ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าให้ฟัง ออกทริปแล้วตัวร้อนจ้า  (อ่าน 8642 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูดิท

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 10
               เนื่องจากปีใหม่ที่ผ่านมา ผมและครอบครัวได้ไปเที่ยวเชียงใหม่แล้วอยากไปเที่ยวร้าน กาแฟบ้านต้นไม้ ทางขึ้นไม่ชันมากแต่ยาวต่อเนื่องสลับเนินราบ และลงเขาบ้าง ระยะทางประมาณ 11 กิโลจากถนนใหญ่ ก็เลยชล่าใจ ไม่ปิดกล่องทั้งสองตัว ปิดแอร์ ใช้ เกียร์แบบปรับเอง ประกอบกับขับตามตูดกันขึ้นไปไม่สามารถทำความเร็วได้ ผมตั้งเตือนความร้อนไว้ที่ 100  ขับขึ้นเขาจนเกือบถึงร้านปรากฎว่า สมาร์ทเกจ ร้องจ๊าก เอาแล้วไง คิดว่าทนอีกแป็ปเดียว ฝืนขับต่ออีกนิดเพราะกำลังขึ้นเขาอยู่ ปรับขยับตัวเตือนความร้อนเป็น 105  ขับต่ออีกนิด ร้องจ๊ากเหมือนเดิม ชักยังไงแล้ว มองดูเข็มความร้อนที่หน้าปัด เริ่มขยับขึ้นเกือบฮีทแล้ว ไม่ไหวแล้ว เกือบฮีทแล้ว ต้องจอดข้างทางทั้งๆที่ยังขึ้นเขาอยู่ จอดปุ๊ปได้ยินเสียงหม้อน้ำหน้ารถ เดือดปุดๆ ชิบหายแล้ว วันแรกของทริป รถก็จะพังแล้วหรือ เปิดฝากระโปรงออกมา น้ำยังไม่่ดันหม้อน้ำออกมา ค่อยโล่งอก แต่เครื่องยังติดอยู่ จับที่หม้อน้้ำพลาสติกร้อนจี๋เลย ผมเลยไม่ดับเครื่อง คิดว่าปล่อยให้เย็นสักพัก กลับไปมองหน้าปัด ไฟน้ำมันเกียร์ ออโต้แดงค้างเลย ตายแล้วอะไรจะโชคสองชั้น ร้อนทั้งคู่ เลย ต้องวอร์มให้เย็นลง โชคดีที่ทางที่จอดไม่ชันมาก แต่ที่น่ากลัวกว่าคือ เสียงผบ. ดังอยู่ข้างหู ใจนี่ตกไปถึงตาตุ่มเลยถ้ารถพัง แล้วทริปล่ม ต้องหารถมาลากตั้งแต่วันแรกเลย ยกหูโทรหาพี่นก ค่อยสบายใจขึ้นมานิด ว่าถ้าฮีทแล้วเครื่องยังไม่ดับ คิดว่าคงไม่เป็นไร ยังพอลุ้นเอาว่า ถ้าจอดรถดับเครื่องแล้วรอให้เครื่องเย็นเปิดฝากระโปรงดูหม้อน้ำแล้วน้ำไม่หาย ก็สบายใจได้ว่าเครื่องไม่เป็นไร แต่ถ้าน้ำหายก็เตรียมเข้าอู่ ไม่ฝาสูบโก่ง ก็ ประเก็นแล็บ แน่นอน พอเครื่องวอร์มดาวลงมา จอดติดเครื่องทิ้งไว้ประมาณ 10 นาที่ ก็ขับไปต่อ ถึงที่หมายโดยสวัสดิ์ภาพ แต่ไม่สบาบใจ ต้องลุ้นตอนเช้าอีกที่ แล้วโชคดีก็เป็นของผม รอดครับ รถไม่เป็นไรน้ำไม่หาย ได้เที่ยวต่อสมใจ นี่เป็นครั้งแรกนะครับ
              ทริปวันถัดมา ดอยอ่างขาง ครับ ทางขึ้นถือว่าชันเอาเรื่องแต่ที่สำคัญ ทางขึ้นยาวตลอดแทบไม่มีเนินราบให้พักเครื่องเลยต้องส่งขึ้นตลอด คราวนี้ปิดกล่องทั้งหมด คิดว่าคงไม่เป็นไรแล้ว แต่ไหนได้ครับ ขับไปได้ครึ่งทาง สมาร์์ทเกจ ร้องอีกแล้ว ตาผมนี่คอยจ้องเข็มวัดความร้อนที่น่าปัดเลยครับ เริ่มขยับ ต้องจอดทันทีเลย ชาวบ้านชาวช่อง แซงกันไปหมด อายมาก ขนาดแจ็ส ยังแซงเลยคร๊าบ น่าเศร้าจริง ๆ แต่ก็ขับจนถึงที่หมายไปได้ครับ ขับแล้ว พัก แบบหายใจไม่ทั่วท้อง เป็นโรคกลัวความร้อนตามมาหลอนเลยครับ
              ถัดมา อีกวัน ดอยแม่สลอง ไม่ต้องทำอะไรแล้วขับไปหลอนไปเข็ม จะขยับไหมนะ จนแล้วจนรอด ก็ผ่านไปด้วยดี ส่วนวิ่งทางราบก็ปรกติทุกอย่าง เปิดกล่องทุกอย่างปกติหมด ความร้อนขึ้นปกติทั้งเวลาวิ่งเร็วและขับธรรมดา ปกติของผมคือ วิ่งเร็วลากยาวๆความร้อนที่เคยขี้นยังไงก็ยังขึ้นอย่างนั้นนะครับ ยังนึกในใจรถชาวบ้านชาวช่องเขา ก็ปาเจโร่เหมือนกันทำไมเขาไม่เจอปัญหานี้หว่า มีเวลาหาข้อมูล เรื่องความร้อนไปเจอกระทู้ขอพี่นะ และพี่นก ลงไว้ทำให้เข้าใจว่าหม้อน้ำปีเก่ามันบาง แล้วก็ไม่มีออยเกียร์ให้ ทำให้ความร้อนสูง  สุดท้าย คงไม่รอด ต้องไปใช้บริการสูตรพี่นะ แน่เลย ไม่งั้นขับรถไม่มีความสุขเวลาขึ้นเขาแน่เลย ที่สำคัญ เดี๋ยวหูชาอีก เสียงบ่นๆๆๆๆๆ บราๆๆๆๆ  ลืมบอกไป รถผม ปี 2010 เครื่อง 140 ม้า มีสองกล่อง คันเร่งและดันราง +หัวฉีดใหญ่ นะครับ เอาไว้ไปเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ แล้วจะมาเล่าให้ฟังอีกครับ เกจต่างๆสามารถช่วยท่านได้ นะครับ ถ้าผมไม่มีเจ้าพวกนี้เครื่องคงน็อก สงสัยต้องนั่งฟังคำบ่น ของผบ.แน่เลย และทริปท่องเที่ยวของผมต้องจบลงอย่างรวดเร็วแน่นอนครับ  ต้องบอกกก่อนหน้านี้ ผมไปทั้งอินทนนท์ ภูทับเบิก ไม่เป็นนะครับเรื่องความร้อนนี่ มีสมาร์ทเกจร้องตอนไปทับเบิกอยู่แป็ปเดียว ตอนนั้นไม่ได้สังเกตุเข็มเพราะนึกว่าไม่เป็นไร ประกอบกับ ทางขึ้นมีช่วงเนินราบทำให้ไม่ต้องเร่ง เครื่องตลอด มีผ่อนเครื่องกันบ้าง ทำให้ความร้อนขยับลงมา  ความร้อนรถผมปกตินะครับ เดินเบา 87-88 ครับ   ยาวสักนิดต้องขออภัยด้วยนะครับ  :sd23:

ออฟไลน์ น้องอ้น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
Re: เล่าให้ฟัง ออกทริปแล้วตัวร้อนจ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 7 มกราคม 2016, 12:10:20 »

ไปตัวร้อนทางขึ้นภูชี้ฟ้าช่วงปีใหม่เช่นกันครับ (แต่น้ำไม่หาย ความร้อนมาเฉพาะขึ้นเขา) ต้องขอบคุณคำปรึกษาจากพี่นก ก็ทำให้โล่งใจเที่ยวต่อได้ครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

ออฟไลน์ เก๋ สุรชัย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
Re: เล่าให้ฟัง ออกทริปแล้วตัวร้อนจ้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 7 มกราคม 2016, 12:16:35 »
จากที่ฟังพี่ภูดิทแล้วผมละเสียวเจ้าปาของผมเหลือเกินว่าแต่ว่าปาผม2014 หม้อน้ำขนาดเดียวกันหรือเปล่า   แล้วเราจะมีวิธีแก้ไขอร่างไรกันครับ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 7 มกราคม 2016, 13:32:03 »
ขอบคุณพี่ภูดิทที่มารีวิวครับ ไม่ยาวเลยครับอ่านเพลินมาก :sd42: :L2900: เอา :L6428: ที่ 10 ไปก่อนเลย :L2753:

อาการตัวร้อนนี่ถ้าใครเคยเป็นคงจะรู้ดีว่าขับไปไม่มีความสุขแน่นอน ขอเอาใจช่วยครับ :L2756: :L2756: แก้ไขได้ผลอย่างไรมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ :L2904:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 7 มกราคม 2016, 14:20:32 »
อย่าตกใจเรื่องความร้อน#มีพี่พี่บอกผม#ใครขับปาตัวไม่ร้อนเป็นเรื่องโชคดี#ขับปาตัวร้อนนั้นไม่ใช่เรื่องผิดปกติ#ทางแก้ย่อมเกิดขึ้นได้#ระบายความร้อนให้ดีให้เร็ว#หาอ่านได้จนช่องค้นหา#  ขอบคุณพี่ภูดิทมากๆๆครับ  ของผมก็ร้อนจี่มาก่อนเข้าใจจริงๆเลยครับ แต่โชคดีผบ.ไม่ว่าอะไร เพราะผมบอกว่า ไม่ได้ทำนั่นนู้นนี่ เลยบอกต้องให้ช่างทำครับ ผบ.จึง :L4373:  จากนั้นผมพาปาไปอาบน้ำ เป่าลม ดีขึ้นเยอะครับ :sd10: :L2905: :L2905: :L2901:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 มกราคม 2016, 14:24:23 โดย เปี่ยม Goodboy »
Pamania so good

ออฟไลน์ เสือแสบ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 7 มกราคม 2016, 16:54:26 »
สวัสดีครับ จากที่อ่านอย่างเดียวมานานมากแล้ว ขอแสดงความเห็นเรื่องความร้อนดังนี้ครับ
1.ติดตั้ง ออยเกียร์คูลเลอร์ ช่วยได้มาก จากแต่ก่อนสมาร์ตเกจจะร้องตลอด หลังติดตั้งแล้วไม่มีร้องอีกเลย
2.ขึ้นเขาสูงชันความเร็วต่ำยาวๆ ให้ปรับเกียร์มาที่แมนวล รักษารอบเครื่องยนต์ไว้ให้สูงกว่า 2200 รอบ เสมอ ด้วยวิธีใช้เกียร์ต่ำ ไม่เค้นกำลังเครื่องยนต์ จะทำให้พัดลมหน้าเครื่องหมุนได้เร็วตามรอบเครื่อง เครื่องยนต์ระบายความร้อนได้ดี ผมใช้วิธีนี้ความร้อนไม่มีเกิน 94 ครับ
ขอให้โชคดี

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 7 มกราคม 2016, 17:29:15 »
สวัสดีครับ จากที่อ่านอย่างเดียวมานานมากแล้ว ขอแสดงความเห็นเรื่องความร้อนดังนี้ครับ
1.ติดตั้ง ออยเกียร์คูลเลอร์ ช่วยได้มาก จากแต่ก่อนสมาร์ตเกจจะร้องตลอด หลังติดตั้งแล้วไม่มีร้องอีกเลย
2.ขึ้นเขาสูงชันความเร็วต่ำยาวๆ ให้ปรับเกียร์มาที่แมนวล รักษารอบเครื่องยนต์ไว้ให้สูงกว่า 2200 รอบ เสมอ ด้วยวิธีใช้เกียร์ต่ำ ไม่เค้นกำลังเครื่องยนต์ จะทำให้พัดลมหน้าเครื่องหมุนได้เร็วตามรอบเครื่อง เครื่องยนต์ระบายความร้อนได้ดี ผมใช้วิธีนี้ความร้อนไม่มีเกิน 94 ครับ
ขอให้โชคดี
ขอบคุณครับ หากจะเพิ่มเติม spec รถจะดีมากเลยครับ  จะได้เทียบกันได้  เช่น

- ขับ2  ขับ4
- 2500  หรือ 3200
- VG หรือธรรมดา
- สเปคล้อ สเปคยาง  น้ำหนักบรรทุก  ความชันประมาณไหน

ขอบคุณครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 7 มกราคม 2016, 17:41:57 »
               เนื่องจากปีใหม่ที่ผ่านมา ผมและครอบครัวได้ไปเที่ยวเชียงใหม่แล้วอยากไปเที่ยวร้าน กาแฟบ้านต้นไม้ ทางขึ้นไม่ชันมากแต่ยาวต่อเนื่องสลับเนินราบ และลงเขาบ้าง ระยะทางประมาณ 11 กิโลจากถนนใหญ่ ก็เลยชล่าใจ ไม่ปิดกล่องทั้งสองตัว ปิดแอร์ ใช้ เกียร์แบบปรับเอง ประกอบกับขับตามตูดกันขึ้นไปไม่สามารถทำความเร็วได้ ผมตั้งเตือนความร้อนไว้ที่ 100  ขับขึ้นเขาจนเกือบถึงร้านปรากฎว่า สมาร์ทเกจ ร้องจ๊าก เอาแล้วไง คิดว่าทนอีกแป็ปเดียว ฝืนขับต่ออีกนิดเพราะกำลังขึ้นเขาอยู่ ปรับขยับตัวเตือนความร้อนเป็น 105  ขับต่ออีกนิด ร้องจ๊ากเหมือนเดิม ชักยังไงแล้ว มองดูเข็มความร้อนที่หน้าปัด เริ่มขยับขึ้นเกือบฮีทแล้ว ไม่ไหวแล้ว เกือบฮีทแล้ว ต้องจอดข้างทางทั้งๆที่ยังขึ้นเขาอยู่ จอดปุ๊ปได้ยินเสียงหม้อน้ำหน้ารถ เดือดปุดๆ ชิบหายแล้ว วันแรกของทริป รถก็จะพังแล้วหรือ เปิดฝากระโปรงออกมา น้ำยังไม่่ดันหม้อน้ำออกมา ค่อยโล่งอก แต่เครื่องยังติดอยู่ จับที่หม้อน้้ำพลาสติกร้อนจี๋เลย ผมเลยไม่ดับเครื่อง คิดว่าปล่อยให้เย็นสักพัก กลับไปมองหน้าปัด ไฟน้ำมันเกียร์ ออโต้แดงค้างเลย ตายแล้วอะไรจะโชคสองชั้น ร้อนทั้งคู่ เลย ต้องวอร์มให้เย็นลง โชคดีที่ทางที่จอดไม่ชันมาก แต่ที่น่ากลัวกว่าคือ เสียงผบ. ดังอยู่ข้างหู ใจนี่ตกไปถึงตาตุ่มเลยถ้ารถพัง แล้วทริปล่ม ต้องหารถมาลากตั้งแต่วันแรกเลย ยกหูโทรหาพี่นก ค่อยสบายใจขึ้นมานิด ว่าถ้าฮีทแล้วเครื่องยังไม่ดับ คิดว่าคงไม่เป็นไร ยังพอลุ้นเอาว่า ถ้าจอดรถดับเครื่องแล้วรอให้เครื่องเย็นเปิดฝากระโปรงดูหม้อน้ำแล้วน้ำไม่หาย ก็สบายใจได้ว่าเครื่องไม่เป็นไร แต่ถ้าน้ำหายก็เตรียมเข้าอู่ ไม่ฝาสูบโก่ง ก็ ประเก็นแล็บ แน่นอน พอเครื่องวอร์มดาวลงมา จอดติดเครื่องทิ้งไว้ประมาณ 10 นาที่ ก็ขับไปต่อ ถึงที่หมายโดยสวัสดิ์ภาพ แต่ไม่สบาบใจ ต้องลุ้นตอนเช้าอีกที่ แล้วโชคดีก็เป็นของผม รอดครับ รถไม่เป็นไรน้ำไม่หาย ได้เที่ยวต่อสมใจ นี่เป็นครั้งแรกนะครับ
              ทริปวันถัดมา ดอยอ่างขาง ครับ ทางขึ้นถือว่าชันเอาเรื่องแต่ที่สำคัญ ทางขึ้นยาวตลอดแทบไม่มีเนินราบให้พักเครื่องเลยต้องส่งขึ้นตลอด คราวนี้ปิดกล่องทั้งหมด คิดว่าคงไม่เป็นไรแล้ว แต่ไหนได้ครับ ขับไปได้ครึ่งทาง สมาร์์ทเกจ ร้องอีกแล้ว ตาผมนี่คอยจ้องเข็มวัดความร้อนที่น่าปัดเลยครับ เริ่มขยับ ต้องจอดทันทีเลย ชาวบ้านชาวช่อง แซงกันไปหมด อายมาก ขนาดแจ็ส ยังแซงเลยคร๊าบ น่าเศร้าจริง ๆ แต่ก็ขับจนถึงที่หมายไปได้ครับ ขับแล้ว พัก แบบหายใจไม่ทั่วท้อง เป็นโรคกลัวความร้อนตามมาหลอนเลยครับ
              ถัดมา อีกวัน ดอยแม่สลอง ไม่ต้องทำอะไรแล้วขับไปหลอนไปเข็ม จะขยับไหมนะ จนแล้วจนรอด ก็ผ่านไปด้วยดี ส่วนวิ่งทางราบก็ปรกติทุกอย่าง เปิดกล่องทุกอย่างปกติหมด ความร้อนขึ้นปกติทั้งเวลาวิ่งเร็วและขับธรรมดา ปกติของผมคือ วิ่งเร็วลากยาวๆความร้อนที่เคยขี้นยังไงก็ยังขึ้นอย่างนั้นนะครับ ยังนึกในใจรถชาวบ้านชาวช่องเขา ก็ปาเจโร่เหมือนกันทำไมเขาไม่เจอปัญหานี้หว่า มีเวลาหาข้อมูล เรื่องความร้อนไปเจอกระทู้ขอพี่นะ และพี่นก ลงไว้ทำให้เข้าใจว่าหม้อน้ำปีเก่ามันบาง แล้วก็ไม่มีออยเกียร์ให้ ทำให้ความร้อนสูง  สุดท้าย คงไม่รอด ต้องไปใช้บริการสูตรพี่นะ แน่เลย ไม่งั้นขับรถไม่มีความสุขเวลาขึ้นเขาแน่เลย ที่สำคัญ เดี๋ยวหูชาอีก เสียงบ่นๆๆๆๆๆ บราๆๆๆๆ  ลืมบอกไป รถผม ปี 2010 เครื่อง 140 ม้า มีสองกล่อง คันเร่งและดันราง +หัวฉีดใหญ่ นะครับ เอาไว้ไปเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ แล้วจะมาเล่าให้ฟังอีกครับ เกจต่างๆสามารถช่วยท่านได้ นะครับ ถ้าผมไม่มีเจ้าพวกนี้เครื่องคงน็อก สงสัยต้องนั่งฟังคำบ่น ของผบ.แน่เลย และทริปท่องเที่ยวของผมต้องจบลงอย่างรวดเร็วแน่นอนครับ  ต้องบอกกก่อนหน้านี้ ผมไปทั้งอินทนนท์ ภูทับเบิก ไม่เป็นนะครับเรื่องความร้อนนี่ มีสมาร์ทเกจร้องตอนไปทับเบิกอยู่แป็ปเดียว ตอนนั้นไม่ได้สังเกตุเข็มเพราะนึกว่าไม่เป็นไร ประกอบกับ ทางขึ้นมีช่วงเนินราบทำให้ไม่ต้องเร่ง เครื่องตลอด มีผ่อนเครื่องกันบ้าง ทำให้ความร้อนขยับลงมา  ความร้อนรถผมปกตินะครับ เดินเบา 87-88 ครับ   ยาวสักนิดต้องขออภัยด้วยนะครับ  :sd23:

ตามสภาพอายุรถป่าว   กลับไปคราวนี้ไปเช็ค

- ทำความสะอาดครีบระบายลมที่หม้อน้ำ
- ปั๊มน้ำ
- วาวล์น้ำ (แนะนำสเปคเดิม)
- ฝาหม้อน้ำ
- คุณภาพน้ำยาหล่อเย็น

แนะนำเพิ่มเติม  เวลาขึ้นเขาที่ชันมากและทำความเร็วไม่ได้
- ปืดคอมแอร์เพราะแผงแอร์อยู่หน้ารังผึ้งหม้อน้ำ   พอแอร์ร้อนไอร้อนจะมาปะทะหม้อน้ำตลอดเวลาการระบายจะด้อยมาก
- ไม่จำเป็นต้องปิดกล่องดันรางหรือคันเร่ง  ถ้ารักษาระดับความเร็วรถตามรอบได้
- ถ้าไม่หมั่นใจ  ปรับเกียร์เป็น +/-  ก่อนเข้าหาอุปสรรค
- เมื่อรถเอียงตัวมากกับเนินชัน  ทำให้อ่างน้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์มันเอียงด้วย   การทำงานของระบบจะเสมือนน้ำมันน้อย (รถขึ้นเขาบ่อยควรเพิ่มน้ำมันเครื่องและเกียร์)
- ครั้งหน้าเจอปัญหาแบบนี้แก้ปัญหาเฉพาะหน้าด้วยการดึงฝากระโปรงใ้เด้งขึ้นจะช่วยได้พอสมควร
- รถเราไม่ได้แต่งเน้นขึ้นเขา  หรือมีเกียร์ 4x4 ช่วย   อย่าเร่งเครื่องขึ้นเกินพอดีไปตามรอบพอครับ
- SMG ที่ร้องเตือนมันทำงานไวกว่าความร้อนจริงอย่าไปตกใจมาก  เข้าใจระบบ  เข้าใจรถ  ก็จะได้ขับสบายใจ
- น้ำหนักบรรทุก  ล้อใหญ่  ยางโต  มีผลเรื่องกำลังฉุดลากของเครื่องยนต์
- ความเร็วรอบที่ต่ำ เกียร์ต่ำของปาเจโร่  มีกำลังมากพอ (แต่อย่าเร่งคันเร่งช่วยมันมากเกิน ไม่ได้รอบที่สัมพันธ์กำลังจะลดลง  และเมื่อลดมากมันจะ hold gear)

กลับไปร้านพี่นก สำหรับรถพี่ภูดิทที่ว่ามาว่าทำอะไรไปบ้าง  บอกใช้สูตรพี่นะ  ดังนี้
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 7 มกราคม 2016, 21:32:13 »
 รถผมตอนขึ้นเขา คนนั่งสี่คน ผู้ใหญ่ 3 เด็กหนึ่ง ของเต็มแถวสาม มีของบนแร็คหลังคาอีก กระเป๋าประมาณ 5 ใบ รถผม แม็ก 17 ยาง at  นะครับ น่าจะเอาเรื่องเหมือนกันเรื่องน้ำหนัก ครับ ตอนไปทับเบิกไม่มีของเยอะขนาดนี้ครับ ถ้าแก้ไขเสร็จแล้ว ผมจะมาเล่าให้ฟังครับ แน่ที่ต้องทำ หม้อน้ำหนาขึ้น ออยเกียร์ เปลี่ยนวาล์วน้ำใหม่ รุ่นเดิมแต่เป็นของใหม่  ส่วนอย่างอื่น ก็คง ว่ากันไปตามหน้างานละครับ

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 7 มกราคม 2016, 22:02:07 »
เข้ามาเก็บความรู้ เตรียมตัวเดินทาง
ขอบคุณครับ พี่ภูดิท  :L2758: :L2758:

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 7 มกราคม 2016, 22:06:46 »
เข้ามาเก็บความรู้ เตรียมตัวเดินทาง
ขอบคุณครับ พี่ภูดิท  :L2758: :L2758:
ก็แค่พก พาราเซททาม่อน ไปด้วย......จบ  :L2739:

ออฟไลน์ ป๊อบ กรุงเทพ-นนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 8 มกราคม 2016, 06:56:51 »
ก็แค่พก พาราเซททาม่อน ไปด้วย......จบ  :L2739:

:L2904: จัดไปครับพี่จ้อย  :L4396: :L4396: :L4396:

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 8 มกราคม 2016, 07:12:55 »

บอกอย่างงี้ฝั่งนู้นรู้หมดดิ่พี่นะต้องบอกว่า สูตร3 เพิ่มลูกชิ้น เพิ่มเส้น ????? :L2754:
กลับไปร้านพี่นก สำหรับรถพี่ภูดิทที่ว่ามาว่าทำอะไรไปบ้าง  บอกใช้สูตรพี่นะ  ดังนี้[/u]
[/quote]
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

ออฟไลน์ สุนทร

• Pa Mania
  • *
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 8 มกราคม 2016, 10:53:19 »
.....ก่อนอื่น ต้องขอบคุณพี่ภูดิท ที่เอามาแชร์ให้ฟังและพี่นก -99AUTO ที่ให้คำปรึกษามาโดยตลอด รถผม ปี 13 ขับ 4 เวลาขึ้นเขาผมไม่ได้ใช้เลยครับรู้สึกว่าพอขับ 4 ปั้บระบบมันจะไปทดเกียร์ทำให้รอบเครื่องสูงกว่าเดิม อีกอย่างแรงม้าที่มีบวกกับเทอร์โบ สามารถขึ้นได้ทุกดอย(ผมไม่ได้ใส่อะไรเพิ่มกล่องมีแต่ไม่เคยเสียบครับ) แต่ขาลงที่ชันๆกับเวลาผ่านอุปสรรคเช่นถนนลื่นหรือติดหล่ม ผมถึงใช้ขับ 4 เพราะขับ 2 ตอนลงเขามันเอาไม่อยู่จริงๆครับ

Sent from my SM-J700F using Tapatalk

เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ

ออฟไลน์ นาย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 8 มกราคม 2016, 12:16:56 »
เข้ามาเก็บความรู้ครับ  :L2900:

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 8 มกราคม 2016, 13:30:10 »
 :L6419:  :sd42:
ผ่าตัดคนไข้ (รถเจ้าของกระทู้) ไปเทียวมา เป็นไข้ตัวร้อน  หมอผ่าแล๊ะ ไม่รู้จะประกอบถูกป่าว :L4396:    ไม่รู้รถเสร็จออกไปจะหนาวเลยป่าว เจอค่า(ผ่าตัด)ครั้งนี้ไป

:L2760: :sd23:
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 8 มกราคม 2016, 17:03:42 »
เอาใจช่วยครับพี่ภูดิท :sd10:

และขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่เข้ามาแชร์ ความรู้ และ ประสบการณ์ครับ :sd23:

เป็นกำลังใจให้พี่นก รักษาตัวร้อนของพี่ภูดิทสำเร็จนะครับ :sd01: :L2901:

ออฟไลน์ วิทย์ ตรัง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 8 มกราคม 2016, 17:08:42 »
สาระความรู้ล้วนๆ ครับ ขอบคุณพี่ภูดิทมากครับเจ้าของรถ
และพี่ๆ ชาวปามาเนีย ที่ให้ความรู้ครับ  :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 9 มกราคม 2016, 00:08:40 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านคับ สาระความรู้ทั้งนั้นเลยคับ.
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 9 มกราคม 2016, 07:13:44 »
 ขอบคุณพี่ภูดิทมากค่ะสาระดีเดี๋ยวเซฟไว้เลย...เพราะเวลาขับขึ้นเขาไม่สูงพี่พีราก็กลัวๆเหมือนกัน  :L4399:  :L4399:  :L4399:
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗