ผู้เขียน หัวข้อ: ขับความเร็วเกิน 140 แล้วมีเสียงดัง อื้ดๆ ที่ช่วงล่างด้านหน้าขวาครับ  (อ่าน 3307 ครั้ง)

ออฟไลน์ TAE-เต้

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
รบกวนสอบถามพี่ๆหน่อยครับมีใครเคยเป็นอาการแบบนี้บ้าง และแก้ไขยังไงครับ เป็นรถปี 2013 ขับ 4 เดิมๆครับ

ขับความเร็วเกิน 140 แล้วมีเสียงดัง อื้ดๆ(ค่อนข้างดัง) ที่ช่วงล่างด้านหน้าขวาครับ ความเร็วต่ำกว่านี้จะไม่เป็น สังเกตจะมีเสียงช่วงที่รถยุบตัวตามสภาพถนนครับ ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรได้บ้างครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

:sd23:

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
 :sd23: สวัสดีครับพี่เต้ เดี๋ยวรอพี่ๆที่มีประสบการณ์มาช่วยตอบให้ครับ
     พอดีผมขับไม่ถึง140อ่ะ :sd42: แล้วรถผมมันดังตั้งแต่ความเร็ว40นะครับ ยางmudมันหมดดอกอ่ะ สะท้านหูเลย  :L2901:

:L2753: ช่วยพี่เต้ได้เยอะเลยผม  :L2905:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ของผมก็เช่นกันครับเสียงท่อและเสียงเครื่องดังกลบหมด  :sd42:

แต่ถ้าให้เดา อาการความเร็วต่ำๆ ไม่มีเสียงอันนี้น่าจะมาจาก สายพานมั้งครับ ย้ำว่าผมเดานะครับ  ;)

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
ก่อนหน้าดังไหมครับ พี่เต้ ถ้าไม่ดังตอนก่อนหน้านี้ คงต้องเช็คตรวจดูครับ ของผม ขับ 140 นานๆจะได้ความเร็วนี้ แต่ไม่ได้ยินเลยครับ มีแต่เสียงลมปะทะ กับเสียงเครื่อง  :sd23:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ก่อนหน้านี้้ไม่น่าเป็นมั้งครับ แต่ 140 นานๆถึงจะขับถึงซะที 555 เลยจำไม่ได้ว่าแรกๆเป็นรึเปล่าครับ รถคันนี้ใช้น้อยครับ 3 ปีแล้วขับยังไม่ถึง 3 หมื่นกิโลเลย

เสียงไม่เหมือนเสียงสายพานครับ เป็นเฉพาะตอนจังหวะยุบตามคลื่นถนนไม่ได้ดังตลอด และต้องเกิน 140 เท่านั้น 130 ก็ไม่ดัง เสียงมันจะเหมือนกับขับรถโหลดที่ติดซุ้มล้อบางจังหวะครับ เสียงอื้ดสั้นๆแต่ดัง แต่รุ่นนี้มันสูงก็ไม่น่าจะไปครูดซุ้มได้ และตอนมีเสียงก็รถยุบตามคลื่นถนนนิดเดียวไม่ได้ยุบยวบลงไปเยอะ ก็เลยยังสงสัยอยู่ว่าเสียงอะไรครับ

ออฟไลน์ .เจตน์.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
รถผมเคยเป็นดังนะ แต่ไม่รู้ว่าอาการเดียวกันหรือป่าว ของผมเวลาวิ่งด้วยความเร็ว แล้ว ตกหลุม หรือเวลาโยนตัวตามสภาพถนนแล้ว มันมีเสียงดัง เป็นจังหวะ
แต่พอวิ่งทางเรียบๆ มันจะไม่ดัง ผมให้ ช่างดู เขาบอกว่าลูกยางยึดโครงรถ ด้านหน้าหลวมขันน๊อต ให้ก็หายไปเลย แต่ตอนนั้นผมไม่ได้ดูว่า เป็นลูกยางตัวไหน
ยังไงพี่ลองให้ช่างตรวจเช็คดู ละกันครับพี่เต้  เออ เวลารถพี่เต้ จอดนิ่งๆ แล้วพี่เต้ ลองโยกรถดูว่ามันดัง หรือป่าว  :L6419:
ตอนนี้ผมมีอีก 1 เสียงที่หาจับผิดอยุ่ เสียงเหมือนจิ้งหรีด ดังๆ หายๆ อยุ่หน้ารถ แต่พอเอามือจับแถว กระจังหน้า มันจะเงียบ 555 พอจะรู้ละแต่หา ยังไม่เจอเลย  :sd23:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ก่อนหน้านี้้ไม่น่าเป็นมั้งครับ แต่ 140 นานๆถึงจะขับถึงซะที 555 เลยจำไม่ได้ว่าแรกๆเป็นรึเปล่าครับ รถคันนี้ใช้น้อยครับ 3 ปีแล้วขับยังไม่ถึง 3 หมื่นกิโลเลย

เสียงไม่เหมือนเสียงสายพานครับ เป็นเฉพาะตอนจังหวะยุบตามคลื่นถนนไม่ได้ดังตลอด และต้องเกิน 140 เท่านั้น 130 ก็ไม่ดัง เสียงมันจะเหมือนกับขับรถโหลดที่ติดซุ้มล้อบางจังหวะครับ เสียงอื้ดสั้นๆแต่ดัง แต่รุ่นนี้มันสูงก็ไม่น่าจะไปครูดซุ้มได้ และตอนมีเสียงก็รถยุบตามคลื่นถนนนิดเดียวไม่ได้ยุบยวบลงไปเยอะ ก็เลยยังสงสัยอยู่ว่าเสียงอะไรครับ
อาการแบบนี้เดาอยาก   เพราะต่ำกว่า 140 ไม่ได้ยิน

เสียงแบบนี้ถ้าจะเดานะ

1. บูชยางกันปลายโครงหลัง  8 ตัว
2. บูชยางแกนโช็ค
3. ยางรอง Body
4. บานพับพนักพิงเบาะแถว 3 (ลองปลดคืนมา 1 ล็อค) หากเปิดตลอด

:L2761: :L2761: :L2761: :L2761:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ DiN บดินทร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
  • ..รัฐศาสตร์การไฟฟ้า..
รถผม ก็ยังหาที่มาของเสียง อื้ดอื้ด อื้ดอื้ด ไม่เจอเลยครับ
แต่เป็นที่ความเร็วต่ำ มากๆ น่าจะต่ำกว่า ร้อย ถึงจะได้ยิน ครับ
รถโยก หรือ ลงหลุม โยนตัว จะมีเสียงดัง ครับผม :L4374: :L4374: :L4374:

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณพี่ๆทุกความเห็นครับ เดี๋ยวจะลองไล่เช๊คดูเท่าที่ทำเองได้ อีก 2 เดือนเข้าเช๊คระยะจะแจ้งช่างให้ดูอีกทีครับ ปัญหาคือต้องขับเกิน 140 ถึงจะมีเสียงนี่แหละครับหาที่ลองยาก  :sd23:

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน

ทุกวันนี้เสียงจากด้านหน้าซ้ายข้างคนขับดังที่สุด แก้ไม่ได้ด้วยต้องฟังอย่างเดียว  :L2739:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ โต้ง บ้านหมี่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
รถผมเสียงจะมาตอนเหยียบ 130 ฝั่งซ้ายข้างคนขับ

จะรีบไปตายหรอไง    :D :D :D

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
รถผมเสียงจะมาตอนเหยียบ 130 ฝั่งซ้ายข้างคนขับ

เสียงแบบนี้  :L2739:  :L4386:  :sd42:  :sd42:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

เป็นผมนะ .....................จะไปด้วยไหมล่ะ 555   พูดเหมือนเคยไป

อยู่ในนี้พูดไงก็ได้  เธอไม่ได้ยิน  :D
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html