ผู้เขียน หัวข้อ: >>ความรู้พื้นฐานของ Digital Audio File Formats และการลองเล่นจริงกับ Player HiRes  (อ่าน 67425 ครั้ง)

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: ความรู้พื้นฐานของ Digital Audio File Formats
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 2 กันยายน 2016, 12:32:22 »
จะดันให้ผมไปต่อใช่ไหม   ตอนนี้ถ้าต่อกับในรถ  จบแค่นี้เลยนะ  work มาก

แต่ถ้าไปต่อ  ต้องเริ่มใหม่เลยเพราะ  จะขึ้นไปที่ระดับ   Optical Out แล้ว  และไม่มี Lineout analog ให้เล่น

:L2761: :L2761: :L2761: :L2761: :L2761:

อยากเสียตังค์ใช่ไหม????  ;)

Set A
- IBasso  DX80
- Mod Firmware 1.5.8  V.L1 ของลูเคอร์  font ใหญ่ ด้วย
- สายทองแดงตัว TOP
- แจ๊ค VB + ตะกั่วเงิน
- Mem 64GB Class10  speed 80+
- เพลง  Wave DSD  Flac  ไทย  เทศ   แน่นกว่า  40 GB
- เป็นชุดที่ลงตัวพร้อม plug เข้า  Alpine H701  ทันที

Set ฺB เพียงเพิ่มอีก 7500 บาท  รับเพิ่ม
- IBasso  DX80
- Mod Firmware 1.5.8  V.L1 ของลูเคอร์  font ใหญ่ ด้วย
- สายทองแดงตัว TOP
- แจ๊ค VB + ตะกั่วเงิน
- Mem 64GB   speed 80+
- เพลง  Wave DSD  Flac  ไทย  เทศ   แน่นกว่า  40 GB
- เป็นชุดที่ลงตัวพร้อม plug เข้า  Alpine H701  ทันที
- Mini amp Class A  " AUNE  B1 "
- สายเงินแท้ แจ็คโม  ปลอกงูเหลือม
- หูฟัง Hifiman RE400
- ฟรี  ขายึดแม่เหล็ก  1 ชุด

:sd42: :sd42: :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

จัดมาครับพี่นะ มีงบแค่สองหมื่นครับ สำหรับความชอบส่วนตัวกับของบางอย่างในระดับนึงครับ  :L2736:
แต่ความชอบบางอย่างก็เน้นมือหนึ่งจ่ายไม่อั้นครับ เช่นรองเท้าใส่สบายๆ คุณภาพดีๆ ราคาข้างนึงประมาณ X5ii สักเตรื่องเป็นต้น เอ๊ะ จะเกี่ยวกันมั๊ยเนี่ย   :L2754:
สิ่งที่สำคัญที่สุดต้องใช้เงินเป็นและไม่สุรุ่ยสุร่าย เข้าให้ถึง ใช้ให้คุ้มกับเงินที่จ่ายใช่ไหมครับ  :L4384:

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
Re: ความรู้พื้นฐานของ Digital Audio File Formats
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 2 กันยายน 2016, 12:34:14 »
อยากฟัง AK380 Copper ครับ  :sd42:

ได้ความว่าราคาแสนสาหัสหรือครับพี่ชัย  :L4396:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 2 กันยายน 2016, 12:51:21 »
คุยตั้งนานเล่นมือ2  :sd42:

* เครื่องเสียง  สายสัญญาน  ลำโพง    ทีอายุการใช้งานประมาณหนึ่งให้คุณภาพดีกว่าของแกะกล่อง (ไม่นับรวมถึงอายุประกัน)

* ราคามือสองในงบหนึ่งกำมือสามารถมีครบแทบทุกอย่างถ้าเลือกมาดีๆ   กับ 1 กำมือนี้ไปแลกกับของใหม่แกะกล่องอาจจะได้แค่ตัวเครื่องกับ MEM ถูกๆไม่กี่ตังค์   สุดท้ายก็ต้องงอกอยู่ดี

* ของเล่นมือสองที่ดีกว่ามือหนึ่งมีให้ดูถมไป   ถ้าไม่ดีจริงทำไมหนุ่มๆชอบไปติดหมอนวดมากกว่าติดเด็กไม่ปะสีป่ะสากันล่ะจริงป่ะ   นับแล้วอาจจะมือที่เท่าไหร่ไม่รู้   บางคนติดกันหัวปักหัวปรัมเลยนะ

* เหมือนกับการใช้เงิน 100 บาท     หย่อนใส่มือเด็กดริ้ง   หย่อนใส่มือพนักงานบริการ   กับหย่อนใส่มือเด็กกำพร้าด้อยโอกาส   คุณค่าจากมูลค่าของเงินมันต่างกันนะ

* 10,000 บาทของผมอาจจะใช้ได้หลายอย่าง   กับ10,000 บาทของบางคนอาจจะไม่เพียงพอสำหรับของ1อย่างที่เหมือนกัน   ทั้งที่ผลลัพท์ของการใช้งานเหมือนกันเลย

:L2736: :L2754: :L2732: :L6428:

ไม่เสียเวลาเบินไงจ๊ะเสี่ย  ;) ;D

ถูกต้องครับ  มีผลมาก  ต้องลองเล่นเอง   อย่างสาย DIY ใส่ปุ๊บ เสียงแสบรูตูด  มืดมัว  ตอนนี้เริ่มใส  เริ่มโอ

จัดมาครับพี่นะ มีงบแค่สองหมื่นครับ สำหรับความชอบส่วนตัวกับของบางอย่างในระดับนึงครับ  :L2736:
แต่ความชอบบางอย่างก็เน้นมือหนึ่งจ่ายไม่อั้นครับ เช่นรองเท้าใส่สบายๆ คุณภาพดีๆ ราคาข้างนึงประมาณ X5ii สักเตรื่องเป็นต้น เอ๊ะ จะเกี่ยวกันมั๊ยเนี่ย   :L2754:
สิ่งที่สำคัญที่สุดต้องใช้เงินเป็นและไม่สุรุ่ยสุร่าย เข้าให้ถึง ใช้ให้คุ้มกับเงินที่จ่ายใช่ไหมครับ  :L4384:
งั้นจัด SET B  มีทอนหลายร้อย 5555   พร้อมติดตั้งและ set processor

ส่วนพี่กิต  ล้างหูรอบนเบาะอย่างเดียว  :L2739:

ได้ความว่าราคาแสนสาหัสหรือครับพี่ชัย  :L4396:
มือสองนะที่ว่า  555  เครื่อง+หู
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ Yo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 2 กันยายน 2016, 13:47:09 »
เบิดคําสิเว้า   :L2741:
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 2 กันยายน 2016, 15:10:01 »
Set A

ไปภูทับเบิกก็ลืมขอทำเสาเนาไว้ด้วย  :L4386:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 2 กันยายน 2016, 15:22:27 »
มาแจ้งข่าวเล็กๆว่า Dune ออกตัว solo  lite แล้ว ราคา 11,500 เล่น DSD ได้เหมือนตัวใหญ่ ทำได้เหมือนตัวใหญ่ solo 4k ทั้งหมด ที่ต่างก็คือในเรื่องของ hardware คือ มีเสา wifi แค่เสาเดียว และไม่มี digital tuner ในตัว แต่จริงๆแล้ว ถ้าต่อ net ก็จะสามารถดู digital tv ได้ และถ้าสมัครสมาชิกก็จะสามารถดูหนัง series จีน,เกาหลี,ญี่ปุ่น, ฝรั่ง แบบภาพ hidef พร้อม sub ไทยและอื่นๆอีก

เผื่อใครจะเอาไปติดในรถบ้างครับ  :L2736:

http://www.htg2.net/index.php?topic=93287

ตัว 4K http://www.htg2.net/index.php?topic=92784.0

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ Yo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 3 กันยายน 2016, 08:38:31 »

ถ้าเฮียสนใจ ผมรู้จักคนขาย ลดราคา -10% แถมเมม 32 g Ultra

หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 3 กันยายน 2016, 17:47:42 »
ถ้าเฮียสนใจ ผมรู้จักคนขาย ลดราคา -10% แถมเมม 32 g Ultra

ขอบคุณครับ รู้จักคนขายได้ลดตั้ง 10% แถมเมมด้วย  น่าตื่นเต้นครับ  แต่บังเอิญไม่ได้สนใจรุ่นที่นำเสนอครับ  :L2904:

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 4 กันยายน 2016, 09:32:23 »

ลด 10% เพื่อสู้ราคามือสอง  น่าสนใจเป็นอย่างยิ่ง  แถม Mem อีกสุดยอดครับ  ตัวเลือกน่าสนใจ

แล้ว mem ที่แถม    ยี่ห้อ?   speed?   class?   Buffer?   

แล้วเวลา run  dsd big size  แล้วยังสามารถเลื่อนหน้าจออื่น  โดยไม่กระตุก  ป่าวครับ ?

**แล้วมี MicroSD 64GB   ราคาลดพิเศษ  ที่แนะนำไหมครับ ?

:L2739:

แล้วมีหูฟังพวก  dynamic driver   กับ   BA   ราคาพิเศษให้ลองฟังเทียบไหม ?

:L2759:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 4 กันยายน 2016, 10:58:17 »
 :L4365: :L2739: :L2901: อืม น่าคิด

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 5 กันยายน 2016, 13:15:16 »

ลด 10% เพื่อสู้ราคามือสอง  น่าสนใจเป็นอย่างยิ่ง  แถม Mem อีกสุดยอดครับ  ตัวเลือกน่าสนใจ

แล้ว mem ที่แถม    ยี่ห้อ?   speed?   class?   Buffer?   

แล้วเวลา run  dsd big size  แล้วยังสามารถเลื่อนหน้าจออื่น  โดยไม่กระตุก  ป่าวครับ ?

**แล้วมี MicroSD 64GB   ราคาลดพิเศษ  ที่แนะนำไหมครับ ?

:L2739:

แล้วมีหูฟังพวก  dynamic driver   กับ   BA   ราคาพิเศษให้ลองฟังเทียบไหม ?

:L2759:

เห็นเขาแนะนำ sandisk extreme 64GB ครับพี่นะ งบน้อยก็จัด ultra ไป เขาว่ามานะ ผมไม่รู้เรื่อง  :sd01: :sd01: :sd01:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 5 กันยายน 2016, 13:21:27 »
เมื่อหูอยู่ไม่สุข  แหลมสั้น  แหลมยาว  เบสลึก เบสใหญ่   กลางโปร่ง  กลางหนาเต็มคำ  กระเป๋าจะแหกไปเรื่อยๆ....เชื่อซิ!

มาถึงคิว DIY  สายเงิน 2 เส้น+สายทองแดง2เส้น  ถักสลับ  ร้อยไนล่อนคลิปทอง  สร้างมูลค่าสาย  อีกเส้น

หัวแจ็คงอ90  เพื่อเตรียมใช้กับเครื่องตัวใหม่ที่รู output อยู่หัวเครื่อง

หุ้มด้วยไนล่อนคลิปทอง

Pulg เข้าไปที่หลัง Processor H701

ต้องกลับหัวทดสอบเพราะเครื่องนี้  output อยู่ตูดเครื่อง

จากที่ลองกับรถผมและอุปกรณ์ที่มีและหูผมเองนะครับ  เลยสรุปที่เห็นความต่างจากการเปลี่ยนอุปกรณ์

หลักจากลองมาทั้ง 3 แบบ    ได้เสียงต่างบุคลิกกันเลย   ใครขาดตรงไหนเอาตัวเด่นมาแก้ได้

สายเงินแท้ :  แหลมเด่น   แหลมดี   กลางโปร่ง   เบสกำลังดี

สายทองแดงชุปเงิน : ดีไปทุกด้าน  แต่ดียังไม่สุดในแต่ละด้าน

สายทองแดงแท้ :  แหลมนุ่ม  แหลมฟังได้นาน   กลางดีเลยดูฬหญ่หนาแน่นเสียงครางดี    เบสลึกดุดัน   ชอบการทอดเสียงต่อกันลื่นไหลดี

สายเงินถักสลับทองแดง : แหลมคม  แหลมดี   กลางโปร่งแต่เสียงออกบางบางเพลงก็โอเคเต็มอิ่ม    เบสลึกดี   

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Note 1 :  สายแต่ละตัวผมยังเปิดฟังไม่กี่ ชม นะครับ   คาดว่าหลังใช้ไปสักระยะน่าจะดีขึ้นเรื่อยๆ   แต่น่าจะดีในแนวเสียงนั้นๆ

Note 2 :  เหลือสุดท้ายที่อยากทำมาลองเล่น  สายเงินแท้ 2 + ทองแดงแท้ 3 คุณภาพสูง    เปลี่ยนแจ็คดีๆ   น่าจะได้ตามที่ต้องการแต่ราคาคงไม่ใช่น้อย

Note 3 :  Ibasso DX80 + สายดีๆตามที่แนวเพลงที่ชอบ  น่าจะสะดวกและลงตัวสุดกับการนำมาใช้งานบนรถ   เพราะการกดปุ่มเมื่อหน้าจอดับสะดวกมากๆ   และ lineout  1.6 mv เลย

Note 4 :  ผมจะไปต่อกับเครื่องเล่นที่เป็น output dijital fiber    อย่าเพิ่งตามมานะ  โอกาส failed   50/50  เมื่อมาใช้กับรถยนต์   เพราะไม่มี line out analog

:L2761: :L2761: :L2761: :L2761:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 5 กันยายน 2016, 13:27:38 »
เห็นเขาแนะนำ sandisk extreme 64GB ครับพี่นะ งบน้อยก็จัด ultra ไป เขาว่ามานะ ผมไม่รู้เรื่อง  :sd01: :sd01: :sd01:

ตัวนั้นมันวิ่งแค่ 40-50 M bit/sec   อีกตัวก็ extreme plus แต่ปัญหาคือมันอาจจะไม่ compatible กับ H/W player ได้หมด

ไม่ใช่ว่าดีมากจะดีเสมอไปนะ  บางทีมันอ่านแล้วลืม card ก็มีครับ   ผมเปลี่ยนมา 4 แบบกว่าจะรู้จัก 5555

ออฟไลน์ แจ๊ค [Jack]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 5 กันยายน 2016, 21:16:11 »
มาเพิ่มเติม สำหรับพี่ๆคนไหนสนใจ lossless FLAC www.tidal.com free trial 1 เดือนนะครับ
dap offline ได้ก็ FiiO X7 , Pioneer XDP-100R K, Onkyo DP-X1 หรือพวก Andriod DAP
ส่วนผมตอนนี้ iPhone 6S Plus กับ iPad Pro เสียงแจ่มกว่า Apple Music แน่นอนครับ
ผู้รู้ย่อมเห็นเอง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 11:30:43 »
มาเพิ่มเติม สำหรับพี่ๆคนไหนสนใจ lossless FLAC www.tidal.com free trial 1 เดือนนะครับ
dap offline ได้ก็ FiiO X7 , Pioneer XDP-100R K, Onkyo DP-X1 หรือพวก Andriod DAP
ส่วนผมตอนนี้ iPhone 6S Plus กับ iPad Pro เสียงแจ่มกว่า Apple Music แน่นอนครับ

สวัสดีครับพี่แจ๊ค  พอเล่นไปผมเริ่มพบว่า chip ถอดรหัสเริ่มมีผลอย่างมากมายกับ file เดียวกันครับ
และอีกเรื่องคือไฟ output นั้นก็มีผลอย่างมากมายสำหรับหูฟัง และ line out ซึ่งบน iphone เห็นผลต่างชัดเจนครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 11:41:01 »
หลังจากหูเริ่มไปจับความแตกต่างได้  อาการลุกลามเริ่มขึ้นเรื่อยๆ

ตอนนี้ลอง RCA  และกำลังจะลองเล่นกับ OPTIC ต่อเข้า processor H701

เรื่องการแมทชิ่งอุปกรณ์ก็มีผลอย่างมาก  อย่าไปเข้าใจว่า  แพงต้องดี  ถูกไม่ดี  อันนี้เคยฟังมาดี  พอมาเสียบอันนี้อยากจะปาทิ้งก็มี   ทั้งหมดนี้มีเรื่องของ
- ภาค output
- ภาค Filter
- ภาค Phone out
- การรู้เลือกบุคลิกของอุปกรณ์ให้ตรงกับแนวเพลงและแนวเสียงของเครื่องเล่นด้วย

สาย optic 3.5 พร้อมแล้ว

เครื่องแนวเสียงร้อง อิ่ม หนา นวล เนียน ผ่านการเผาหัวมาแล้ว

เครื่องเคียงพอเป็นน้ำจิ้ม

ลองกับหูฟัง  จับการเปลี่ยนแปลงของเสียงง่ายสุดก่อนไปเล่นในรถยนต์

วัสดุเหลือใช้ในห้องช่าง  จับมา DIY เป็นขาตั้งติดรถยนต์สักตัว

ผ่า  เฉือน หั่น ตัด เลื่อย  ยัดจนออกมาแบบนี้

ลองทาบดูก่อน

ว๊าววว  คิดออกแล้ว

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 11:47:52 »
เข้ามาต่อกันที่รถยนต์

ผมทำการติดแถบเหล็กที่หลังซองหนังแท้และปิดทับด้วยเศษ sticker 3m

แท่นยึดแม่เหล็กที่ทำเตรียมไว้

จุดยึดเดิมที่เคยทำ switch for she

มุม OK จัดการกดเกลียวปล่อย 4 ตัวเรียบร้อย

ประกอบฐานแม่เหล็ก

ว๊าวววว มุมมองดูดีล่ะ

อื่มฮื่อ.......เนียนว่ะ 55555

:sd42: :sd27: :sd10: :sd01:

• Pa Mania
  • *
Re: ความรู้พื้นฐานของ Digital Audio File Formats และการลองเล่น
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 11:52:52 »
ความสะดวกในการใช้งาน

เมื่อใช้นอกรถ.....ง่ายดายและฟินมากๆ

เมื่อใช้งานในรถ  เพียงแค่วางบนแท่นแม่เหล็ก.....ก็ฟินยามขับขี่

ขับรถไปเปลี่ยนเพลงง่ายถนัดมือ   ปุ่มควบคุมเสียงที่พวงมาลัยก็ใช้ได้ปกติ (เฉพาะโวลลุ่มนะ)

ฟินมากกับ Pajero sport original+ model  ;)

:sd24:

• Pa Mania
  • *
Re: ความรู้พื้นฐานของ Digital Audio File Formats และการลองเล่น
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 11:57:14 »
เมื่อพบของดีอยู่เฉยได้ไง  บอกต่อซิครับ......ตามด้วยเสียง   จริงป่าววววว :D

งั้นลองแบบเพียวๆไม่ผสมอะไร  เข้าไปที่รถ

ขณะที่หูเพื่อนกำลังเคลิ้ม   รีบเรียกเข้าห้องตามด้วยยัดหูฟังชนิดต่างๆ

หลังจากนั้น

เพื่อนๆคิดว่า  เกิดอะไรขึ้น  :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 13 กันยายน 2016, 12:02:53 »
ตรูไม่น่า Mania ไปกับพี่นะเลยว่ะ   สงสัยจะโดนมากกว่าที่คาดไว้

ญ : ไม่ทราบว่าเมื่อคืนคุณพี่ได้ทดลองแล้ว  มีความเห็นอย่างไรบ้างค่ะ
ช :  ผมว่าผมมีแววจะเสียเงิน อีกแล้วแถมอดนอนอีก  วันนี้มาปั่นอีก

ญ : แล้วแบบนี้จะสรุปที่ชุดไหนอย่างไร ค่ะ
ช :  ผมว่าเรื่องแบบนี้  หูใครหูมัน   แต่เมื่อคืนรู้แต่ว่าหูผมโดนไปเยอะ

ยิ้ม ยิ้ม ยามบ่าย
 :L2732: