ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวดีสำหรับ กล่องค้นเร่งปามาเนีย......  (อ่าน 46616 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
กล่องค้นเร่งไฟฟ้าคือกล่องที่ช่วยชดเชยอัตราการตอบสนองของคันเร่งไฟฟ้าของรถเราที่ถูกหน่วงออกมาจากโรงงาน   เมื่อติดตั้งแล้วรถจะมีอัตรตอบสนองต่อเครื่องยนต์ค่อนข้างเร็วขึ้นและลดระยะการกดคันเร่งแบบปกติได้   แต่ทั้งนี้ระยะที่กดและค่าที่ชดเชยต่างๆนั้น มีเกณฑ์ที่เตรียมไว้ให้ใช้งานถึง  14 ลำดับ  สามารถปรับเลือกได้ด้วยมือป่าวครับ

การติดตั้ง
ไม่มีการตัดต่อสายใดๆ  เป็นปลี๊กเสียบและ pin เสียบ     ไม่มีการดัดแลงเครื่องยนต์กลไกใดๆ      ไม่มีการตัดสาย   ไม่มีการเจาะ  ไม่มีการรื้ออุปกรณ์ใดๆออก มีอุปกรณ์อุดเมื่อเลิกใช้งานหรือสามารถรื้อถอดออกได้โดยที่รถกลับคืนสภาพเดิมๆ

การทำงาน
เป็นตัวชดเชยจังหวะกดคันเร่ง ทำงานด้วยระบบไฟฟ้า   มีระบบ lock กันขโมย   มีระบบปิดกล่อง   

การใช้งาน
เมื่อเลือก mode ที่ชอบแล้วก็ขับอย่างเดียว  ใช้งานปกติธรรมดาไปต้องไปยุ่งอะไรกับกล่องที่ติดตั้งไว้  ไม่ต้องคอยดูแลอะไร    ใช้งานรถแบบเดิมปกติ

เอามาแล้วติดตั้งเองได้ไหม
ค่อนข้างยุ่งสักนิดสำหรับคนที่ไม่เคยรื้อรถทำเอง   แต่ก็ไม่ยากหากถือไปให้ร้านที่ขายอุปกรณืพวกนี้หรือตัวนี้ติดตั้งอยู่แล้ว   

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
สวัสดีเพื่อนปามาเนีย

ตอนนี้ผมและพี่อ๊อด ได้กำลังศึกษาทดลองและเล่นกับอุปกรณ์การปรับจูนกล่องค้นเร่งที่ปามาเนี่ยสรรหากันมาให้เล่น   และเบื้องต้นได้ลองและได้ที่ปรึกษาจากรั้วมาแบบหมดจด  ทั้งข้อควรระวัง   ข้อแนะนำ  ต่างๆ    จากของเล่นนี้ที่ได้มาจากสำนักงานใหญ่ที่หนึ่งพร้อมการอบรมภาคพิเศษ

เราลอง เราเล่น  จน error เอ๋อกันไปเลย   แบบ start engine แล้วกดคันเร่งออกอาการเพี้ยนไปเลย  เพราะตอนแรกเล่นแบบนี้

แล้วก็เจอแบบนี้กับเจ้านี่

เล่นไปเล่นมาจนพบอาการนี้  กล่องแรวนไปหมดเลย  burn back ก็ไม่ได้ Prog.  พังเลย

จนปรึกษารั้ว  ได้แนวทาง คำแนะนำ  วิธีแก้ไข  จนออกมาใหม่แบบนี้

พร้อมเทคนิคต่างๆ ให้ลองเล่น

อยากได้แบบไหนก็จัดกันไป

**แต่ที่ดีกว่านั้น  ตอนนี้พี่อ๊อดกำลังเตรียมทำโปรแกรมตัวใหม่สำหรับกลุ่มปามาเนียและมีเครื่องมือจูนเล่นกันเอง  ภายใต้แนวทางที่ปรึกษาและจะเปิดตัวที่งานภูทับเบิกงานแรก   รับรองงานนี้มีดีมาให้เล่นทุกคันที่ติดกล่องไปแล้ว  มารับบริการแบบ คันต่อคันได้เลยครับ

** เดี๋ยวรอดูพี่อ๊อด ปล่อยทีเด็ดนะครับ 
 :L2736:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: ข่าวดีสำหรับ กล่องค้นเร่งปามาเนีย......
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 00:47:18 »
พี่แอ๊ดเราอารมณ์ดีทุกเทศการ  แม้แต่วันครูก็ยังมีให้แอบยิ้ม บนมุมจอ  :L2888:

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
Re: ข่าวดีสำหรับ กล่องค้นเร่งปามาเนีย......
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 08:47:09 »
พี่แอ๊ดเราอารมณ์ดีทุกเทศการ  แม้แต่วันครูก็ยังมีให้แอบยิ้ม บนมุมจอ  :L2888:

กำลังรอดีอารมย์ in love ของพี่แอ๊ดเราในวันวาเลนไทน์ว่าจะ sweet ขนาดไหนน้า  :L2754: :L2754: :L4384: :L4384:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 08:59:46 »

แบบที่ 3 ยกชันมาก เหมาะสำหรับ นางแมวป่า /ฉลามขาว  :L4396:

รถเด็กบ้านนอกขอสเต็บ 1 / 2 พอแล้ว  :L6419: :L6419:

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 09:22:54 »

กำลังรอดีอารมย์ in love ของพี่แอ๊ดเราในวันวาเลนไทน์ว่าจะ sweet ขนาดไหนน้า  :L2754: :L2754: :L4384: :L4384:

พี่ตามพูดเหมือนกับได้เห็นที่ผมทำไว้แล้วเลย  :L2739:
ผมเพิ่งโชว์ไปแค่ 2 คนเองนะ  :L2732:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 09:29:40 »

แบบที่ 3 ยกชันมาก เหมาะสำหรับ นางแมวป่า /ฉลามขาว  :L4396:

รถเด็กบ้านนอกขอสเต็บ 1 / 2 พอแล้ว  :L6419: :L6419:

งั้นผมขอสมัครเป็นรถเด็กบ้านนอกกับพี่ทศด้วยคนนะครับ  :L4398: :L4398: :L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ วี พระนคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • "เราต้องปรับตัวเข้าหารถ ไม่ใช่ให้รถปรับเข้าหาเรา"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 09:30:38 »

พี่ตามพูดเหมือนกับได้เห็นที่ผมทำไว้แล้วเลย  :L2739:
ผมเพิ่งโชว์ไปแค่ 2 คนเองนะ  :L2732:

ไม่น่าเชื่อหน้าตาแบบนี้ จะโรแมนติกน่าดู
:L2905: :L2905: :L2905: :L2901:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 09:31:04 »

:L2754: :L2754: :L2754:....ไม่ได้เห็นก็พอจะเดาได้ครับ ว่าจะต้อง in love น่าดู  :L4384: :L4384: :L4384:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 09:32:45 »

ไม่น่าเชื่อหน้าตาแบบนี้ จะโรแมนติกน่าดู
:L2905: :L2905: :L2905: :L2901:

แสดงว่าพี่วีเข้าใจผิด....ความโรแมนติกไม่ได้แปรผันตามหน้าตาครับ แต่ความโรแมนติกมันแปรผันตามอายุผู้ชาย และแปรผกผันกับอายุของผู้หญิง.....ไม่เชื่อไปถามพี่อเนกของผมได้ครับ....เรื่องนี้แกทราบดี  :L2905: :L2905: :L2905: :L2901:

ออฟไลน์ นัด nonreturner

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 09:55:28 »
เจ๋งดีครับ พัฒนากันแบบไม่มีหยุดยั้งกันเลย  :L2900: :L2758:

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 09:59:54 »
ด้วยความชอบของ BBB@ปามาเนีย ทำให้เราอยากรู้อยากลอง เพื่อพยายามใช้ของที่มีอยู่ในมือ
หรือของที่ได้ซื้อมาใช้ ให้เกิดความคุ้มค่าและตอบสนองเราได้ดีทีสุดเท่าที่จะทำได้

ความตั้งใจในการหาข้อมูลหลากหลายยี่ห้อเปรียบเทียบ
จนสุดท้ายก็มาจบที่หลายๆท่านได้แหกๆกันไป 555

เนื่องด้วยว่าค่าเดิมที่มากับกล่อง ผมและ BBB ยังรู้สึกว่ามันคือ Triton ยังอยากปรับค่าอีกนิด
เพื่อให้ได้ฟิลลิ่ง Pajero Sport

จากการทดสอบขับจากการใช้งานจริง รวมกับข้อมูลที่ได้มาจากเครื่องอ่านและวัดค่า

เส้นตรงสีน้ำเงิน คือฟิลลิ่งคันเร่งสาย เส้นในอุดมคติ กดมากได้มาก กดน้อยได้น้อย
เส้นสีแดง คือคันเร่งจริงในรถของเรา จะเห็นว่าช่วงต้นมีตกท้องช้างด้วย
เส้นสีส้ม คือเส้นที่เราเปิดกล่อง mode 1 ที่ถูกรวมเข้ากับเส้นสีแดงจะเห็นว่าถูกยกสูงขึ้นมา แต่ยังมีตกท้องช้างช่วงต้นนิดๆ
ส่วนเส้นอื่นๆ คือแต่ละ mode ของกล่องที่เราใช้

เราจะปรับเส้นสีส้มนี่แหละ ให้ได้ฟิลลิ่งตามบุคลิคของ Pajero Sport

เดิมทีตัวกล่องมีแค่ Triton แต่เราต้องการเพิ่ม Pajero Sport เพื่อให้เข้ากับรถเราให้มากที่สุด
ทั้งปรับให้เข้ากับ 2.5 3.2 2.5GT และรถใส่กล่อดันรางหรือเปลี่ยนหัวฉีด

มีการล่วงเกินขอปรับตัวโปรแกรมจากทางผู้ผลิตเล็กน้อย เพื่อให้เข้ากับการจูนของเรา
เพื่อให้ได้ฟิลลิ่งที่เราต้องการ ซึ่งเราไม่ได้เน้นด้านความแรง แต่เราเน้นการตอบสนองคันเร่งให้เป็นธรรมชาติ
เน้นความนุ่มนวล และตอบสนองอย่างวัยรุ่น
ฉะนั้นอย่าหวังว่าเราจะปรับเพื่อหาค่าให้ทุกคนแบบแรงหัวทื่ม กระชากหลังติดเบาะ

คงต้องใช้เวลาการลองเล่นอีกพักใหญ่
แต่ได้ข่าวว่าพี่นะปรับของตัวเองซะลงตัวไปแล้วภายในไม่กี่ชั่วโมง 555  :L2888: :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 10:10:41 »
ขออนุญาติตั้งตารอหนึ่งที่ครับ อยากสัมผัส feeling Pajero Sport  :sd21: :L2888:

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 10:26:22 »
มารอดู รอมาปรับ มาเอาแบบกาฉาบ กาเฉง

ภาพจาก : พันทิป

:sd42:  :sd27:  :L2901:  :L2901:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 10:32:50 »
Effect  :L2900: เลยคับพี่เจมส์  :sd42:
มารอดู รอมาปรับ มาเอาแบบกาฉาบ กาเฉง

ภาพจาก : พันทิป

:sd42:  :sd27:  :L2901:  :L2901:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 12:20:12 »
ด้วยความชอบของ BBB@ปามาเนีย ทำให้เราอยากรู้อยากลอง เพื่อพยายามใช้ของที่มีอยู่ในมือ
หรือของที่ได้ซื้อมาใช้ ให้เกิดความคุ้มค่าและตอบสนองเราได้ดีทีสุดเท่าที่จะทำได้

ความตั้งใจในการหาข้อมูลหลากหลายยี่ห้อเปรียบเทียบ
จนสุดท้ายก็มาจบที่หลายๆท่านได้แหกๆกันไป 555

เนื่องด้วยว่าค่าเดิมที่มากับกล่อง ผมและ BBB ยังรู้สึกว่ามันคือ Triton ยังอยากปรับค่าอีกนิด
เพื่อให้ได้ฟิลลิ่ง Pajero Sport

จากการทดสอบขับจากการใช้งานจริง รวมกับข้อมูลที่ได้มาจากเครื่องอ่านและวัดค่า

เส้นตรงสีน้ำเงิน คือฟิลลิ่งคันเร่งสาย เส้นในอุดมคติ กดมากได้มาก กดน้อยได้น้อย
เส้นสีแดง คือคันเร่งจริงในรถของเรา จะเห็นว่าช่วงต้นมีตกท้องช้างด้วย
เส้นสีส้ม คือเส้นที่เราเปิดกล่อง mode 1 ที่ถูกรวมเข้ากับเส้นสีแดงจะเห็นว่าถูกยกสูงขึ้นมา แต่ยังมีตกท้องช้างช่วงต้นนิดๆ
ส่วนเส้นอื่นๆ คือแต่ละ mode ของกล่องที่เราใช้

เราจะปรับเส้นสีส้มนี่แหละ ให้ได้ฟิลลิ่งตามบุคลิคของ Pajero Sport

เดิมทีตัวกล่องมีแค่ Triton แต่เราต้องการเพิ่ม Pajero Sport เพื่อให้เข้ากับรถเราให้มากที่สุด
ทั้งปรับให้เข้ากับ 2.5 3.2 2.5GT และรถใส่กล่อดันรางหรือเปลี่ยนหัวฉีด

มีการล่วงเกินขอปรับตัวโปรแกรมจากทางผู้ผลิตเล็กน้อย เพื่อให้เข้ากับการจูนของเรา
เพื่อให้ได้ฟิลลิ่งที่เราต้องการ ซึ่งเราไม่ได้เน้นด้านความแรง แต่เราเน้นการตอบสนองคันเร่งให้เป็นธรรมชาติ
เน้นความนุ่มนวล และตอบสนองอย่างวัยรุ่น
ฉะนั้นอย่าหวังว่าเราจะปรับเพื่อหาค่าให้ทุกคนแบบแรงหัวทื่ม กระชากหลังติดเบาะ

คงต้องใช้เวลาการลองเล่นอีกพักใหญ่
แต่ได้ข่าวว่าพี่นะปรับของตัวเองซะลงตัวไปแล้วภายในไม่กี่ชั่วโมง 555  :L2888: :L2736:

เกรงใจ้ เกรวใจที่จะถาม ของผม ควรจะแบบไหนครับ
ตอนนี้ ผมใช้อยู่ 2 โหมด 5 and 6 ( เสียงเขก กราวเลย ครับ ) ถ้าเป็น 7 เสียงเครื่องมาก่อน รถไม่ปรู็ด

ขอคำแนะนำด้วยครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ โจ๊ก@บางพลี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 13:22:12 »
สุดยอดเลยครับ เตรียมเก็บเงินแหกกับกล่องอีกใบได้เลยมั้งเนี่ยเรา :L4363:

ก่อนจะแหกแบบแน่นอนผมขอถามนิดนึงครับ :L4387:

ทีนี้ผมมีข้อสงสัยแบบนี้ครับ ตามที่เข้าใจว่าส่วนมากพี่ๆ ในคลับจะใส่ดันราง "กล่องข้าวน้อย" กันใช่มั้ยครับ ผมไม่แน่ใจว่าแบรนด์ของเค้าคือยี่ห้ออะไร
แต่ผมดันทนคันไม่ไหว ไปแหกซะก่อนกับ ecu shop (CUBE) มาซะแล้ว
แล้วถ้าผมใส่กล่องคันเร่งปามาเนียเพิ่มเนี่ย จะปรับจูนให้การทำงานมันสอดคล้องกับ CUBE ได้มั้ยครับ

ช่วงนี้รู้สึกว่าตัวเองตั้งคำถามก่อกวนพี่ๆ ไปทั่วเลย :sd42:ห้ามเบื่อนะครับ ผมตามพี่ๆ มาสามบ้านเลยนะขอบอก อิอิ

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 13:45:17 »
สุดยอดเลยครับ เตรียมเก็บเงินแหกกับกล่องอีกใบได้เลยมั้งเนี่ยเรา :L4363:

ก่อนจะแหกแบบแน่นอนผมขอถามนิดนึงครับ :L4387:

ทีนี้ผมมีข้อสงสัยแบบนี้ครับ ตามที่เข้าใจว่าส่วนมากพี่ๆ ในคลับจะใส่ดันราง "กล่องข้าวน้อย" กันใช่มั้ยครับ ผมไม่แน่ใจว่าแบรนด์ของเค้าคือยี่ห้ออะไร
แต่ผมดันทนคันไม่ไหว ไปแหกซะก่อนกับ ecu shop (CUBE) มาซะแล้ว
แล้วถ้าผมใส่กล่องคันเร่งปามาเนียเพิ่มเนี่ย จะปรับจูนให้การทำงานมันสอดคล้องกับ CUBE ได้มั้ยครับ

ช่วงนี้รู้สึกว่าตัวเองตั้งคำถามก่อกวนพี่ๆ ไปทั่วเลย :sd42:ห้ามเบื่อนะครับ ผมตามพี่ๆ มาสามบ้านเลยนะขอบอก อิอิ
พี่โจ๊กครับ พี่ๆที่นี้เค้าชอบครับที่มี สมช.มาถามคำถามกันบ่อยๆถ้าเกรี่ยวกันน้องปา ยิ่งชอบๆ :L2900: :L2897:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 14:11:01 »
จะรอมิตติี้หน้านะครับ :L2900: :L2900: :L2900: :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มกราคม 2013, 14:13:22 โดย Leejoe »
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 15:07:30 »

พี่โจ๊กครับ พี่ๆที่นี้เค้าชอบครับที่มี สมช.มาถามคำถามกันบ่อยๆถ้าเกรี่ยวกันน้องปา ยิ่งชอบๆ :L2900: :L2897:

ไม่ต้องกลัวว่า คำถามกวนหรอกครับ
มีอะไร ถามได้เลย ในเมื่อ เราไม่รู้ ก็ต้องการรู้
ตอนผมใหม่ๆ ก็ถามครับ ถามไปถามมาชัก งง ตัวเอง
ก็เลย ตัดสินใจ ติดตั้ง ตั้งแต่ป้ายแดงเลย  ทุกผลิตภัณท์ ที่ กระเป๋าแหก ได้จัดไว้ ใส่หมดเลย
หลังจากนั้น เลิกถามเลย เพราะได้ พิสูจน์ กับตัวเองไปแล้ว

กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 15:54:34 »
ผมขอหนึ่งกล่องครับ 2.5vg 4wd ปี2011
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ