ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยน  (อ่าน 4153 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอก อมรศักดิ์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
เปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยน
« เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2015, 16:56:30 »
เมื่อวันที่ 30 ตุลาคม ผมได้นำรถไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องและกรองเครื่องที่ศูนย์บริการ mitsu พอกลับถึงบ้านได้ไปตรวจดูความเรียบร้อยในห้องเครื่อง ปรากฏว่าผมพบคราบขี้ดิน คราบน้ำติดอยู่ที่กรองน้ำมันเครื่อง เพราะว่ากรองใหม่น่าจะสะอาดไม่น่าสกปรก ทำให้ผมสงสัยว่าที่ศูนย์ได้เปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องให้ผมหรือเปล่า

Aek008

ออฟไลน์ มิ้ม ฅนหนองกระโห้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 18
Re: เปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2015, 17:25:19 »
ตรวจเช็คในห้องเครื่อง น่าจะเป็นกรองน้ำมันเชื่อเพลิงนะครับ

ถ้ากรองน้ำมันเครื่องจะอยู่ใต้ท้องรถครับ

ผิดถูกยังไง รอพี่ท่านอื่นมาช่วยคอนเฟริมครับ พี่เอก
ฅนหนองกระโห้
IE RMUTL TAK

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2015, 17:48:47 »
ตรวจเช็คในห้องเครื่อง น่าจะเป็นกรองน้ำมันเชื่อเพลิงนะครับ

ถ้ากรองน้ำมันเครื่องจะอยู่ใต้ท้องรถครับ
รูปที่ผมถ่าย อันนี้คือกรองที่อยู่ข้างเทอโบครับ

ผิดถูกยังไง รอพี่ท่านอื่นมาช่วยคอนเฟริมครับ พี่เอก
รูปที่ผมถ่าย คือกรองที่อยู่ข้างเทอโบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 พฤศจิกายน 2015, 17:50:26 โดย เอก อมรศักดิ์ »
Aek008

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 2 พฤศจิกายน 2015, 13:25:09 »
ผมเคยโดนมาแล้ว 

- ไม่เปลี่ยนกรองโซล่าให้ (ใช้ตัวเดิมเช็ดทำความสะอาด)
- มีน้ำกลั่น 2 ขวด (รกผมใช้แบคแห้ง)
- น้ำมันเครื่อง เอาไปเป็น 5 + 2  แต่ไม่คืนกลับมา

แต่เก็บเงินครบ  พอแย้งก็มีการคืนเงินครับ

ศูนย์ดังย่านศรีนครินทร์นี่เอง
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 2 พฤศจิกายน 2015, 13:55:09 »
ถ้ามีราการเปลี่ยนในใบเสร็จละก็ เข้าไปสอบถามได้เลยครับ (แบบหมกเม็ดก็มีครับ พนักงานทำเบิกแต่ไม่เปลี่ยนให้ครับ)
หลังถ่ายน้ำมันเครื่องก็ครวรตรวจสอบด้วยนะครับว่าได้ถ่ายให้เราจริงหรือป่าว โดยการดึงก้านวัดขึ้นมาเช็คดูนะครับ ต้องใสไม่ดำนะครับ
 :sd06: :sd06: :sd06:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 2 พฤศจิกายน 2015, 14:15:28 »
รูปมันไม่ค่อยชัดครับพี่เอก แต่ก็เป็นไปได้ตามที่พี่ทศว่ามาคือช่างทำเบิกแล้วไม่เปลี่ยนให้ ขออนุญาตแนะนำว่าให้ไปยืนดูในระหว่างที่ช่างทำงานเลยครับ ให้เห็นกันจะๆไปเลยว่าช่างได้เปลี่ยนให้หรือเปล่าจะได้สบายใจว่าไม่ถูกหลอกแน่นอน แต่ราคาเจ้ากรองนมค.นี้แค่ประมาณไม่เกิน 300 บาท ผมคิดว่าช่างก็ไม่น่าทำนะครับ
 :L4399:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 2 พฤศจิกายน 2015, 14:21:04 »
ผมเคยโดนมาแล้ว 

- ไม่เปลี่ยนกรองโซล่าให้ (ใช้ตัวเดิมเช็ดทำความสะอาด)
- มีน้ำกลั่น 2 ขวด (รกผมใช้แบคแห้ง)
- น้ำมันเครื่อง เอาไปเป็น 5 + 2  แต่ไม่คืนกลับมา

แต่เก็บเงินครบ  พอแย้งก็มีการคืนเงินครับ

ศูนย์ดังย่านศรีนครินทร์นี่เอง
ผมก็โดนน้ำกลั่นครับ เติมไปก่อนถ่ายน้ำมันเครื่อง 3 วันครับ ในรายการมีคิดค่าน้ำกลั่น 1 ขวดครับ
Aek008

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 2 พฤศจิกายน 2015, 14:31:24 »
ถ้าเกิกศูนย์ไม่ได้เปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องจริงๆ แล้วอายุการใช้งานของกรองน้ำมันเครื่องได้กี่กิโลครับ
Aek008

ออฟไลน์ มิ้ม ฅนหนองกระโห้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 18
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 2 พฤศจิกายน 2015, 19:59:31 »
รถผม3.2 กรองน่าจะอยู่คนละตำแหน่งกับของพี่เอก :L2753:

เรื่องเปลี่ยน หรือไม่เปลี่ยน ผมก็กังวลทุกครั้งที่เข้าศูนย์

น้าชายผม เล่าให้ฟังว่า

ใช้4wd เอาเข้าศูนย์ (ยี่ห้ออื่น)
ถ่ายน้ำมันเฟืองหน้าออก แล้วไม่เติมให้
สุดท้าย พัง ต้องซ่อมเองอีก

ไอน้ำมันเฟือง จะตรวจสอบเอง ก็ยาก :sd06:

เล่าซะยาว ไม่เกี่ยวกะ นมค เลย :L2754:
ฅนหนองกระโห้
IE RMUTL TAK

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 2 พฤศจิกายน 2015, 20:41:01 »
ความเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับ.. เมื่อทางช่างได้ทำการแล้วเสร็จแล้วนั้น ทางศูนย์มีบริการล้างรถให้ฟรี คราบน้ำที่เห็นคงมาจากสาเหตุนั้น
เพราะคนล้างคงไม่ล้วงผ้าไปเช็ดที่กรองเป็นแน่....ครับผม   :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 2 พฤศจิกายน 2015, 21:58:09 »
ผมได้ลองโทรคุยกับเด็กรับรถที่ศูนย์ mitsu ที่ไปใช้บริการครับ ทางน้องบอกว่าทางศูนย์นี้ไม่มีการนำอะไหล่ของลูกค้าไปขายแน่นอน แต่ศูนย์ i กับ ศูนย์ f ที่น้องเคยทำงาน น้องบอกว่ามีช่างแอบเอาไปขายครับ งั้นเราต้องตรวจสอบทุกครั้งที่ใช้บริการครับ
Aek008

ออฟไลน์ เอ็กซ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 4 พฤศจิกายน 2015, 15:53:03 »
ผมบอกตรงๆไม่ค่อยไว้ใจศูนย์เท่าไหร่ ผมเปลี่ยนอู่และนั่งดูตอนเขาเปลี่ยนชวนช่างคุญไปด้วย สบายใจกว่าครับอันนี้กรณีหมดประกันแล้วนะครับ

ออฟไลน์ เด่น บางนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 4 พฤศจิกายน 2015, 17:05:03 »
ผมเคยเห็น ช่างตัว T เอาน้ำมันมาขายให้อู่ ที่ผมกำลังทำรถอยู่ แต่ไม่ใช่น้องปาฯ น๊ะครับ