบายความร้อนปกติ พัดลมปกติ......ทีนี้งานอาจเข้าที่ระบบแอร์หรือสายพานครับ......เคยเป็นใน CRV Gen2 คล้ายๆแบบอาการรถพี่ปริญครับ....สุดท้าย อะไรซักอย่างไม่รู้ในระบบสายพานพัง (ตอนนั้นไม่ค่อยตั้งใจฟังช่าง เลยจำไม่ได้)....และเลยทำให้คอมแอร์ตายตามไปด้วย.... :L2754: :L2754: :L2754:

surut jantorn

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 3 มีนาคม 2013, 20:07:18 »

ถ้าระบบระบายความร้อนปกติ พัดลมปกติ......ทีนี้งานอาจเข้าที่ระบบแอร์หรือสายพานครับ......เคยเป็นใน CRV Gen2 คล้ายๆแบบอาการรถพี่ปริญครับ....สุดท้าย อะไรซักอย่างไม่รู้ในระบบสายพานพัง (ตอนนั้นไม่ค่อยตั้งใจฟังช่าง เลยจำไม่ได้)....และเลยทำให้คอมแอร์ตายตามไปด้วย.... :L2754: :L2754: :L2754:
ระยะห่างของหน้าคลัชคอมแอร์ครับผมพี่ตาม

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 4 มีนาคม 2013, 12:12:36 »
ขอบคุณ ครับ พี่ทศ พี่ตูมตาม พี่อ้วน ปาเจ ข้อมูลเพียบเลย  :L2900:  เดี๋ยวจะลองเช็คดูนะครับ ได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ   :L2901:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 4 มีนาคม 2013, 13:37:56 »
มาทันไหม  จะบอกว่าเช็คพัดลมฟรีปั๊มด่วนครับ  สภาพเหมือนจะหมดแรง ตามอายุใช้งาน
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 4 มีนาคม 2013, 14:47:56 »

ระยะห่างของหน้าคลัชคอมแอร์ครับผมพี่ตาม

รถรุ่น และ ปีเดียวกันครับ พี่ปริญ แต่ผมวิ่งแค่ 50,000โลเอง พี่ปริญกดเข้าไปที่ 180,000 แล้ว ใช้คุ้มมากครับ

อาการที่ผมเป็น คือ แอร์ร้อนบ้าง เย็นบ้าง สลับกัน หรือ เย็นแต่ไม่แจ่ม
ให้ร้านแอร์ดู เกิดจาก หน้าครัชคอมแอร์ ทำงานไม่เต็มครับ บางครั้งจับออโต บางครั้งไม่ทำงาน
ต้องเปลี่ยน มู่เล่ย์คอมแอร์ เป็นของบิ้ว รวมแว็คน้ำยาค่าแรง 4,000 บาท
ตอนนี้เย็นเจี๊ยบเหมือนเดิมครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 4 มีนาคม 2013, 15:50:23 »
ทันครับพี่ na ratchada  :sd42:  ขอบคุณพี่ pat ด้วยนะครับ เดี๋ยวจะลองเช็คดูนะครับ  :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 มีนาคม 2013, 12:26:52 »
update ครับ  เข้าศูนย์แล้วครับ ศูนย์ล้างคอล์ยร้อน ให้ครับ เขาบอกว่าถอดออกมาล้างเลยครับ  ขณะนี้ ยังไม่เจออาการเดิมครับ รอดูต่อไปครับ  :sd23:  ถามเขาว่าฟรีปั้มต้องเติมน้ำยาใหมครับ เขาบอกว่าล้างที่คอล์ยร้อน ก่อนครับ 

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 21 มีนาคม 2013, 08:10:03 »
ทราบว่า รถพี่ปริญ วิ่งมา 180,000 กม. แล้ว คอล์ยร้อนน่าจะมีการล้างมาก่อนหน้านี้ จึงข้ามจุดนี้ไป
ยินดีด้วยครับ ที่ความเย็นกลับมา จะเข้าเมษาแล้ว ร้อนตับแลบแน่ๆ ครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก