ผู้เขียน หัวข้อ: จากกล่องข้าวน้อย....สู่..... “ ปิ่นโตเถา (กล่องข้าวน้อย3)“ ล้อมวงกันเข้ามา!  (อ่าน 49542 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ขอบคุณพี่นะสำหรับคำอธิบายครับ :sd23: 

เดี๋ยวลองถอดขั้วแบตดูอีกครั้งแล้วเอารถไปควบมันส์ๆซัก 2-3 เที่ยวดูแล้วจะมารายงานผลให้ทราบครับ

:L2734: :L2734: :L2734:

นี่แหละวิธีแก้ไขทั้งควันดำ เกียร์กระตุก  รอบสะดุด  ปลุกไม่ตื่น  นกเขาไม่ขัน   :sd42: :sd42: :sd42:

(คงอยากถามใช่ไหมว่าเกี่ยวอะไรกับนกเขา   ไม่เชื่อลองเอาภรรยานั่งไปด้วยแล้วควบมันส์ๆสัก 2-3เที่ยวรับรองว่ามีแต่เสียง  โอ๊วววว......อ้า......เฮ้ยยยย......เบา...เบา...หน่อย    อยากตายหรือไงควบไม่หยุดเลยน่ะ.....เสียวววววโว้ยยยยย   

แล้วพอถอดคันเร่งแล้ว  อาจจะมีเสียงตามมาว่า.....วันหลังอย่าทำแบบนี้อีกนะ  มันเสียวววว.....หัวใจจะวาย

:sd42: :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 124
นี่แหละวิธีแก้ไขทั้งควันดำ เกียร์กระตุก  รอบสะดุด  ปลุกไม่ตื่น  นกเขาไม่ขัน   :sd42: :sd42: :sd42:

(คงอยากถามใช่ไหมว่าเกี่ยวอะไรกับนกเขา   ไม่เชื่อลองเอาภรรยานั่งไปด้วยแล้วควบมันส์ๆสัก 2-3เที่ยวรับรองว่ามีแต่เสียง  โอ๊วววว......อ้า......เฮ้ยยยย......เบา...เบา...หน่อย    อยากตายหรือไงควบไม่หยุดเลยน่ะ.....เสียวววววโว้ยยยยย   

แล้วพอถอดคันเร่งแล้ว  อาจจะมีเสียงตามมาว่า.....วันหลังอย่าทำแบบนี้อีกนะ  มันเสียวววว.....หัวใจจะวาย

:sd42: :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

:L4396: :L4396: :L4396: ทราบได้ไงครับเนี่ย เหตุการณ์อย่างว่ามันเกิดขึ้นกับผมเป็นประจำจนเป็นเรื่องปกติไปแล้วครับ :sd42: :sd42: :sd42:  เลยต้องหาเรื่องตื่นเต้นใหม่ๆ อย่างอื่นทำ เช่น การอัพเกรดหัวฉีด เป็นต้น :L2739: :L2901:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
:L4396: :L4396: :L4396: ทราบได้ไงครับเนี่ย เหตุการณ์อย่างว่ามันเกิดขึ้นกับผมเป็นประจำจนเป็นเรื่องปกติไปแล้วครับ :sd42: :sd42: :sd42:  เลยต้องหาเรื่องตื่นเต้นใหม่ๆ อย่างอื่นทำ เช่น การอัพเกรดหัวฉีด เป็นต้น :L2739: :L2901:

:L4396: :L4396: :L4396:  หลังเปลี่ยนหัวฉีดอาจจะมีคำใหม่  "  หนักหน่วงจัง  หลังติดเบาะ  กดมิดยังค่ะ  แรงแน่นเน้นมากๆเลย " 
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
:L4396: :L4396: :L4396:  หลังเปลี่ยนหัวฉีดอาจจะมีคำใหม่  "  หนักหน่วงจัง  หลังติดเบาะ  กดมิดยังค่ะ  แรงแน่นเน้นมากๆเลย "

:L2905: :L2905: :sd06: :sd06:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
อัพเดทล่าสุด อาการเกียร์สะดุดดังกล่าวได้อันตรธานหายไปเรียบร้อยแล้วครับ ปัจจุบันกลับมาเปลี่ยนเกียร์ได้นุ่มนวล ขับขี่สนุก ได้อรรถรสเหมือนเดิมแล้วครับ :sd10: :sd10: สูตรกายบริหารของพ่อหมอนี่มันแน่นอนจริงๆเลยครับ :L2900: :L2906: :L2904: :L2897: :L2758:

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
การขับขึ้นเขา เราควรใช้โหมดไหนครับ และมีเทคนิคการขับอย่างไรบ้างครับ
ผมขับขึ้นเขาค้อ มันเกิดขัดข้องชั่วขณะอยู่กลางเนินเขาพอดี เร่งไม่ขึ้น เครื่องติดอยู่แต่รถไม่วิ่ง วิ่งมาอยู่ดีๆ ดันสะดุดอยู่กลางเนินสูง เหยีบคันเร่งไม่ตอบสนอง ไฟกล่องสมาร์เกจขึ้นสีแดงมีเสียงดังเตือน ต้องเบรครถหยุดสักพักจึงไปได้ต่อ พี่ปรีโทรสอบถามพี่นะบอกให้ปิดกล่องเป็นสีเขียว(จากชมพูหยิกๆ) เปลี่ยน C เป็น A จนลงจากเขากลับจากภูทับเบิก วิ่งทางปกติจึงเปิดกล่องตามปกติ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ไม่แน่ใจว่าเป็นอาการเกียร์ล็อครึป่าวครับพี่ตุ้ย ส่วนที่สมาร์ทเกจร้องเตือนเดาว่าเป็นความร้อน อาการนี้ผมเคยเจอเมื่อตอนต้นปีเอารถไปลุยดอยผ้าห่มปกมาครับ ความเห็นผมหากขึ้นที่ดอย หรือชันเป็นระยะทางหลายกิโล ผมปิดกล่องทั้งหมดใช้โหมดเดิมๆ ครับ  ;)

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
ไม่แน่ใจว่าเป็นอาการเกียร์ล็อครึป่าวครับพี่ตุ้ย ส่วนที่สมาร์ทเกจร้องเตือนเดาว่าเป็นความร้อน อาการนี้ผมเคยเจอเมื่อตอนต้นปีเอารถไปลุยดอยผ้าห่มปกมาครับ ความเห็นผมหากขึ้นที่ดอย หรือชันเป็นระยะทางหลายกิโล ผมปิดกล่องทั้งหมดใช้โหมดเดิมๆ ครับ  ;)

เกียร์ล็อค เป็นตอนขึ้นภูทับเบิก ล็อคอยู่เกียร์ 2 ตอนปีนเขา โดนกันหลายรายเลยครับพี่อิฐ

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
ความเห็นผมหากขึ้นที่ดอย หรือชันเป็นระยะทางหลายกิโล ผมปิดกล่องทั้งหมดใช้โหมดเดิมๆ ครับ  ;)

สนับสนุนความเห็นพี่อิฐด้วยครับ เพราะรถผมเดิมๆ วิ่งขึ้นลงเขาจะห้าปีแล้ว ไม่เคยมีปัญหาใดๆ ที่พี่ๆ ว่ากันมาเลยครับ  :L2888: :L2904:

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
 รถผม ตอนเดิมๆ ไปดอยผ้าห่มปก มาเหมือนกันไม่เจออาการเกียรล็อก แต่เจอ น้ำมันเกียรร้อน ไฟขึ้นโชว์ เพราะไต่ช้าๆ ขึ้นครับ ถ้าครับ แบบเร็วหน่อย ไม่มีปัญหา เกียรออโต้ ถ้าขึ้นเขาสูง แล้วลากไต่ขึ้นไปช้าๆ ส่วนใหญ่จะเจอ เกียรล็อกมั่ง น้ำมันเกียร์ร้อนมั่งครับ

• Pa Mania
  • *
สวัสดีพี่มิ้ว  พี่ป้อม  พี่กิต
**กรณีที่ผมจะแนะนำให้เข้าศูนย์อย่างเดียวจริงๆคือ   เข้าไปถ่ายน้ำมันเครื่องตามระยะเพื่อรักษาสิทธิ์ Warranty ครับ

จากคนใช้รถและพักผ่อนกับรถเองทุกวัน เพื่อเป็นข้อมูลนะครับ

:L2736:

เพื่อเป็นข้อมูลครับ

ที่มา http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,98.msg51787.html

วันนี้ไปอ่านเจอคำตอบที่พี่นะเคยเขียนบอกเล่าเอาไว้เกี่ยวกับอาการไม่ปกติของเกียร์ออโต้ที่เกิดกับน้องปาของพวกเราที่กระทู้ด้านบนนี้ ผมว่าผมเคยอ่านมาเกือบทุกกระทู้ในปามาเนียแล้วนะ แต่พอมีปัญหาต้องการคำตอบกลับจำไม่ได้ว่าเคยอ่านผ่านตามาก่อนซะงั้น :sd06: :sd06: :sd06: เลยเอามาให้ดูกันอีกทีครับ เผื่อว่าใครเจอแบบผมบ้าง วันหลังจะได้พอคุ้นๆว่าเคยอ่านเจอที่ไหนมาก่อนน๊า :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
ณ ตอนนี้อาการเกียร์กระตุกแบบพี่หยกมันได้มาเกิดในรถผมแล้ว .... เคยผ่านตากระทู้นี้มาจนวันนึงก็มาเกิดกับรถตัวเอง ที่แถมมาคือ code ที่ smg P0107   Map low พยายามเปิดหาข้อมูลแล้วทำตามความรู้ทางช่างอันน้อยนิด ถู ไถ หาสายว่ามีสายไหนหลวมหรือไม่ ก็หาไม่พบ ตอนนี้เลยใช้รถไฟโชว์มันซะแบบนั้น   :L2754:
เดี๋ยวจะลองถอดขั้วแบต มากกว่า 2 ทีตามพี่หยกแล้วจะมารายงานผลอีกทีครับ ส่วนเรือง Map  :sd06:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
ลองดูครับพี่อิฐ อย่าเพิ่งกังวลนะครับ ทำตามสูตรพ่อหมอสักพักก็หายแต่ต้องใช้เวลาหน่อยนะครับ :L2756: :L2756: ส่วนเรื่อง code ไม่แน่ใจว่าลองใช้ SMG เคลียร์ดูก่อนได้หรือเปล่านะครับเพราะตั้งแต่ติดตั้งมายังไม่เคยโชว์ code อะไรให้เคลียร์เลยครับ :L2904:

• Pa Mania
  • *
ณ ตอนนี้อาการเกียร์กระตุกแบบพี่หยกมันได้มาเกิดในรถผมแล้ว .... เคยผ่านตากระทู้นี้มาจนวันนึงก็มาเกิดกับรถตัวเอง ที่แถมมาคือ code ที่ smg P0107   Map low พยายามเปิดหาข้อมูลแล้วทำตามความรู้ทางช่างอันน้อยนิด ถู ไถ หาสายว่ามีสายไหนหลวมหรือไม่ ก็หาไม่พบ ตอนนี้เลยใช้รถไฟโชว์มันซะแบบนั้น   :L2754:
เดี๋ยวจะลองถอดขั้วแบต มากกว่า 2 ทีตามพี่หยกแล้วจะมารายงานผลอีกทีครับ ส่วนเรือง Map  :sd06:

map low

map = แผนที่ / ลายที่บันทึก / เส้นวาดที่บ่งบอก

low = ต่ำ / ลด /หมด

map low = หมดลาย / สิ้นลาย

*อาการแบบนี้ หมอขอฟันธงว่าไม่สามารถทำผู้หญิงท้องได้ เพราะอาการสิ้นลาย หมดลาย  จน SMG ร้องบอก Error code แจ้งออกมา

*ขอถามพี่อิฐว่า   ที่หมอว่ามานี่มีส่วนถูกต้องไหมหรือจะให้เพื่อนๆสมาชิกมาช่วย confirm !

:sd32:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
map low

map = แผนที่ / ลายที่บันทึก / เส้นวาดที่บ่งบอก

*อาการแบบนี้ หมอขอฟันธงว่าไม่สามารถทำผู้หญิงท้องได้ เพราะอาการสิ้นลาย หมดลาย  จน SMG ร้องบอก Error code แจ้งออกมา

*ขอถามพี่อิฐว่า   ที่หมอว่ามานี่มีส่วนถูกต้องไหมหรือจะให้เพื่อนๆสมาชิกมาช่วย confirm !

แรงไปป่าว พี่นะ  :L2739:  :L2754:

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
map low

พี่นะถามอาการรถพี่อิฐเหรอครับผม  :sd06:  :sd42:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

ออฟไลน์ บ๋อม Bom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • งานยุ่งมากไม่ค่อยได้เปิดเข้ามา แต่ยังคิดถึงพี่ๆๆๆๆ
ขออนุญาติ ... แปะไว้ จะมาไล่อ่านอีกทีคับ (ความรู้ทั้งนั้นเลย) ^___^  :L4365:
^_____^

• Pa Mania
  • *
map low

คนยังไม่สิ้นลาย แต่สงสัยต้องขอสูตรพิเศษครับ  :L2739:
แต่เรืองรถต้องให้พี่ๆ ช่วย confirm ตอนนี้ใช้รถมันทั้งๆไฟโชว์ code  ตัวนี้   :D

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
Pamania so good