ผู้เขียน หัวข้อ: มีเสียง ฟี้ว... ระหว่างถอนคันเร่ง  (อ่าน 27085 ครั้ง)

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
มีเสียง ฟี้ว... ระหว่างถอนคันเร่ง
« เมื่อ: 27 มกราคม 2013, 07:44:13 »
สวัสดีครับพี่ ๆ น้อง ๆ จบจากเรื่อง air flow sensor เนื่องจากรถเหยียบแล้วอืด มีควันดำ จากคำแนะนำพี่ ๆ ทุกท่าน ให้ทำการล้าง ก็เป็นอันว่าสำเร็จ แก้ปัญหาไ้ด้ตรงจุด ไม่มีอาการควันดำให้เห็น แต่ ดันสังเกตว่าได้ยิน ฟิว ๆ ๆ ๆ คล้่าย ๆ เสียงที่รถกระบะชอบติดเวลาใส่เกียร์ถอยหลังน่ะครับ  .....

รบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับ ว่ามันคือเสียงอะไร (ไม่ได้หูแว่วนะครับ เมื่อก่อนไม่เคยได้ยิน) เกิดจากอะไร จะแก้อย่างไร หรือว่า เป็นเรื่องปกติครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: มีเสียง ฟี้ว... ระหว่างถอนคันเร่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 มกราคม 2013, 08:09:33 »
ถ้ารถพี่ชินเป็น Turbo VG ก็ปกติครับ    เสียงลมและคีมการสลัดคีมของกลไกและแรงลมจากการออกแบบครับ

แต่ถ้าไม่ใช่รุ่น VG Turbo น่าจะมาจากลมรั่วแถว westgate ครับ

อาการนี้ฟังอย่างเดียวเพลินๆครับ   ไม่ต่องทำอะไรเลย
 :L2904:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
Re: มีเสียง ฟี้ว... ระหว่างถอนคันเร่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 มกราคม 2013, 08:18:18 »
คำถามมาแต่เช้าก็เลยนะครับพี่ดำ  ;D

อาการได้ยินเสียงอย่างที่พี่ชินว่า ในรถ VG Turbo ถือว่าไม่ปกติครับ
สาเหตุเกิดจาดมีการรั่วของลม อาจจะเป็นที่ท่อยาง หรือที่หน้าแปลนเทอร์โบ
แต่ที่พบมากที่สุดคือหน้าแปลน vg เทอร์โบรั่ว จนมีอาการนึงที่เราเรียกกันว่า โบเยิ้ม หรือหอยเยิ้มครับ

สาเหตุเพราะ เทอร์โบในล็อตแรกๆประกอบมาไม่ดีครับ ทำให้พบได้้กือบทุกคัน

ยังไงให้พี่ชินตรวจสอบคราบเยิ้มที่เทอร์โบดูนะครับ
หากไม่พบ ให้ช่างที่ศูนย์ช่วยหาจุดรั่ว
ผมรับประกันว่าปกติเครื่องเดิมๆ เสียงจะต้องไม่มีครับ  :)

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 มกราคม 2013, 09:07:38 »
วันนี้พี่ใหญ่ขยันกันจัง  :L4396: :L4396:
ดีครับ รู้สึกได้ว่าพี่ๆให้การช่วยเหลืออยู่ตลอด
 :L2900:

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 มกราคม 2013, 09:09:38 »
คำถามมาแต่เช้าก็เลยนะครับพี่ดำ  ;D

อาการได้ยินเสียงอย่างที่พี่ชินว่า ในรถ VG Turbo ถือว่าไม่ปกติครับ
สาเหตุเกิดจาดมีการรั่วของลม อาจจะเป็นที่ท่อยาง หรือที่หน้าแปลนเทอร์โบ
แต่ที่พบมากที่สุดคือหน้าแปลน vg เทอร์โบรั่ว จนมีอาการนึงที่เราเรียกกันว่า โบเยิ้ม หรือหอยเยิ้มครับ

สาเหตุเพราะ เทอร์โบในล็อตแรกๆประกอบมาไม่ดีครับ ทำให้พบได้้กือบทุกคัน

ยังไงให้พี่ชินตรวจสอบคราบเยิ้มที่เทอร์โบดูนะครับ
หากไม่พบ ให้ช่างที่ศูนย์ช่วยหาจุดรั่ว
ผมรับประกันว่าปกติเครื่องเดิมๆ เสียงจะต้องไม่มีครับ  :)
:sd07: พี่อ๊อดแล้วเจอกันวันที่9.............. :sd11: ข้อมูลต่างกัน อาจจะเพราะเข้าใจโจทย์ผิดกันก็เป็นได้ครับ

รอดู สาวก VGมาช่วยให้ข้อมูลก่อน
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 มกราคม 2013, 09:28:25 »

:sd07: พี่อ๊อดแล้วเจอกันวันที่9.............. :sd11: ข้อมูลต่างกัน อาจจะเพราะเข้าใจโจทย์ผิดกันก็เป็นได้ครับ

รอดู สาวก VGมาช่วยให้ข้อมูลก่อน

ครับผม ก่อนหน้านี้ก็คิดแบบพี่นะครับ
แต่เพราะเป็นข้อมูลที่ได้รวบรวมฟังมาจากพี่ VG ทั้งหลาย
ทำให้ผมเปลี่ยนความคิดใหม่ไม่นานนี้เองครับ ว่ามันไม่ปกติ  :L2750:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 มกราคม 2013, 09:46:21 »
ครับผม ก่อนหน้านี้ก็คิดแบบพี่นะครับ
แต่เพราะเป็นข้อมูลที่ได้รวบรวมฟังมาจากพี่ VG ทั้งหลาย
ทำให้ผมเปลี่ยนความคิดใหม่ไม่นานนี้เองครับ ว่ามันไม่ปกติ  :L2750:
ก็เคยสงสัยเหมือนกัน  แต่พอลองขับ VG ป้ายแดงวันแรก  ก็ได้ยินเลยครับ ฟิ๊ดวว  เวลาถอดคันเร่งที่รอบเกิน 2400 rpm. ไปแล้ว 

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 มกราคม 2013, 09:49:13 »

รถผมก็เป็นครับพี่อ๊อด จะดังเวลายกคันเร่ง ยิ่งถ้าอยู่ในรอบสูงๆแล้วถอนคันเร่งเร็วๆจะได้ยินชัดขึ้นครับ .... มันผิดปกติหรือเปล่าครับพี่ๆ :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 มกราคม 2013, 10:06:44 »

รถผมก็เป็นครับพี่อ๊อด จะดังเวลายกคันเร่ง ยิ่งถ้าอยู่ในรอบสูงๆแล้วถอนคันเร่งเร็วๆจะได้ยินชัดขึ้นครับ .... มันผิดปกติหรือเปล่าครับพี่ๆ :L4399:

จากข้อมูลที่ผมสรุปล่าสุด สำหรับ VG รถพี่ตามถือว่าเข้าค่ายผิดปกติครับ
อย่างแรกตรวจสอบหอยก่อนเลยครับ
อาการคือ รถจะกินน้ำมันมากผิดปกติ วิ่งไม่ค่อยออก ควันดำด้วยครับ

ผมไม่มั่นใจว่าเสียงระดับไหนถึงเรียกว่ามีปัญหานี่ซิครับ
แต่หลายคนที่แก้ปัญหาแล้วจะบอกว่าไม่ได้ยินเสียงแล้ว รถกลับมาวิ่งดีเหมือนเดิม VG Turbo

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 มกราคม 2013, 12:41:09 »
เอาล่ะสิ แก้อย่างนึง ไปเจออีกอย่างนึง.... ต้องไปตรวจดูแล้วล่ะ  แล้วที่ศูนย์เค้ามีเครื่องมือ เช็ดหรือเปล่า หรือว่าต้องไล่หาดู ดูจากคอมได้หรือเปล่า แล้วถ้ามี smart gauge จะต้องดูค่าไหนถึงจะรู้ว่า เทอร์โบ รั่วครับ เดี๋ยวผมจะต้่องรีบไปตรวจสอบโดยด่วน ได้ความว่ายังไงจะมาแจ้งให้ทราบครับ

..... เมื่อก่อนไม่ได้ยิน พอล้าง air flow sensor ออกเอารถไปลองอัดยามเช้า อาการกระตุ๊กหายไป ควันดำหายไป วิ่งเป็นปกติ แต่ไม่ปกติก็คือเสียง  :L2901: ตอนถอนคันเร่ง.... สู้ต่อไปครับพี่น้อง...
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 มกราคม 2013, 12:58:45 »
เพราะเจ้าจอร์ช มันไม่ยอดเยี่ยมเลยครับพี่น้อง จากคำแนะนำของเพื่อนในกระทู้นี้ ผมก็ไปเก็บภาพมาฝากครับ หอยเยิ้มไปด้วยน้ำเครื่อง พรุ่งนี้ต้องเอาเข้าศูนย์แล้ว รบกวนขอแนวทางซ่อม หรือ เครม หน่อยครับว่า มันต้องเปลี่ยนตัวไหน  จะได้คุยกับศูนย์มิตซูบุรีรัมย์ถูก... กลัวเค้าทำแบบขอไปทีครับ  หรือเพื่อน คนไหน เคยเครมแนะนำหน่อยครับ....

ออฟไลน์ แป๋ม PamPajero

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 มกราคม 2013, 16:33:14 »
เพราะเจ้าจอร์ช มันไม่ยอดเยี่ยมเลยครับพี่น้อง จากคำแนะนำของเพื่อนในกระทู้นี้ ผมก็ไปเก็บภาพมาฝากครับ หอยเยิ้มไปด้วยน้ำเครื่อง พรุ่งนี้ต้องเอาเข้าศูนย์แล้ว รบกวนขอแนวทางซ่อม หรือ เครม หน่อยครับว่า มันต้องเปลี่ยนตัวไหน  จะได้คุยกับศูนย์มิตซูบุรีรัมย์ถูก... กลัวเค้าทำแบบขอไปทีครับ  หรือเพื่อน คนไหน เคยเครมแนะนำหน่อยครับ....

ของผมก็กำลังเยิ้มเลยครับพี่ดำ กำลังเตรียมไปเคลมเหมือนกัน ครั้งแรกเยิ้มนิดๆเคยให้เข้า0เช็คดูทำให้แค่ขั้นน็อตให้แน่น รอบนี้คงจะขอเปลี่ยนใหม่เลยครับ :L4399:
All we are it's dust in the wind, Every thing it's dust in the wind.

....... We love Pajerosport ......

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 มกราคม 2013, 17:21:33 »
ถ้า 0 ทำแค่ขันน๊อต ผมคงไม่สบายใจครับ ยังไงก็ต้องเปลี่ยนยกลูก.... ภาวนาให้ MMTH เค้ารักษาฐานลูกค้าไว้น่ะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 มกราคม 2013, 17:59:20 »
จากภาพเยิ้มซะขนาดนี้ ถือว่าเยอะมากครับ  :L2739:

นี่แหละครับ อาการกินน้ำมัน ควันดำ

เรื่องเคลม บางคนได้แค่เช็ดขันน็อต
แต่ส่วนใหญ่หลายคน ได้เคลมยกลูกครับ

พี่ลีโจเรามีเพื่อนแล้ว  :L2754:
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,121.0.html

ออฟไลน์ เอ๊ะnakhonpathom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 มกราคม 2013, 23:07:25 »
 :sd23: :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 10:56:30 »
เรื้อง ฟิ้ว... ยังไม่จบนะครับ

พี่นะ และผมกำลังรวบรวมข้อมูลเพิ่มเติม
เนื่องจากว่าเรายังสรุปไม่ได้ว่า เสียงฟิ้วระดับไหน หรือแบบไหนที่เรียกว่ามีปัญหา
และลำพังแค่รอยเยิ้มของเทอร์โบไม่น่าจะสร้างเสียงฟิ้วได้มากจนสังเกตุได้

ขอหาโอหาสได้ลองรถ VG Turbo ก่อน หากได้ความคืบหน้า จะมาเล่าสู่กันฟังต่อไปครับ  :L4399:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 11:45:06 »
เรื้อง ฟิ้ว... ยังไม่จบนะครับ

พี่นะ และผมกำลังรวบรวมข้อมูลเพิ่มเติม
เนื่องจากว่าเรายังสรุปไม่ได้ว่า เสียงฟิ้วระดับไหน หรือแบบไหนที่เรียกว่ามีปัญหา
และลำพังแค่รอยเยิ้มของเทอร์โบไม่น่าจะสร้างเสียงฟิ้วได้มากจนสังเกตุได้

ขอหาโอหาสได้ลองรถ VG Turbo ก่อน หากได้ความคืบหน้า จะมาเล่าสู่กันฟังต่อไปครับ  :L4399:
มาลองรถผมเลยพี่อ๊อด จะได้ คอมเหม็น เอ้ย คอมเม้น ให้ด้วย   :L2759:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 12:48:43 »
เื่มื่อเช้าเข้าศูนย์มิตชูบุรีัรัมย์มาแล้วครับ สรุป เครมยกลูกครับ ผมสอบถามหัวหน้าช่างที่ 0 ได้ข้อมูลมาว่า ก้นหอย turbo ตัว vg 2011 นี่ตรงหน้าแปลนฝาครับใบพัดจะห่างกว่าตัว 2012 ครับ ทำให้เวลาประกอบแล้วอัดกาวก็ไม่อยู่ ผมก็เลยถามต่อไปว่า แล้วทีเป็นอยู่นี่จะไม่ขันน๊อตอัดกาวให้แน่นก่อนเหรอครับ หัวหน้าช่างบอกไม่มีประโยชน์ เพราะ อัดกาวขันน๊อต ก็เอาไม่อยู่ สุดท้ายจะรั่วเหมือนเดิม ... 0 บุรีรัมย์ บอกว่ารอสั่งอะไหล่ 2 อาทิตย์... ตัว 2011 เครมง่าย เพราะรู้ว่าตัวนี้มีปัญหา แต่ถ้าตัว 2012 เนี่ยเครมยากเพราะเค้าแก้มาแล้ว แต่ทำไมยังรั่ว อาจจะต้องเก็บข้อมูลเพิ่มก่อนนะครับ.... ค่อยโล่งใจหน่อย ถ้าไครมีรูปหน้าแปลนฝาิปิดใบพัดตัวหอย ตัว vg turbo ระหว่างตัว 2011 กับ 2012 มาเทียบกันแล้วก็น่าจะเห็นความแตกต่างกันครับ แต่เท็จจริงประการได้ คงจะต้องรอภาพเปรียบเทียบน่ะครับ  ....ผมได้ถามต่อว่าไอ้เสียงฟิ้ว.... เนี่ยมันเป็นปกติหรือเปล่า หัวหน้าช่างที่ 0 เค้าบอกว่าปกติครับ ....ไม่รู้เชื่อได้หรือเปล่า แต่ถ้าเอาตัว 2012 แต่ละคันมาเปรียบเทียบกันก็น่าจะได้คำตอบอยู่นะครับ ว่าไอ้เสียงฟิ้ว...เวลาถอนคันเร่ง ตัว 2012 เป็นกันทุกคันหรือเปล่า เพื่อที่จะได้เป็นข้อมูลหลังจาก เปลี่ยน turbo ยกลูกแล้วหากยังมีเสียงฟิ้ว เวลาถอนคันเร่งผมจะได้ให้ที่ศูนย์ตรวจสอบรอยรั่วจุดอื่น ๆ ต่อไปครับ  ....ยังไงขอเสียง 2012 หน่อยครับว่ามีเสียงหรือเปล่า...

ปาดำ เมืองปราสาหิน ถิ่นภูเขาไฟ ผ้าไหมเก่า...  ขี้เหล้าเยอะ.. ;D

ออฟไลน์ นัด nonreturner

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 12:56:56 »
VG turbo
เข้ามา Confirm ว่ามีเสียงเหมือนกันครับ เดี๋ยวไงเสาร์ที่ 2 จะให้พี่อ๊อดลองดูครับ เศร้าเลย T T :L4386:

ออฟไลน์ พ.ต.ท ประสิทธิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 13:07:11 »
รถผมปี 2012 ออกมาได้ประมาณ 3 เดือน มีเสียงฟิ้วๆ เวลาถอนคันเร่ง " ทันที" แต่ทดรองค่อยๆถอนจะไม่มีเสียง รำคาญมากครับ
หมื่นลี้ที่ก้าวไปด้วยใจหวังยังก้าวหน้า แม้ถดถอยเพียงหนึ่งก้าวหมื่นลี้ที่ก้าวไปก็ไร้ค่า