ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างเกียร์ ดีจริงหรือสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ...???  (อ่าน 37356 ครั้ง)

ออฟไลน์ วัฒนา

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 5
      เริ่มมาจากรถผม 2.5 GT 2010 ใช้มาครบ 100,000กม.แล้ว ครบรอบต้องถ่ายของเหลวทั้งหมด พอดีได้คุยกับพี่ที่ทำงานที่เขาได้ไปล้างเกียร์มาเห็นเขาว่ามันดี เพราะเวลาที่เราเช็คน้ำมันเกียร์ที่ก้านวัดมันก็ดูไม่ได้ขุ่นมากมายอะไรแต่เวลาตอนเข้าเครื่องล้างแล้วดันออกมามันจะดำป๊่เลย ตอนเขาบอกผมก็ไม่ค่อยอยากจะเชื่อเท่าไหร่พอดีรถเราถึงเวลาต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ น้ำมันเครื่อง น้ำมันเพาวเวอร์ น้ำมันเฟืองท้าย น้ำมันเบรค น้ำยาหม้อน้ำ (คิดซ่ะว่าฉลองแสนโลให้น้องปาแล้วกัน) เลยว่าจะไปลองล้างเกียร์ดู พี่เขาแนะนำให้ไปทำที่เดียวกันกับเขาที่บางนาแต่ที่ร้านเขาหยุดวันอาทิตย์ผมก็ไม่ว่าง เลยค้นหาเจ้าอื่นนัดได้เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา วันเสาร์เลยไปซื้อน้ำมันเกียร์(เขาว่าใช้ประมาณ10ลิตรหรือ2แกลลอน)พร้อมน้ำมันเบรคกับน้ำมันพาวเวอร์ของที่ศูนย์มาเลยพร้อมกันส่วน้ำมันเครื่องเปลี่ยนโมบิลที่ปั๊มเอสโซ่ใกล้ๆที่ทำงานเอาแทน
      พอถึงเช้าวันอาทิตย์ที่นัดช่างไว้แถวซอยบางบอน5 เจอช่างแล้วก็เริ่มเอาเครื่องล้างมาต่อกับท่อเกียร์ที่อยู่ใกล้ๆกับกระปุกน้ำมันพาวเวอร์เลย
หน้าตาของเจ้าเครื่องล้างเกียร์ครับ
จุดที่ต่อสายเพื่อทำการวนน้ำมันเกียร์
เริ่มวนน้ำมันเกียร์ของเก่าแล้วครับ

• Pa Mania
  • *
พอเห็นสีของน้ำมันเกียร์เราแล้วผมอึ้งเลยครับ...หันไปคุยกะช่างว่าเมื่อกี้ตอนเช็คที่ก้านวัดมันยังไม่เห็นดำขนาดนี้เลยนี่หว่า  ช่างก็บอกว่าตอนนี้มันทำการวนดันน้ำมันมากจากห้องเกียร์ทอร์ค..อะไรต่อมิอะไรมันก็ออกมาให้ดูหมด (ส่วนมาน่าจะเป็นเศษของแผ่นคลัชที่สึกตามอายุการใช้งานครับ) ช่างหันมาถามผมว่าเคยถ่ายน้ำมันเกียร์บ้างเปล่าครับพี่ ผมนี่รีบเอาสมุดคู่มือให้ดูเลย เข้าศูนย์ทุก20,000โลครับน้อง รถผมนี่ถ่ายของเหลวดูแลตามระยะตลอดไม่เคยขาด ว่าแล้วช่างก็ลองเอาขวดน้ำเปล่ามาลองน้ำมันจากห้องเกียร์ที่วนออกมาให้ดูครับ
สวยงามมาก.... :sd06:

• Pa Mania
  • *
เอาล่ะว่ะน้ำมันเกียร์ตูหรือคาปูชิโน่กันว่ะเนี่ย...ตอนวัดดูบ่อยก็ไม่เห็นมันดำยังงี้นี้หว่า (กำลังสงสัยว่าเจ้าปาเนี่ยมันตัวมันหนัก2ตันเกียรมันเลยทำงานหนักมากไปเปล่าว่ะเนี่ย???) ปร๊กษาช่างแล้วว่าจะทำยังไง เพราะถ้าดำขนาดเนี้ยน้ำมันที่ซื้อมาจากศูนย์ 2แกลลอน(พันห้าร้อยกว่าบาท) มันจะล้างหมดรึเปล่าเปล่า ช่างบอกไม่น่าหมดหรอกมันดำขนาดเนี้ย ผมเลยตัดสินใจให้ช่างเอาน้ำมั้นของที่ร้าน ซึ่งเป็นยี่ห้อ AMCO ATF3 เบอร์เดียวกันมาลองล้างดูก่อน เขาบอกว่าใส่ดูทีละ5ลิตรก่อนล่ะกัน
ว่าแล้วก็เอาเลย
ผ่านไป5ลิตร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 เมษายน 2016, 15:33:00 โดย วัฒนา »

• Pa Mania
  • *
เฮ้ย...นี่มัน5ลิตรแล้ว..แต่ๆๆๆทำไมมันเหมือนยังไม่ได้ล้างอะไรเท่าไหร่เลยว่ะเนีย เลยตัดสินใจไหนๆตูก็ทำไปแล้วเอาให้มันสะอาดไปเลยแล้วกันว่ะ....เอ้าคุณช่างจัดให้ไปอีก5เลยครับ
เออๆๆๆมันทำท่าเหมือนจะใสแล้วเว้ย
ช่างบอกอย่าเพิ่งดีใจพี่มันยังไม่ได้ไปวนมาเลยว่าแล้วก็ดันต่อ
อาการคอตกมาอีกรอบ... :L4386:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
พี่วัฒนาครับ...
ถ้าแบบนี้ผมแนะนำว่า...
ให้เปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์พร้อมถ่ายน้ำมันเกียร์ออกทั้งหมดเลยจะสดใสกว่านะครับ
อย่างไรลองปรึกษา อู่ 99 พี่นกดูครับ

:L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

• Pa Mania
  • *
คุยกับช่างแล้ว...น้องเขาบอกว่าแล้วแต่พี่แล้วครับพี่จะเอาไปพอใสให้เห็นแกนเหล็กในกระบอกแก้วตรงเครื่องล้างก็พอได้หรือว่าพี่อยากจะให้ใสเลยมันก้อต้องเติมล้างอีก (ถึงตอนนี้ยังไม่ได้ใส่น้ำมันที่ซื้อมาจากศูนย์เลยน่ะเนี่ย... :sd06:) มาถึงขั้นนี้แล้วเอาไงเอากันว่ะจัดให้มันรู้แล้วรู้รอดไปเลย (ถังของช่าง18ลิตร ตอนนี้เหลือ8ลิตรแล้ว) ผมเลยบอกใส่มันให้หมดถังไปเลยน้อง
สภาพหลังจากผ่านไป 10ลิตร เริ่มมีสีแดงๆปนมาบ้างล่ะ
จัดต่ออีก8ลิตรที่เหลือ
เจ้าถังนี้แหล่ะครับใส่มันซ่ะหมดถังเลย
ระหว่างใส่มีการเปลี่ยนเกียร์เพื่อให้วนได้ครับทุกเกียร์แล้วเช็คดูแรงดันที่เข็มวัดของเครื่องล้างเกียร์ด้วยครับ

• Pa Mania
  • *
พี่วัฒนาครับ...
ถ้าแบบนี้ผมแนะนำว่า...
ให้เปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์พร้อมถ่ายน้ำมันเกียร์ออกทั้งหมดเลยจะสดใสกว่านะครับ
อย่างไรลองปรึกษา อู่ 99 พี่นกดูครับ

:L2904: :L2897: :L2901:
ตอนแรกก็ไม่ได้คิดว่ามันจะดำอะไรมากมายขนาดนี้ครับพี่...คิดว่าใช้น้ำมันเราดันไป2แกลลอนก็น่าจะพอได้แล้ว

• Pa Mania
  • *
ผ่านไปตอนนี้เริ่มมีความหวังลางๆมาบ้างแล้วมันเริ่มจะมีสีแดงขึ้นมาอย่างเห็นได้ชัดสมควร...เลยให้ช่างเติมของเขาไปให้ครบ20ลิตรไปให้รู้แล้วรู้รอดเลย...ช่างเลยเอาแบบแกลลอนมาเติมไปอีกประมาณ3-4ลิตรรวมแล้วน่าจะประมาณ 22-23ลิตร แต่เขาคิดราคาไป20ลิตร 2,500 บาท (ตกลิตรล่ะ125บาท) คิดแล้วก็พอๆกับเปลี่ยนกรองเกียร์เลยเหมือนกันครับ(แต่ไม่ได้ต้องรื้อหรือถอดมากเท่านั้นเอง)ต่อเลยครับ
เจ้าถังดำที่เห็นน่ะใส่น้ำมันที่ดำไปจนเต็มแล้วต้องมาต่ออีกถังครับ
เริ่มจะดีขึ้นแล้ว
เทียบกับน้ำมันเก่าครั้บ
ได้เวลาเติมของศูนย์เข้าไปแล้ว

• Pa Mania
  • *
หลังจากเติมของศูนย์ครบ2แกลลอนครับ
เติมแกลลอนสุดท้าย
หลังจากวนครบเต็มระบบเรียบร้อยแล้ว
เรียบร้อยแล้วครับ...จะเห็นว่ารูปสุดท้ายหลังจากดันน้ำมันผ่านทุกส่วนของห้องเกียร์แล้วก็จะยังมีตะกอนอยู่แต่ก็จะจางมากๆเทียบกับทีแรกครับ
ก่อน
หลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 เมษายน 2016, 16:10:10 โดย วัฒนา »

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
โอ้ว มันขนาดนั้นเลยเหรอครับ รอผู้เชี่ยวชาญมาซักแป้ป ถ้ามีแนวร่วม ผมจะไปล้างด้วย 55+

• Pa Mania
  • *
 :L6415: สรุป ตอนแรกที่นัดถ่ายช่างคิดค่าเครื่อง 1,000 บาท + น้ำมันเครื่องศูนย์ 1,500 กว่าบาท (2แกลลอน) จะต้องเท่ากับ 2,500 กว่าบาทเท่านั้น แต่หลังจากที่เห็นสภาพน้ำมันเกียร์เก่าแล้วมันทนไม่ได้จริงๆครับเลยต้องยอมล้างทิ้งไปเฉยๆอีก 20ลิตร (2,500บาท) รวมทั้งสิ้น 5,000 บาทพอดี แต่พอได้เห็นสภาพน้ำมันผมก็ว่ามันโอเคอยู่คิดว่ารีเฟรชให้มันใหม่แล้วกันนานๆทีครับ
     ส่วนหลังจากการเปลี่ยนน้ำมันที่เห็นผลได้คือความลื่นขี้นจากเดิมเวลาวิ่งและออกตัว...แต่ไม่มากน่ะครับเอาจริงผมว่าประมาณ 10-20%เท่านั้นเอง...แต่สิ่งที่เห็นผลได้ชัดกว่า90%เลยก็คือการเปลี่ยนเกียร์...ก่อนหน้าที่ผมจะล้างเกี่ยร์เนี่ยผมใช้วิธีถ่ายที่ศูนย์ทุก20,000โล ทุกครัังเวลาเข้าเกียร์จากP-R-D-N จะมีการสะดุดเบาให้รู้สึกทุกครั้ง...แต่หลังจากล้างเกียร์อาการที่ว่านี้แทบจะหมดไปหรือเรียกว่าสัมผัสได้ก็แทบจะเบาจริงๆไม่สังเกตไม่รู้สึกเลยชอบตรงนี้และครับ คุยกับช่างเขาบอกว่าในน้ำมันเกียร์เก่ามันจะมีเศษสกปรกปนอยู่มากทำให้ความลื่นของน้ำมันเกียร์ลดลง(ประมาณว่าน้ำมันเกียร์ต้องใสๆแต่พอเก่ามันเหมือนมีมวลเนื้อเศษผ้าคลัชปนอยู่น่ะครับ) พอมันเป็นของใหม่ทั้งหมดมันเลยทำให้ทำงานได้นิ้มนวลขึ้นกว่าเดิมมาก
     สุดท้ายนี้ขอขอบคุณพี่ๆที่ได้ติดตามอ่านมา...ผมคิดว่าทำแบบนี้แล้วตกลงไม่รู้มันเปลืองหรึ่อว่ามันประหยัดกว่าเปลี่ยนกรองเกียร์ไปเลยกันแน่ครับผม.... :sd23:

• Pa Mania
  • *
โอ้ว มันขนาดนั้นเลยเหรอครับ รอผู้เชี่ยวชาญมาซักแป้ป ถ้ามีแนวร่วม ผมจะไปล้างด้วย 55+
สะอาดตามนั้นแหล่ะครับพี่พีท...แต่ถ้าเปลี่ยนกรองเกียร์แล้วมันสะอาดได้เหมือนกันทั้งในระบบผมว่าเปลี่ยนกรองเกียร์ก้อได้น้ะครับน่าจะถูกกว่า...อันนี้ต้องรอพี่ๆผู้เชี่ยวชาญแกมาตอบก่อน..ส่วนผมน่ะพลาดทำไปแล้วก้อเลยตามเลยแล้วครับ... :L4386:  (แต่ถ้าพี่ๆเขาว่าเปลี่ยนกรองเกียร์ดีกว่ารอบหน้าผมคงต้องไปเปลี่ยนกรองเกียร์เหมือนกันล่ะครับผม)

ออฟไลน์ มิ้ม ฅนหนองกระโห้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 18
ความรู้ใหม่เลยนะครับ  :L2900:

แต่แบบไหนดีกว่า คุ้มค่ากว่า  :sd06:

อันนี้รอพี่ท่านอื่น มาให้ข้อมูลครับ

ฅนหนองกระโห้
IE RMUTL TAK

• Pa Mania
  • *
ความรู้ใหม่เลยนะครับ  :L2900:

แต่แบบไหนดีกว่า คุ้มค่ากว่า  :sd06:

อันนี้รอพี่ท่านอื่น มาให้ข้อมูลครับ
ตอนแรกผมก็คิดว่ามาใหม่เหมือนกันหล่ะครับแต่ช่างบอกกว่าซื้อเครื่องราคาแสนหน่อยๆมาใช้หลายปีแล้ว(เรายังไม่รู้เอง)แต่ยังมีทำกันเป็นวงแคบๆเพราะราคาค่าบริการมันดูสูงแต่ละที่ไม่เท่ากัน มีตั้งแต่ 1,000 - 1,500 บาท แล้วแต่ล่ะที่ครับ ส่วนที่ผมเลือกเจ้านี้เพราะเขาทำวันอาทิตย์แถมมีบริการนอกสถานที่อีกด้วย(มีค่าเดินทางต่างหากครับ+ถ้าทำหลายคันพร้อมกันก็หารค่าน้ำมันลดลงไป)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ตอนแรกผมก็คิดว่ามาใหม่เหมือนกันหล่ะครับแต่ช่างบอกกว่าซื้อเครื่องราคาแสนหน่อยๆมาใช้หลายปีแล้ว(เรายังไม่รู้เอง)แต่ยังมีทำกันเป็นวงแคบๆเพราะราคาค่าบริการมันดูสูงแต่ละที่ไม่เท่ากัน มีตั้งแต่ 1,000 - 1,500 บาท แล้วแต่ล่ะที่ครับ ส่วนที่ผมเลือกเจ้านี้เพราะเขาทำวันอาทิตย์แถมมีบริการนอกสถานที่อีกด้วย(มีค่าเดินทางต่างหากครับ+ถ้าทำหลายคันพร้อมกันก็หารค่าน้ำมันลดลงไป)
ขอบคุณครับพี่วัฒนา  รายละเอียดครบถ้วนภาพชัดเจนสำหรับการรีวิว

:L2734: :L2734: :L2734: :L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณครับพี่วัฒนา  รายละเอียดครบถ้วนภาพชัดเจนสำหรับการรีวิว

:L2734: :L2734: :L2734: :L2734:
:sd23:หวัดดีครับพี่นะ ผมน่ะรอความเห็นของพี่เลยครับว่าตกลงล้างเกียร์กับเปลี่ยนกรองพี่นะว่าอย่างไหนน่าจะดีกว่ากันหรือว่าดีคนล่ะอย่างครับผม... :sd01:

ออฟไลน์ DiN บดินทร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
  • ..รัฐศาสตร์การไฟฟ้า..
 :L4373: ขอบคุณพี่วัฒนา ครับผม :sd10: :L4399: :L4399: :L4399:

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

ผมเคยได้ข้อมูลมาประมาณนี้แหละครับ  รบกวนพิจารณาหาข้อมูลเพิ่มเติมตามสื่อต่างๆดูอีกครั้ง  และพิจารณาตัดสินใจกันเองได้เลย

:L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
:sd23:หวัดดีครับพี่นะ ผมน่ะรอความเห็นของพี่เลยครับว่าตกลงล้างเกียร์กับเปลี่ยนกรองพี่นะว่าอย่างไหนน่าจะดีกว่ากันหรือว่าดีคนล่ะอย่างครับผม... :sd01:

ครับดีคนละอย่าง  เหมาะสมตามการใช้งาน

*** แต่แนะนำให้ไปเปลี่ยนกรองเกียร์ด้วยนะครับ ( ตอนถอดกรองเกียร์ออกมาลองดูว่าสิ่งสกปรกออกหมดไหมตามมุมๆขอบๆและซอกๆลึกๆครับ)

• Pa Mania
  • *
ผมเคยได้ข้อมูลมาประมาณนี้แหละครับ  รบกวนพิจารณาหาข้อมูลเพิ่มเติมตามสื่อต่างๆดูอีกครั้ง  และพิจารณาตัดสินใจกันเองได้เลย

:L4399:
:sd42: นั่นแหล่ะครับพี่น่ะทำตามความอยากล้วนๆอ่านมากๆฟังมากๆเลยอยากลองซ่ะทีให้มันรู้ ส่วนกรองเกียร์ผมหาข้อมูลมาว่าถ้าถ่ายน้ำมันมันเกียร์ตามระยะทางที่ศูนย์กำหนด (20,000โล) กรองเกียร์อายุใช้งานจะได้ประมาณ 150,000โล  ล้างเกียร์แล้วผมกะว่าเปลี่ยนกรองเกียร์ตอน150,000โลเลยทีเดียว..แล้วผมจะสังเกตุดูตามที่พี่่นะแนะนำอีกทีครับว่าตามซอกมันมุมกรองเกียร์มันสะอาดขึ้นรึเปล่าครับผม... :L4399: