ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆ เรื่องการใส่ท่อแทนแคทคับ  (อ่าน 13325 ครั้ง)

ออฟไลน์ อาท นิติวุฒิ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ตามหัวข้อครับ  อยากทราบมีพี่ๆ ใส่ท่อแทนแคทกันบ้างไหมครับ

มีผลดี ผลเสียอย่างไรบ้างครับ

:sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
Re: สอบถามพี่ๆ เรื่องการใส่ท่อแทนแคทคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2015, 05:39:03 »
อัตราเร่งดีขึ้น ควันไอเสียเหม็นขึ่น :L4399:

• Pa Mania
  • *
Re: สอบถามพี่ๆ เรื่องการใส่ท่อแทนแคทคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2015, 08:16:46 »
อัตราเร่งดีขึ้น ควันไอเสียเหม็นขึ่น :L4399:

แล้วมีผลกับเรื่องเสียงท่อไอเสียรึเปล่าคับพี่ตุ้ย

ออฟไลน์ บอย 6999

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
  • นนทบุรี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2015, 15:40:22 »
ผมเคยถอดครับ

วันเดียวเท่านั้นจริงๆ ที่ต้องไปใส่กลับ เพราะกลิ่นเหม็นมาก ยิ่งจอดสตาร์ทรถหน้าบ้าน กลิ่นสุดๆครับ

ทนไม่ไหวจริงๆ... แต่ที่จำได้จะได้ยินเสียงวี๊ดของเทอร์โบมามากขึ้นครับ 

ในความคิดผม ได้ไม่คุ้มเสียครับ โดยเฉพาะกลิ่น...
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2015, 18:23:42 »
 :L2754:  ขอบคุณสำหรับความรู้ จะได้ไม่อยากถอดครับ  :sd23:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2015, 13:34:54 »
อยากทราบว่า จุดประสงค์ ต้องการอะไร ระหว่าง ท่อ กับ แคท
พี่ๆจะได้ตอบปัญหาได้ถูก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2015, 13:42:38 »
อยากทราบว่า จุดประสงค์ ต้องการอะไร ระหว่าง ท่อ กับ แคท
พี่ๆจะได้ตอบปัญหาได้ถูก

พี่ต๋องคับ

พอดีเห็นเค้ามีท่อแทนแคทขายกันคับ

เลยอยากทราบว่าเปลี่ยนใส่แทนแคทเดิม จะมีข้อดี ข้อเสียยังไงบ้างคับ

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2015, 17:10:17 »
พี่ต๋องคับ

พอดีเห็นเค้ามีท่อแทนแคทขายกันคับ

เลยอยากทราบว่าเปลี่ยนใส่แทนแคทเดิม จะมีข้อดี ข้อเสียยังไงบ้างคับ
:L2736: เหม็นมาก เหม็นจริงครับพี่อาท ตามที่พี่ตุ้ยพี่บอยแจ้งไว้เลย ผมใช้อยู่ครับ พอดีซื้อรถมือสองมา เจ้าของเดิมเค้าใส่มาให้
ใช้จนมันร้าวไปแล้วครับ เปลี่ยนเป็นท่ออ่อนไปเรียบร้อย
          :L2754: ผมไม่แน่ใจนะว่า ถ้าใส่กับรถเดิมๆจะมีผลต่ออัตราเร่งเพิ่มขึ้นดีมั๊ย
 ผมว่าถ้ารถเดิมๆ ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ เหม็น จะเป็นลม เปลี่ยนท่อเป็นตัวHi Powerน่าจะดีกว่า หล่อกว่าด้วย
้เดี๋ยวพี่อาทรอพี่ๆท่านอื่นที่เคยใช้ มาเหลาเพิ่มเติมอีกหน่อยล่ะกัน  :L2736:

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2015, 17:52:06 »
แล้วมีผลกับเรื่องเสียงท่อไอเสียรึเปล่าคับพี่ตุ้ย

ดังขึ้นนิสสนึงครับ จะได้ยินเสียงโบชัดขึ้นตอนถอนคันเร่ง  ;D

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2015, 18:57:44 »
ตามหัวข้อครับ  อยากทราบมีพี่ๆ ใส่ท่อแทนแคทกันบ้างไหมครับ

มีผลดี ผลเสียอย่างไรบ้างครับ

:sd23: :sd23: :sd23:

แคทฯ หน้าที่โดยสังเขปเป็นการออกแบบมาเพื่อกรองกลิ่นและสารบางอย่างในไอเสียจากการเผาไหม้ให้ตกตะกอนอยู่ในตะแกรงของตัวมันไม่มีผลจนทำให้รถวิ่งไม่ออกตามหลักออกแบบและสามารถสร้างอัตราเร่งได้ตามรอบเครื่องยนต์ STD และคลายไอเสียได้ทัน โดยไม่มีอั๋นรอบตามสเปคแต่อย่างใดและเหมาะสมกับเกียร์ออโต้ติดรถมากที่สุด

หากถอดมันออกก็จะไม่มีชุดกรองไอเสียและสารที่อาจจะเป็นตัวก่อการเฉพาะในอากาศ   ออกมาให้คนที่อยู่รอบๆบริเวณที่ไอเสียส่งออกไปเหม็นและรบกวนสุขภาพเป็นอย่างมาก   และเมื่อถอดออกจะส่งผลเรื่องอัตราเร่งที่ดีขึ้นบ้างแต่ช่วงออกตัวบนทางชันอาจจะมีกำลังตอยสนองที่รอบต่ำๆสู้ตอนมีแคทฯไม่ได้   

การถอดออกเพื่อหวังผลเรื่องอัตราเร่งแนะนำว่าเอาเงินซื้อท่ออ่อน 2-3000บาท   ไปหาใส่กล่องคันเร่งถูกๆหรือดันรางชุดเริ่มต้นจะให้การตอบสนองที่ดีและเหมาะสมกว่า

ท่อ HKS Hipower ที่แนะนำถูกออกแบบจากรถเดิมที่มีแคทฯ   หากใส่ท่อตัวนี้แล้วเอาแคทออกจะทำให้ท่อโล่งเกินไปและอัตราเร่งไม่ได้ดังใจในรอบต้นๆและปลายโหว่งเวงมาก   แต่พอเอาแคทกลับมาใส่อาการจะดีขึ้นทั้งต้นและปลาย

กลับกัน หากเป็นท่อ HKS Ralliart แนะนำให้เอาแคทออกจะวิ่งดีกว่าแต่ก็ส่งผลเรื่องไอเสียด้วยเช่นกัน  ถ้าจะหวังเรื่องอัตราเร่ง    แต่ถ้ามีแคทก็จะได้การตอบสนองอีกแบบหนึ่งเช่นกัน

ทั้งนี้ไม่รวมถึงท่ออื่นๆ ที่มีขายหรือตกแต่งทั่วไปนะครับ  แบบนั้นต้องลองศึกษาด้วยตนเองหรือเฉพาะทางอีกที

:L4399:

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2015, 14:07:11 »
ได้ความรู้ล้วนๆเลยครับ ของผมถอดตั้งโชว์ไว้หน้าบ้านตั้งแต่ป้ายแดงเลยครับ

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2015, 09:45:49 »
ขอแอบเก็บข้อมูลดีดีๆครับ  :L4365:  :L4399: ;D

ออฟไลน์ ติ๊ก ณ ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 3 เมษายน 2016, 15:07:31 »
แคท มันดีอย่างงี้นี่เอง :L2888:  :L2901: