ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าที่ใช้ในการตั้งเตือนสำหรับสมาร์ทเกจ  (อ่าน 19543 ครั้ง)

ออฟไลน์ โจ๊ก@บางพลี

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 17
สวัสดีครับมีคำถามอีกแล้วครับ สำหรับเจ้าอ้วนดำของผม
รุ่น 3.2 ดันราง-เปลี่ยนท่อ มาแล้ว
ตกลงปลงใจสั่งสมาร์ทเกจมาติดตั้งเรียบร้อย
เมื่อเช้าวิ่งมาทำงานอุณหภูมิที่ 77~79 ครับ
 อยากรู้ว่าควรตั้งเตือนที่อุณหภูมิเท่าใดครับ

รอบเครื่องเวลาลากแซงมันมีไฟเตือนด้วย อันนึ้ตั้งรอบเท่าไหร่ครับ ตอนนี้แซงเมื่อไหร่วาบตลอดเลย เค้าตั้งมา 2500

อีกนิดนึงครับ บูสต์ที่ขึ้นมานี่หน่วยเป็นปอนด์ใช่มั้ยครับ แล้วมันจะตรงตามจริงมั้ยครับ

ขอบคุณพี่ๆ มากครับ :sd23:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
Re: ค่าที่ใช้ในการตั้งเตือนสำหรับสมาร์ทเกจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มกราคม 2013, 12:53:06 »
น้องปาผม 2.5 GT 4WD ตั้งอุณหภูมิ 97 รอบเครื่องยนต์ 3500 รอบ แบตเตอรี่ ตั้งต่ำ 10.4 เคยวิ่งบนบรูพาวิธี 190/H อุณหภูมิมา95 แสดงว่ายังไปได้อีกพี่โจ๊กลองอ่านข้อมูลนี้ดิเผื่อเป็นประโยชน์ครับ ตวามร้อนของเครื่อง3.2 มาช้ากว่าเยอะ และSmart guage มันจะมีค่า sentitive สูงกว่า เกจ์ อนาล๊อค
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,84.0.html
 http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,83.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มกราคม 2013, 13:29:31 โดย ต๋อง Fuddy »

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
Re: ค่าที่ใช้ในการตั้งเตือนสำหรับสมาร์ทเกจ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 มกราคม 2013, 08:16:11 »
สวัสดีครับมีคำถามอีกแล้วครับ สำหรับเจ้าอ้วนดำของผม
รุ่น 3.2 ดันราง-เปลี่ยนท่อ มาแล้ว
ตกลงปลงใจสั่งสมาร์ทเกจมาติดตั้งเรียบร้อย
เมื่อเช้าวิ่งมาทำงานอุณหภูมิที่ 77~79 ครับ
 อยากรู้ว่าควรตั้งเตือนที่อุณหภูมิเท่าใดครับ

รอบเครื่องเวลาลากแซงมันมีไฟเตือนด้วย อันนึ้ตั้งรอบเท่าไหร่ครับ ตอนนี้แซงเมื่อไหร่วาบตลอดเลย เค้าตั้งมา 2500

อีกนิดนึงครับ บูสต์ที่ขึ้นมานี่หน่วยเป็นปอนด์ใช่มั้ยครับ แล้วมันจะตรงตามจริงมั้ยครับ

พี่โจ๊ก ถามมาเรื่อยๆ เลยครับ ผม 3.2 เหมือนกัน ตั้งแต่ติดสมาร์ทเกจ์ ที่ร้านปรับให้ ผมยังไม่เคยคลิกดูเลยครับ
ตามอ่านคำถาม คำตอบ กระทู้นี้ ได้ความรู้ดีครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 มกราคม 2013, 09:05:51 »
คือตามที่คุยกับผู้ขาย เค้าว่าให้ลองวิ่งใช้งานทั่วไปก่อนแล้วเอาค่านั้นเป็นค่าตั้งต้น แล้วบวกเข้าไป 7 สำหรับความร้อน
ผมวิ่งทั่วไปก็ 78-80 ตอนนี้เลยตั้งไว้ 88 แต่ไม่รู้ว่ามันจะเหมาะสมหรือไม่ เพราะเมื่อวานลองตะบึงดูแบบรีบหน่อย ความร้อนมันก็วิ่งไปถึง 84 แล้วน่ะครับ

ส่วนเตือนรอบเครื่องผมตั้งไว้แถวๆ 2700 เพื่อเตือนให้ยกเท้านิดนึงให้เครื่องมันเปลี่ยนเกียร์ ไม่ได้กดยาวจนมันเปลี่ยนเอง เพราะรู้สึกว่าถ้าให้มันเปลี่ยนเองมันรอบสูงไปอีก แต่กำลังมันตื้อๆ แต่ถ้าแช่ยาวๆ ก็ติดตลอดเลย เวลาขับไกล คงต้องปรับหนีขึ้นไป ไม่งั้นเมียด่า :L4387:

ที่ใช้อยู่ตอนนี้ก็มีแค่นี้ครับ ข้อสงสัยของผมยังไงเดี๋ยวคงมีพี่รูปหล่อ มาตอบอีก :L4384:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 มกราคม 2013, 22:11:31 »
คือตามที่คุยกับผู้ขาย เค้าว่าให้ลองวิ่งใช้งานทั่วไปก่อนแล้วเอาค่านั้นเป็นค่าตั้งต้น แล้วบวกเข้าไป 7 สำหรับความร้อน
ผมวิ่งทั่วไปก็ 78-80 ตอนนี้เลยตั้งไว้ 88 แต่ไม่รู้ว่ามันจะเหมาะสมหรือไม่ เพราะเมื่อวานลองตะบึงดูแบบรีบหน่อย ความร้อนมันก็วิ่งไปถึง 84 แล้วน่ะครับ

ส่วนเตือนรอบเครื่องผมตั้งไว้แถวๆ 2700 เพื่อเตือนให้ยกเท้านิดนึงให้เครื่องมันเปลี่ยนเกียร์ ไม่ได้กดยาวจนมันเปลี่ยนเอง เพราะรู้สึกว่าถ้าให้มันเปลี่ยนเองมันรอบสูงไปอีก แต่กำลังมันตื้อๆ แต่ถ้าแช่ยาวๆ ก็ติดตลอดเลย เวลาขับไกล คงต้องปรับหนีขึ้นไป ไม่งั้นเมียด่า :L4387:

ที่ใช้อยู่ตอนนี้ก็มีแค่นี้ครับ ข้อสงสัยของผมยังไงเดี๋ยวคงมีพี่รูปหล่อ มาตอบอีก :L4384:

เท่าที่ทราบนะครับ (พอดีเครื่องผมเป็น 2.5VG เลยไม่แน่ใจว่า 3.2 เขาตั้งเท่าไหร่กันบ้าง) เห็นพี่ๆที่ใช้ 3.2 เขาจะตั้งไว้ให้เตือนที่ 95-96 ประมาณนี้....และส่วนใหญ่ถ้าไม่ได้เค้นเครื่องจริงๆ 3.2 ความร้อนจะมาไม่ถึงระดับนี้หรอกครับ ยกเว้นทางขึ้นเขายาวๆ อย่างทับเบิกที่พึ่งไปกันมานี่ก็มีร้องเตือนกันบ้างเหมือนกันครับ ซึ่งแตกต่างจากเครื่อง 2.5VG ที่อุณหภูมิปกติใช้งานก็อยู่ 95-96 แล้ว ดังนั้นของผมจะตั้งขึ้นไป 99-100 ประมาณนี้ครับ ยังงัยเดี๋ยวรอพี่ๆที่ใช้ 3.2 มายืนยันอีกทีนะครับ....ช่วงนี้อาจยังยุ่งๆกันอยู่ครับเพราะเพิ่งกลับมาจากทริบทับเบิก แต่ละคนงานท่วมหัวกันทั้งนั้น  :L4387: :L4387:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 มกราคม 2013, 22:19:02 »
ขออนุญาติมาบอกกล่าวค่าที่ตั้งไว้ของ Black Angel ไว้เป็นข้อมูลครับ :L4399:

เครื่อง 3.2

ตั้งเตือนความร้อนไว้ที่ 96 (ยังไม่เคยขับจนเตือน  :L2757: สูงสุดที่เคยไปถึงอยู่ที่ 94)

ตั้งเตือนรอบเครื่องไว้ที่รอบแรงม้าสูงสุดที่ 4,000 รอบ ก่อนหน้านั้นตั้งอยู่ที่สามพันกว่า แต่ถูกเตือนอยู่เนืองๆ เลยขยับหนีขึ้นไปอีก :L2748:

ตั้งเตือนแบตไว้ที่ 11.4 (ใครเจอ chart ของพี่อ๊อดที่แจงเรื่องตัวเลขเปรียบเทียบกับสภาพของแบต ช่วยนำ link มาแปะให้หน่อยครับ :L2759:)

บูสต์แสดงเป็นหน่วยปอนด์ครับ ได้ลองเทียบกับวัดบูสต์ Auto Meter ที่ติดเพิ่ม เมื่อ Auto Meter ชี้ที่ 5psi Smart Guage อยู่ที่ 2psi

เมื่อ auto meter ชี้ที่ 10psi Smart Guage อยู่ที่ 7psi ปกติดูที่ Auto Meter เป็นหลักครับ  :L2734:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 มกราคม 2013, 10:09:22 »
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 มกราคม 2013, 14:49:17 »

ตั้งเตือนที่อุณหภูมิ ตามความเห็นผมตั้งได้ถึง 100-105 เลยครับ คือก่อนที่จะถึงจุดเดือดของน้ำในหม้อน้ำที่ผสมน้ำยาประมาณ 120
แต่เรามักตั้งให้เผื่อค่าความปลอดภัยอีก ก็เลยมาจบลงที่ประมาณ 95-100

รอบเครื่องเวลาลากแซงมันมีไฟเตือนด้วย ตรงนี้การทำงานของมันเปรียบเหมือน Shift Light ครับ
พวกรถแข่งที่มีไฟเตือนให้เปลี่ยนเกียร์ จะตั้งเท่าไหร่ก็ได้ครับ แล้วแต่ชอบ

บูสต์ที่ขึ้นมานี่หน่วยเป็นปอนด์ใช่มั้ยครับ ใช่ครับ
หากรถเราไม่ได้ทำการเพิ่มบู้สด้วยการรองแหวนหรือใส่ตัวปรับบู้ส หรือหมุนโข่ง ค่าที่ได้คือค่าจริงครับ
สำหรับ 3.2 จะสูงสุดอยู่ประมาณ 14.5 ปอนด์ครับ
หากวันใดที่กดหนักๆบู้สมาไม่ถึงระดับนี้ ให้สงสัยว่าตัว MAP Sensor เสีย ไม่ก็ตันครับ รถจะไม่มีแรง

ส่วนเรื่องสถานะแบตเตอรี่ ผมได้ทำ chart ไว้ จะตั้งเตือนเท่าไหร่แล้วแต่ชอบครับ ส่วนผมไม่อยากได้ยินเสียงมันร้องตอนสตาร์ทเครื่อง
เลยตั้งมันต่ำๆไว้

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 มกราคม 2013, 15:00:27 »
ตั้งเตือนที่อุณหภูมิ ตามความเห็นผมตั้งได้ถึง 100-105 เลยครับ คือก่อนที่จะถึงจุดเดือดของน้ำในหม้อน้ำที่ผสมน้ำยาประมาณ 120
แต่เรามักตั้งให้เผื่อค่าความปลอดภัยอีก ก็เลยมาจบลงที่ประมาณ 95-100

รอบเครื่องเวลาลากแซงมันมีไฟเตือนด้วย ตรงนี้การทำงานของมันเปรียบเหมือน Shift Light ครับ
พวกรถแข่งที่มีไฟเตือนให้เปลี่ยนเกียร์ จะตั้งเท่าไหร่ก็ได้ครับ แล้วแต่ชอบ

บูสต์ที่ขึ้นมานี่หน่วยเป็นปอนด์ใช่มั้ยครับ ใช่ครับ
หากรถเราไม่ได้ทำการเพิ่มบู้สด้วยการรองแหวนหรือใส่ตัวปรับบู้ส หรือหมุนโข่ง ค่าที่ได้คือค่าจริงครับ
สำหรับ 3.2 จะสูงสุดอยู่ประมาณ 14.5 ปอนด์ครับ
หากวันใดที่กดหนักๆบู้สมาไม่ถึงระดับนี้ ให้สงสัยว่าตัว MAP Sensor เสีย ไม่ก็ตันครับ รถจะไม่มีแรง

ส่วนเรื่องสถานะแบตเตอรี่ ผมได้ทำ chart ไว้ จะตั้งเตือนเท่าไหร่แล้วแต่ชอบครับ ส่วนผมไม่อยากได้ยินเสียงมันร้องตอนสตาร์ทเครื่อง

ไหนๆก็อธิบายแล้ว ก็ขอถามต่อ แล้วตั้งพลาสเวิดส์ป้องกันโจรกรรม  :sd42: เรียกซะสวยหรู มีวิธีการทำอย่างไร และสามารถยกเลิกอย่างไร ครับพี่อ๊อด

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 มกราคม 2013, 15:12:43 »

ไหนๆก็อธิบายแล้ว ก็ขอถามต่อ แล้วตั้งพลาสเวิดส์ป้องกันโจรกรรม  :sd42: เรียกซะสวยหรู มีวิธีการทำอย่างไร และสามารถยกเลิกอย่างไร ครับพี่อ๊อด

อันนี้แนะนำให้ขอความรู้จากพี่โต้งได้เลยครับ เพราะพี่ท่านบอกผบ.แต่แรกว่า SMG ที่ติดตั้งนั้นมันคือกันขโมย แถมมีการสาธิตให้ผบ.ดูถึงการทำงานได้อย่างคล่องแคล่วเชี่ยวชาญ :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 มกราคม 2013, 15:20:22 »
function ตั้งกันขโมย จะต้องใช้คู่กับกล่องดันราง cheetah tech หรือ กล่องข้าวน้อย iFrit เท่านั้นครับพี่ต๋อง

ก่อนอื่นก็กดปุ่มกลางเข้าไปตั้ง password ก่อนครับ

ตั้งเลข 4 ตัว ที่ต้องการ ก็เป็นอันเสร็จครับ

ตอนจะใช้งานก็ปรับเลือกโหมด แทนที่จะเลือกโหมด (STD) (RACE) ก็ให้เลือกมาที่ (LOCK)

บิดกุญแจปิด รอจน smart guage ดับ หลังจากนั้นพอ on กุญแจครั้งต่อไป มันก็จะถามรหัส
หากใส่ไม่ถูก ก็ start ไม่ติดครับ  :)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 มกราคม 2013, 15:26:01 »
แล้วตอนยกเลิก ไม่อยากใช้ระบบป้องกันนี้ ละครับ ทำอย่างไร อยากกินกล่องข้าวน้อยมั่งแระ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มกราคม 2013, 15:40:20 โดย ต๋อง Fuddy »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 มกราคม 2013, 15:41:44 »
แล้วตอนยกเลิก ไม่อยากใช้ระบบป้องกันนี้ ละครับ ทำอย่างไร

หลังจากที่เรา on กุญแจและกดรหัสถูกต้อง
มันก็จะยกเลิกการทำงานแล้วครับ
ถ้าจะมาเปิดใช้ ก็จนกว่าจะมาตั้ง (LOCK) ใหม่อีกครั้ง
ส่วนรหัสก็ยังอยู่เหมือนเดิมไม่ต้องตั้งใหม่ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 มกราคม 2013, 16:00:11 »
function ตั้งกันขโมย จะต้องใช้คู่กับกล่องดันราง cheetah tech หรือ กล่องข้าวน้อย iFrit เท่านั้นครับพี่ต๋อง

ก่อนอื่นก็กดปุ่มกลางเข้าไปตั้ง password ก่อนครับ

ตั้งเลข 4 ตัว ที่ต้องการ ก็เป็นอันเสร็จครับ

ตอนจะใช้งานก็ปรับเลือกโหมด แทนที่จะเลือกโหมด (STD) (RACE) ก็ให้เลือกมาที่ (LOCK)

บิดกุญแจปิด รอจน smart guage ดับ หลังจากนั้นพอ on กุญแจครั้งต่อไป มันก็จะถามรหัส
หากใส่ไม่ถูก ก็ start ไม่ติดครับ  :)

ขอถามต่อเช่นกัน..... ทำไมจอของพี่อ๊อดเป็นสีแดงครับ  ;D ;D ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 มกราคม 2013, 16:11:26 »

ขอถามต่อเช่นกัน..... ทำไมจอของพี่อ๊อดเป็นสีแดงครับ  ;D ;D ;D

เพราะจอฟ้าของเรามันรุ่นเก่าตกรุ่นไปแล้ว
ถ่ายรูปมาโชว์เกรงว่าจะเป็นที่ไม่น่ามอง

ก็เลยให้พี่โฟ...ช่วยเปลี่ยนสีให้ดูดีซะหน่อยครับ อิอิ  ;D

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 มกราคม 2013, 17:17:23 »
 :sd42: :sd42: :sd42:
ใครอยากเปลี่ยนสีบอกมา เดี๋ยวจัดการพ่นให้   อะล้อเล่น.......
นึกถึงตอนใช้มือถือโนเกีย 3310 จังเลย เปลี่ยนสีได้เป็นว่าเล่น
 :L4396: :L4396: :L4396:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 มกราคม 2013, 08:13:08 »

อยากได้อะดิ จะถูก จะแพง ขอแดง ไว้ก่อน หรอพ่อหนุ่มใหญ่ ริมแดง  :sd42:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 มกราคม 2013, 14:30:56 »
มาช้าพี่ๆตอบไปหมดแล้ว  :L2754:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 มกราคม 2013, 09:32:11 »
ขออนุญาติมาบอกกล่าวค่าที่ตั้งไว้ของ Black Angel ไว้เป็นข้อมูลครับ :L4399:

เครื่อง 3.2

ตั้งเตือนความร้อนไว้ที่ 96 (ยังไม่เคยขับจนเตือน  :L2757: สูงสุดที่เคยไปถึงอยู่ที่ 94)

ตั้งเตือนรอบเครื่องไว้ที่รอบแรงม้าสูงสุดที่ 4,000 รอบ ก่อนหน้านั้นตั้งอยู่ที่สามพันกว่า แต่ถูกเตือนอยู่เนืองๆ เลยขยับหนีขึ้นไปอีก :L2748:

ตั้งเตือนแบตไว้ที่ 11.4 (ใครเจอ chart ของพี่อ๊อดที่แจงเรื่องตัวเลขเปรียบเทียบกับสภาพของแบต ช่วยนำ link มาแปะให้หน่อยครับ :L2759:)

บูสต์แสดงเป็นหน่วยปอนด์ครับ ได้ลองเทียบกับวัดบูสต์ Auto Meter ที่ติดเพิ่ม เมื่อ Auto Meter ชี้ที่ 5psi Smart Guage อยู่ที่ 2psi

เมื่อ auto meter ชี้ที่ 10psi Smart Guage อยู่ที่ 7psi ปกติดูที่ Auto Meter เป็นหลักครับ  :L2734:

เพิ่งมาสังเกตของพี่กิตติครับว่า "auto meter ชี้ที่ 10psi Smart Guage อยู่ที่ 7psi"

auto meter ที่เราเลือกใช้กันก็ของคุณภาพระดับนึงแล้ว
Smart Guage ก็อ่านข้อมูลจากกล่อง ECU ของรถจรงตามที่อ่านได้จาก MAP sensor

ซึ่งดูแล้วค่ามันห่างกันไปหน่อยครับ ตั้ง 3 psi ไว้เจอกันต้องขอตรวจสอบหน่อยละครับ  :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 5 กุมภาพันธ์ 2013, 15:26:14 »

เครื่อง 3.2

เพิ่งมาสังเกตของพี่กิตติครับว่า "auto meter ชี้ที่ 10psi Smart Guage อยู่ที่ 7psi"

auto meter ที่เราเลือกใช้กันก็ของคุณภาพระดับนึงแล้ว
Smart Guage ก็อ่านข้อมูลจากกล่อง ECU ของรถจรงตามที่อ่านได้จาก MAP sensor

ซึ่งดูแล้วค่ามันห่างกันไปหน่อยครับ ตั้ง 3 psi ไว้เจอกันต้องขอตรวจสอบหน่อยละครับ  :L2736:

รบกวนพี่อ๊อดทั้งตรวจทั้งสอบเลยนะครับ ขับอย่างเดียวมานานแล้ว อาจได้เวลาต้องทำความสะอาดอะไรบ้างหรือเปล่า :L2761: :L2759: