ผู้เขียน หัวข้อ: มีเสียง ฟี้ว... ระหว่างถอนคันเร่ง  (อ่าน 27086 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
Re: มีเสียง ฟี้ว... ระหว่างถอนคันเร่ง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 13:18:23 »
เรื้อง ฟิ้ว... ยังไม่จบนะครับ

พี่นะ และผมกำลังรวบรวมข้อมูลเพิ่มเติม
เนื่องจากว่าเรายังสรุปไม่ได้ว่า เสียงฟิ้วระดับไหน หรือแบบไหนที่เรียกว่ามีปัญหา
และลำพังแค่รอยเยิ้มของเทอร์โบไม่น่าจะสร้างเสียงฟิ้วได้มากจนสังเกตุได้

ขอหาโอหาสได้ลองรถ VG Turbo ก่อน หากได้ความคืบหน้า จะมาเล่าสู่กันฟังต่อไปครับ  :L4399:
มาลองรถผมเลยพี่อ๊อด จะได้ คอมเหม็น เอ้ย คอมเม้น ให้ด้วย   :L2759:

ได้ครับพี่ต๋อง ตอนนี้ผมกะพี่นะต้องการลองมากเลยครับว่า
เสียฟิ้วระดับไหนถึงเรียกว่า ปกติ(ตอนนี้รถพี่ต๋องน่าจะปกติอยู่)

เพราะจากข้อมูลแต่ก่อนของผม การมีเสียงฟิ้วถือว่าปกติสำหรับ VG Turbo

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
Re: มีเสียง ฟี้ว... ระหว่างถอนคันเร่ง
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 14:04:32 »

พี่นะ และผมกำลังรวบรวมข้อมูลเพิ่มเติม
เนื่องจากว่าเรายังสรุปไม่ได้ว่า เสียงฟิ้วระดับไหน หรือแบบไหนที่เรียกว่ามีปัญหา
และลำพังแค่รอยเยิ้มของเทอร์โบไม่น่าจะสร้างเสียงฟิ้วได้มากจนสังเกตุได้

ขอหาโอหาสได้ลองรถ VG Turbo ก่อน หากได้ความคืบหน้า จะมาเล่าสู่กันฟังต่อไปครับ  :L4399:
มาลองรถผมเลยพี่อ๊อด จะได้ คอมเหม็น เอ้ย คอมเม้น ให้ด้วย   :L2759:

ได้ครับพี่ต๋อง ตอนนี้ผมกะพี่นะต้องการลองมากเลยครับว่า
เสียฟิ้วระดับไหนถึงเรียกว่า ปกติ(ตอนนี้รถพี่ต๋องน่าจะปกติอยู่)

เพราะจากข้อมูลแต่ก่อนของผม การมีเสียงฟิ้วถือว่าปกติสำหรับ VG Turbo
ปกติครับ ดังแต่เสียงแอร์เหมือนเดืมพี่อ๊อด เริ่มทดสอบได้ :L2901:

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 14:11:24 »

:L2901: รถผมตอนนี้มันมีเสียงแถมมาหลังจากเสียง :L2901: หายไปจะมีอีกเสียงนึ่งตามมาติดๆ
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ แป๋ม PamPajero

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 21:10:43 »
เื่มื่อเช้าเข้าศูนย์มิตชูบุรีัรัมย์มาแล้วครับ สรุป เครมยกลูกครับ ผมสอบถามหัวหน้าช่างที่ 0 ได้ข้อมูลมาว่า ก้นหอย turbo ตัว vg 2011 นี่ตรงหน้าแปลนฝาครับใบพัดจะห่างกว่าตัว 2012 ครับ ทำให้เวลาประกอบแล้วอัดกาวก็ไม่อยู่ ผมก็เลยถามต่อไปว่า แล้วทีเป็นอยู่นี่จะไม่ขันน๊อตอัดกาวให้แน่นก่อนเหรอครับ หัวหน้าช่างบอกไม่มีประโยชน์ เพราะ อัดกาวขันน๊อต ก็เอาไม่อยู่ สุดท้ายจะรั่วเหมือนเดิม ... 0 บุรีรัมย์ บอกว่ารอสั่งอะไหล่ 2 อาทิตย์... ตัว 2011 เครมง่าย เพราะรู้ว่าตัวนี้มีปัญหา แต่ถ้าตัว 2012 เนี่ยเครมยากเพราะเค้าแก้มาแล้ว แต่ทำไมยังรั่ว อาจจะต้องเก็บข้อมูลเพิ่มก่อนนะครับ.... ค่อยโล่งใจหน่อย ถ้าไครมีรูปหน้าแปลนฝาิปิดใบพัดตัวหอย ตัว vg turbo ระหว่างตัว 2011 กับ 2012 มาเทียบกันแล้วก็น่าจะเห็นความแตกต่างกันครับ แต่เท็จจริงประการได้ คงจะต้องรอภาพเปรียบเทียบน่ะครับ  ....ผมได้ถามต่อว่าไอ้เสียงฟิ้ว.... เนี่ยมันเป็นปกติหรือเปล่า หัวหน้าช่างที่ 0 เค้าบอกว่าปกติครับ ....ไม่รู้เชื่อได้หรือเปล่า แต่ถ้าเอาตัว 2012 แต่ละคันมาเปรียบเทียบกันก็น่าจะได้คำตอบอยู่นะครับ ว่าไอ้เสียงฟิ้ว...เวลาถอนคันเร่ง ตัว 2012 เป็นกันทุกคันหรือเปล่า เพื่อที่จะได้เป็นข้อมูลหลังจาก เปลี่ยน turbo ยกลูกแล้วหากยังมีเสียงฟิ้ว เวลาถอนคันเร่งผมจะได้ให้ที่ศูนย์ตรวจสอบรอยรั่วจุดอื่น ๆ ต่อไปครับ  ....ยังไงขอเสียง 2012 หน่อยครับว่ามีเสียงหรือเปล่า...

ปาดำ เมืองปราสาหิน ถิ่นภูเขาไฟ ผ้าไหมเก่า...  ขี้เหล้าเยอะ.. ;D

ยินดีด้วยครับพี่ดำ ได้หอยใหม่ ขับดีเหมือเดิมมั๊ยครับ ผมรอเข้าเช็คระยะครั้งหน้านี้จะเคลม
All we are it's dust in the wind, Every thing it's dust in the wind.

....... We love Pajerosport ......

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 29 มกราคม 2013, 05:07:50 »
ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยครับ พี่แป๋ม 0 บอกรอประมาณ 2 อาทิตย์ ของมาแล้วจะโทรแจ้ง แต่ 0 บอกไม่มีปัญหา เมื่อวันก่อน ก็เคลมไปลูกนึง ครับผม ถ้าเปลี่ยนแล้ว เดี๋ยวจะมาเหลาให้พี่ ๆ เพื่อนฟังครับ ว่า มันดีขึ้นกว่าเดิมหรือไม่ อย่างไร และ ประการใด...
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 29 มกราคม 2013, 10:26:04 »

:L2901: รถผมตอนนี้มันมีเสียงแถมมาหลังจากเสียง :L2901: หายไปจะมีอีกเสียงนึ่งตามมาติดๆ

ตกลงมันมีกี่เสียงกันละเนี่ยพี่ลีโจ ชักจะงงแล้ว  :L2761: :L2761:....ถ้าเสียงมันเยอะมาก แก้ทีละจุดไม่ไหวนะพี่ลีโจ....แนะนำให้แก้ที่เดียวเสียงพวกนี้จะไม่ก่อความรำคาญกับพี่ลีโจอีกเลย....ที่ชัยนาทมีร้านที่ช่วยท่านได้.....มีให้เลือกตั้งแต่ราคาเกือบแสนเลยนะ.....แต่ถ้าพี่ลีโจจัดแบบชุดใหญ่อย่างพี่โย....พี่ลีโจจะได้เสียงหวานๆคอยเรียก "ป๋าขา" มาอยู่ในรถเพิ่มเป็นของแถมด้วย.....สนปะ  :L6425: :L6425: :L2734: :L2734: :L2754: :L2754:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 29 มกราคม 2013, 10:32:41 »

ผมเคยสอบถามพี่ท่านนึงในบ้านเก่าที่เทอร์โบพัง.....พังจากสาเหตุบางอย่างนะครับ....ตอนผมทราบว่าเทอร์โบพี่เขาพัง ผมถามพี่เขาว่า พอจะมีอาการอะไรที่บอกก่อนได้มั๊ยว่าเทอร์โบอาการไม่ดีแล้ว...ไม่ใช่มารู้ตอนมันพังไปแล้ว......พี่เขาบอกว่าอาการมันจะสังเกตุได้จาก ไอ้เสียงฟิ้วๆ ตอนถอนคันเร่งเนี่ย มันจะดังมากผิดปกติครับ

จึงอาจเป็นอย่างที่พี่อ๊อดบอกว่า เสียงฟิ้วๆ นี่ก็อาจมีอยู่เดิมอยู่บ้างแต่เบาๆ แต่ถ้ามันดังมากๆนี่อาจเป็นตัวบอกว่าเทอร์โบเริ่มมีปัญหาแล้ว.....แต่ดังแค่ไหน เดี๋ยวรอพี่อ๊อดทดสอบก่อนละกันน้า  :L2734: :L2734: :L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 29 มกราคม 2013, 11:55:53 »

ตกลงมันมีกี่เสียงกันละเนี่ยพี่ลีโจ ชักจะงงแล้ว  :L2761: :L2761:....ถ้าเสียงมันเยอะมาก แก้ทีละจุดไม่ไหวนะพี่ลีโจ....แนะนำให้แก้ที่เดียวเสียงพวกนี้จะไม่ก่อความรำคาญกับพี่ลีโจอีกเลย....ที่ชัยนาทมีร้านที่ช่วยท่านได้.....มีให้เลือกตั้งแต่ราคาเกือบแสนเลยนะ.....แต่ถ้าพี่ลีโจจัดแบบชุดใหญ่อย่างพี่โย....พี่ลีโจจะได้เสียงหวานๆคอยเรียก "ป๋าขา" มาอยู่ในรถเพิ่มเป็นของแถมด้วย.....สนปะ  :L6425: :L6425: :L2734: :L2734: :L2754: :L2754:
ก้อสนเหมือนกันครับพี่ตาม แต่ผมหัวจะแตกเอาสิครับ :L4384:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 29 มกราคม 2013, 19:13:35 »
มารอสรุปผลอยู่เหมือนกัน เพราะอีก 2 อาทิตย์เค้าจะจัดตัว turbo 2012 มาให้... หลังจากใส่แล้วจะลองว่ามีเสียง :L2901: ตอนถอดคันเร่งหรือเปล่า หรือจะได้เคลมอีกลูกน้า.... แต่ทาง 0 บุรีรัมย์ บอกปี 2012 จะเคลมยาก เพราะเค้าจะต้องหาสาเหตุว่า เหตุไฉน แก้แล้วพังอีก...เอาล่ะสิ ไครใช้ 2012 รีบ ๆ หาข้อมูลไว้นะครับ
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 29 มกราคม 2013, 19:53:38 »
อ้าวๆๆๆๆๆงานเข้าเจ้าปาหวานผมหรือเปล่า เนี้ย เสียง  :L2901: :L2901: :L2901: :L2901: :L2901: เวลายกคันเล่งนี่ ดังมานานแล้วด้วย
ช่วงแรกๆที่ไปเดินต่อจากแคทมาเลย ท่อยังไม่เข้าสูตร เวลายกคันเร่ง จะไม่ดัง  :L2901: :L2901: มันดันขู่ฟ้อๆๆเฟมือนงูเห่าเลย 
แต่ก็แก้หายแล้วเรื่องขู่ฟ่อๆๆ (คำแนะนำจาก ป๋านะ สมัยนั้น) ปัจจุบัน ก็ยังดัง :L2901: :L2901: เวลายกคันเร่ง
แต่หอยผมก็ไม่เย้ม ไม่ไหลย้อยนะ ปรกติ แต่ควันดำ พี่อ๊อดขับตามดมแล้ว ตอนกลับจากทับเบิก บอกว่ามันเยอะไป
ของผมไปติดกล่องข้าวน้อย2มา ตอนนัน ไอฟิตยังไม่มีโปรแกรม โมเดล12 รองรับ เดียวไปแก้มือใหม่เดือนหน้า
เผื่อเสียงเข็ก กะ ควันดำจะลดลงมามั้ง  :L2901: :L2901: :L2901: :L2901:

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2013, 16:26:08 »
แต่ก่อนข้อมูลของผมก็คือ VG Turbo มีเสียงฟิ้วเวลายกคันเร่งเป็นเรื่องปกติของมันครับ

แต่การที่มีเสียงฟิ้วขึ้นมาทั้งๆที่แต่ก่อนไม่ได้ยินหรือดังน้อย
อันนี้ถือว่าไม่ปกติครับ บางคนท่อยางหลวม บางคนเห็นว่าเทอร์โบเยิ้ม
พอไปเคลมกลับมา เสียงนั้นก็หายไป

ผมไม่ได้สรุปนะครับว่ามีเสียงฟิ้วดังแล้วเทอร์โบต้องเยิ้ม
ตอนนี้ข้อมูลของผมเลยตีกับสิ่งที่ได้รู้แต่ก่อนว่าเสียงฟิ้วเกิดขึ้นได้อย่างไร
และทำไมบางคันถึงต้องมีตัว blow off valve เพื่อระบายแรงดันส่วนเกิน

รอพี่ชินเคลมแล้วมาเล่าให้ฟังหน่อยนะครับว่าเสียงเป็นยังไงบ้างนะครับ  :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2013, 19:15:29 »
แต่ก่อนข้อมูลของผมก็คือ VG Turbo มีเสียงฟิ้วเวลายกคันเร่งเป็นเรื่องปกติของมันครับ

แต่การที่มีเสียงฟิ้วขึ้นมาทั้งๆที่แต่ก่อนไม่ได้ยินหรือดังน้อย
อันนี้ถือว่าไม่ปกติครับ บางคนท่อยางหลวม บางคนเห็นว่าเทอร์โบเยิ้ม
พอไปเคลมกลับมา เสียงนั้นก็หายไป

ผมไม่ได้สรุปนะครับว่ามีเสียงฟิ้วดังแล้วเทอร์โบต้องเยิ้ม
ตอนนี้ข้อมูลของผมเลยตีกับสิ่งที่ได้รู้แต่ก่อนว่าเสียงฟิ้วเกิดขึ้นได้อย่างไร
และทำไมบางคันถึงต้องมีตัว blow off valve เพื่อระบายแรงดันส่วนเกิน

รอพี่ชินเคลมแล้วมาเล่าให้ฟังหน่อยนะครับว่าเสียงเป็นยังไงบ้างนะครับ  :L4399:

พรุ่งนี้ศูนย์บุรีรัมย์ นัดติดตั้่งแล้วครับ เสร็จแล้วผมก็จะบึ่งรถจากบุรีรัมย์ ไปอุบลราชธานีเลย ระยะทาง 250 กม..... ถือเป็นการ test รถไปในตัว ได้ความว่ายังไงจะมารายงานให้ทราบครับ ไม่รู้ว่าต้องมี  run in หรือเปล่า กะจะอัดยาวดูเลย....

ออฟไลน์ ต้อม@@

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ข้าพเจ้าไม่เคยคิดถึงอนาคต เพราะมันมาด้วยความเร็วสูง
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2013, 21:23:56 »
รถผม 2012 ยกคันเร่งก็ดังฟิ้วๆ เหมือนกันครับดังทุกครั้งด้วยครับ แต่ดังน้อยดังมากไม่แน่ใจเหมือนกันครับ เพราะไม่เคยไปนั่งรถคันอื่นเลยครับ
แล้วตกลงมันปกติรึเปล่าครับพี่ๆ   

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2013, 09:11:55 »
พรุ่งนี้ศูนย์บุรีรัมย์ นัดติดตั้่งแล้วครับ เสร็จแล้วผมก็จะบึ่งรถจากบุรีรัมย์ ไปอุบลราชธานีเลย ระยะทาง 250 กม..... ถือเป็นการ test รถไปในตัว ได้ความว่ายังไงจะมารายงานให้ทราบครับ ไม่รู้ว่าต้องมี  run in หรือเปล่า กะจะอัดยาวดูเลย....
ถ้าพี่ท่านต้องการให้อายุการใช้งานยาวนาน ควรใช้แบบรอบเดินเบาๆ หรือ RUN IN  :L2901:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2013, 15:09:52 »
วันนี้เข้า เครมมาแล้ว turbo ใหม่กิ๊ก แต่เวลาถอนคันเร่งยังคงมีเสียง  :L2901: อยู่เหมือนเดิมครับ แต่เบาลงแบบสังเกตได้ ขับดีขึ้น แต่ยังไม่ลองอัดแบบขับ 2 ครับ ลองแบบจัดหนักเลย ขับ 4 กดมิดคันเร่ง ทำความเร็วได้ 170 กม./ชม. ครับ  ว่าง ๆ จะหาเวลาอัดแบบ 2 ล้อดู ไม่รู้ว่าความเร็วจะถึงเหมือนตอน headlinemag เค้าทดสอบไว้ คือ 195 กม./ชม. หรือเปล่า รถพี่ ๆ เดิม ๆ  ทำ Top Speed ได้ที่เท่าไหร่บ้างครับ

ส่วนเรื่องจะเยิ้ม ไม่เยิ้ม คงต้องรองเก็บข้อมูลต่อไปครับ

ออฟไลน์ เอ๊ะnakhonpathom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2013, 19:15:21 »
 :L2734: :L2734: :L2734:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 5 กุมภาพันธ์ 2013, 14:21:12 »
ยิ่งอ่านยิ่งมัน  ไอ้เสียง  :L2901: :L2901: เนี่ย  อยากมีกับเขาบ้างแล้วสิเรา จะได้มาเม้าท์ได้บ้าง  :L2905: :L2905: :L2901:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 5 กุมภาพันธ์ 2013, 17:36:46 »
เรื่องเสียง  :L2901: นั้นเห็นพูดกันหลายกระแสทั้งปกติทั้งไม่ปกติและที่พี่อ๊อดพูดนั้นถูกนะครับ   เห็นหลายแหล่งข้อมูลก็พูดทับกันไปทับกันมา
แต่ไม่เห็นมีใครบอกเรื่องเสียงมาจากตรงไหนและ :L2901:ขนาดไหนที่เรียกว่าผิดปกติ    ที่ผมแซวตอน post แรกๆกับพี่อ๊อดว่าได้ยินกับไม่ได้ยินนั้น
มันคือคนละ :L2901:กันนะครับ   พอมีคนมาอ่านก็ไปตีความกันสนุกเลยส่วนพวกเราก็  :L2901: :L2901: :L2901: :L2901: :L2901: 5555555

เดี๋ยวหาเวลามาต่อให้..... :L2901:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 5 กุมภาพันธ์ 2013, 21:49:16 »
ไปหาคำตอบต่อที่นี่เลยครับ

ตอนที่ 16
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,879.msg16077.html#msg16077
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2013, 09:45:28 »
กระจ่างแ้ล้วครับสำหรับเสียงฟิ้วเนี่ย .... เก็บกระทู้นี้เข้ากรุ เป็นห้องสมุดความรู้ pa'mania ดีไหมเอ่ย