ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเป็นสมาชิกนกเหลืองกับพี่ๆครับ  (อ่าน 15013 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sak Taweesak

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ขอเป็นสมาชิกนกเหลืองกับพี่ๆครับ
« เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 20:20:39 »
หลังจากดูข้อมูลของพี่ๆในห้อง และหลังจากไปทำบุญวันมาฆบูชา โดยไปเลี้ยงเด็กกำพร้าที่บ้านลอเรนโว่ อ.พนัสนิคม ตอนเที่ยง เสร็จแล้วเลยขออนุญาตคนที่บ้านไปเปลี่ยนโช็คซะเลย
กะว่าจะใส่Set3 ตามที่พี่นะแนะนำ(ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ) แต่ว่าสปริงหมดเลยจัดโช็คก่อนล่ะกัน  เฮียเจ้าของร้านเป็นกันเองมาก ส่วนผลขอวิ่งไปถนนประจำก่อนถึงจะสรุปผลได้
แต่เบื้องต้นหนึบหนับดีครับ สุดท้ายขอขอบคุณเวปนี้ที่ให้ข้อมูลแบ่งกันมากมาย
พุทธชีวิต ทำ ใช้ มี ชีวิตอย่างรู้ตื่น เบิกบาน

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: ขอเป็นสมาชิกนกเหลืองกับพี่ๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 20:27:25 »
หลังจากดูข้อมูลของพี่ๆในห้อง และหลังจากไปทำบุญวันมาฆบูชา โดยไปเลี้ยงเด็กกำพร้าที่บ้านลอเรนโว่ อ.พนัสนิคม ตอนเที่ยง เสร็จแล้วเลยขออนุญาตคนที่บ้านไปเปลี่ยนโช็คซะเลย
กะว่าจะใส่Set3 ตามที่พี่นะแนะนำ(ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ) แต่ว่าสปริงหมดเลยจัดโช็คก่อนล่ะกัน  เฮียเจ้าของร้านเป็นกันเองมาก ส่วนผลขอวิ่งไปถนนประจำก่อนถึงจะสรุปผลได้
แต่เบื้องต้นหนึบหนับดีครับ สุดท้ายขอขอบคุณเวปนี้ที่ให้ข้อมูลแบ่งกันมากมาย

สวัสดีครับ พี่ศักดิ์
และยินดีเป็นอย่างยิ่งที่ข้อมูลเป็นประโยช์นต่อการตัดสินใจของพี่ครับ  และขอต้อนรับสู่บ้านปามาเนียครับ  ขอเชิญเดินเล่นอ่านเล่นให้ทั่วทุกห้องนะครับ

แล้วพบกัน
 :L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star
Re: ขอเป็นสมาชิกนกเหลืองกับพี่ๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 20:57:53 »
ยินดีต้อนรับครับพี่ศักดิ์ ติดนกเหลืองแล้วอุ่นใจขึ้นเยอะเลยครับ ไม่รู้พี่ศักดิ์เปลี่ยนสปริงด้วยหรือเปล่าครับ

อย่าลืมขอสติ๊กเกอร์ประจำคลับนะครับ... ผมเองวิ่งอยู่ศรีราชา แหลมฉบัง เจอกันทักทายกันด้วยนะครับ

ปล. ยินดีต้อนรับครับ สู่บ้านคนคลั่งปา ปามาเนีย....

มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 21:13:10 »
ขอบคุณครับ
@ พี่นะ ผมยังทัวร์ไม่ครบทุกห้อง ส่วนใหญ่จะดูห้องนี้กับ DIY เดี๋ยวต้องไปให้ครบครับ
@พี่ปอ สปริงหมดครับ ว่าจะเปลี่ยนสปริงหลัง คงต้องรออาทิตย์ถัดไป
ผมเองก้อขับแถวบางแสน - อมตะซิตี้ครับเดี๋ยวต้องขอสติ๊กเกอร์แล้ววว
พุทธชีวิต ทำ ใช้ มี ชีวิตอย่างรู้ตื่น เบิกบาน

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 21:27:21 »
มาแสดงความยินดีด้วยครับ ที่เจอสิ่งดีๆในบ้านปามาเนีย  เหมือนผมเลยครับ :L2736:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 08:12:39 »
สวัสดีพี่ศักดิ์สมาชิกชาวนกเหลือง :L4399: ยินดีที่ได้พบเจอสิ่งดีๆที่บ้านปามาเนีย :L2900:

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 10:25:47 »
ขอต้อนรับพี่ศักดิ์ เข้าแก๊งข้าวหลามเหลืองหนองมนครับ :sd23: :L2901:

พี่ศักดิ์ช่วยรายงานผลความเปลี่ยนแปลด้วยนะครับจะได้ไว้เป็นแนวทางของพี่ๆท่านอืน ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 10:33:21 โดย Leejoe »
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 10:39:30 »
แก็งกระบอกข้าวหลามหนองมนอีกคนแล้ว  หนึบ แน่น ผ่านทุกโค้ง  :L2900: :L2900:

ออฟไลน์ โจ้ พัฒนาการ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 10:58:45 »
 :L4398: :L4398:ยินดีต้อนรับด้วยใจของชาวปามาเนียครับ :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ เอ๊ะnakhonpathom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 20:06:51 »
 :L6415: :L6415: :L6415:

ออฟไลน์ ต้อม@@

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ข้าพเจ้าไม่เคยคิดถึงอนาคต เพราะมันมาด้วยความเร็วสูง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 13:17:05 »
SET 3 ชุดในฝันผมเลยแหล่ะ  :L2736:

ออฟไลน์ ตี่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 13:40:45 »
สวัสดีครับพี่ศักดิ์
ยินดีต้อนรับสู่สาวกนกเหลืองอีกรายครับ
ผมเองก้อเปลี่ยนแค่โช๊ค อยากได้ Set 3 เหมือนกัน
แต่ยังไม่มีงบเปลี่ยนสปริงเลย :L2905:

เปลี่ยนนกเหลืองไปแล้วเป็นยังไง มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ
จะได้เป็นกำลังใจ และเป็นข้อมูลให้พี่ๆที่กำลังตัดสินใจหรือลังเลคร๊าบ  :L2901:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 1 มีนาคม 2013, 17:21:34 »
มารายงานผลครับบ ( ซึ่งเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ).....
ก่อนอื่นขอแจ้งว่าผมยังไม่ได้เปลี่ยนสปริงนะครับ(เพราะว่าของหมด) จึงไม่ใช่Set 3 ซะทีเดียวครับ
และลมยางรถผมอยู่ประมาณ30-32 บาร์ครับ ผมขอรายงานผลดังนี้
  1.วิ่งด้วยความเร็วต่ำรู้สึกว่ากระด้างกว่าเดิมบ้าง อาจเป็นเพราะไม่ได้เติมลมยางให้แข็ง จะลองเพิ่มแล้วแจ้งผลอีกครั้ง
  2.ความเร็วสูง 110 -140 รถจะนิ่งขึ้นมากและเข้าโค้ง รถจะลดการโคลงลงเยอะพอสมควร
  3.วิ่งผ่านรอยต่อคอนกรีต เหมือนจะกระเทือนมากกว่าเดิมนิดนึง
สรุป ภาพรวม ทรงตัวดี หนึบหนับ กระด้างบ้างเล็กๆ ครับ แต่มั่นใจเวลาเปลี่ยนเลนเร็วๆ หรือเข้าโค้ง
      ถ้าคนที่ชอบฟิลลิ่งคล้ายเดิมไม่ชอบกระด้างนักน่าจะเป็น Nitro ธรรมดาดีกว่าครับ
สุดท้ายไม่ผิดหวังที่เปลี่ยนครับ  :L2901:

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 1 มีนาคม 2013, 21:32:05 »
มารายงานผลครับบ ( ซึ่งเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ).....
ก่อนอื่นขอแจ้งว่าผมยังไม่ได้เปลี่ยนสปริงนะครับ(เพราะว่าของหมด) จึงไม่ใช่Set 3 ซะทีเดียวครับ
และลมยางรถผมอยู่ประมาณ30-32 บาร์ครับ ผมขอรายงานผลดังนี้
  1.วิ่งด้วยความเร็วต่ำรู้สึกว่ากระด้างกว่าเดิมบ้าง อาจเป็นเพราะไม่ได้เติมลมยางให้แข็ง จะลองเพิ่มแล้วแจ้งผลอีกครั้ง
  2.ความเร็วสูง 110 -140 รถจะนิ่งขึ้นมากและเข้าโค้ง รถจะลดการโคลงลงเยอะพอสมควร
  3.วิ่งผ่านรอยต่อคอนกรีต เหมือนจะกระเทือนมากกว่าเดิมนิดนึง
สรุป ภาพรวม ทรงตัวดี หนึบหนับ กระด้างบ้างเล็กๆ ครับ แต่มั่นใจเวลาเปลี่ยนเลนเร็วๆ หรือเข้าโค้ง
      ถ้าคนที่ชอบฟิลลิ่งคล้ายเดิมไม่ชอบกระด้างนักน่าจะเป็น Nitro ธรรมดาดีกว่าครับ
สุดท้ายไม่ผิดหวังที่เปลี่ยนครับ  :L2901:

สวัสดีครับพี่ศักดิ์  ยินดีกับ ความพอใจนกเหลืองด้วยครับ  ตามข้างบนหน่วยของลมยางน่าจะเป็น Psi (ปอนด์ ต่อ ตารางนิ้ว)
นะครับ ถ้าเป็นบาร์พี่ศักดิ์คงต้องเปลี่ยนยางอีกชุดแล้วละครัับ  เนื่องจาก 1Bar เท่ากับ 14.50326 Psi ที่่จริงไม่ได้ซีเรียสอะไรครับ
กลัวพี่ศักดิ์จะไปเติมลม ที่เครื่องวัดหน่วยเป็น Bar ละก็งานเข้าแน่เลย 

พี่ศักดิ์ลองเติมลมให้มากกว่านี้อีกหน่อย สัก 35-37 ปอนด์ แล้วลองวิ่งทดสอบดู ก่อนว่าอาการกระด้างเปลี่ยนไปหรือเปล่า
เท่าที่สังเกตรถผมเองถ้าถ้าลมอ่อนกว่า 33 ปอนด์  จะมีเสียงตึงตังให้ได้ยิน ส่วนปกติจะรักษาแรงดันไว้ที่หน้า35 หลัง 34 ปอนด์
รู้สึกว่านุ่มขึ้น ครับ (อันนี้ส่วนตัว ผมใช้กับล้อเดิมยางเดิม 265/65/17) เหตุผลน่าจะเป็นลมที่เติมมากหน่อยทำให้แก้มยาง
ยุบตัวน้อยลง แรงสะเทือนส่งผ่านล้อขึ้นไปหาสปริงทำหน้าที่ซับไว้ได้มากกว่า ยางทีมีแรงดันลมน้อย(ความเข้าใจส่วนตัวครับ)

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 2 มีนาคม 2013, 00:16:47 »

สวัสดีครับพี่ศักดิ์  ยินดีกับ ความพอใจนกเหลืองด้วยครับ  ตามข้างบนหน่วยของลมยางน่าจะเป็น Psi (ปอนด์ ต่อ ตารางนิ้ว)
นะครับ ถ้าเป็นบาร์พี่ศักดิ์คงต้องเปลี่ยนยางอีกชุดแล้วละครัับ  เนื่องจาก 1Bar เท่ากับ 14.50326 Psi ที่่จริงไม่ได้ซีเรียสอะไรครับ
กลัวพี่ศักดิ์จะไปเติมลม ที่เครื่องวัดหน่วยเป็น Bar ละก็งานเข้าแน่เลย 

พี่ศักดิ์ลองเติมลมให้มากกว่านี้อีกหน่อย สัก 35-37 ปอนด์ แล้วลองวิ่งทดสอบดู ก่อนว่าอาการกระด้างเปลี่ยนไปหรือเปล่า
เท่าที่สังเกตรถผมเองถ้าถ้าลมอ่อนกว่า 33 ปอนด์  จะมีเสียงตึงตังให้ได้ยิน ส่วนปกติจะรักษาแรงดันไว้ที่หน้า35 หลัง 34 ปอนด์
รู้สึกว่านุ่มขึ้น ครับ (อันนี้ส่วนตัว ผมใช้กับล้อเดิมยางเดิม 265/65/17) เหตุผลน่าจะเป็นลมที่เติมมากหน่อยทำให้แก้มยาง
ยุบตัวน้อยลง แรงสะเทือนส่งผ่านล้อขึ้นไปหาสปริงทำหน้าที่ซับไว้ได้มากกว่า ยางทีมีแรงดันลมน้อย(ความเข้าใจส่วนตัวครับ)

ตามพี่โอว่าเลยครับพี่ศักดิ์  เติมลมเพิ่มไปอีก 4-5 psi 
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 2 มีนาคม 2013, 00:20:18 »

เรื่องกระด้างจะมากในระยะแรก  พอนวดไปสัก 3000 โลลองจับอาการดูอีกครั้ง   จะชอบครับ

เรื่องกระด้างจากสปริงเดิมและโครงสร้างยางติดรถ   มีผลเยอะครับ

สปริงช่วยซับแรงพวกนี้ได้   อดใจรอของอีกนิดเมื่อได้มาแล้ว  จะดีกว่านี้เยอะครับ

เรื่องยาง  หากเปลี่ยนที่โครงสร้างยางนุ่มจะช่วยได้อีก

**พี่ศักดิ์เชื่อไหมว่าใส่ล้อ 20   และนุ่มกว่าล้อเล็กยางแก้มสูงติดรถแบบนั้นอีกเยอะเลย (ไม่นับรวมสันสะพาน)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 2 มีนาคม 2013, 12:40:58 »
@พี่โอ ขอบคุณครับสำหรับหน่วยแรงดันลม  ส่วน35-37 เดี๋ยวจะเติมวันเสาร์นี้ครับ
@พี่นะ สปริงน่าจะมาอาทิตย์หน้าครับ ล้อ20 คงต้องขออนุญาตผบ.ก่อนล่ะครับ

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 2 มีนาคม 2013, 13:42:20 »

เรื่องกระด้างจะมากในระยะแรก  พอนวดไปสัก 3000 โลลองจับอาการดูอีกครั้ง   จะชอบครับ

เรื่องกระด้างจากสปริงเดิมและโครงสร้างยางติดรถ   มีผลเยอะครับ

สปริงช่วยซับแรงพวกนี้ได้   อดใจรอของอีกนิดเมื่อได้มาแล้ว  จะดีกว่านี้เยอะครับ

เรื่องยาง  หากเปลี่ยนที่โครงสร้างยางนุ่มจะช่วยได้อีก

**พี่ศักดิ์เชื่อไหมว่าใส่ล้อ 20   และนุ่มกว่าล้อเล็กยางแก้มสูงติดรถแบบนั้นอีกเยอะเลย (ไม่นับรวมสันสะพาน)
มายืนยันครับ ผมเปลียนเป็นล้อ 20 ไม่กี่วันนี้เองครับความกระด้างหรือแข็งก็ไม่ได้ต่างจากล้อ17เลย แต่ตอนนี้ยังไม่ได้เซ็ดลมยางดูว่าใส่อยู่เท่าไหลพึ่งเปลียนมาจากรถอีกคันไม่รู้ว่าลมยางเติมอยู่เท่าไหล  :L2901: มันก็แปลดี พี่นะอธิบายที่ครับ
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 2 มีนาคม 2013, 19:00:30 »

ผมเปลี่ยนมาได้  7- 8 เดือนแล้วครับ ดีกว่าเดิมมากๆ 95% ผมขับนอกเมืองตลอด โดยเฉพาะเส้น มอเตอร์เวย์ กทม. ชลบุรี
เสันนี้เป็นเส้นที่ มีเนิน สะพาน ให้เหินเยอะ รู้ได้เลยว่า การทรงตัว มั่นใจมากๆ
ปาดซ้าย ขวา ความมั่นใจ เรื่องดีกว่าเดิมๆๆมาก เมื่อเทัยบกับ ที่ติดรถมา

คุ้มครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 3 มีนาคม 2013, 00:37:23 »

ผมเปลี่ยนมาได้  7- 8 เดือนแล้วครับ ดีกว่าเดิมมากๆ 95% ผมขับนอกเมืองตลอด โดยเฉพาะเส้น มอเตอร์เวย์ กทม. ชลบุรี
เสันนี้เป็นเส้นที่ มีเนิน สะพาน ให้เหินเยอะ รู้ได้เลยว่า การทรงตัว มั่นใจมากๆ
ปาดซ้าย ขวา ความมั่นใจ เรื่องดีกว่าเดิมๆๆมาก เมื่อเทัยบกับ ที่ติดรถมา

คุ้มครับ

ขับเร็ว ปาดซ้ายขวา กลัวเปลืองเบรค.....เปลี่ยนสปริง Emu อีกชุดรับรองได้พูดเหมือนพี่ตามแน่......รู้งี้เปลี่ยนนานแล้ว :L4384: :L4384: :L4384: