ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงที่พวงมาลัย  (อ่าน 6407 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต้อม@@

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ข้าพเจ้าไม่เคยคิดถึงอนาคต เพราะมันมาด้วยความเร็วสูง
เสียงที่พวงมาลัย
« เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2013, 10:02:20 »
ที่พวงมาลัยมีเสียงเหมือนยางสีกันเวลาเลี้ยวครับ
เช้าๆขับไม่ค่อยดัง แต่พอขับซักพักเวลาเลี้ยวมากจะมีเสียงเหมือนยางสีกันอี๊ดๆๆๆ ในพวงมาลัย
เมื่อวานพาปาไปเช็คช่วงล่างมา ช่างเอาไปขับแล้วบอกเสียงคลางที่พวงมาลัย อาจต้องเคลม(เคลมไรอีก)

ช่างจัดการรื้อพวงมาลัยออก แล้วทำนู้นนี่นั่น สรุปไม่ได้เคลมแต่เค้าบอกขอทำการหล่อลื่นก่อนถ้าดังอีกที
โทรมาบอกเค้าเลยเค้าจะเบิกอะไหล่รอให้ ผมอยากรู้ว่าพี่ๆท่านไหนเป็นอาการแบบนี้บ้างครับแล้วช่างวิเคราะห์และแก้ปัญหาอย่างไรบ้างครับ
ช่างที่ผมไปหาเค้าวิเคราะห์สองที่ คือเซนเซอร์แอร์แบลค กับแรคด้านขวาง
อันนี้คือจุดที่เค้าหยอดน้ำมัน (ยอยพวงมาลัย)

ออฟไลน์ ทอม

• Pa Mania
  • *
Re: เสียงที่พวงมาลัย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2013, 10:25:24 »
ผมเคยเป็นครับพี่ต้อม เสียงดังอี๊ดๆๆๆ ในพวงมาลัยเหมือนกันเลยครับตอนนี้เงียบสนิทเลยครับ
ตาม link ด้านล้างเลยครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,832.0.html

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2013, 16:15:21 »
อาการของเสียงที่พวงมาลัยเกิดได้จากหลายจุดครับ ขึ้นอยู่กับว่าเสียงเป็นแบบไหน

ของพี่ต้อมเป็นเสียงยางสีกัน หากฟังดีๆแล้วได้ยินว่ามันมาจากข้างในตัวพวงมาลัย
ต้องเสียงเงียบๆถึงจะได้ยิน อันนี้ให้ลองเคลมเซ็นเซอร์แอร์แบค หรือเรียกอีกชื่อว่า เซ็นเซอร์ถุงลม หรือเรียกว่า Clock Spring ครับ  :)

ของผมก็เคยได้ยิน แต่รื้อพวงมาลัยรื้อเซ็นเซอร์ถุงลมออกมาหลายที หลังจากนั้นเสียงมันก็หายไปเอง  ;D

ส่วนของพี่ทอมจะเป็นอีกเสียงนึงไม่เหมือนกันกับพี่ต้อมครับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 5 กุมภาพันธ์ 2013, 12:59:07 »
อาการของเสียงที่พวงมาลัยเกิดได้จากหลายจุดครับ ขึ้นอยู่กับว่าเสียงเป็นแบบไหน

ของพี่ต้อมเป็นเสียงยางสีกัน หากฟังดีๆแล้วได้ยินว่ามันมาจากข้างในตัวพวงมาลัย
ต้องเสียงเงียบๆถึงจะได้ยิน อันนี้ให้ลองเคลมเซ็นเซอร์แอร์แบค หรือเรียกอีกชื่อว่า เซ็นเซอร์ถุงลม หรือเรียกว่า Clock Spring ครับ  :)

ของผมก็เคยได้ยิน แต่รื้อพวงมาลัยรื้อเซ็นเซอร์ถุงลมออกมาหลายที หลังจากนั้นเสียงมันก็หายไปเอง  ;D

ส่วนของพี่ทอมจะเป็นอีกเสียงนึงไม่เหมือนกันกับพี่ต้อมครับ

พี่อ๊อดน่าจะหาอัดเสียงต่างๆไว้ให้พี่ๆสมชเปรียบเทียบนะ จะได้แก้ตรงจุด ไม่ต้องเดา  :L2901: :L2901: :L2901:

• Pa Mania
  • *
  • ข้าพเจ้าไม่เคยคิดถึงอนาคต เพราะมันมาด้วยความเร็วสูง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 5 กุมภาพันธ์ 2013, 22:27:02 »
ขอบคุณครับพี่ๆทุกท่าน เสียงของผมมันดังเหมือนยางสีกันครับ บางทีก็ดังบางทีก็ไม่ดังครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 5 กุมภาพันธ์ 2013, 22:29:18 »
ขอบคุณครับพี่ๆทุกท่าน เสียงของผมมันดังเหมือนยางสีกันครับ บางทีก็ดังบางทีก็ไม่ดังครับ

ให้ศูนย์รื้อมาลองใส่ใหม่ซิครับ :L6425:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2013, 11:57:41 »

ให้ศูนย์รื้อมาลองใส่ใหม่ซิครับ :L6425:
ตอนนี้ จากเสียงอี๊ดๆๆๆ แล้วมามีเสียงก๊อกแก๊กร่วมด้วย ดังแถวๆใต้พวงมาลัย ครับ
โทรไปแจ้งที่ศูนย์แล้ว รอติดต่อกลับมาเพื่อเข้าไปรักษาครับ