ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องหม้อ....คร้าาาาาบ....ฟ้้วววววววว  (อ่าน 101240 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
Re: ว่าด้วยเรื่องหม้อ....คร้าาาาาบ....ฟ้้วววววววว
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 23:26:00 »
สำหรับพี่ๆที่อยากทราบราคา และแฟนละครที่ติดตามอยากรู้ผลหลังการติดตั้ง....อดใจรอกันนิดนึงครับ....พรุ่งนี้ผมจะไปเอาตัว version R2 มาทดสอบแล้วครับ.....ทดสอบ R1 แล้ว พบปัญหาเกี่ยวกับความไม่เหมาะสมกับเครื่อง 2500 ครับ เพราะตัวต้นแบบเป็นของเครื่อง 3200 เลยต้องมีการปรับปรุงใหม่เป็น Version R2

พรุ่งนี้เข้าไปพร้อมกันกับแมวป่า....มาทดสอบเป็น 2 คันครับ...หลังจาก Version R1 โดยปล่อยให้เป็นหนูทดลองอยู่คนเดียว  :L4386: :L4386: :L4386:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: ว่าด้วยเรื่องหม้อ....คร้าาาาาบ....ฟ้้วววววววว
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 23:45:34 »
พรุ่งนี้ช่วงเช้า ช่วยถ่ายรูปหนูทดลองบนรถโมบายให้ดูหน่อยนะ   ว่าต้องลงทุนกันขนาดไหนกว่าจะได้คำตอบแต่ละอย่าง เพื่อสมาชิกปามาเนียทุกท่าน

การทดลอง  การลงทุน  การบริหารความเสี่ยง และความผิดผลาดเกิดขึ้นกับการทดลองได้หมดครับ  และต้องปรับปรุงกันต่อไป  เพื่อความสำเร็จ

***ฉะนั้นผู้ที่เดินตามแนวทางสบายใจได้  ว่าไม่มีอะไรมากไปกว่าคนที่เสียสละทดสอบให้ในครั้งนี้

ขอขอบคุณพี่ตามสำหรับการลงทุนที่คุ้มค่าและเป็นประโยช์นกับชาวปามาเนียด้วยครับ
 :L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 27 มีนาคม 2013, 01:28:00 »
พรุ่งนี้ช่วงเช้า ช่วยถ่ายรูปหนูทดลองบนรถโมบายให้ดูหน่อยนะ   ว่าต้องลงทุนกันขนาดไหนกว่าจะได้คำตอบแต่ละอย่าง เพื่อสมาชิกปามาเนียทุกท่าน

การทดลอง  การลงทุน  การบริหารความเสี่ยง และความผิดผลาดเกิดขึ้นกับการทดลองได้หมดครับ  และต้องปรับปรุงกันต่อไป  เพื่อความสำเร็จ

***ฉะนั้นผู้ที่เดินตามแนวทางสบายใจได้  ว่าไม่มีอะไรมากไปกว่าคนที่เสียสละทดสอบให้ในครั้งนี้

ขอขอบคุณพี่ตามสำหรับการลงทุนที่คุ้มค่าและเป็นประโยช์นกับชาวปามาเนียด้วยครับ
 :L4399:

พี่นะเล่นเอามาบอกออกสื่อแบบนี้....เขิลหมดเลย....พรุ่งนี้น้องปาต้องขึ้น slide on ไปครับ.....ไม่กล้าเสี่ยงขับไป จาก version R1 ที่ไม่เหมาะสมกับเครื่อง 2500.....จริงๆมันก็พอขับได้นะครับ....แต่เพื่อความชัวร์ เลยต้องลงทุนหน่อยอะ  :L4398: :L4398:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ บุญเลิศ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 27 มีนาคม 2013, 07:18:05 »
สุดยอดครับ
สุดยอดด้วยวิธีคิด การหาสาเหตุ การประมวลความคิด
สุดยอดของการอรรถาธิบาย มันออกรสเหมือนอ่านนิยาย ที่เห็นภาพตาม
สุดยอดในการเสียสละเป็นหนูทดลองเพื่อพวกเราชาว ปาฯเมเนีย

นับถือ :sd23:
ว่าจะว่าจะไม่กระเป๋าแหกแล้วสงสัยจะทนไม่ไหวแน่เลย

ทนทนทนทนทน :L2905: :L2905:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 27 มีนาคม 2013, 09:15:39 »
สู้ๆ ครับพี่ตาม ชอบคำที่พี่ตามพูด "คิดซะว่าทุกอย่างมีค่าวิชา มันต้องจ่ายไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง"

เอาใจช่วยครับ "สู้เพื่อหม้อ" :L2900: :L2900: :L2900:
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 27 มีนาคม 2013, 10:06:30 »
พี่ตามเราทำเพื่อหม้อจริงๆ  ครับ :L2905:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 27 มีนาคม 2013, 10:20:08 »
 :sd23: ขอบคุณครับพี่ตูมตาม ได้ความรู้ของหม้อ...(น้ำ) แบบจริงจัง และเจาะลึก ขอชมบทสรุปด้วยคนครับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 27 มีนาคม 2013, 16:36:44 »
ไม่เป็นหนูทดสอบ ทดลองด้วยตัวเอง แล้วจะแนะนำ ตอบคำถามสมชได้อย่างไร :L2761: :L4387: :L4386:

ที่นี่ปามาเนียนะครับ ไม่มีนั่งเทียน หรือเอารถสมชไปเป็นหนู เพื่อหาคำตอบนะครับ :sd27: :L2736: :L2734: :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 27 มีนาคม 2013, 21:21:42 »
เสร็จเรียบร้อยแล้วครับสำหรับ Version R2 ..... หนู1ตัว และแมวอีก 1ตัว จับ R2 ลงเรียบร้อย....กว่าจะเสร็จเล่นซะเหนื่อยเลย......ช่วงนี้ขอทดสอบก่อนนะครับ....แล้วจะรีบเอาผลการใช้งานมาแจ้งให้ทราบกันครับ  :L2736: :L2736:

และได้ข่าวล่าสุดมาว่า....พรุ่งนี้จะมีนางฟ้า...ไปเอา R1 มาใส่ด้วยอะ  :L2900: :L2901: :L2901: :L2901:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 27 มีนาคม 2013, 22:02:02 »
เอาละครับ....ก่อนจะมาเหลาว่าวันนี้ไปทำไรมาบ้าง....อยากจะมาเล่าให้ฟังถึงต้นเหตุของการต้องมี 2 version R1 และ R2 ก่อนครับ

เรื่องของเรื่องก็มีอยู่ว่า......หลังจากหาข้อมูลจนคิดว่าพอละ...ตัดสินใจทดลองแก้ปัญหาจริงๆจังๆ.....ได้รับคำแนะนำจากที่ปรึกษารั้วสังกะสี (ผ่านพี่นะมา)......จนได้พบลายแทงพาไปหาแหล่งที่ข้อมูลบ่งชี้มาว่าดีที่สุดแล้ว.....ผมก็ไปตามลายแทงเลยครับ.......โดยน้องปาออสซี่....กะลังจะแปลงร่างเป็น "หนู" ครับ.........หนูอะไรเอ่ย.......ทราบมั๊ยเอ่ย....."หนูทดลอง" ไงละครับ......เพราะจะเป็นคันแรกในบ้านปามาเนียที่จะเปลี่ยนหม้อน้ำ......ไม่เคยมีประสบการณ์....ไม่มีใครชี้แนะ.......ก็บุกเข้าไปลุยถึงแหล่งเองเลยครับ

วันที่เข้าไปคุยครั้งแรก......ถึงได้รู้ว่าลายแทงที่ได้มา....มันไม่ใช่ร้านขายหม้อน้ำ......มันเป็นร้านสำหรับทำรถแข่งเพื่อลงสนาม...วางเครื่องสำหรับพวกชอบของแรงๆ.....นำเข้าอุปกรณ์และเครื่องจากญี่ปุ่น.....โอ้ววววว....พระเจ้า....แล้วร้านนี้มันจะเกี่ยวกับหม้อน้ำหรือฟระ........เลยกลับมาเช็คลายแทงอีกที....สงสัยจะผิดที่.....แต่ดูลายแทงแล้วก็ถูกนี่หว่า.....เอาวะ....เข้าไปลุยดูก็รู้เอง.......เข้าไปถามเลยครับ.....พี่นะให้ชื่อคนติดต่อมาละ....ถามหาเลย.....ซักพักก็ได้เจอ......ถึงได้รู้ว่า...สรุปเขาไม่ได้ขายหม้อน้ำนะครับ.....แต่รับ "สั่งทำ" หม้อน้ำ........เฮ้ยยยยยย...สั่งทำ.....แปลว่า........made to oder......สั่งทำทีละใบ....ที่สำคัญเป็นงาน Handmade ด้วยนะครับ...ไม่ใช่โรงงานที่ปั๊มขายออกมาเหมือนๆกัน........ใครอยากได้แบบไหนสั่งมาเดี๋ยวพี่เขาจัดให้......โห.....นึกว่าง่ายๆ เดินเข้ามา มีแขวนไว้เลย (เหมือนร้านหม้อน้ำทั่วๆไป)....ซื้อ....ติดตั้ง...จบ......แต่นี่...ไม่ต้องคิดถึงตอนจบ....แค่พี่เขาถามว่าจะเอาแบบไหน....ก็ปากคอสั่นตอบไม่ถูกแล้ว.....เพราะไม่เคยคิดเลยว่าจะเอาแบบไหน

เลยเล่าให้ฟังในเรื่องของพฤติกรรมความร้อนของรถผม....ให้เขาช่วยแนะนำ.....คุยไปคุยมา...พอสรุปคร่าวๆได้ละว่าจะเป็นไง......ผมก็ถามเขาว่า แล้วจะยังงัย ต้องวัด ต้องรื้อของเก่ามาดูก่อนไหม.....ในใจคิด....คงต้องรื้อของเก่ามาดูละ....ไม่งั้นคงทำได้ไม่เหมือน....ถ้าเป็นงั้นสงสัยต้องทิ้งรถไว้ เพราะเขาคงถอดหม้อเดิมเราไปทำแบบ......แต่เดชะบุญ.....พี่เขาบอกว่า ไม่ต้องถอดออกครับ.....เขามีหม้อเดิมเป็นตัวอย่าง.....มีพี่ท่านนึง (ไม่อยู่ในคลับรถ) มาสั่งทำไว้ และถอดหม้อเดิมเอามาทิ้งไว้ที่ร้านเพื่อเป็นแบบ......คนที่ร้านลองเช็คคร่าวๆดูแล้ว....น่าจะเหมือนกันพอดีเลย.....สรุป ผมสบายเลยครับ ไม่ต้องถอดหม้อออกไปเป็นต้นแบบให้เข

หลังจากผ่านไปประมาณ 3 อาทิตย์ .... ชุด R1 ผลิตเสร็จ....ผมก็เข้าไปติดตั้งเลยครับ......พอติดตั้งใกล้ๆจะเสร็จ....ก็มาเจอข้อผิดพลาดบางอย่างครับ......ทำให้ตัว R1 ที่ทำออกมาไม่สามารถใส่ในรถผมได้.......และเจ้านี่แหละครับที่ทำให้เราต้องทำตัว R2 ออกมาอีกตัว.......เจ้าตัวปัญหาที่ว่านี้คือ "ท่อน้ำ"....เป็นท่อที่นำน้ำจากเครื่องมาเข้าหม้อน้ำครับ....ท่อตัวนี้จะอยู่ด้านล่างของหม้อน้ำ....ถ้าอยู่ในรถ ตำแหน่งจะอยู่ใกล้ๆขอบของกันแคร้งหน้า ด้านคนขับครับ....ลองชมดูว่ามันผิดพลาดยังงัย

จากภาพจะเห็นได้ว่า ท่อน้ำของหม้อ 2 ตัวนี้ไม่เหมือนกัน .....ตัวบนคือหม้อของเครื่อง 2500 ส่วนภาพล่างเป็นหม้อของเครื่อง 3200......เท่านำน้ำเข้าไม่เหมือนกันครับ....ของ 2500 จะมีเป็นข้องอ 90 ขณะที่ของเครื่อง 3200 จะเป็นท่อตรง......นี่แหละครับ....นี่เป็นสิ่งที่ผมเองก็เพิ่งรู้ว่าหม้อของ 2500 ไม่เหมือนกับท่อของ 3200....ทั้งๆที่ part number ของหม้อน้ำก็มี part number ตัวเดียว แต่ดันมีหม้อ 2 แบบ

เมื่อหม้อใหม่เอามาใส่รถผมไม่ได้ เพราะแนวท่อยางจากเครื่องกับท่อที่ติดอยู่กับหม้อนั้นมันอยู่คนละแนวกัน....แล้วทีนี้ไอ้สิ่งที่ผมคิดว่าเป็นความโชคดีที่ไม่ต้องถอดหม้อน้ำทิ้งไว้เป็นต้นแบบผลิต.....แต่มันกลับกลายเป็นความโชคร้านซะงั้น......ย้อนกลับไปหาสาเหตุจบพบว่า.....หม้อที่มีคนมาทิ้งไว้เป็นต้นแบบดันเป็นหม้อของเครื่อง 3200....คนที่ผลิตเขาก็ทำออกแบบตัวที่เป็นต้นแบบ หรือก็คือของตัวเครื่อง 3200.....มันก็เลยเอามาใส่รถผมไม่ได้......ทีนี้หนักใจละครับ....คิดไปคิดมา....เอาไงดี.....ผมมี  2 ทางเลือก คือ ถอดหม้อใหม่ออก และใส่หม้อเดิมกลับเข้าไปแทน หรือไม่ก็แปลงเจ้า R1 ให้ใส่ได้กับเครื่อง 2500 ของผม......สุดท้ายอยากรู้วิธีการแปลง เลยให้ช่างแปลงให้....ก็เลยได้เจ้านี่มา

เป็นข้องอ 90 มาต่อเชื่อมกับท่อตรงที่หม้อน้ำ เพื่อหันไปรับกับท่อเดิมของรถได้.......และเจ้านี่แหละครับที่มาก่อปัญหาเพิ่มขึ้นอีก.....คือมันรั่วครับ....มันรั่วที่ตะแข็บริมสายรัด.....ทำให้น้ำรั่วออกจากหม้อน้ำ.....แรกๆก็ไม่เป็นครับ....พออัดไปซักพัก....น้ำถึงเริ่มรั่วออกมา.......และนี่เองแหละครับที่เป็นที่มาของ R2 ที่ทำท่อให้เป็นงอ 90 เพื่อให้รับกับท่อเดิมที่ตำแหน่งเดิม....จึงเป็นที่มาที่เราให้ทางร้านทำให้ใหม่ ให้เหมาะกับเครื่อง 2500....จึงกลายเป็นว่าสุดท้ายเราเลยมีหม้อสำหรับทั้ง 2500 และ 3200 ในที่สุด

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 27 มีนาคม 2013, 22:18:27 »
ไม่เคยมีใครทราบมาก่อนเลยครับว่าหม้อน้ำของเครื่อง 2500 กับ 3200 มันไม่เหมือนกัน เพราะขนาดมันเท่ากัน มองดูจากด้านบนเวลามันอยู่ในเครื่องก็เหมือนกัน จุดยึดต่างๆก็อยู่ในตำแหน่งเดียวกัน.....มันต่างกันแค่จุดเดียวจริงๆคือท่อตรงกับท่องอนี่แหละครับ.....แม้แต่ part number ก็เป็น Part เดียวกัน.....นี่จึงเป็นความรู้ใหม่ที่ได้รับมาจากการรื้อหม้อน้ำครั้งนี้

และเป็นชะตาชีวิตของ "หนูทดลอง" อย่างผม ที่ต้องใช้งานน้องปาแบบรั่วๆ ไปก่อนระหว่างรอการผลิต R2 ขึ้นมาเพื่อเปลี่ยนใหม่.....แรกๆก็ใช้ๆไปครับ จะได้ทดสอบหม้อน้ำด้วย....แต่หลังๆไม่ไหวครับ มันน่ากลัวเกิน ยิ่งเวลาเจอรถติดหนักๆ กลัวน้ำหมดหม้อ....และที่สำคัญระดับความร้อนก็วัดอะไรไม่ได้มาก เพราะบางครั้งน้ำน้อยลงเครื่องก็ร้อนขึ้น.....เลยตัดสินใจจอดไว้ก่อนละกัน รอ R2 มาแล้วค่อยว่ากัน

:L4386: :L4386:

และจากการที่นำประเด็นเรื่องท่อที่แตกต่างกันไป share ให้ผู้เชี่ยวชาญหลายคนได้ทราบ.....มีการให้มุมมองมาว่า เจ้าท่องอของหม้อน้ำในเครื่อง 2500 นี่แหละ....ที่อาจเป็นองค์ประกอบตัวหนึ่งที่ทำให้เครื่อง 2500 ตัวร้อนมากกว่าเครื่อง 3200 และระบายความร้อนไม่ดีเท่าเครื่อง 3200....เพราะเมื่อมีท่องอ....การเดินทางของน้ำก็จะไม่สะดวกเท่ากับท่อตรง.....จึงอาจทำให้ประสิทธิภาพในการระบายความร้อนลดลง....นอกจากนั้นเจ้าท่อตัวนี้อีกนั่นแหละ ที่อาจทำให้การไล่อากาศในเครื่องของเครื่อง 2500 ทำได้ไม่ดีเท่า 3200 ถ้าใช้วิธีการเดียวกัน

เป็นเพียงมุมมอง และความคิดเห็นบนพื้นฐานของหลักความจริง ที่น้ำจะเคลื่อนที่ในท่อตรงได้ดีกว่าท่องอนะครับ....แต่ผมก็ไม่ได้พิสูจน์ว่ามันจะมีผลต่อความร้อนโดยตรงหรือไม่....ถ้าจะทดสอบกันจริงๆจังๆ ก็ต้องเอาหม้อเดิมของเครื่อง 3200 มายัดใส่ 2500 แล้วทดสอบดู

:L4399: :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 27 มีนาคม 2013, 22:22:42 »
และแล้ว....หลังจากจอดน้องปาทิ้งไว้หลายวัน....ในที่สุดวันนี้ตัว R2 ก็ผลิตเสร็จเรียบร้อยพร้อมติดตั้งครับ.....วันนี้ก็เลยนัดพี่แมวป่าเข้าไปเล่นกัน  :L2754: :L2754: :L4398: :L4398:

เริ่มต้นตั้งแต่เมื่อวาน เพราะจอดรถไว้หลายวัน....แบตเกลี้ยงเลยครับ....จัดการชาร์ตไฟซะหน่อย

เสร็จแล้วก็เติมน้ำ และไล่อากาศที่ค้างอยู่ในเครื่อง (เพราะน้ำมันรั่วออกมาเยอะมากระหว่างที่จอดทิ้งไว้หลายวัน) กับเทคนิคการไล่อากาศแบบบ้านๆ ที่ได้รับแนะนำจากพี่นะมาครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 27 มีนาคม 2013, 22:26:45 »
หลังจากชาร์ตแบตพอสมควรแล้ว....ไล่อากาศในเครื่องเรียบร้อย....เตรียมพร้อมขับไปเปลี่ยนตัว R2 เช้านี้......แต่ระยะทางค่อนข้างไกล...ผมเลยเอารถออกไปวิ่งลองเมื่อคืน...เพื่อดูอัตราการรั่วว่ามันมากแค่ไหนหากรถวิ่งอยู่.......หลังจากวิ่งทดสอบเสร็จ น้ำหายไปพอสมควร....ถ้าขับไป รถไม่ติดเลยอาจจะไปถึงร้าน....แต่ถ้าเจอรถติดละก็....จบกัน

คิดอยู่นานสองนานเลยครับ....จนในที่สุดตัดสินใจเพื่อความชัวร์ครับ และป้องกันปัญหาลามไปที่อื่นๆ....เลยตัดสินใจใช้วิธีนี้ซะเลย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 27 มีนาคม 2013, 22:29:30 »
รถสไลด์มาประมาณ 9.30 กว่าจะเอารถขึ้น เดินทางฝ่ารถติด...กว่าจะไปถึงร้านก็ปาเข้าไป 11.30 แล้วครับ

มาถึงปุ๊บ ช่างก็มารมดูทันที....วางแผนการรื้อกันเลย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 27 มีนาคม 2013, 22:34:37 »
อันนี้หม้อน้ำเดิมติดรถนะครับ....จะเห็นว่ามันมีแผ่นพลาสติกมาปิดอยู่ทำให้มองไม่เห็นขนาดของมัน.....ถ้าดูแบบนี้จะรู้สึกว่ามันก็ใหญ่แล้วนะ เพราะขอบมันหนาพอควร....แต่แกนกลางมันดันเหลือเล็กนิดเดียว

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 27 มีนาคม 2013, 22:37:05 »
เอาละ เริ่มงานกันเลย.....อันดับแรกต้องถอดกันแคร้งออกก่อน....เจ้านี่ถอดไม่ง่ายนะครับ....คนไม่เคยมีประสบการณ์การถอดของประเภทนี้...ใช้เวลาถอดกัน 1-2 ชั่วโมง.....แต่โชคดี คราวที่แล้วถอดไปทีแล้ว ช่างค่อนข้างชำนาญละ.....คราวนี้เลยใช้เวลาแป๊บเดียว

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 27 มีนาคม 2013, 22:38:56 »
ตัว R2 ทั้ง2ชิ้น....เตรียมพร้อมเข้าประจำการ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 27 มีนาคม 2013, 22:40:11 »
หลังจากนั้นก็ถอดหม้อเดิมออก....มันก็จะเหลือโล่งๆแบบนี้

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 27 มีนาคม 2013, 22:41:32 »
ระหว่างทำอยู่.....พี่สุแบรดเลย์ กับแมวป่า ก็เข้ามา

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 27 มีนาคม 2013, 22:43:09 »
ขอไปทำงานก่อนนะครับ...เดี๋ยวงานเสร็จแล้วจะมาต่อกันครับ :L4399: :L4399: